PDA

View Full Version : Lo lắng sau khi đi xét nghiệm HIV về sợ lây nhiễm

losoquamuc
18-02-2014, 21:03
Chào anh chị, em có đi xét nghiệm ở một trung tâm chuyên xét nghiệm HIV. kết quả âm tính, nhưng về lại thấy lo lắng không biết có bị lây nhiễm H do việc đi xét nghiệm không ( vì đây là chỗ toàn xét nghiệm và điều trị cho những người bị HIV ).

Anh chị cho em hỏi là nhỡ cục bông người bác sĩ đưa cho mình ấn vào vết kim vừa hút máu, mà bông đó trước đó có bệnh nhân HIV nào cũng dùng để ấm vào vết kim tiêm, hoặc bông cũ thấm máu như vậy dùng rồi mà bác sĩ không biêt, giờ bông đó lại dùng cho mình thì có sao không ạ, giờ đầu em cứ quanh quẩn cái lo nghĩ đó.

luonluonnho
18-02-2014, 21:06
Chào anh chị, em có đi xét nghiệm ở một trung tâm chuyên xét nghiệm HIV. kết quả âm tính, nhưng về lại thấy lo lắng không biết có bị lây nhiễm H do việc đi xét nghiệm không ( vì đây là chỗ toàn xét nghiệm và điều trị cho những người bị HIV ).

Anh chị cho em hỏi là nhỡ cục bông người bác sĩ đưa cho mình ấn vào vết kim vừa hút máu, mà bông đó trước đó có bệnh nhân HIV nào cũng dùng để ấm vào vết kim tiêm, hoặc bông cũ thấm máu như vậy dùng rồi mà bác sĩ không biêt, giờ bông đó lại dùng cho mình thì có sao không ạ, giờ đầu em cứ quanh quẩn cái lo nghĩ đó.
bạn yên tâm đó là bông tiệt trùng thì virut nào mà còn ,với lại tại các cơ sở y tế không ai mà xài lại đâu bạn :monkeys31:

Charles
18-02-2014, 21:08

Không có chuyện lây nhiễm HIV từ việc XN đâu bạn, các câu hỏi của bạn chỉ là giả định thì bạn hãy dành thời gian tìm hiểu các box đã được trả lời trên diễn đàn.

Chủ đề : Sợ lây nhiễm HIV từ việc đi xét nghiệm. (http://diendanhiv.vn/threads/1647-Chu-de-So-lay-nhiem-HIV-tu-viec-di-xet-nghiem)

UTMIENTAY
18-02-2014, 21:11

Không sao cả bạn ơi !!! Bông gòn đã tiệt trùng và sau khi sử dụng bác sỹ vứt vào sọt rác bạn à . Ai mà lại dùng bông gòn đó nhiều lần chứ :zk20145:
Bông gòn mua 1000 1 bịch to đùng.

losoquamuc
18-02-2014, 21:16
nhưng nhỡ chẳng may đó là bông gòn dùng rồi thì sao à, minh là di vào vêt tiêm của mình thì có lấy nhiễm được không ạ

luonluonnho
18-02-2014, 21:20
nhưng nhỡ chẳng may đó là bông gòn dùng rồi thì sao à, minh là di vào vêt tiêm của mình thì có lấy nhiễm được không ạ
làm gì có chuyện lỡ vậy đâu bạn,đừng suy nghĩ lung tung nữa :th_yoyo1:

losoquamuc
18-02-2014, 21:21
em van thấy lo lắm, nhỡ đâu lại như vậy. hu hu

luonluonnho
18-02-2014, 21:26
em van thấy lo lắm, nhỡ đâu lại như vậy. hu hu
bạn đọc lại những gì mọi người chia sẽ không có chuyện như vậy bạn nhé

songchungvoi_HIV
18-02-2014, 21:34

Bạn có thể tham khảo các tài liệu sau:
HIV hoàn toàn không dễ lây nhiễm theo kiểu bạn suy nghĩ và hiện nay chưa có thông tin nào lây nhiễm từ việc đi xét nghiệm lấy máu.

Sự lây nhiễm HIV còn phụ thuộc vào số lượng virus có mặt trong các dịch thể cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó.

HIV để có thể lây nhiễm, phải cần có 4 nguyên lý bắt buộc sau đây, nếu 1 trong 4 nguyên lý mà thiếu thì không có nguy cơ bị lây nhiễm, các bạn có thể lấy 4 nguyên lý sau đây,rồi nhìn nhận hành vi mình sẽ biết và tự có câu trả lời.

1) có virus thoát ra khỏi người có HIV.

2) HIV còn tồn tại, còn sống tại thời điểm nhận.

3) HIV đủ số lượng

4) phải có đường xâm nhập vào cơ thể người khác.

Chỉ cần 1 trong 4 nguyên lý căn bản thiếu là kông có khả năng bị lây nhiễm.

Nói tóm lại,trường hợp của bạn không phải là một hành vi nguy cơ.
Chủ đề: Nguy cơ lây nhiễm từ kéo gắp bông cồn. (http://diendanhiv.vn/threads/8893-Nguy-co-lay-nhiem-tu-keo-gap-bong-con)Chủ đề: Sợ lây nhiễm đi xét nghiệm (http://diendanhiv.vn/threads/8763-So-lay-nhiem-di-xet-nghiem)

Tuanmecsedec
18-02-2014, 22:32

Hoàn toàn không có chuyện bị lây nhiễm HIV từ việc đi lấy máu xét nghiệm.

Chủ đề: Chủ đề : Sợ lây nhiễm HIV từ việc đi xét nghiệm. (http://www.diendanhiv.vn/threads/1647-Chu-de-So-lay-nhiem-HIV-tu-viec-di-xet-nghiem)

nhathoang
06-06-2015, 21:35
BQT xóa bài vi phạm nội quy: hỏi trong topic thành voê jhasc vavà lo sợ từ việc đi xét nghiệm

nhathoang
06-06-2015, 21:37
BQT xóa bài vi phạm nội quy: hỏi trong topic thành voê jhasc vavà lo sợ từ việc đi xét nghiệm

Tùng đẹp trai
06-06-2015, 22:04
anh Tuấn và mọi người cho em hỏi: em đi xét nghiêm bác sĩ không dùng kéo gắp bông cồn mà chỉ dùng tay của mình còn bông thì khô rang chỉ ngửi thấy mùi cồn thôi em đi xét nghiệm lâu rồi cũng không nhớ rõ chi tiết nữa chỉ nhớ được 2 việc trên vậy có bị làm sao không???

Bạn yên tâm đi không sao hết!

nhathoang
06-06-2015, 22:09
Bạn yên tâm đi không sao hết!

cảm ơn anh. Mấy ngày hôm nay e có tìm hiểu từ diễn đàn toàn thấy bông cồn còn đang ướt còn e lúc xét nghiệm thì bông cồn đã khô như lúc mới mua về.e cũng hơi thắng mắc về vấn đề này nên mới hỏi mọi người

Tùng đẹp trai
06-06-2015, 22:12
cảm ơn anh. Mấy ngày hôm nay e có tìm hiểu từ diễn đàn toàn thấy bông cồn còn đang ướt còn e lúc xét nghiệm thì bông cồn đã khô như lúc mới mua về.e cũng hơi thắng mắc về vấn đề này nên mới hỏi mọi người

Mời bạn đọc lại thông báo nội quy diễn đàn sau :

Chủ đề: Gởi đến toàn thể TV của Diendanhiv.vn (http://diendanhiv.vn/threads/18036-Goi-den-toan-the-TV-cua-Diendanhiv-vn)
Hôm nay ngày 04/09/2014
Songchungvoi_HIV ra thông báo này gởi đến tất cả các TV dù TV chính thức hay TV mới đăng ký kích hoạt có các bài viết mang tính thắc mắc như sau:

Nghi ngờ Y tá, kỷ thuật viên lấy máu quên thay kim tiêm, sử dụng kim y tiêm củ.
Nghi ngờ dùng lại bông gòn củ.
Nghi ngờ tay Y tá, kỷ thuật viên dính máu chạm kim tiêm hay chạm vết tiêm.
Nghi ngờ găng tay dính máu hay găng tay củ.
Nghi ngờ các y dụng cụ y tế củ, dơ bẩn, hay k thay dụng cụ mới.
BQT tư vấn ko có nguy cơ đi XN về nghi ngờ nơi XN HIV k chính xác.
BQT đã chia sẻ nhưng vẫn cố tình spam duy nhất một câu hỏi cùng chủ đề.

- Với 7 điều Songchungvoi_HIV liệt kê trên nếu TV nào tái phạm BQT đóng ngay chủ đề không cần lý do.

- Thông báo này sẽ chính thức áp dụng kể từ ngày hôm nay 04/09/2014
Thay mặt BQT diendanhiv.vn.
Songchungvoi_HIV

nhathoang
06-06-2015, 22:12
cảm ơn anh ạ