PDA

View Full Version : lo sợ lây nhiễm khi đi dùng tay dính máu lau kính cận

utnguyen
12-02-2014, 20:43
Kính chào ace diễn đàn, kính chúc anh chị một năm mới vui khỏe. Em là nữ, em có một nỗi lo mong các anh chị giúp em gỡ rối. Hôm qua em có đi trám răng thẩm mỹ (tái khám vì lấy chỉ máu) trong quá trình trám thì em để ý có chảy máu và nói chung cũng không có gì đáng lo ngại. Lúc ra về em có tiếp xúc tay vịnh cửa phòng răng, sau đó khoảng 5 phút em dùng tay đó dụi mắt và lau cái kính cận rồi đeo vào thì em chợt nhớ lúc em chuẩn bị vào phòng, ông bác sĩ có mở cửa mời em vào (ổng mang bao tay cũ đã làm cho người trước, em nghĩ có dính máu) sau đó ông mới thay bao tay khác và làm cho em. Em sợ máu đó có dính lên tay vịnh cửa và khoảng thời gian thăm khám quá ngắn máu có thể chưa khô hẳn vậy hành vi trên của em có nguy cơ lây nhiễm hiv không ạ. Em lo lắng quá, vừa mới ra trường nhận nhiệm sở mà giờ lại như thế này. Huhu. Cảm ơn các anh chị đã đọc dùm em.

songchungvoi_HIV
12-02-2014, 20:49
Kính chào ace diễn đàn, kính chúc anh chị một năm mới vui khỏe. Em là nữ, em có một nỗi lo mong các anh chị giúp em gỡ rối. Hôm qua em có đi trám răng thẩm mỹ (tái khám vì lấy chỉ máu) trong quá trình trám thì em để ý có chảy máu và nói chung cũng không có gì đáng lo ngại. Lúc ra về em có tiếp xúc tay vịnh cửa phòng răng, sau đó khoảng 5 phút em dùng tay đó dụi mắt và lau cái kính cận rồi đeo vào thì em chợt nhớ lúc em chuẩn bị vào phòng, ông bác sĩ có mở cửa mời em vào (ổng mang bao tay cũ đã làm cho người trước, em nghĩ có dính máu) sau đó ông mới thay bao tay khác và làm cho em. Em sợ máu đó có dính lên tay vịnh cửa và khoảng thời gian thăm khám quá ngắn máu có thể chưa khô hẳn vậy hành vi trên của em có nguy cơ lây nhiễm hiv không ạ. Em lo lắng quá, vừa mới ra trường nhận nhiệm sở mà giờ lại như thế này. Huhu. Cảm ơn các anh chị đã đọc dùm em.
Bạn Ơi!
HIV đâu có sống ngoài không khí như bạn nghĩ, nếu như vậy thì tất cả các nơi công cộng điều có HIV cả, và như vậy thì tất cả mọi người, k những tôi, bạn mà cả TG điều có nguy cơ nhiễm HIV hết rùi.
Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Nụ Cười
12-02-2014, 21:28
Virus hiv không lây gián tiếp qua các vật dụng thông thường.... Bạn không cần lo lắng dẫn tới bệnh thần kinh thì toi mạng.

Tuanmecsedec
13-02-2014, 08:49

Những gì bạn kể yên tâm không làm lây nhiễm HIV.Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh.

utnguyen
24-02-2014, 19:56
Anh Tuấn và mọi người giúp em. Em liên tục gặp nhiều lolắng gần đây. Số là chiều nay trên đường đi từ trường đh về, tay trái của em bị dính máu gần đầu ngón trỏ. Em chắc chắn là máu lạ. Vết máu nhỏ và ít bằng đầu chiếc đũa. Vì đoạn đường khá xa nên về đến nhà phát hiện ra và nó đã khô, em giật mình nhớ lại là em có dùng tay gỡ ghèn mắt và ngoáy mũi nữa, buồn quá anh chi ạ, giờ học hành không được.huhu, năm cuối mà lo lắng vậy chắc em chết thật quá. Huhu. Mong anh chị giúp em gỡ rối.

utnguyen
24-02-2014, 20:11
Anh chị đâu rồi.huhu. Hay là anh chị bỏ đứa em gái này rồi.

Tuanmecsedec
24-02-2014, 20:15
Anh Tuấn và mọi người giúp em. Em liên tục gặp nhiều lolắng gần đây. Số là chiều nay trên đường đi từ trường đh về, tay trái của em bị dính máu gần đầu ngón trỏ. Em chắc chắn là máu lạ. Vết máu nhỏ và ít bằng đầu chiếc đũa. Vì đoạn đường khá xa nên về đến nhà phát hiện ra và nó đã khô, em giật mình nhớ lại là em có dùng tay gỡ ghèn mắt và ngoáy mũi nữa, buồn quá anh chi ạ, giờ học hành không được.huhu, năm cuối mà lo lắng vậy chắc em chết thật quá. Huhu. Mong anh chị giúp em gỡ rối.

Như vậy thì cũng đâu có sao mà bạn lo vậy.Dù là máu lạ của ai.Nhưng đã khô thì không lây nhiễm cho người khác.

Charles
24-02-2014, 20:19

Dù đúng trên đầu ngón tay bạn là vết máu thì khi chỉ dính một chút thế máu sẽ khô ngay, việc bạn ngoáy mũi hay gỡ ghèn mắt có sao đâu. Trong cuộc sống biết bao nhiêu sự va chạm mà bạn cứ liên tưởng kiểu này sớm bị thân kinh (hoang tưởng) lắm.

songchungvoi_HIV
24-02-2014, 20:20
Sao dạo này toàn hoang tưởng quá vậy trùi. =>
Chủ đề: Bệnh thần kinh (hoang tưởng) (http://diendanhiv.vn/threads/8260-Benh-than-kinh-hoang-tuong)Xuất hiện dạng bệnh tâm thần mới: ám ảnh mình bị HIV

Gần đây, Phòng khám sức khoẻ tâm thần của Bệnh viện Bạch Mai tiếp nhận nhiều bệnh nhân với căn bệnh kỳ quặc: sợ mình nhiễm HIV tới mức ám ảnh.

http://dantri4.vcmedia.vn/FaA3gEccccccccccccos/Image/2013/03/kham-3313-39a50.jpg
BS Trịnh Bích Huyền thăm khám cho bệnh nhân rối loạn ám ảnh cưỡng bức.

Điều đáng nói là bệnh nhân toàn là những người có kiến thức đủ rộng để biết con đường lây truyền HIV nhưng vẫn sợ rất

Chị Nguyễn Thị Thúy Q. (32 tuổi, đã tốt nghiệp đại học và đang công tác ở một tổ chức quốc tế) đến phòng khám sức khoẻ tâm thần với phong thái rất tự tin. Chị cho biết mình chuyên tư vấn về sức khoẻ sinh sản và trong công việc cũng phải tuyên truyền về HIV/AIDS.

Tuy nắm rõ đường lây của HIV cũng như khả năng lây nhiễm qua các con đường, nhưng gần đây không rõ do công việc căng thẳng hay vì lý do gì mà tự dưng chị luôn ám ảnh, đêm nằm mơ mình nhiễm HIV, phải điều trị bằng thuốc. Tự chị cũng cảm thấy mình bất thường khi đi gội đầu, cắt tóc ngoài hàng cũng lo lây nhiễm từ người gãi đầu cho mình lẫn cái kéo cắt tóc; ra chợ mua thịt bò cũng sợ người thái thịt bị đứt tay và nhỡ đâu có thể lây truyền virus...

BS Trịnh Bích Huyền, Viện Sức khoẻ tâm thần, Bệnh viện Bạch Mai cho biết, qua thăm khám, bệnh nhân Q. được chẩn đoán mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức. Khi mắc phải chứng bệnh này, bệnh nhân có thể nhận thấy những ý nghĩ ám ảnh và những hành vi cưỡng bức ấy là vô lý nhưng vẫn không thể chống lại được nó, thậm chí không thể dừng lại để có những lúc thư giãn. Ở trường hợp chị Q., dù có kiến thức về y hẳn hoi nhưng bệnh nhân cứ lo mình nhiễm bệnh một cách rất vô lý; biết mình lo vô lý nhưng vẫn không thoát ra được ý nghĩ đó.

Nhiều trường hợp giống chị Q., thậm chí đã đi xét nghiệm, cho kết quả âm tính nhưng vẫn lo, lại đi xét nghiệm tiếp... Lo quá mà chỉ ăn với đi khám, dù bác sĩ khám đã giải thích rõ các đường lây và cho rằng sự lo lắng là không có cơ sở nhưng bệnh nhân vẫn lo. Điều đặc biệt là một số bệnh nhân công tác trong ngành y, hiểu biết về HIV, tuyên truyền về HIV mà vẫn lo lắng đến kỳ quặc.

BS Trịnh Bích Huyền cho biết, người phải làm việc căng thẳng, nhiều sức ép dễ mắc chứng bệnh này. Điều trị chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức không dễ; việc điều trị cũng dai dẳng. Để hạn chế mắc rối loạn ám ảnh cưỡng bức, mọi người nên tự tìm cách cân bằng; tìm đến sự thư giãn, giải trí như đi bộ, trồng cây xanh... khi bắt đầu thấy mình có dấu hiệu stress. Khi cảm thấy căng thẳng, cũng nên chia sẻ với bạn bè, người thân, đừng khư khư giữ ý nghĩ lo lắng trong đầu. Và sau cùng, khi thấy mình có "bất thường" như lo lắng quá mức, lo đến mức vô lý... nên đi khám để được điều trị bởi bác sĩ chuyên khoa tâm thần.

Theo Hoài Hương
Kiến thức

utnguyen
24-02-2014, 20:22
Nhưng anh T ơi em sợ lúc dụi mắt bà ngoáy mũi máu vẫn chưa khô anh ạ. E đang định uống PEP. Mong anh cho lơi khuyên giờ em chán nản quá.

Charles
24-02-2014, 20:29
Nhưng anh T ơi em sợ lúc dụi mắt bà ngoáy mũi máu vẫn chưa khô anh ạ. E đang định uống PEP. Mong anh cho lơi khuyên giờ em chán nản quá.

Trời ạ, cho dù có dính chút máu như vậy cũng sẽ khô ngay, bạn ngoáy mũi thì sao, trừ khi nào tay bạn vừa nhúng vào máu tươi (có nhiễm H) ngay sau đó vừa ngoáy vừa cấu mũi cho bằng chảy máu thì may ra mới có nguy cơ, bạn rụi mắt thì rụi ngang ngón tay chứ không lẽ bạn lấy đầu ngón tay chọc vào mắt à. Tỉnh mộng đi cưng.

Tuanmecsedec
24-02-2014, 20:30

Bạn yên tâm,không ai dụi mắt mà vào con ngươi được,còn việc bạn có ngoáy mũi không làm lây nhiễm HIV.

Nụ Cười
25-02-2014, 21:24
Không thể nào có chuyện lây cho em được. E quá lo lắng dẫn tới hoang tưởng mất rồi.