PDA

View Full Version : Các nhà nghiên cứu Việt Nam khẳng định: nước bọt tiêu diệt được virus HIV.

tony
18-02-2014, 17:12
Trẻ cắn nhau không làm lây HIV

Hầu hết phụ huynh có con học mẫu giáo đều lo rằng việc trẻ học cùng các em bé nhiễm HIV sẽ có thể dẫn đến lây bệnh nếu cắn nhau gây chảy máu. Tuy nhiên, các chuyên gia y tế cho biết, khả năng lây bệnh qua đường này gần như bằng không.

Tiến sĩ Nguyễn Huy Nga, nguyên cục trưởng Cục phòng chống HIV/AIDS Bộ Y tế, khẳng định: về mặt lý thuyết, HIV có thể lây qua việc tiếp xúc với các dịch sinh học trong cơ thể người bệnh. Do đó, nhiều người sợ rằng việc trẻ cắn nhau có thể làm lây virus này từ nước bọt, nhất là khi làm chảy máu. Tuy nhiên, đến nay, thế giới chưa hề ghi nhận một trường hợp nào lây nhiễm do hôn nhau hay cắn nhau.

"HIV không quá dễ lây như người ta tưởng" - bác sĩ Phạm Nguyên Bằng, Chương trình phòng chống HIV/AIDS thuộc Quỹ dân số Liên Hợp Quốc, nói. Theo ông, khả năng lây nhiễm HIV khi trẻ cắn nhau gần như bằng không. Giả dụ như trẻ cắn nhau đến mức chảy máu thì có hai khả năng xảy ra.

Thứ nhất, trẻ khỏe mạnh cắn trẻ nhiễm HIV: Máu của trẻ nhiễm HIV nếu dây vào miệng em bé khỏe mạnh thì cũng chỉ lượng rất ít, không đủ làm lây bệnh ngay cả khi miệng có xây xát. Mặt khác, virus cũng bị nước bọt tiêu diệt và nếu trẻ nuốt máu đó xuống dạ dày thì đến lượt dịch vị cũng làm chết virus.

Thứ hai, trẻ nhiễm HIV cắn trẻ khỏe mạnh: Trong nước bọt của người nhiễm HIV cũng có virus này nhưng với một lượng rất nhỏ, không thể gây lây nhiễm. "Các nhà khoa học đã tính rằng, để đủ lượng virus HIV để làm lây bệnh thì phải cần đến 2 lít nước bọt" - bác sĩ Nguyên Bằng nói. Nếu em bé bị cắn chảy máu, dòng máu chảy ra cũng có xu hướng đẩy nước bọt có virus và chảy tiếp ra ngoài chứ không hút vào bên trong. Trường hợp em bé nhiễm HIV bị chảy máu chân răng và máu dính vào vết thương của bé kia cũng vậy.

Cũng như ông Huy Nga, bác sĩ Bằng khẳng định trên thế giới chưa từng có người nào lây nhiễm HIV qua việc cắn nhau, dù đây là hành vi thường tình của các em bé tuổi nhà trẻ, mẫu giáo ở khắp năm châu.

Hy vong
18-02-2014, 19:44
chuyện xưa như trái đất rồi bạn ah

songchungvoi_HIV
18-02-2014, 22:01
chuyện xưa như trái đất rồi bạn ah
Với bạn thì xưa, nhưng với bạn ấy thì mới, bạn cũng nên thông cảm, hiện tại bạn ấy đang hoang mang lắm, đừng làm bạn ấy cục hứng chứ