PDA

View Full Version : mong các anh chị tư vấn giúp em về nguy cơ này! QHTD có dùng bao cao su

lamloicuocdoi
16-02-2014, 18:18
hôm qua em có quen 1 cô trên mạng và có quan hệ với cô ấy! trước khi quan hệ cô ấy k nói gì hết! quan hệ xong cô ấy nói: " em không biết em có bị gì không! trước kia lâu rồi em có quan hệ không dùng bcs, em lo sợ sida nên đã đi xét nghiệm và không bị sao, mới đây trước tết em có quan hệ với 1 thằng cũng không đùng bcs! e sợ quá!" sau đó em hỏi cô ấy bao lâu cô ấy bảo không nhớ! rồi em dắt đi xét nghiệm ở Lê Thành Phương - Nha Trang và kết quả âm tính! nhưng vẫn trong thời kỳ cửa sổ!
còn phần em, em có mang bcs từ đầu, nhưng em lần đầu em đút vào mới mấy chục giây đã ra! trước khi em rút bao ra! thấy tinh dịch bên trong và có dịch âm đạo dính vào lông mu của em, em dùng nước rửa trên lông mu rồi mới rút ra! em để bao trong nhà vệ sinh! sau đó em sợ nên vào kiểm tra và em thấy dưới đầu bao có giọt đục đục! em lấy ngón tay chấm vào và xoa xoa nhưng không nhớt mà loãng như nước bình thường! hic! không biết bcs của có rách và lũng nhỏ mà em không thấy không mà sao lại có nước đục trắng!? tinh dịch vẫn ở bên trong!

anh chị xem xét giúp em với! em thấy hoảng loạn quá!

Charles
16-02-2014, 18:23
hôm qua em có quen 1 cô trên mạng và có quan hệ với cô ấy! trước khi quan hệ cô ấy k nói gì hết! quan hệ xong cô ấy nói: " em không biết em có bị gì không! trước kia lâu rồi em có quan hệ không dùng bcs, em lo sợ sida nên đã đi xét nghiệm và không bị sao, mới đây trước tết em có quan hệ với 1 thằng cũng không đùng bcs! e sợ quá!" sau đó em hỏi cô ấy bao lâu cô ấy bảo không nhớ! rồi em dắt đi xét nghiệm ở Lê Thành Phương - Nha Trang và kết quả âm tính! nhưng vẫn trong thời kỳ cửa sổ!
còn phần em, em có mang bcs từ đầu, nhưng em lần đầu em đút vào mới mấy chục giây đã ra! trước khi em rút bao ra! thấy tinh dịch bên trong và có dịch âm đạo dính vào lông mu của em, em dùng nước rửa trên lông mu rồi mới rút ra! em để bao trong nhà vệ sinh! sau đó em sợ nên vào kiểm tra và em thấy dưới đầu bao có giọt đục đục! em lấy ngón tay chấm vào và xoa xoa nhưng không nhớt mà loãng như nước bình thường! hic! không biết bcs của có rách và lũng nhỏ mà em không thấy không mà sao lại có nước đục trắng!? tinh dịch vẫn ở bên trong!

Bạn QHTD có sử dụng BCS thì dù có quan hệ với NCH vẫn không sao, và theo bạn kể thì BCS hoàn toàn không có sự cố gì. Bạn không có nguy cơ gì cả.

songchungvoi_HIV
16-02-2014, 18:24

Quan trọng là bạn QHTD có BCS, BCS k rách, k tuột tức là an toàn. Bạn kiểm tra và tinh vẫn còn trong BCS, nên trong trường hợp này bạn k có nguy cơ, Nếu BCS thủng li ti thì khi bạn xuất tinh tinh dịch trào ra thì dịch AD k thể theo ngược vào, trong trường hợp này Cô gái kia mới là người có nguy cơ. Túm lại bạn hoàn toàn k có nguy cơ với HIV

dragon
16-02-2014, 18:26
bạn quan hệ có BCS là bạn an tàon rồi, BCS ko rách , ko tuột thì bạn yên tâm đi, bạn ko co nguy cơ với những gì bạn đã kể

lamloicuocdoi
16-02-2014, 18:38
em cảm ơn các anh nhiều lắm! nhưng em vẫn thấy sợ! chỉ vài chục giây nhất thời mà em đã đẩy mình vào nỗi lo này! em sẽ cố gắng trấn tỉnh! hic

♥NS♥
16-02-2014, 19:04
em cảm ơn các anh nhiều lắm! nhưng em vẫn thấy sợ! chỉ vài chục giây nhất thời mà em đã đẩy mình vào nỗi lo này! em sẽ cố gắng trấn tỉnh! hic
bạn QHTD có sử dụng BCS là Tình dục an toàn,BCS còn giữ được tinh dịch nên BCS chưa bị rách
còn vấn đề lủng nhỏ thì cô gái mới có nguy cơ

Tuanmecsedec
16-02-2014, 21:10

Bạn yên tâm bao cao su có sự cố như RÁCH hay Tuột thì trong lúc quan hệ bạn và bạn tình sẽ cảm nhận được liền và sau khi quan hệ mắt thường sẽ nhìn thấy.Không có chuyện bao cao su lủng lổ nhỏ li ti.Nếu có thì người có nguy cơ là Nữ,vì tinh dịch của người Nam sẽ đi ra từ lổ lủng này (Nếu người Nam có HIV ).Ngược lại dịch âm đạo không thể đi ngược vào.

Nói tóm lại,những gì bạn kể cho thấy tình dục an toàn không có nguy cơ.

lamloicuocdoi
16-02-2014, 22:10
em cảm ơn các anh nhiều lắm! em cũng thấy nhẹ được phần nào!

lamloicuocdoi
16-02-2014, 22:21
à cho em hỏi 1 lần cuối! lúc e chưa tháo bcs! e có dội vòi hoa sen để rửa dịch dính trên lông em! em k biết nó có chảy xuống dương vật không? lỡ lúc đang tháo ra nó chảy xuống đầu khất em thì sao? :(

Tuanmecsedec
16-02-2014, 22:23
à cho em hỏi 1 lần cuối! lúc e chưa tháo bcs! e có dội vòi hoa sen để rửa dịch dính trên lông em! em k biết nó có chảy xuống dương vật không? lỡ lúc đang tháo ra nó chảy xuống đầu khất em thì sao? :(

Bạn rửa vệ sinh dù có chảy xuống cũng không sao.

songchungvoi_HIV
16-02-2014, 22:26
K có chảy xuống DV, mà chảy xuống cống. Và rửa khi có mang BCS thì sao vào DV hả?????
:khi875437:

lamloicuocdoi
16-02-2014, 22:35
ý em là rửa nó còn lẫn trong nước rồi lúc tháo ra chảy xuống! em rửa nhanh chứ đâu có lâu!!!

songchungvoi_HIV
16-02-2014, 22:47
ý em là rửa nó còn lẫn trong nước rồi lúc tháo ra chảy xuống! em rửa nhanh chứ đâu có lâu!!!
Bạn hoàn toàn yên tâm, nước chảy xuôi chứ k chảy ngược vào lỗ sáo. Ok??????

Tuanmecsedec
16-02-2014, 22:48

Việc bạn rửa có chảy chạm dương vật có sao đâu bạn.HIV không lây nhiễm như vậy.

lamloicuocdoi
16-02-2014, 23:20
dạ anh Tuấn! em sợ vì lúc lấy bcs ra thì bao quy đầu đã tuột hẳn! và đầu khất lộ ra hết e chỉ sợ dính nước có chứa dịch âm đạo thôi!

trungan1987
17-02-2014, 01:55
dạ anh Tuấn! em sợ vì lúc lấy bcs ra thì bao quy đầu đã tuột hẳn! và đầu khất lộ ra hết e chỉ sợ dính nước có chứa dịch âm đạo thôi!
Bạn yên tâm... dù bạn rữa đầu khất dính nước có chứa dịch đi nữa cũng ko sao...

Charles
17-02-2014, 08:05

Bạn yên tâm với những gì đã được chia sẻ.

songchungvoi_HIV
17-02-2014, 09:50
Cho dù có HIV cũng k lây như vậy bạn ui. Bạn nên nhớ trong cuộc chiến mấy cái chuyện như bạn nói đầy ra, va chạm, dính ngoài lề là chuyện như cơm bữa. Nhưng đó lại không phải là còn đường lây nhiễm, nếu thật sự HIV mà lây theo kiểu dính bên ngoài như dạng ăn mà dính mép thì TG này toi hết rùi, Cã tôi, bạn HIV k chừa ai hết

caocongbinhthuan
17-02-2014, 10:54
các anh chị đã tư vấn trường hợp của bạn là ko có nguy cơ.. bạn hãy yên tâm ( các anh chị ở đây là người có rất nhiều kinh nghiêm về H)... cố gắng sống lành mạnh đỡ phải lo lắng

lamloicuocdoi
17-02-2014, 11:04
dạ! nhưng càng nghĩ lại càng thêm mấy cái lung tung! giờ em nghĩ lúc tuột bao cao su ra em sợ tay dính dich ngoài bao rồi dính vào đầu khất vì e tuột cuộn lại như ban đầu chỉ có ngay chỗ đầu khất em mới gỡ ra hic!

songchungvoi_HIV
17-02-2014, 11:26
dạ! nhưng càng nghĩ lại càng thêm mấy cái lung tung! giờ em nghĩ lúc tuột bao cao su ra em sợ tay dính dich ngoài bao rồi dính vào đầu khất vì e tuột cuộn lại như ban đầu chỉ có ngay chỗ đầu khất em mới gỡ ra hic!

Cho dù có HIV cũng k lây như vậy bạn ui. Bạn nên nhớ trong cuộc chiến mấy cái chuyện như bạn nói đầy ra, va chạm, dính ngoài lề là chuyện như cơm bữa. Nhưng đó lại không phải là còn đường lây nhiễm, nếu thật sự HIV mà lây theo kiểu dính bên ngoài như dạng ăn mà dính mép thì TG này toi hết rùi, Cã tôi, bạn HIV k chừa ai hết

Tuanmecsedec
17-02-2014, 12:04

Bạn yên tâm những gì chia sẻ không có nguy cơ.

lamloicuocdoi
17-02-2014, 12:30
vậy là em không phải dùng pep hả các anh! vì trưa thứ 7 tới này trưa thứ 2 là 2 ngày rồi!!!

songchungvoi_HIV
17-02-2014, 12:37
vậy là em không phải dùng pep hả các anh! vì trưa thứ 7 tới này trưa thứ 2 là 2 ngày rồi!!!
Thế bạn thì cứ hể QHTD có BCS là dùng PEP hết sao, PEP đâu phải để ai th1ich dùng là dùng, PEP k phải là thỏi Socola ngọt ngào trong ngày Valentine

lamloicuocdoi
17-02-2014, 15:04
nhưng em thấy lo lo thế nào ấy! vì cô ấy cũng nói là đã từng đi xét nghiệm nhiều lần! sau đó lại quan hệ không bcs! và cô ấy nói không biết giờ có làm sao không! trước hôm với em cô ấy nói có OS cho 1 thằng nữa! hic từ nay nhớ đời không vì cái nhất thời mà hại cả đời!!!

lamloicuocdoi
17-02-2014, 17:26
Quá nhãm rùi

songchungvoi_HIV
17-02-2014, 17:28
Uhm bạn nói đúng rùi đ1o, hiện giờ tâm trạng của bạn nhìn đâu cũng nguy cơ hết.

Charles
17-02-2014, 17:30
em thấy trên wikipedia có thông số này! hic! các anh! em phải làm sao vượt qua giai đoạn đầy stress này!!?
"Đặc biệt, ngay cả khi mang bao cao su đúng cách, nguy cơ lây nhiễm AIDS (http://vi.wikipedia.org/wiki/HIV/AIDS) vẫn còn khoảng 20-25% vì kích thước virus (http://vi.wikipedia.org/wiki/Virus) rất nhỏ (chỉ 0,1 micrômét (http://vi.wikipedia.org/wiki/Micr%C3%B4m%C3%A9t)), nhiều khi có thể lọt được qua lớp màng bao cao su và truyền sang bạn tình.[11] (http://vi.wikipedia.org/wiki/Bao_cao_su#cite_note-Vittinghoff-11). Một nghiên cứu khác còn cho tỷ lệ lây nhiễm trong mỗi lần dùng lên đến 33%[5] (http://vi.wikipedia.org/wiki/Bao_cao_su#cite_note-hli.org-5). Nếu biết về tỉ lệ này, tất nhiên không ai dám bỏ qua khi AIDS (http://vi.wikipedia.org/wiki/HIV/AIDS) là một căn bệnh chết người chưa có thuốc chữa. Điều này càng trở nên nguy hiểm khi nhiều người tưởng rằng chỉ cần sử dụng bao cao su thì sẽ ngăn ngừa được tuyệt đối nguy cơ lây nhiễm HIV (http://vi.wikipedia.org/wiki/HIV)"

Thông tin vẫn là tin, thực tế vẫn là thực tế.

Tuanmecsedec
17-02-2014, 17:36

nhưng em thấy lo lo thế nào ấy! vì cô ấy cũng nói là đã từng đi xét nghiệm nhiều lần! sau đó lại quan hệ không bcs! và cô ấy nói không biết giờ có làm sao không! trước hôm với em cô ấy nói có OS cho 1 thằng nữa! hic từ nay nhớ đời không vì cái nhất thời mà hại cả đời!!!

Bạn đã được tư vấn rồi yên tâm đi.Bạn không cần thiết dùng thuốc phơi nhiễm.

lamloicuocdoi
17-02-2014, 22:42
dương vật em hôm nay cứ lâu lâu lại chảy ít dịch nhớt! hic là bị sao zị các anh?

Charles
17-02-2014, 22:43
dương vật em hôm nay cứ lâu lâu lại chảy ít dịch nhớt! hic là bị sao zị các anh?

Bạn nên đi khám nam khoa.

songchungvoi_HIV
17-02-2014, 22:45
Đi khám Da liễu đi bạn

lamloicuocdoi
17-02-2014, 22:51
:(( hic! là sao vậy anh! mới 2 ngày mà có thể bệnh sinh dục biểu hiện rồi hả anh!?

songchungvoi_HIV
17-02-2014, 22:53
:(( hic! là sao vậy anh! mới 2 ngày mà có thể bệnh sinh dục biểu hiện rồi hả anh!?
Ủa, bệnh là bệnh, chứ cừ phải thía này thía kia mới đc bệnh àh, Bệnh có nhiều nguyên nhân, còn muốn biết thì phải khám chứ, ai bảo bạn đó là bệnh tình dục, đ1o là do bạn nói nhé

lamloicuocdoi
17-02-2014, 22:59
dạ để mai em theo dõi và sẽ đi khám! hic! đúng là lầm lỗi!

Kienbank
17-02-2014, 23:07
B yếu tim quá. Mn đã tv cho là k có nguy cơ rồinmaf cứ thích suy diễn.

lamloicuocdoi
18-02-2014, 16:27
em theo dõi cả ngày hôm nay rồi! không thấy có dấu hiệu chảy dịch nữa! không đau rát gì hết! thấy bình thường! hy vọng em hoàn toàn không sao!

Tuanmecsedec
18-02-2014, 16:28
em theo dõi cả ngày hôm nay rồi! không thấy có dấu hiệu chảy dịch nữa! không đau rát gì hết! thấy bình thường! hy vọng em hoàn toàn không sao!

Vậy không có gì bạn lo lắng rồi.Đôi lúc đi tiểu,nước tiểu còn động lại,bạn tưởng nhầm dịch ấy.

songchungvoi_HIV
18-02-2014, 16:37
Vì sao tôi đi tiểu xuất hiện giọt nước màu trắng?
Câu hỏi :

Vì sao tôi đi tiểu xuất hiện giọt nước màu trắng?

Chào bác sĩ,

Tôi là nam giới. Khi tôi đi tiểu hay thấy xuất hiện 1 giọt nước màu trắng (như nước vo gạo), không thấy có mùi. Đó là biểu hiện của bệnh lý đúng không ạ và tôi phải làm các xét nghiệm gì để biết mình bị làm sao?

(phuong…@yahoo.com)

ThS-BS Trần Thiện Hòa:

http://images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/02/17/e6cnuoc-tieu-co-giot-trang.jpg
Ảnh minh họa

Chào bạn,

Giọt nước tiểu ra sau cùng như nước vo gạo, hay vuốt dương vật ra giọt nước vo gạo. Vậy bạn nên đi khám để xét nghiệm nước tiểu (http://alobacsi.vn/Search.aspx?utm_source=Search_Box&utm_medium=Search_Box&utm_campaign=Search_Box&key=nghi%E1%BB%87m%20n%C6%B0%E1%BB%9Bc%20ti%E1%BB% 83u), có thể phải cấy nếu có triệu chứng gì thêm. Bên cạnh đó, BS có thể cho bạn siêu âm kiểm tra hệ niệu.Bình thường ít uống nước hay vào mùa hè nước tiểu có cô đặc và lắng ít cặn, mà để lắng đọng lâu ngày sẽ tạo thành sỏi hệ tiết niệu. Vậy bạn đi kiểm tra hệ tiết niệu sớm nha!

http://alobacsi.vn/nam-khoa/vi-sao-t...q33469c201.htm (http://alobacsi.vn/nam-khoa/vi-sao-toi-di-tieu-xuat-hien-giot-nuoc-mau-trang-q33469c201.htm)

lamloicuocdoi
18-02-2014, 17:27
dạ! hok có nhầm đâu anh Tuấn! tự dưng nó chảy ra nhớt như tinh dịch! trong và có mùi hôi! ngày hôm qua thôi! còn ngày hôm nay em không thấy! hic nhưng mà em vẫn thấy lo lắm vì quan hệ với người có nguy cơ cao! hết 72h rồi! em chờ ngày xét nghiệm thôi! ở Nha Trang không có chổ nào xét nghiệm ở 2-3 tuần gì cả! toàn 3 tháng không à! em sẽ chờ tới ngày đó!

Tuanmecsedec
18-02-2014, 17:31
dạ! hok có nhầm đâu anh Tuấn! tự dưng nó chảy ra nhớt như tinh dịch! trong và có mùi hôi! ngày hôm qua thôi! còn ngày hôm nay em không thấy! hic nhưng mà em vẫn thấy lo lắm vì quan hệ với người có nguy cơ cao! hết 72h rồi! em chờ ngày xét nghiệm thôi! ở Nha Trang không có chổ nào xét nghiệm ở 2-3 tuần gì cả! toàn 3 tháng không à! em sẽ chờ tới ngày đó!

Bạn tiếp tục theo dõi,nếu không bị như vậy nữa thì không sao.Có đôi lúc người đàn ông xem những hình ảnh hay phim liên quan tới nhạy cảm,thì sự kích thích của đàn ông sẽ tiết ra 1 dịch,thường gọi đó là dịch hương phấn.

songchungvoi_HIV
18-02-2014, 17:40
Khổ thía, có ai QHTD có BCS mà dùng PEP hem nhể????

Nguyen Ha
18-02-2014, 17:56

Bạn yên tâm Với những gì bạn kể ở trên thì bạn không có nguy cơ với hiv. Còn mọi vấn đề khác bạn nên đi khám bác sĩ.

lamloicuocdoi
18-02-2014, 18:02
Bạn tiếp tục theo dõi,nếu không bị như vậy nữa thì không sao.Có đôi lúc người đàn ông xem những hình ảnh hay phim liên quan tới nhạy cảm,thì sự kích thích của đàn ông sẽ tiết ra 1 dịch,thường gọi đó là dịch hương phấn.

không sao ở đây là không sao về bệnh sinh dục hay là HIV vậy anh? mà em đâu còn tâm trạng nào để nghĩ tới việc đó nữa hay xem gì đâu mà dịch hưng phấn chảy ra được!? em mang bcs vào thì cẩn thận! còn lấy ra thì quên! vì bao quy đầu em không tự tuột mà phải dùng tay em thấy hơi đau! có lẽ em stress rồi! em không còn ngủ sớm được như trước nữa!

songchungvoi_HIV
18-02-2014, 18:04
không sao ở đây là không sao về bệnh sinh dục hay là HIV vậy anh? mà em đâu còn tâm trạng nào để nghĩ tới việc đó nữa hay xem gì đâu mà dịch hưng phấn chảy ra được!? em mang bcs vào thì cẩn thận! còn lấy ra thì quên! vì bao quy đầu em không tự tuột mà phải dùng tay em thấy hơi đau! có lẽ em stress rồi! em không còn ngủ sớm được như trước nữa!
Đã nói, nếu bạn lo lắng thì đi khám Nam Khoa mà lỵ

Nguyen Ha
18-02-2014, 18:07

Không sao với HIV còn mọi vấn đề khác bạn nên đi khám bác sĩ.

lamloicuocdoi
18-02-2014, 18:30
Không sao với HIV còn mọi vấn đề khác bạn nên đi khám bác sĩ.
Vậy nếu còn chay dịch thì có nguy cơ hiv hả anh!? Tại a Tuấn nói " nếu không còn thì không sao" mà còn thì hiv có nguy cơ không?

Hy vong
18-02-2014, 19:38
ban ko có nguy cơ gì cả yên tâm đi nhé

Tuanmecsedec
18-02-2014, 22:10

Vấn đề của bạn được tư vấn không có nguy cơ về HIV ngay từ đầu rồi mà.

lamloicuocdoi
18-02-2014, 22:52
dạ em cảm ơn các anh! em sẽ trấn an bản thân! em sẽ sống lành mạnh! em hứa! mà hứa không phải để rồi tái phạm! thật sự em không dám nữa!!!

Nguyen Ha
18-02-2014, 23:05
Vậy nếu còn chay dịch thì có nguy cơ hiv hả anh!? Tại a Tuấn nói " nếu không còn thì không sao" mà còn thì hiv có nguy cơ không?

Bạn không có nguy cơ với HIV trong trường hợp này. Hãy yên tâm với những gì được chia sẻ.

lamloicuocdoi
19-02-2014, 10:33
Thực sự em rất là sợ! nên ngày nào em cũng lên đọc những dòng tư vấn và chia sẻ của các anh để trấn an mình! em sợ lắm! em muốn xét nghiệm để giải tỏa! em muốn vào Sài Gòn để làm xét nghiệm! các anh có biết cách xét nghiệm nào mà biết được có HIV hay không trong thời gian sớm nhất không? và giá cả xét nghiệm thế nào! em phải vào Sài Gòn hay có thể gửi mẫu máu được không? em chuẩn bị thi học kỳ mà chỉ vì 1 cái nhất thời không kiềm chế đã đẩy em vào hoảng loạn!

songchungvoi_HIV
19-02-2014, 10:35
Thực sự em rất là sợ! nên ngày nào em cũng lên đọc những dòng tư vấn và chia sẻ của các anh để trấn an mình! em sợ lắm! em muốn xét nghiệm để giải tỏa! em muốn vào Sài Gòn để làm xét nghiệm! các anh có biết cách xét nghiệm nào mà biết được có HIV hay không trong thời gian sớm nhất không? và giá cả xét nghiệm thế nào! em phải vào Sài Gòn hay có thể gửi mẫu máu được không? em chuẩn bị thi học kỳ mà chỉ vì 1 cái nhất thời không kiềm chế đã đẩy em vào hoảng loạn!
Muốn XN HIV giải tỏa tâm lý chỉ có đủ 4 tuần xn HIV Combo Ag/Ab. Sài Gòn có Hòa Hảo Xn Combo Ag/Ab trả KQ sau 2 giờ

lamloicuocdoi
19-02-2014, 11:00
Muốn XN HIV giải tỏa tâm lý chỉ có đủ 4 tuần xn HIV Combo Ag/Ab. Sài Gòn có Hòa Hảo Xn Combo Ag/Ab trả KQ sau 2 giờ
dạ! anh có thể cho em biết địa chỉ, giá cả và thông tin liên quan được không ạ? em sẽ chờ đủ 4 tuần! sớm hơn 4 tuần và sau 4 tuần thì có ảnh hưởng gì tới phương pháp xét nghiệm không anh?

songchungvoi_HIV
19-02-2014, 11:03
dạ! anh có thể cho em biết địa chỉ, giá cả và thông tin liên quan được không ạ? em sẽ chờ đủ 4 tuần! sớm hơn 4 tuần và sau 4 tuần thì có ảnh hưởng gì tới phương pháp xét nghiệm không anh?
Giá 150k. Đúng 4 tuần XN
Bệnh viện Hòa Hảo

Xét nghiệm

Phòng xét nghiệm MEDIC

Giờ Làm Việc

Xét nghiệm MEDIC nằm trong Trung Tâm Y Khoa Medic 254 Hoà Hảo-Quận 10-TP.HCM mở cửa liên tục từ 4 giờ sáng đến 19 giờ tối không nghỉ trưa.
Riêng ngày Chủ nhật –ngày Lễ chỉ làm việc buổi sáng ( 4 giờ đến 12 giờ )
Ðiện thoại: 84-8-9270284

số nhánh : - 121 : phòng nhận bệnh phẩm & lấy máu.
- 129 : Sinh hoá
- 134 : Miễn dịch & Trưởng khoa XN.

Fax: 84- 8- 9271224.

Hướng Dẫn Gửi Bệnh Phẩm

Ðể đảm bảo kết quả XN nhanh chóng, và bệnh phẩm bảo quản đúng cách, chúng tôi đề nghị vài diều như sau:

Ðóng gói bệnh phẩm:

Nếu gởi bệnh phẩm từ xa ( như ở Hà nội, tỉnh ,Phnom Pênh, qua đường bưu điện chuyển phát nhanh , hay bằng xe đò nên làm như sau:
bệnh phẩm đựng trong lọ , ống nghiệm bằng thủy tinh hay plastic đậy kín, nếu cần nên băng lại bằng băng dính.
Cho lọ vào túi nilon ,và đặt trong hộp có chứa chất bảo quản lạnh( như dry-ices hay gel).

Nhãn:

Trên mỗi lọ, mỗi ống phải có nhãn.
Tên bệnh nhân, tuổi, giới tính.
Loại bệnh phẩm : nước tiểu, máu, máu + kháng đông, sérum, plasma, dịch...
Nơi gởi, ngày gởi, phone, fax ...
Ngày đi, giờ lấy máu...
Ngày gửi, giờ lấy máu

Phương Thức Thanh Toán

Trả tiền trực tiếp tại phòng tiếp nhận XN của MEDIC
Bệnh phẩm ở xa gởi qua bưu điện có thể thanh toán qua bưu điện.
Bệnh viện , phòng khám đa khoa , công ty xí nghiệp có thể thanh tóan theo hợp đồng.

Trả Kết Quả Xét Nghiệm

Kết quả XN trả trực tiếp cho người bệnh hoặc người có giấy hẹn ( thường là biên lai đóng tiền)
Kết quả trả trực tiếp cho bệnh viện phòng khám qua fax, qua bưu điện ( chuyển phát nhanh) qua E- mail.
Thời gian: MEDIC LAB luôn luôn cố gắng trả kết quả sớm nhất, nhanh nhất trong buổi sáng, trong ngày tùy loại XN.
Vài xét nghiệm có thể lâu hơn như sinh học phân tử : 2 – 4 ngày, nuôi cấy vi sinh có thể lâu hơn: 2 -7 ngày, và nhất là cấy vi trùng lao : 01 tháng)
Riêng về những kết quả cấp cứu có từ 5 phút đến 20 phút như: khí máu động mạch, ion đồ, rối loạn đông máu.

Các Dịch Vụ Hổ Trợ

MEDIC LAB luôn luôn hưởng ứng, và hổ trợ các đồng nghiệp trong lãnh vực nhiên cứu hợp tác khai thác các thiết bị sẵỳn có tại LAB, hoặc các buổi tập huấn hay các báo cáo khoa học.
MEDIC LAB làm lại XN ( khi BS lâm sàng nghĩ rằng nó không phù hợp với bệnh cảnh) miễn phí.

lamloicuocdoi
19-02-2014, 11:57
em có nguy cơ lúc 12h30 ngày 15/2 và nếu đúng 4 tuần là 28 ngày, em lấy ngày 15 là bắt đầu! thì ngày 14/3 là 28 ngày phải không anh? hay là phải đúng 30 ngày hoặc cách tính ngày cụ thể ra sao ạ?!

songchungvoi_HIV
19-02-2014, 12:00
em có nguy cơ lúc 12h30 ngày 15/2 và nếu đúng 4 tuần là 28 ngày, em lấy ngày 15 là bắt đầu! thì ngày 14/3 là 28 ngày phải không anh? hay là phải đúng 30 ngày hoặc cách tính ngày cụ thể ra sao ạ?!
28 ngày đến 35 ngày như nhau

lamloicuocdoi
19-02-2014, 12:10
dạ! vậy em sẽ lấy ngày thứ 30 làm mốc cuối được chứ anh?

songchungvoi_HIV
19-02-2014, 12:12
Miễn sao từ nguy cơ đến lúc XN là 28 ngày. Ok

Tuanmecsedec
19-02-2014, 16:01

Bạn có thể đến Hòa Hảo xét nghiệm sau 4 tuần bằng phương pháp HIV Combo.

Quy trình xét nghiệm tại Hòa Hảo bây giờ phải có giấy chỉ định của Bác sỹ,vì vậy bạn cần lên lầu 1,đến bàn hướng dẫn,nói xét nghiệm HIV, sau đó họ đưa bạn tờ giấy đóng tiền (khám ) BS,bạn lên lầu 3 đến khoa nội nhiễm gặp BS, bạn nói xét nghiệm HIV thì BS sẽ đưa cho bạn tờ giấy,lúc này có tờ giấy chỉ định của BS thì bạn mới được đi đóng tiền xét nghiệm HIV.

lamloicuocdoi
19-02-2014, 17:17
dạ! ngày 14/3 là tròn 28 em sẽ đi sài gòn, ngày 15 là em có mặt để xét nghiệm! xét nghiệm chứ để lâu em chịu không nổi! em thực sự rất sợ! :(( mấy ngày nay em như mất hồn! cứ nghĩ bậy bạ!!!

songchungvoi_HIV
19-02-2014, 17:25
dạ! ngày 14/3 là tròn 28 em sẽ đi sài gòn, ngày 15 là em có mặt để xét nghiệm! xét nghiệm chứ để lâu em chịu không nổi! em thực sự rất sợ! :(( mấy ngày nay em như mất hồn! cứ nghĩ bậy bạ!!!
Lày hồn để xoài, mất rùi chít queo

Tuanmecsedec
19-02-2014, 19:50

Bạn xét nghiệm chỉ giải tỏa tâm lý thôi.Bạn xem quy trình xét nghiệm ở đây :( #60 (http://www.diendanhiv.vn/threads/9037-mong-cac-anh-chi-tu-van-giup-em-ve-nguy-co-nay-QHTD-co-dung-bao-cao-su?p=77618&viewfull=1#post77618) ) làm theo hướng dẫn này để khỏi mất thời gian.Hoặc không hiểu thì ĐT 098.2727393 để hướng dẫn cho bạn.

lamloicuocdoi
19-02-2014, 23:13
Bạn xét nghiệm chỉ giải tỏa tâm lý thôi.Bạn xem quy trình xét nghiệm ở đây :( #60 (http://www.diendanhiv.vn/threads/9037-mong-cac-anh-chi-tu-van-giup-em-ve-nguy-co-nay-QHTD-co-dung-bao-cao-su?p=77618&viewfull=1#post77618) ) làm theo hướng dẫn này để khỏi mất thời gian.Hoặc không hiểu thì ĐT 098.2727393 để hướng dẫn cho bạn.

dạ em cảm ơn anh! và 28 ngày làm xn combo kết quả nếu là âm tính thì có thể tin đc bao nhiêu phần trăm vậy anh? và sau 28 ngày ví dụ 6 tuần có thể làm xn combo được không anh?

trungan1987
20-02-2014, 03:43
dạ em cảm ơn anh! và 28 ngày làm xn combo kết quả nếu là âm tính thì có thể tin đc bao nhiêu phần trăm vậy anh? và sau 28 ngày ví dụ 6 tuần có thể làm xn combo được không anh?
Trường hợp bạn là ko có nguy cơ... xn chỉ để giải tỏa tâm lý của bạn mà thôi... ko có nguy cơ... xn lúc nào cũng âm tính...

Tuanmecsedec
20-02-2014, 06:50

Như trường hợp của bạn đã được mọi người tư vấn lúc đầu rồi là không có nguy cơ.vì vậy bạn xét nghiệm chỉ giải tỏa tâm lý thôi,bạn đừng lo lắng quá.Vấn đề thời gian xét nghiệm cũng như về phương pháp HIV Combo thì bạn tìm hiểu ở đây :

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)
Chủ đề: 28 ngày e đi xét nghiệm combo âm tính.Mong a Tuấn và mọi người tư vấn (http://diendanhiv.vn/threads/1287-28-ngay-e-di-xet-nghiem-combo-am-tinh-Mong-a-Tuan-va-moi-nguoi-tu-van)
Chủ đề: em xét nghiệm Combo đúng 28 ngày (http://www.diendanhiv.vn/threads/7870-em-xet-nghiem-Combo-dung-28-ngay)
Chủ đề: xét nghiệm combo 28 ngày có chính xác không (http://www.diendanhiv.vn/threads/6083-xet-nghiem-combo-28-ngay-co-chinh-xac-khong)
Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (http://diendanhiv.com.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)

lamloicuocdoi
20-02-2014, 08:21
vậy pp combo là tìm kháng nguyên p24, mà p24 bắt đầu có thể xuất hiện ở sau tuần 2 và sau tuần 5 vậy nếu em xn ở 28 hoặc 29 ngày thì đều được!

songchungvoi_HIV
20-02-2014, 08:32
Combo Ag/Ab có giá trị từ tuần 4 đến tuần 12, bạn đã đc chia sẻ k có nguy cơ, thì dĩ nhiên KQ luôn AT rùi

lamloicuocdoi
20-02-2014, 21:44
ngày 14 là 28 ngày! ngày 15 là 29 ngày! nhưng thứ 2 tức ngày 17 em mới vào được sài gòn! vậy kết quả có bị ảnh hưởng bởi ngày không vậy anh? em sợ chưa đủ ngày hoặc quá ngày làm sai lệch kết quả! dù gì em vẫn phải vào sg để kiểm tra! em mới an tâm!

Tuanmecsedec
20-02-2014, 22:32
vậy pp combo là tìm kháng nguyên p24, mà p24 bắt đầu có thể xuất hiện ở sau tuần 2 và sau tuần 5 vậy nếu em xn ở 28 hoặc 29 ngày thì đều được!

ngày 14 là 28 ngày! ngày 15 là 29 ngày! nhưng thứ 2 tức ngày 17 em mới vào được sài gòn! vậy kết quả có bị ảnh hưởng bởi ngày không vậy anh? em sợ chưa đủ ngày hoặc quá ngày làm sai lệch kết quả! dù gì em vẫn phải vào sg để kiểm tra! em mới an tâm!

Vẫn có giá trị như nhau bạn.

lamloicuocdoi
21-02-2014, 10:09
hiện em sợ quá các anh! ban đêm ngủ cũng bị ám ảnh! cứ nghĩ đến HIV là run tay! và tự trách bản thân! em sợ phải đối mặt với kết quả không tốt! em như người mất hồn! bạn thân của em là con gái thấy em buồn nên nó cũng buồn theo! em không dám nói cho nó biết! em cứ suy nghĩ và tưởng tượng lại rằng " không biết lúc đó mình có sai sót gì không?" nếu có em cũng không biết làm thế nào! à anh ơi! em có thể gửi mẫu máu vào để xét nghiệm không? nếu được thì phải làm thế nào ạ!?

Charles
21-02-2014, 10:16
hiện em sợ quá các anh! ban đêm ngủ cũng bị ám ảnh! cứ nghĩ đến HIV là run tay! và tự trách bản thân! em sợ phải đối mặt với kết quả không tốt! em như người mất hồn! bạn thân của em là con gái thấy em buồn nên nó cũng buồn theo! em không dám nói cho nó biết! em cứ suy nghĩ và tưởng tượng lại rằng " không biết lúc đó mình có sai sót gì không?" nếu có em cũng không biết làm thế nào! à anh ơi! em có thể gửi mẫu máu vào để xét nghiệm không? nếu được thì phải làm thế nào ạ!?

Bạn không có nguy cơ nên hãy chấn tĩnh tinh thần, đừng để biến thành nạn nhân giống trường hợp thế này:

Ám ảnh quá mức vì sợ nhiễm HIV. (http://diendanhiv.vn/threads/470-Am-anh-qua-muc-vi-so-nhiem-HIV)
Bệnh thần kinh (hoang tưởng) (http://diendanhiv.vn/threads/8260-Benh-than-kinh-hoang-tuong)Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra. (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)

songchungvoi_HIV
21-02-2014, 10:17
XN máu thì phải đến nơi XN trực tiếp. K thể gởi mẫu máu đi vòng quanh thế giới. Chính ngay các bạn có mặt tại nơi XN mà còn chưa tin vào KQ XN huống gì gởi mẫu máu đi XN

Tuanmecsedec
21-02-2014, 10:34

Bạn phải đến trực tiếp các cơ sở xét nghiệm HIV,không có cơ sở nào mà nhận máu từ bệnh nhân đem đến để xét nghiệm.Trừ những trường hợp có chức năng từ bệnh viện này chuyển sang bệnh viện khác.

lamloicuocdoi
21-02-2014, 17:12
nhưng chính cô gái ấy thừa nhận là không biết có bị sao không vì có quan hệ với nhiều người không dùng bao và đã đi xét nghiệm! nói chuyện 1 hồi với cô ấy mới lòi ra cô ấy ra vô các nơi xét nghiệm rất nhiều lần! mà bao cao su là của nhà nghỉ! em cũng chưa kịp coi hạn sử dụng! hic!

Tuanmecsedec
21-02-2014, 17:15
nhưng chính cô gái ấy thừa nhận là không biết có bị sao không vì có quan hệ với nhiều người không dùng bao và đã đi xét nghiệm! nói chuyện 1 hồi với cô ấy mới lòi ra cô ấy ra vô các nơi xét nghiệm rất nhiều lần! mà bao cao su là của nhà nghỉ! em cũng chưa kịp coi hạn sử dụng! hic!

Chuyện coi hạn sử dụng bao cao su là điều khuyến cáo.Nhưng quan trọng là bạn có bị sự cố bao cao su hay không dù cho hạn sử dụng đã hết.

songchungvoi_HIV
21-02-2014, 17:15
Chuyện ra vô chỗ xn là để kiểm tra xem mình có bị gì k?? Chứ hể ai ra vô chỗ XN là nhiễm hả chòi. Hôm nay mấy ông ny làm sao zậy chòi

♥NS♥
21-02-2014, 17:18

có vào 100 lần thì cũng để xác định có nhiểm hay ko chứ có phải cứ mò mặt vào là nhiễm H đâu bạn ,trường hợp của bạn mấy a/c đã tư vấn là không có nguy cơ
BCS của ai ko quan trọng ,quan trọng là bạn có sử dụng và bao ko có vấn đề gì thì không có gì phải lo lắng

lamloicuocdoi
21-02-2014, 17:26
dạ! em sẽ cố gắng trấn tĩnh! còn không được thì em phải đi sài gòn để xét nghiệm combo ở tuần thứ 4 để giải tỏa mọi nghi ngờ!

♥NS♥
21-02-2014, 17:37
dạ! em sẽ cố gắng trấn tĩnh! còn không được thì em phải đi sài gòn để xét nghiệm combo ở tuần thứ 4 để giải tỏa mọi nghi ngờ!

với trường hợp của bạn thì cũng nên đi,nên đi ở đây là để ổn định tâm lý.mình cũng từng như vậy,và hầu hết mọi người dù được tư vấn ko sao nhưng vẫn đi xn để giải tỏa tâm lý,dù có đi thì cũng AT thôi

lamloicuocdoi
21-02-2014, 22:39
với trường hợp của bạn thì cũng nên đi,nên đi ở đây là để ổn định tâm lý.mình cũng từng như vậy,và hầu hết mọi người dù được tư vấn ko sao nhưng vẫn đi xn để giải tỏa tâm lý,dù có đi thì cũng AT thôi
mình cũng không biết phải sao nữa! có dùng bao cao su mà suy nghĩ đến việc cô ấy nhiễm HIV là mình k tránh khỏi lo lắng bần thần và run sợ! lúc sử dụng bcs đó rút ra tớ thấy tinh dịch bên trong! có kiểm tra qua loa 1 lần nữa! mình sợ tháo bcs không đúng cách nên sẽ dính dịch! cách tháo bao của mình như sau: tuột vành bao xuống và cuộc lại như lúc đầu tới gần đầu khất mình cầm ngay vành cuộn và kéo ra phía ngoài dương vật! nếu mà bao rách lúc quan hệ thì tinh trùng sẽ chảy ra! đằng nằy hơi tối mình không nhìn rõ sau khi rút bao ra mình dùng vòi hoa sen dội vào đầu khất! vào kiểm tra lại có cầm lên vẫn thấy tinh dịch bên trong và giọt nước đục trắng ở đầu bao mình lấy 2 ngón tay xoa xoa thì không thấy nhớt như tinh dịch! đó là những gì hiện trong đầu mình và thêm sợ rách bao mà không biết! mình ở tận Nha Trang! hic viện pasteur ngoài này chỉ có ghi xét nghiệm anti HIV không biết là loại gì? mình định 4 tuần vào sg nhưng thể trạng hồi giờ kém sợ rằng chưa đủ thời gian cho chính xác, nên định sau 6 tuần sẽ vô! nhưng thời gian càng dài mình cảm thấy rất sợ! cảm thấy có lỗi với ba của mình! mọi hy vọng ba đều đặt lên mình vậy mà chỉ 1 cái ham muốn nhất thời đã làm ra như thế này! tháng 3 ơi qua nhanh đi!

songchungvoi_HIV
21-02-2014, 22:41
mình cũng không biết phải sao nữa! có dùng bao cao su mà suy nghĩ đến việc cô ấy nhiễm HIV là mình k tránh khỏi lo lắng bần thần và run sợ! lúc sử dụng bcs đó rút ra tớ thấy tinh dịch bên trong! có kiểm tra qua loa 1 lần nữa! mình sợ tháo bcs không đúng cách nên sẽ dính dịch! cách tháo bao của mình như sau: tuột vành bao xuống và cuộc lại như lúc đầu tới gần đầu khất mình cầm ngay vành cuộn và kéo ra phía ngoài dương vật! nếu mà bao rách lúc quan hệ thì tinh trùng sẽ chảy ra! đằng nằy hơi tối mình không nhìn rõ sau khi rút bao ra mình dùng vòi hoa sen dội vào đầu khất! vào kiểm tra lại có cầm lên vẫn thấy tinh dịch bên trong và giọt nước đục trắng ở đầu bao mình lấy 2 ngón tay xoa xoa thì không thấy nhớt như tinh dịch! đó là những gì hiện trong đầu mình và thêm sợ rách bao mà không biết! mình ở tận Nha Trang! hic viện pasteur ngoài này chỉ có ghi xét nghiệm anti HIV không biết là loại gì? mình định 4 tuần vào sg nhưng thể trạng hồi giờ kém sợ rằng chưa cho ra kháng thể hay kháng nguyên gì đó, nên định sau 6 tuần sẽ vô! nhưng thời gian càng dài mình cảm thấy rất sợ! cảm thấy có lỗi với ba của mình! mọi hy vọng ba đều đặt lên mình vậy mà chỉ 1 cái ham muốn nhất thời đã làm ra như thế này! tháng 3 ơi qua nhanh đi!
xét nghiệm anti HIV => XN HIV tìm kháng thể =>
Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

lamloicuocdoi
21-02-2014, 22:49
xét nghiệm anti HIV => XN HIV tìm kháng thể =>
vậy ở mốc thời gian 4 tuần em có thể xét nghiệm bằng phương pháp anti HIV ở pasteur Nha Trang được không anh? và độ chính xác như thế nào? em đọc cái link anh đưa mà không hiểu gì hết! mong anh giải thích rõ!

songchungvoi_HIV
21-02-2014, 22:52
vậy ở mốc thời gian 4 tuần em có thể xét nghiệm bằng phương pháp anti HIV ở pasteur Nha Trang được không anh? và độ chính xác như thế nào? em đọc cái link anh đưa mà không hiểu gì hết! mong anh giải thích rõ!
4 tuần đến 6 tuần XN HIV Combo Ag/Ab (tìm kháng nguyên và kháng thể), sau 6 tuần đến 12 tuần XN Antive HIV 1/2 Ab (tìm kháng thể)

lamloicuocdoi
21-02-2014, 23:00
vậy! ở 4 tuần không sử dụng được anti HIV phải k anh!? nếu vậy sau 5 tuần e sẽ vào làm combo!

♥NS♥
21-02-2014, 23:59
vậy! ở 4 tuần không sử dụng được anti HIV phải k anh!? nếu vậy sau 5 tuần e sẽ vào làm combo!

4 tuần thì xn combo ,6 tuần trở lên làm anti

lamloicuocdoi
22-02-2014, 08:39
hic tâm trạng lại rối bời lại suy nghĩ lung tung nữa rồi! em lại nghĩ đến việc bú ti của cô ấy!lúc bú ti cô ấy bảo đau! em có thấy bụng cô ấy hơi to nên giờ nghi ngờ cô ấy có thai! không biết lỡ nút phải sữa thì em biết làm sao trong khi cổ họng em luôn có vết thương vì viêm họng và hen suyễn

songchungvoi_HIV
22-02-2014, 08:43
hic tâm trạng lại rối bời lại suy nghĩ lung tung nữa rồi! em lại nghĩ đến việc bú ti của cô ấy!lúc bú ti cô ấy bảo đau! em có thấy bụng cô ấy hơi to nên giờ nghi ngờ cô ấy có thai! không biết lỡ nút phải sữa thì em biết làm sao trong khi cổ họng em luôn có vết thương vì viêm họng và hen suyễn
Thui bác ơi, cho dù bầu có sữa bác cũng k có nguy cơ:
-Nước bọt mang tính chất acid nhẹ có trong miệng, và mạnh hơn chất acid chứa trong bao tử. Cả hai chất nầy là lợi khí, để tối thiểu hóa sự tấn công của các vi khuẩn (Chủ đề:Chức năng đề kháng của cơ thể (http://diendanhiv.vn/threads/6432-Chuc-nang-de-khang-cua-co-the) )

lamloicuocdoi
22-02-2014, 08:57
Thui bác ơi, cho dù bầu có sữa bác cũng k có nguy cơ:
-Nước bọt mang tính chất acid nhẹ có trong miệng, và mạnh hơn chất acid chứa trong bao tử. Cả hai chất nầy là lợi khí, để tối thiểu hóa sự tấn công của các vi khuẩn (Chủ đề:Chức năng đề kháng của cơ thể (http://diendanhiv.vn/threads/6432-Chuc-nang-de-khang-cua-co-the) )
em cảm ơn anh "sống chung" nhiều lắm! ước gì em ở gần các anh để đc tư vấn trực tiếp! có lẽ em bớt lo hơn! ở đây e ở 1 mình trong phòng trọ! đang đối mặt với kỳ thi cuối kì và sự ám ảnh của HIV!

songchungvoi_HIV
22-02-2014, 09:01
em cảm ơn anh "sống chung" nhiều lắm! ước gì em ở gần các anh để đc tư vấn trực tiếp! có lẽ em bớt lo hơn! ở đây e ở 1 mình trong phòng trọ! đang đối mặt với kỳ thi cuối kì và sự ám ảnh của HIV!
Bạn yên tâm với những gì được chia sẻ, hãy cố gắng loại bỏ chúng ra khỏi đầu, đừng có suy nghĩ những gì lệch lạc ngoài sự chia sẻ của BQT. Bạn nên nhớ, BQT luôn đồng hành cùng các bạn, cái gì có nói có, không nói không, chứ k bao giờ đùa trên sự sống của các bạn đâu, yên tâm nhé.

caocongbinhthuan
22-02-2014, 09:09
trường hợp của bạn yên tâm ko sao hết... cố gắng ổn định lại tinh thần, làm việc và chơi thể thao sinh hoạt bình thường ko có gì để lo lắng........ bạn có dùng bao cao su theo bạn kể thì yên tâm 100%.... mọi người cũng đã tư vấn cho bạn rồi, yên tam đi... chúc bạn sức khỏe....

lamloicuocdoi
22-02-2014, 09:12
dạ! em sẽ cố gắng! không có các anh chắc tụi em đào tung cả cái internet lên rồi tự kỷ rồi tâm thần... hết rồi! tâm lý lo sợ thì vẫn là tâm lý lo sợ! hôm nào em vào sài gòn xét nghiệm! em có thể gặp các anh được không? tuần thứ 5 em sẽ vào làm combo!

♥NS♥
22-02-2014, 09:29
dạ! em sẽ cố gắng! không có các anh chắc tụi em đào tung cả cái internet lên rồi tự kỷ rồi tâm thần... hết rồi! tâm lý lo sợ thì vẫn là tâm lý lo sợ! hôm nào em vào sài gòn xét nghiệm! em có thể gặp các anh được không? tuần thứ 5 em sẽ vào làm combo!

làm gì làm đừng lên google mà đọc ,loạn đấy

lamloicuocdoi
22-02-2014, 14:01
em không lục internet nữa! mà vẫn thấy sợ! k còn cách nào chỉ còn cách xét nghiệm! chỉ có xét nghiệm!

Nguyen Ha
22-02-2014, 14:09
em không lục internet nữa! mà vẫn thấy sợ! k còn cách nào chỉ còn cách xét nghiệm! chỉ có xét nghiệm!

5 trang chia sẻ rồi đấy bạn ạ. Vui lòng đọc lại đi cho hết sợ.

Tuanmecsedec
22-02-2014, 15:07

Dù cô ấy có thai luôn đi nữa,bạn có bú (bình sữa đép ấy) có sữa cũng không có nguy cơ.Sự lây nhiễm từ sữa Mẹ(có HIV) truyền sang trẻ sơ sinh khi nào bé bú nhiều.Bạn yên tâm không sao đâu.SỮA MẸ TỐT CHO TRẺ SƠ SINH VÀ CHO BẠN :zk20138:

lamloicuocdoi
22-02-2014, 16:41
vâng! và chốt lại như thế này! em có dùng bcs và cô ấy có H thì e vẫn không nhiễm cho dù lúc tháo bao hay vệ sinh có dính ít dịch ngoài tay rồi chạm vào đầu dv thì cũng không thể lây nhiễm! em đang cố gắng! có lúc đã loại bỏ đc cái nghĩ là mình sẽ bị nhiễm nhưng có lúc tự dưng thấy sợ!!! em đã đọc lại từ đầu tới cuối những gì các anh đã chia sẽ và tư vấn!

Charles
22-02-2014, 16:46
vâng! và chốt lại như thế này! em có dùng bcs và cô ấy có H thì e vẫn không nhiễm cho dù lúc tháo bao hay vệ sinh có dính ít dịch ngoài tay rồi chạm vào đầu dv thì cũng không thể lây nhiễm! em đang cố gắng! có lúc đã loại bỏ đc cái nghĩ là mình sẽ bị nhiễm nhưng có lúc tự dưng thấy sợ!!! em đã đọc lại từ đầu tới cuối những gì các anh đã chia sẽ và tư vấn!

Bạn nhìn nhận như vậy là đúng. Hãy yên tâm với những gì được chia sẻ và sống thật thoải mái.

HIV/AIDS.
22-02-2014, 18:32
hành vi quan hệ có BCS thì an toàn nên yên tâm, bạn không cần xét nghiệm. Thân

lamloicuocdoi
23-02-2014, 15:30
em vẫn lo quá! cứ nghĩ hoài đến 1 việc liệu lúc đó bcs bị rách mà em không biết thì toi! hic! lỡ nó không rách ở đầu bao mà rách ngang ngay chỗ tuột bao quy đầu thì sao? hic chờ tới 4 tuần lâu thật đấy! em cảm thấy mình rất mệt mỏi! ốm yếu ơn rất nhiều rồi! có lẽ do stress nặng đã biến em ra như zị!? em đã kể cho 2 thằng bạn thân nghe! nó bảo em phải đi sài gòn xét nghiệm chứ kẻo không phải chết vì HIV mà chết vì stress!

Tuanmecsedec
23-02-2014, 15:31
em vẫn lo quá! cứ nghĩ hoài đến 1 việc liệu lúc đó bcs bị rách mà em không biết thì toi! hic! lỡ nó không rách ở đầu bao mà rách ngang ngay chỗ tuột bao quy đầu thì sao? hic chờ tới 4 tuần lâu thật đấy! em cảm thấy mình rất mệt mỏi! ốm yếu ơn rất nhiều rồi! có lẽ do stress nặng đã biến em ra như zị!? em đã kể cho 2 thằng bạn thân nghe! nó bảo em phải đi sài gòn xét nghiệm chứ kẻo không phải chết vì HIV mà chết vì stress!

Đã giải thích cho bạn về việc bao cao su nếu có rách rồi.Do bạn lo lắng suy nghĩ vậy thôi.

Charles
23-02-2014, 15:34

Lại xoắn tiếp rồi, bạn của bạn nói đúng: không phải chết vì HIV mà chết vì stress! BCS đã rách thì lòi ngay cậu nhỏ ra, không có chuyện rách một ít đâu bạn.

lamloicuocdoi
23-02-2014, 15:48
mấy anh ơi! em đã xác định được cô gái ấy nguy cơ rất cao! vì đã qh nhiều và đã từng quan hệ với ng nhiễm HIV!!!! :((

Tuanmecsedec
23-02-2014, 15:50
mấy anh ơi! em đã xác định được cô gái ấy nguy cơ rất cao! vì đã qh nhiều và đã từng quan hệ với ng nhiễm HIV!!!! :((

Cho dù cho cô ta là người có HIV luôn.Nhưng vấn đề ở đây hành vi của bạn không có nguy cơ.

Charles
23-02-2014, 15:51

Cứ cho là cô ấy có HIV thì khi bạn QHTD có sử dụng BCS là bạn an toàn.

lamloicuocdoi
23-02-2014, 15:54
em lo lắng lắm mấy anh ơi! em không thể nói được gì nữa!

Charles
23-02-2014, 15:57
em lo lắng lắm mấy anh ơi! em không thể nói được gì nữa!

BQT đã chia sẻ cặn kẽ rồi mà bạn vẫn lo thì do bạn thôi. Yên tâm đi, đừng để stress mà khổ thân.

lamloicuocdoi
23-02-2014, 16:10
anh ơi! còn cách nào xét nghiệm sớm hơn được không? em sợ là không chịu nổi!

Charles
23-02-2014, 16:15
anh ơi! còn cách nào xét nghiệm sớm hơn được không? em sợ là không chịu nổi!

Bạn quá lo lắng như vậy có thể XN Compo sau nguy cơ 4 tuần để giải tỏa tâm lý.

lamloicuocdoi
23-02-2014, 16:27
có thể xét nghiệm PCR ở pasteur Nha Trang sau 1 tuần không mấy anh?!

Charles
23-02-2014, 16:39
có thể xét nghiệm PCR ở pasteur Nha Trang sau 1 tuần không mấy anh?!

Bạn được chia sẻ không có nguy cơ thì không nên XN PCR, rất tốn kém mà vẫn không khẳng định được.

lamloicuocdoi
23-02-2014, 16:46
vậy em chờ đợi 4 tuần vậy!

Charles
23-02-2014, 16:48
vậy em chờ đợi 4 tuần vậy!

Uhm! XN chỉ để giải tỏa tâm lý thôi, nên cứ yên tâm đi nhé.

mongbinhan
23-02-2014, 17:26
Bạn có nguy cơ đâu mà lo..yên tâm đi ..các mod nói ko nguy cơ là tuyệt vời ông mặt trời lun....keke

lamloicuocdoi
23-02-2014, 20:12
các anh ơi! có khi nào có bcs, bcs k bi sao mà vẫn nhiễm không ạ!?

Tuanmecsedec
23-02-2014, 20:16
các anh ơi! có khi nào có bcs, bcs k bi sao mà vẫn nhiễm không ạ!?

Nói như bạn thì sản xuất ra bao cao su để làm gì (trang trí cho đẹp hả).

lamloicuocdoi
23-02-2014, 23:22
em cứ lo sợ quá anh Tuấn à! từ đây cho đủ 4 tuần quả là 1 cực hình! em đã cố gắng suy nghĩ tích cực mà rồi cũng bị suy nghĩ tiêu cực lấn áp! cho em hỏi thời gian em đưa dv vào ad và xuất tinh khoảng mấy chục giây! vậy nguy cơ sướt dv và nguy cơ rách bao thế nào ạ?

Nguyen Ha
23-02-2014, 23:36
em cứ lo sợ quá anh Tuấn à! từ đây cho đủ 4 tuần quả là 1 cực hình! em đã cố gắng suy nghĩ tích cực mà rồi cũng bị suy nghĩ tiêu cực lấn áp! cho em hỏi thời gian em đưa dv vào ad và xuất tinh khoảng mấy chục giây! vậy nguy cơ sướt dv và nguy cơ rách bao thế nào ạ?

Chia sẻ tới trang thứ 6 rồi mà bạn vẫn hỏi "nguy cơ thế nào" ư? Bạn vui lòng đọc lại 6 trang chia sẻ này đi, đã có rất nhiều câu trả lời cho câu hỏi của bạn đấy.

Tuanmecsedec
24-02-2014, 07:00

Bạn có dùng bao cao su mà sợ gì.Nếu bạn đưa ĐẦU TRẦN ĐI NGOÀI MƯA cho dù mấy chục giây vẫn có nguy cơ.Vì ngoài việc trầy xướt trên dương vật,còn lây nhiễm qua niêm mạc lổ sáo.

lamloicuocdoi
24-02-2014, 09:21
dạ! tất nhiên em có mang bcs! em muốn hỏi là khả năng sướt dương vật lúc mang bao có không? em đang bình tĩnh suy xét lại để tránh stress! bao có chứa tinh dịch vậy, mấy anh tư vấn là k có nguy cơ rách, đầu khất em vẫn được bảo vệ! rút bao ra tay em có dính dịch ad hay dich ad bên ngoài bao chạm vào đầu khất thì mấy anh bảo không có nguy cơ rồi! vậy mà em vẫn lo sợ! hic! và hôm nay em cũng xin nói thêm là em chưa cắt bao quy đầu! mỗi lần e đều kéo xuống khiến đau! e sợ chỗ bao quy đầu kéo xuống đó bị sướt vì em thấy đau!

songchungvoi_HIV
24-02-2014, 09:25
dạ! tất nhiên em có mang bcs! em muốn hỏi là khả năng sướt dương vật lúc mang bao có không? em đang bình tĩnh suy xét lại để tránh stress! bao có chứa tinh dịch vậy, mấy anh tư vấn là k có nguy cơ rách, đầu khất em vẫn được bảo vệ! rút bao ra tay em có dính dịch ad hay dich ad bên ngoài bao chạm vào đầu khất thì mấy anh bảo không có nguy cơ rồi! vậy mà em vẫn lo sợ! hic! và hôm nay em cũng xin nói thêm là em chưa cắt bao quy đầu! mỗi lần e đều kéo xuống khiến đau! e sợ chỗ bao quy đầu kéo xuống đó bị sướt vì em thấy đau!
Xước là xước làm sao?? Bạn làm như DV là cây mía bị xước võ áh, bạn diễn tả nghe sao lạ nhể??? Nguy cơ khi và chỉ khi DV bị cứa bằngdao dứt và đang chảy máu, k được bảo vệ = BCS và DV nằm trong AD. Nếu DV đc bảo vệ BCS thì dĩ nhiên an toàn

lamloicuocdoi
24-02-2014, 09:29
dạ! nhưng phần cuối đầu khất chỗ lúc kéo bao quy đầu xuống á! em thấy đau! và thấy đỏ đỏ! em sợ chổ đó bị sướt và dịch chạm vào sẽ có nguy cơ!

songchungvoi_HIV
24-02-2014, 09:34
dạ! nhưng phần cuối đầu khất chỗ lúc kéo bao quy đầu xuống á! em thấy đau! và thấy đỏ đỏ! em sợ chổ đó bị sướt và dịch chạm vào sẽ có nguy cơ!
Khi nào DV bạn bị đức và chảy máu mà k có BCS bảo vệ và DV đó nằm hoàn toàn trong AD mới có nguy cơ

lamloicuocdoi
24-02-2014, 09:58
dạ! các anh đã tư vấn là không có nguy cơ! em xin cảm ơn các anh nhiều! còn phần em đây là lần đầu em gặp phải người có nguy cơ cao với H nên em vấn thấy lo sợ!em đã khuyên cô ấy là đừng qh với ai nữa sẽ hỏng cuộc đời! vậy mà cô ấy vẫn chứng nào tật nấy! nhiều người nói cô ấy đã qh với ng nhiễm H nên e càng lo!

songchungvoi_HIV
24-02-2014, 10:04
dạ! các anh đã tư vấn là không có nguy cơ! em xin cảm ơn các anh nhiều! còn phần em đây là lần đầu em gặp phải người có nguy cơ cao với H nên em vấn thấy lo sợ!em đã khuyên cô ấy là đừng qh với ai nữa sẽ hỏng cuộc đời! vậy mà cô ấy vẫn chứng nào tật nấy! nhiều người nói cô ấy đã qh với ng nhiễm H nên e càng lo!
Bạn đọc cái tiêu đề của bạn xem:
Chủ đề: mong các anh chị tư vấn giúp em về nguy cơ này! QHTD có dùng bao cao su (http://diendanhiv.vn/threads/9037-mong-cac-anh-chi-tu-van-giup-em-ve-nguy-co-nay-QHTD-co-dung-bao-cao-su/page7)

lamloicuocdoi
24-02-2014, 10:11
dạ! em xin lỗi! vì em hoảng quá! :(

lamloicuocdoi
24-02-2014, 23:12
hic! các anh đã tư vấn là không có nguy cơ! mà em còn sợ quá! sợ mình bị!! hic!

Tuanmecsedec
24-02-2014, 23:13
hic! các anh đã tư vấn là không có nguy cơ! mà em còn sợ quá! sợ mình bị!! hic!

Do tâm lý của bạn thôi.Bạn yên tâm khi được tư vấn.

lamloicuocdoi
25-02-2014, 17:08
người em mệt mỏi! tay và chân cứ thỉnh thoảng đau đau nhứt nhứt! liệu đó có phải do stress không các anh?

songchungvoi_HIV
25-02-2014, 17:10
người em mệt mỏi! tay và chân cứ thỉnh thoảng đau đau nhứt nhứt! liệu đó có phải do stress không các anh?
Stress là gì?

01:52:38, 18/03/2010

<tbody>

Stress là phản ứng của cơ thể trước bất cứ một yêu cầu, áp lực hay một yếu tố tác động nào đe dọa đến sự tồn tại lành mạnh của con người cả về thể chất lẫn tinh thần.

<tbody>
Triệu chứng
Những triệu chứng của stress rất đa dạng với mỗi cá nhân riêng biệt. Sau đây là một số triệu chứng cơ bản:
Những biểu hiện về mặt cảm xúc
- Cảm thấy khó chịu
- Cảm thấy lo lắng hoặc căng thẳng
- Cảm thấy buồn bã
- Cảm thấy chán nản, thờ ơ
- Cảm thấy đánh mất giá trị bản thân
Những biểu hiện về hành vi
- Nổi cáu, bực bội hoặc nóng tính
- Sử dụng các chất kích thích như rượu hoặc thuốc lá
- Xáo trộn các sinh hoạt hàng ngày như ăn uống hoặc giấc ngủ của bạn
- Bỏ qua những hành vi thông thường, mất tập trung
- Trở nên vô lý trong những quyết định của mình
- Hay quên hoặc trở nên vụng về
- Luôn vội vàng và hấp tấp
- Ăn quá nhiều hoặc ăn quá ít Những triệu chứng về thể chất
- Đau đầu
- Căng hoặc đau cơ bắp
- Đau bụng
- Đồ mồ hôi
- Cảm thấy chóng mặt
- Rối loạn tiêu hóa
- Khó thở hoặc đau ngực
- Khô miệng
- Ngứa trên cơ thể
- Có vấn đề về tình dục.
Nếu bạn có một số những biệu hiện trên đây, có thể bạn đang trải qua stress cấp tính. Trong trường hợp stress kéo dài, bạn có thể gặp những vấn đề nghiêm trọng hơn về mặt sức khỏe như: đau tim, tăng huyết áp, trầm cảm, bị sốc, bị đau nửa đầu, lo âu, bị hen, suy giảm hệ miễn dịch, đau dạ dày và rối loạn giấc ngủ.
Nguyên nhân
Thông thường có bốn nguồn gây stress
- Môi trường bên ngoài: Thời tiết, tiếng ồn, giao thông, bụi, và sự ô nhiễm.
- Những căng thẳng từ xã hội và gia đình: Thời hạn của công việc phải hoàn thành, các vấn đề tài chính, công việc, các bài trình bày, mâu thuẫu, yêu cầu về thời gian và sự tập trung sức lực vào công việc hay gia đình, mất mát người thân, mâu thuẫn trong gia đình, bạn bè…
- Các vấn đề về thể chất: Thay đổi cơ thể, ốm đau, không đủ chất dinh dưỡng…
- Suy nghĩ của các bạn: Đôi khi, cách chúng ta suy nghĩ hay phiên giải những điều đã hoặc sẽ xảy ra đem đến cho chính mình rất nhiều căng thẳng. Thường đó là những suy nghĩ tiêu cực. Ví dụ: nếu trượt đại học, tương lai của tôi thật mù mịt; Nếu tôi không làm được thì mọi người sẽ cười chê tôi,…
Khi stress trở thành vấn đề
- Vì stress là một phần của cuộc sống, hàng ngày bạn luôn chịu một lượng stress nhất định. Nhưng stress chỉ trở nên là vấn đề khi nó ở mức độ cao trong một thời gian dài hoặc khi bạn gặp phải rất nhiều vấn đề căng thẳng trong một thời gian ngắn.
- Khi các triệu chứng của stress tăng lên, cơ thể của bạn phải làm việc vất vả hơn để đối phó với chúng. Năng lượng bị tiêu tốn để duy trì huyết áp bình thường, giảm lo âu. Bên cạnh đó những hoàn cảnh thực tế lại yêu cầu bạn phải tập trung sức lực và tâm trí để ứng phó. Nếu tình huống đó kéo dài, cơ thể bạn sẽ dẫn đến tình trạng kiệt sức nhanh chóng. Chính vì vậy, bạn cần phải học cách thư giãn và ứng phó hợp lý để giữ cơ thể ở trạng thái cân bằng.
Cách ứng phó với stress
- Hài ước: Cố gắng sử dụng khiếu hài ước trong những tình huống khó khăn. Cười về chính bản thân mình cũng rất có lợi
- Duy trì tập thể dục hay chơi thể thao thường xuyên: Tập thể dục giúp bạn khỏe mạnh hơn và những cảm xúc tiêu cực của bạn sẽ được giải tỏa phần nào qua những hoạt động cơ bắt.
- Nhận ra và chấp nhận giới hạn: “Trèo cao, ngã đau”. Hãy thiết lập những mục tiêu thực tế và tính đến cả những phương án rủi ro.
- Duy trì chế độ ăn uống và giấc ngủ điều độ: Điều này có vẻ khó vì trong khi căng thẳng, đôi lúc bạn thực sự không muốn ăn không muốn ngủ. Tuy nhiên, hãy nhớ rằng, chính ăn và ngủ sẽ giúp bạn hồi phục sức khỏe và do đó tỉnh táo và mạnh mẽ hơn trong việc giải quyết vấn đề của mình.
- Học để lập kế hoạch: Sự thiếu tổ chức có thể gây ra căng thẳng và gây mất thời gian. Liệt kê ra những việc cần làm và thực hiện những việc nhỏ và dễ làm trước. Cảm giác hoàn thành công việc (dù là nhỏ) sẽ giúp bạn cảm thấy đỡ hơn.
- Học để chơi: Đôi khi bạn cần thoát ra những áp lực của cuộc sống và có sự vui đùa. Tìm kiếm những hoạt động hoặc giải trí mình say mê và hứng thú mà không cần quan tâm đến khả năng và trình độ của mình ở mức độ nào.
- Học thư giãn: Thư giãn là những bài tập sử dụng sức mạnh tập trung của tâm trí để thả lỏng các cơ bắp và đưa tâm trí vào trạng thái thư thái bình an. Hãy học các cách thư giãn từ các nhà tâm lý học, giáo viên thiền, Yoga…
(Theo Sharevn.org)

</tbody>

</tbody>

Nguyen Ha
25-02-2014, 17:42

Đúng rồi do stress.

lamloicuocdoi
26-02-2014, 00:55
Quả thật em đã thử mọi cách để thoát khỏi suy nghĩ tiêu cực này! Em đã thử đủ cách để giảm stress !nhưng hoàn toàn thất bại! Em bây giờ lúc nào cũng mệt mỏi chán nản và hay run! Có ai cứu giùm em ra vũng lầy sợ hãi này!

trungan1987
26-02-2014, 02:46
Quả thật em đã thử mọi cách để thoát khỏi suy nghĩ tiêu cực này! Em đã thử đủ cách để giảm stress !nhưng hoàn toàn thất bại! Em bây giờ lúc nào cũng mệt mỏi chán nản và hay run! Có ai cứu giùm em ra vũng lầy sợ hãi này!
Ngày nào bạn còn suy nghĩ về H thì ngày đó bạn chưa thể giảm Stress đc đâu...
Bạn nên loại khỏi H ra khỏi suy nghĩ của bạn... và tin những j các anh chị đã chia sẽ cho bạn...

Charles
26-02-2014, 06:01

7 trang được chia sẻ không có nguy cơ mà vẫn stress nặng thế này sao? BQT chỉ có thể chia sẻ và phân tích cho bạn hiểu chứ không thể giải tỏa stress thay bạn được, bạn hãy tin vào chia sẻ của mọi người để loại bỏ suy nghĩ về H ra khỏi đầu, khắc bạn sẽ thấy tự tin hơn.

Tuanmecsedec
26-02-2014, 06:42

Chính vì điểm này,STRESS sẽ đánh ngã quỵ bạn,bạn cần cẩn thận khi bị stress sẽ gây ra nhiều thứ bệnh.

lamloicuocdoi
27-02-2014, 21:39
em đang chờ tới ngày 13 để đi sài gòn! hôm qua em có giảm được stress nhưng hôm nay lại sợ phải đối mặt với xn! em thấy lo và lỡ cắn làm loét miệng! rồi giờ nổi hạch dưới hàm gây hơi đau! bên phía hàm kia to lên chút nhưng k đau! người mệt mỏi quá! em cứ sợ lúc tháo bao ra không à! em cố quên mà quên không được
!

Charles
27-02-2014, 21:43
em đang chờ tới ngày 13 để đi sài gòn! hôm qua em có giảm được stress nhưng hôm nay lại sợ phải đối mặt với xn! em thấy lo và lỡ cắn làm loét miệng! rồi giờ nổi hạch dưới hàm gây hơi đau! bên phía hàm kia to lên chút nhưng k đau! người mệt mỏi quá! em cứ sợ lúc tháo bao ra không à! em cố quên mà quên không được
!

Tại sao mọi người chia sẻ bạn lại không tin mà cứ sợ lên sợ xuống để stress đánh gục thế này ???

songchungvoi_HIV
27-02-2014, 21:43
!

6-HẠCH BẠCH HUYẾT(LYMPH) PHÒNG THỦ THỨ HAI: (Chủ đề: Chức năng đề kháng của cơ thể (http://diendanhiv.vn/threads/6432-Chuc-nang-de-khang-cua-co-the))
Khi chọc thủng được tuyến phòng thủ đầu tiên, và xâm nhập vào bên trong cơ thể, vi khuẩn còn phải đối đầu với đường dây phòng thủ thứ hai của Bạch Huyết (Lymph).
Bạch Huyết là một thành phần nằm trong mô tầng lỏng, được dẫn lưu bởi một chuỗi động mạch (vessels) đi song song với những tĩnh mạch (veins). Sau cùng, Bạch Huyết được chuyển vào hai động mạch lớn. Hai mạch Bạch Huyết nầy đi xuyên qua những mô tầng mềm xốp, được gọi là những hạch Bạch Huyết (Lymph Nodes) mà chúng nằm chung quanh vùng đáy cổ như là những trạm phòng thủ chiến lược, có nhiệm vụ như những cái bẫy chống sự nhiễm trùng. Thí dụ như những mô tầng lỏng (fluid Tissues) từ tay đi xuyên qua những hạch Bạch Huyết gần eo cùi chỏ, và vào nách. Những mô tầng lỏng từ chân đi xuyên qua những hạch Bạch Huyết gần đầu gối, và đi vào trong phần hán. Những hạch Bạch Huyết nầy được tràn ngập với một loại các tế bào Bạch Huyết đặc biệt (Lymphocytes). Chúng có thể phá vỡ tiến trình nhiễm độc trầm trọng, và tạo nên những ung thối (Abscesses), và chúng bảo vệ những cấu trúc chính, cũng như các cơ quan trọng yếu của cơ thể. Sau khi vi khuẩn vượt qua những tuyến phòng thủ cục bộ, sự nhiễm trùng thường đánh dấu bằng những đường thâm đỏ, chạy từ điểm bị thương lên đến cánh tay hay chân. Đây là hiện tượng của những mạch Bạch Huyết bị xưng phồng.
Ngoài ra, còn có những hệ thống hạch Bạch Huyết và các mạch Bạch Huyết dẫn lưu mà chúng giúp cho những cơ quan nội tạng, trong cách thức giống như những hạch Bạch Huyết giúp cho hai tay và hai chân. Trong trường hợp chứng bệnh phổi (Tuberculosis), vi trùng lao tấn công vào những hạch Bạch Huyết, một cách kém mãnh liệt nhưng bền bỉ hơn. Trong điều kiện thuận lợi của cơ thể, những buồng nhỏ (Nodules) được gọi là những u lao (Tubercles) được phát sinh, có nhiệm vụ bắt giữ những vi khuẩn xâm lăng một cách dài hạn. Sau cùng, những u lao nầy có một lớp vỏ bọc ngoài với chất Calcium. Sau đó, nếu cơ thể trở nên yếu đuối vì mệt mỏi, thiếu dinh dưỡng, hay nhiễm trùng nặng hơn, thành vách của những u lao nầy bị bể vỡ ra, và phóng thích những vi khuẩn bị giam cầm, để tấn công cơ thể, dần dần cơ thể bị nhiễm bệnh.
Thứ bảy, 1/2/2014 10:10 GMT+7
Nổi hạch ở bẹn là bệnh gì

Em năm nay 18 tuổi, cơ quan sinh dục vùng bẹn ở bên trái bị nổi hạch. Xin hỏi nguyên nhân và cách chữa trị như thế nào. Em xin cảm ơn. (Bảo Sơn)
http://m.f13.img.vnecdn.net/2014/01/29/impotent-2368-1391008603.jpg
Ảnh minh hoạ: Men's Health.
Trả lời:
Chào bạn,
Trước hết, tôi xin làm rõ một số ý về hạch bạch huyết.
Hạch bạch huyết (hay hạch lympho) là một trong vô số cấu trúc trơn, hình bầu dục dẹp, rải rác dọc theo các mạch bạch huyết, là một phần của hệ bạch huyết.
Các hạch bạch huyết có mặt ở khắp cơ thể, tập trung nhiều ở một số vùng như cổ, nách, bẹn. Hạch bạch huyết đóng vai trò quan trọng đối với hoạt động của hệ miễn dịch. Chúng chứa các tế bào bạch huyết và có chức năng làm bộ lọc (hoặc bẫy) giữ lại các phần tử ngoại lai, có thể bị viêm và sưng khi làm nhiệm vụ này.
Các hạch bạch huyết cũng có ý nghĩa quan trọng trong việc chẩn đoán bệnh. Chúng nóng hoặc sưng lên trong những tình trạng khác nhau, từ nhẹ (như viêm họng) đến nguy hiểm (như ung thư). Ở bệnh nhân ung thư, tình trạng của hạch bạch huyết đáng chú ý đến mức nó được dùng để xác định ung thư đang ở giai đoạn nào.
Trường hợp bạn nổi hạch bẹn có thể là phản ứng của hạch trước một vết thương hay viêm nhiễm lân cận ở chi dưới, vùng sinh dục, hay thậm chí một bệnh lý toàn thân nào đó (sốt, nhiễm siêu vi). Trong trường hợp này, đây là biểu hiện nhất thời, vô hại và nhanh chóng mất đi.
Hạch phì đại hiếm có trường hợp nào cần phải nhập bệnh viện cấp cứu trừ những trường hợp có kèm nhiễm trùng nặng vùng da cần điều trị hoặc hạch phì đại nhiễm trùng cần được loại bỏ hoặc đau nhiều.
Hãy gặp bác sĩ để được khám và tư vấn khi có một số biểu hiện sau:
- Hạch phì đại lâu hơn 2 tuần hoặc khi có các dấu hiệu kèm theo như sụt cân, sốt về chiều, mệt mỏi hoặc sốt kéo dài.
- Hạch phì đại, cứng chắc, ít di động dưới da hoặc phát triển một cách nhanh chóng.
- Hạch phì đại kèm viêm, đỏ da và bạn có tình trạng nhiễm trùng kèm theo.
- Hạch phì đại vùng trên xương đòn hoặc vùng nách.
Thân ái.

Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ
Chủ đề: Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra. (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)

lamloicuocdoi
27-02-2014, 21:47
em không biết phải làm sao hết! :((

Nguyen Ha
27-02-2014, 23:32
em không biết phải làm sao hết! :((

Em không biết phảu làm sao ư? Chị bảo này nhé, em chịu khó đọc lại toàn bộ những gì được chia sẻ đi sẽ hết lo lắng.

lamloicuocdoi
28-02-2014, 16:16
anh, chị ơi! em sợ đi xét nghiệm giải tỏa mà lỡ ra kết quả giả thì em gục luôn mất! hic! ngày thứ 27, 28 em sẽ đi Sài Gòn test Combo ở Hòa Hảo!

songchungvoi_HIV
28-02-2014, 16:24
anh, chị ơi! em sợ đi xét nghiệm giải tỏa mà lỡ ra kết quả giả thì em gục luôn mất! hic! ngày thứ 27, 28 em sẽ đi Sài Gòn test Combo ở Hòa Hảo!
Bạn hơi bị hậu dậu rùi, không có nguy cơ thì lấy đâu ra DT HIV???

Charles
28-02-2014, 16:27

Yên tâm đi, không có nguy cơ thì XN đến mục xương cũng không tìm thấy chữ DƯƠNG TÍNH đâu cả (Trừ khi có nguy cơ mới).

lamloicuocdoi
28-02-2014, 16:49
hic! từ nay em xin chừa! chứ không dám tạo ra nguy cơ mới đâu! mà nếu em đi xn giải tỏa = combo vậy thì có gì có thể ảnh hưởng đến kết quả xn không ạ?!

Charles
28-02-2014, 16:51
hic! từ nay em xin chừa! chứ không dám tạo ra nguy cơ mới đâu! mà nếu em đi xn giải tỏa = combo vậy thì có gì có thể ảnh hưởng đến kết quả xn không ạ?!

XN compo sau nguy cơ 4 tuần là chính xác chứ sao lại ảnh hưởng kết quả XN bạn.

lamloicuocdoi
28-02-2014, 23:23
ý em là ảnh hưởng của bệnh khác mà mình k biết, cảm cúm, hay dùng thuốc ..... mà ảnh hưởng á anh chị

trungan1987
01-03-2014, 02:59
ý em là ảnh hưởng của bệnh khác mà mình k biết, cảm cúm, hay dùng thuốc ..... mà ảnh hưởng á anh chị
Bạn yên tâm về trường hợp của bạn... bạn ko có nguy cơ... xn lúc nào cũng âm...

noibuon123
01-03-2014, 08:43
Chào e, em quan hệ có bcs thì em an toàn 100% rồi. Còn việc dùng tay có dính dịch âm đạo thì ko phải là nguy cơ em nhé. Vì tay e có dính dịch ad thì thứ 1: cái con virut hiv sẽ nhanh chóng bất hoạt, khô ngay khi còn dính bên ngoài bcs chứ đừng nói khi tay em cầm vào tháo bcs ra. Thứ 2: trong bcs có chất bôi trơn thì dù có dính dịch ad có H đã bất hoạt mà còn trong chất bôi trơn thì tới đây là 3 lần bất hoạt thì nó chết queo, ko di chuyển và nhân bản được. Và cuối cùng anh đã từng có suy nghĩ như em nhưng khi được tư vấn của mấy anh và tìm hiểu tai liệu trên dd về khả năng sống của hiv ngoài không khí thì a đã hết stress và có thêm kiến thức về hiv. Em nhanh nhanh tìm iểu hoặc tham khảo thêm những gì mấy anh chị đã tư vấn cho a để xoá bỏ stress và an tâm em nhé. Chào em.

lamloicuocdoi
02-03-2014, 13:15
:( thực sự em vẫn còn ám ảnh bởi HIV! em không thể nào ngừng suy nghĩ tới việc em qhtd có bị rách hay lũng bao gì k? em cứ sợ tới việc rút bao! em cứ ám ảnh bởi câu nói sau này của cô gái đó " tui đã nói là tui không biết tui có bị sao k mà anh còn quan hệ" hic qh xong mới nói! chứ nói trước ai mà dám! em sợ lắm! em sợ nhiễm , em sợ chết! ba mẹ cực khổ hy vọng vào em vậy mà giờ em đang trong tình cảnh như thế này! thật có lỗi với ba mẹ và có lỗi với nhiều người! em sợ lắm!! :((

songchungvoi_HIV
02-03-2014, 13:22
:( thực sự em vẫn còn ám ảnh bởi HIV! em không thể nào ngừng suy nghĩ tới việc em qhtd có bị rách hay lũng bao gì k? em cứ sợ tới việc rút bao! em cứ ám ảnh bởi câu nói sau này của cô gái đó " tui đã nói là tui không biết tui có bị sao k mà anh còn quan hệ" hic qh xong mới nói! chứ nói trước ai mà dám! em sợ lắm! em sợ nhiễm , em sợ chết! ba mẹ cực khổ hy vọng vào em vậy mà giờ em đang trong tình cảnh như thế này! thật có lỗi với ba mẹ và có lỗi với nhiều người! em sợ lắm!! :((
8 trang chia sẻ rùi đó bạn, k phải là ít nhé cho một trường hợp k có nguy cơ

lamloicuocdoi
05-03-2014, 21:30
anh chị ơi! mấy hôm nay tự dưng em thấy hay tiểu dắt nhiều lần! lâu lâu có 1 chút xíu dịch nhầy! cảm giác rất khó chịu? có phải do em nhịn tiểu lâu gây ra như vậy không? hay là sao? khi đi tiểu không đau! không buốt, không có mủ! dv k có mụn rộp gì cả? em sắp đi xn mà thấy lo quá

songchungvoi_HIV
05-03-2014, 21:37
anh chị ơi! mấy hôm nay tự dưng em thấy hay tiểu dắt nhiều lần! lâu lâu có 1 chút xíu dịch nhầy! cảm giác rất khó chịu? có phải do em nhịn tiểu lâu gây ra như vậy không? hay là sao? khi đi tiểu không đau! không buốt, không có mủ! dv k có mụn rộp gì cả? em sắp đi xn mà thấy lo quá
Vào đây xem:
Chủ đề: Viêm cơ quan sinh dục nam do viêm niệu đạo (http://diendanhiv.vn/threads/9381-Viem-co-quan-sinh-duc-nam-do-viem-nieu-dao)

lamloicuocdoi
05-03-2014, 22:03
anh Sống Chung ơi! nếu bị lậu hay bị cảm có ảnh hưởng tới xét nghiệm = pp combo k ạ?!

songchungvoi_HIV
05-03-2014, 22:05
anh Sống Chung ơi! nếu bị lậu hay bị cảm có ảnh hưởng tới xét nghiệm = pp combo k ạ?!
XN HIV có liên quan gì đến lậu???
Các bịnh dễ cho xn DT giả:
1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

lamloicuocdoi
12-03-2014, 23:18
tối mai em đi sg làm xn rồi! đã mua vé tàu! em vẫn còn rất sợ! lúc đeo bao em muốn chổ chứa tinh dich dài ra 1 xíu để khỏi vỡ nên em đã nắm lấy núm kéo ra 1 xíu! em sợ lúc kéo đó làm giản ngay chổ đó và làm hở bao! vì em quan hệ chỉ có 1 xíu khoản 30 giây nên em sợ lúc chưa có tinh dịch thì dịch AD thấm vào trong! e lo lắm!

songchungvoi_HIV
12-03-2014, 23:21
tối mai em đi sg làm xn rồi! đã mua vé tàu! em vẫn còn rất sợ! lúc đeo bao em muốn chổ chứa tinh dich dài ra 1 xíu để khỏi vỡ nên em đã nắm lấy núm kéo ra 1 xíu! em sợ lúc kéo đó làm giản ngay chổ đó và làm hở bao! vì em quan hệ chỉ có 1 xíu khoản 30 giây nên em sợ lúc chưa có tinh dịch thì dịch AD thấm vào trong! e lo lắm!
Ko cơ nguy cơ, k cần xoắn

lamloicuocdoi
12-03-2014, 23:30
em lo sợ là vậy! nhưng em biết ơn các anh nhiều lắm!

songchungvoi_HIV
12-03-2014, 23:33
em lo sợ là vậy! nhưng em biết ơn các anh nhiều lắm!
Yên tâm đi, KQ em nhận là cụm từ Âm Tính

lamloicuocdoi
12-03-2014, 23:35
dạ! bạn em nó khuyên em dù có hay không cũng phải đi xn vì nếu k em sẽ khó sống với cái stress!

songchungvoi_HIV
12-03-2014, 23:37
dạ! bạn em nó khuyên em dù có hay không cũng phải đi xn vì nếu k em sẽ khó sống với cái stress!
Uhm, ngủ sớm đi mai còn lên đường

lamloicuocdoi
12-03-2014, 23:46
dạ! tối mai khoảng giờ này em mới lên tàu! sáng ngày 14 là 27 ngày! từ lúc đó tới giờ em không còn ngủ sớm được!

songchungvoi_HIV
12-03-2014, 23:48
dạ! tối mai khoảng giờ này em mới lên tàu! sáng ngày 14 là 27 ngày! từ lúc đó tới giờ em không còn ngủ sớm được!
Stress là gì?

01:52:38, 18/03/2010

<tbody>

Stress là phản ứng của cơ thể trước bất cứ một yêu cầu, áp lực hay một yếu tố tác động nào đe dọa đến sự tồn tại lành mạnh của con người cả về thể chất lẫn tinh thần.

<tbody>
Triệu chứng
Những triệu chứng của stress rất đa dạng với mỗi cá nhân riêng biệt. Sau đây là một số triệu chứng cơ bản:
Những biểu hiện về mặt cảm xúc
- Cảm thấy khó chịu
- Cảm thấy lo lắng hoặc căng thẳng
- Cảm thấy buồn bã
- Cảm thấy chán nản, thờ ơ
- Cảm thấy đánh mất giá trị bản thân
Những biểu hiện về hành vi
- Nổi cáu, bực bội hoặc nóng tính
- Sử dụng các chất kích thích như rượu hoặc thuốc lá
- Xáo trộn các sinh hoạt hàng ngày như ăn uống hoặc giấc ngủ của bạn
- Bỏ qua những hành vi thông thường, mất tập trung
- Trở nên vô lý trong những quyết định của mình
- Hay quên hoặc trở nên vụng về
- Luôn vội vàng và hấp tấp
- Ăn quá nhiều hoặc ăn quá ít Những triệu chứng về thể chất
- Đau đầu
- Căng hoặc đau cơ bắp
- Đau bụng
- Đồ mồ hôi
- Cảm thấy chóng mặt
- Rối loạn tiêu hóa
- Khó thở hoặc đau ngực
- Khô miệng
- Ngứa trên cơ thể
- Có vấn đề về tình dục.
Nếu bạn có một số những biệu hiện trên đây, có thể bạn đang trải qua stress cấp tính. Trong trường hợp stress kéo dài, bạn có thể gặp những vấn đề nghiêm trọng hơn về mặt sức khỏe như: đau tim, tăng huyết áp, trầm cảm, bị sốc, bị đau nửa đầu, lo âu, bị hen, suy giảm hệ miễn dịch, đau dạ dày và rối loạn giấc ngủ.
Nguyên nhân
Thông thường có bốn nguồn gây stress
- Môi trường bên ngoài: Thời tiết, tiếng ồn, giao thông, bụi, và sự ô nhiễm.
- Những căng thẳng từ xã hội và gia đình: Thời hạn của công việc phải hoàn thành, các vấn đề tài chính, công việc, các bài trình bày, mâu thuẫu, yêu cầu về thời gian và sự tập trung sức lực vào công việc hay gia đình, mất mát người thân, mâu thuẫn trong gia đình, bạn bè…
- Các vấn đề về thể chất: Thay đổi cơ thể, ốm đau, không đủ chất dinh dưỡng…
- Suy nghĩ của các bạn: Đôi khi, cách chúng ta suy nghĩ hay phiên giải những điều đã hoặc sẽ xảy ra đem đến cho chính mình rất nhiều căng thẳng. Thường đó là những suy nghĩ tiêu cực. Ví dụ: nếu trượt đại học, tương lai của tôi thật mù mịt; Nếu tôi không làm được thì mọi người sẽ cười chê tôi,…
Khi stress trở thành vấn đề
- Vì stress là một phần của cuộc sống, hàng ngày bạn luôn chịu một lượng stress nhất định. Nhưng stress chỉ trở nên là vấn đề khi nó ở mức độ cao trong một thời gian dài hoặc khi bạn gặp phải rất nhiều vấn đề căng thẳng trong một thời gian ngắn.
- Khi các triệu chứng của stress tăng lên, cơ thể của bạn phải làm việc vất vả hơn để đối phó với chúng. Năng lượng bị tiêu tốn để duy trì huyết áp bình thường, giảm lo âu. Bên cạnh đó những hoàn cảnh thực tế lại yêu cầu bạn phải tập trung sức lực và tâm trí để ứng phó. Nếu tình huống đó kéo dài, cơ thể bạn sẽ dẫn đến tình trạng kiệt sức nhanh chóng. Chính vì vậy, bạn cần phải học cách thư giãn và ứng phó hợp lý để giữ cơ thể ở trạng thái cân bằng.
Cách ứng phó với stress
- Hài ước: Cố gắng sử dụng khiếu hài ước trong những tình huống khó khăn. Cười về chính bản thân mình cũng rất có lợi
- Duy trì tập thể dục hay chơi thể thao thường xuyên: Tập thể dục giúp bạn khỏe mạnh hơn và những cảm xúc tiêu cực của bạn sẽ được giải tỏa phần nào qua những hoạt động cơ bắt.
- Nhận ra và chấp nhận giới hạn: “Trèo cao, ngã đau”. Hãy thiết lập những mục tiêu thực tế và tính đến cả những phương án rủi ro.
- Duy trì chế độ ăn uống và giấc ngủ điều độ: Điều này có vẻ khó vì trong khi căng thẳng, đôi lúc bạn thực sự không muốn ăn không muốn ngủ. Tuy nhiên, hãy nhớ rằng, chính ăn và ngủ sẽ giúp bạn hồi phục sức khỏe và do đó tỉnh táo và mạnh mẽ hơn trong việc giải quyết vấn đề của mình.
- Học để lập kế hoạch: Sự thiếu tổ chức có thể gây ra căng thẳng và gây mất thời gian. Liệt kê ra những việc cần làm và thực hiện những việc nhỏ và dễ làm trước. Cảm giác hoàn thành công việc (dù là nhỏ) sẽ giúp bạn cảm thấy đỡ hơn.
- Học để chơi: Đôi khi bạn cần thoát ra những áp lực của cuộc sống và có sự vui đùa. Tìm kiếm những hoạt động hoặc giải trí mình say mê và hứng thú mà không cần quan tâm đến khả năng và trình độ của mình ở mức độ nào.
- Học thư giãn: Thư giãn là những bài tập sử dụng sức mạnh tập trung của tâm trí để thả lỏng các cơ bắp và đưa tâm trí vào trạng thái thư thái bình an. Hãy học các cách thư giãn từ các nhà tâm lý học, giáo viên thiền, Yoga…
(Theo Sharevn.org)

</tbody>

</tbody>

lamloicuocdoi
14-03-2014, 23:23
sáng nay em đi làm xét nghiệm combo ở 27 ngày! kết quả là âm tính bác sĩ bảo an tâm 95% nhưng 2 tháng sau cần phải xét nghiệm lại!!!!http://i63.photobucket.com/albums/h122/atkensword1/IMG_0896_zps8ccdfd4d.jpg

songchungvoi_HIV
14-03-2014, 23:25
sáng nay em đi làm xét nghiệm combo ở 27 ngày! kết quả là âm tính bác sĩ bảo an tâm 95% nhưng 2 tháng sau cần phải xét nghiệm lại!!!!http://i63.photobucket.com/albums/h122/atkensword1/IMG_0896_zps8ccdfd4d.jpg
Em k cần XN lại, vì ngay từ đầu BQT xác định em k có nguy cơ vì QHTD có BCS, XN này chỉ mang tính giải tỏa tâm lý thôi

lamloicuocdoi
14-03-2014, 23:31
dạ! em cảm ơn các anh nhiều! thế là từ nay em trở lại bt đc rồi! đi tàu liên tục 2 chặn cách nhau 3 tiếng giờ em như rã người! nhưng thoải mái hơn nhiều!

songchungvoi_HIV
14-03-2014, 23:38
dạ! em cảm ơn các anh nhiều! thế là từ nay em trở lại bt đc rồi! đi tàu liên tục 2 chặn cách nhau 3 tiếng giờ em như rã người! nhưng thoải mái hơn nhiều!
Về tới nhà thì loại bỏ Stress được rùi, Hy vọng sau biên cố này em lấy lại thế cân bằng trong cuộc sống, và hy vọng e luôn là TV gắn bó của DD

lamloicuocdoi
14-03-2014, 23:45
dạ! em sẽ lên dđ thường xuyên để cập nhật thông tin, kiến thức về phòng chống HIV-AIDS!

songchungvoi_HIV
14-03-2014, 23:52
dạ! em sẽ lên dđ thường xuyên để cập nhật thông tin, kiến thức về phòng chống HIV-AIDS!
Uhm, đọc để biết k bao giờ là đủ

lamloicuocdoi
14-03-2014, 23:55
dạ! em đọc để phổ biến lại cho em của em và bạn bè nữa! em có thằng em ruột đi làm xa nhà! mai em tính gọi điện nó dặn dò!