PDA

View Full Version : đi xét nghiệm sợ lây nhiễm hiv từ việc lây máu xét nghiệm

cuuevoi
20-02-2014, 11:34
Các anh chị ơi,do e bận công việc nên hôm qua e mới đi xét nghiệm được (em được tư vấn là đi xét nghiệm vì Qh với bạn gái không dùng BCS)
các anh chị ơi lúc chị y tá lấy máu của e xong chị ấy có lấy kìm gắp bông để chèn vào chỗ lấy máu nhưng không may bông bị tuột nên đầu cái kìm gắp bông có chạm vào chỗ ven lấy máu,các anh chị cho e hỏi vói liệu em có nguy cơ không khi đầu kìm đó dính máu nhiễm H của người trước rồi tiếp xúc trực tiếp với máu của e ở chỗ ven lấy máu ạ,e lo quá :(

songchungvoi_HIV
20-02-2014, 11:48
Các anh chị ơi,do e bận công việc nên hôm qua e mới đi xét nghiệm được (em được tư vấn là đi xét nghiệm vì Qh với bạn gái không dùng BCS)
các anh chị ơi lúc chị y tá lấy máu của e xong chị ấy có lấy kìm gắp bông để chèn vào chỗ lấy máu nhưng không may bông bị tuột nên đầu cái kìm gắp bông có chạm vào chỗ ven lấy máu,các anh chị cho e hỏi vói liệu em có nguy cơ không khi đầu kìm đó dính máu nhiễm H của người trước rồi tiếp xúc trực tiếp với máu của e ở chỗ ven lấy máu ạ,e lo quá :(
Bạn có thể tham khảo các tài liệu sau:
HIV hoàn toàn không dễ lây nhiễm theo kiểu bạn suy nghĩ và hiện nay chưa có thông tin nào lây nhiễm từ việc đi xét nghiệm lấy máu.

Sự lây nhiễm HIV còn phụ thuộc vào số lượng virus có mặt trong các dịch thể cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó.

HIV để có thể lây nhiễm, phải cần có 4 nguyên lý bắt buộc sau đây, nếu 1 trong 4 nguyên lý mà thiếu thì không có nguy cơ bị lây nhiễm, các bạn có thể lấy 4 nguyên lý sau đây,rồi nhìn nhận hành vi mình sẽ biết và tự có câu trả lời.

1) có virus thoát ra khỏi người có HIV.

2) HIV còn tồn tại, còn sống tại thời điểm nhận.

3) HIV đủ số lượng

4) phải có đường xâm nhập vào cơ thể người khác.

Chỉ cần 1 trong 4 nguyên lý căn bản thiếu là kông có khả năng bị lây nhiễm.

Nói tóm lại,trường hợp của bạn không phải là một hành vi nguy cơ.
Chủ đề: Nguy cơ lây nhiễm từ kéo gắp bông cồn. (http://diendanhiv.vn/threads/8893-Nguy-co-lay-nhiem-tu-keo-gap-bong-con)

Chủ đề: Sợ lây nhiễm đi xét nghiệm (http://diendanhiv.vn/threads/8763-So-lay-nhiem-di-xet-nghiem)
Chủ đề: Lo lắng sau khi đi xét nghiệm HIV về sợ lây nhiễm (http://diendanhiv.vn/threads/9117-Lo-lang-sau-khi-di-xet-nghiem-HIV-ve-so-lay-nhiem)Chủ đề: Nguy cơ máu dính lên ngón tay (http://diendanhiv.vn/threads/9051-Nguy-co-mau-dinh-len-ngon-tay)Chủ đề: Lo sợ lây nhiễm hiv đi xét nghiệm máu dùng kim tiêm cũ (http://diendanhiv.vn/threads/6941-Lo-so-lay-nhiem-hiv-di-xet-nghiem-mau-dung-kim-tiem-cu)Chủ đề: Sợ lây nhiệm HIV việc đi xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/6831-So-lay-nhiem-HIV-viec-di-xet-nghiem-HIV)

cuuevoi
20-02-2014, 12:14
dạ anh ạ,e sợ kìm gắp bông đó có dính máu nhiễm H của người xét nghiệm trước e anh ạ rồi lại dính trực tiếp vào chỗ lấy máu của e nữa

3thangchodoi
20-02-2014, 12:16
bạn có nhìn thấy máu dính trên cái kìm đó không?

3thangchodoi
20-02-2014, 12:19
khi cái kìm đó kẹp bông có thấm cồn thì nếu có dính máu của người nhiễm hiv thì viút ở đó cũng chết khi tiếp súc với cồn

cuuevoi
20-02-2014, 12:19
dạ lúc e nhìn từ trên xuống thì không ạ nhưng còn mặt dưới của nó thì e không biết ạ,các anh cho e hỏi thêm với mỗi lần lấy máu xét nghiệm xong thì người ta có vệ sinh cái kìm đó không ạ hay là cứ để nguyên như vậy ạ

UTMIENTAY
20-02-2014, 12:20
Trường hợp của bạn không có nguy cơ

cuuevoi
20-02-2014, 12:23
anh ơi thế nếu virus trên kìm gặp cồn thì bao lâu là nó chết ạ

songchungvoi_HIV
20-02-2014, 12:23
dạ anh ạ,e sợ kìm gắp bông đó có dính máu nhiễm H của người xét nghiệm trước e anh ạ rồi lại dính trực tiếp vào chỗ lấy máu của e nữa
Taolao@.com.vn. Bạn vui lòng đọc hết các tài liệu đi, cây kềm tiếp liệu là kềm vô trùng, khi nó tiếp xúc da bạn nó được dính cồn 70 độ từ hộp gòn, cho dù k dính cồn nó k cũng k phải là yếu tố làm lây nhiễm HIV. Hiểu chưa????

cuuevoi
20-02-2014, 12:26
dạ ok anh,thế anh ơi anh cho e hỏi thêm với mỗi lần lấy máu xét nghiệm xong thì người ta có vệ sinh cái kìm đó không ạ hay là cứ để nguyên như vậy ạ

songchungvoi_HIV
20-02-2014, 12:31
dạ ok anh,thế anh ơi anh cho e hỏi thêm với mỗi lần lấy máu xét nghiệm xong thì người ta có vệ sinh cái kìm đó không ạ hay là cứ để nguyên như vậy ạ
Dạ thưa có, cứ sau ngày là vô trùng các dụng cụ Y Tế và phải hấp các dụng cụ bằng nồi Áp Suất sau 30 phút ạh

cuuevoi
20-02-2014, 12:39
đấy là sau 1 ngày ấy ạ,anh ơi e hỏi là nếu lấy máu của 1người trước rồi sau khoang 15 phút lại lây máu của người tiếp theo ấy,thì sau khi lấy máu của người thứ nhất người ta có vệ sinh cái kìm gắp bông đó ngay không ạ

songchungvoi_HIV
20-02-2014, 12:42
đấy là sau 1 ngày ấy ạ,anh ơi e hỏi là nếu lấy máu của 1người trước rồi sau khoang 15 phút lại lây máu của người tiếp theo ấy,thì sau khi lấy máu của người thứ nhất người ta có vệ sinh cái kìm gắp bông đó ngay không ạ
Bạn rãnh quá ha, đã giải thích rùi, cây kềm tiếp liệu đó dùng gắp gòn có cồn 70 độ, là cồn có thể giết chết HIV như thuốc trừ sâu, Nghe chưa??? K có chuyện cây kềm tiếp liệu là hiểm họa làm lây nhiễm HIV

Tuanmecsedec
20-02-2014, 14:42

Bạn yên tâm hiv không lây nhiễm như vậy.

Chủ đề: Chủ đề : Sợ lây nhiễm HIV từ việc đi xét nghiệm. (http://www.diendanhiv.vn/threads/1647-Chu-de-So-lay-nhiem-HIV-tu-viec-di-xet-nghiem)
Chủ đề: Tôi stress quá, sợ nhiễm HIV từ việc đi xét nghiệm máu (http://diendanhiv.com.vn/threads/6413-Toi-stress-qua-so-nhiem-HIV-tu-viec-di-xet-nghiem-mau)
Chủ đề: Lo lắng sau khi đi xét nghiệm HIV về sợ lây nhiễm (http://diendanhiv.com.vn/threads/9117-Lo-lang-sau-khi-di-xet-nghiem-HIV-ve-so-lay-nhiem)
Chủ đề: Chủ đề : Sợ lây nhiễm HIV từ việc đi xét nghiệm. (http://www.diendanhiv.vn/threads/1647-Chu-de-So-lay-nhiem-HIV-tu-viec-di-xet-nghiem)

cuuevoi
20-02-2014, 16:21
Dạ em cảm ơn 2 anh,vậy anh ơi thế con virus HIV gặp cồn 70 ở bông thì sau bao lâu là nó chết ạ

Tuanmecsedec
20-02-2014, 16:22
Dạ em cảm ơn 2 anh,vậy anh ơi thế con virus HIV gặp cồn 70 ở bông thì sau bao lâu là nó chết ạ

Ngủm củ tỏi liền.

songchungvoi_HIV
20-02-2014, 16:23
Giống như nước đang sôi ở 100 độ C bỏ con lăn quăn vào ẻo k kịp ngáp

cuuevoi
20-02-2014, 16:36
Ui các anh ví dụ ghê thế,vậy là bông gòn có thấm cồn trước rồi và ở sẵn trong lọ,xong cái kìm gắp vào bông đó là được bông tiệt trùng luôn phải không ạ

Tuanmecsedec
20-02-2014, 16:39
Ui các anh ví dụ ghê thế,vậy là bông gòn có thấm cồn trước rồi và ở sẵn trong lọ,xong cái kìm gắp vào bông đó là được bông tiệt trùng luôn phải không ạ

Đúng vậy bạn, bây giờ bông gòn y tế lúc nào cũng có sẵn chất sát trùng hết bạn.

songchungvoi_HIV
20-02-2014, 16:39
Bạn thử cho ngón tay vào gòn có cồn xem tay bạn có cảm giác thế nào???

cuuevoi
20-02-2014, 17:35
Dạ e cầm vào thấy mát mát anh à

songchungvoi_HIV
20-02-2014, 17:36
Uhm, vậy thì cây kềm tiếp liệu khi tiếp xúc với gòn có cồn 70 độ đã được sát khuẩn

Tuanmecsedec
20-02-2014, 17:37

Chất sát trùng đấy.

cuuevoi
20-02-2014, 18:07
Dạ cám ơn.các anh ạ,e xin lỗi vì e hỏi hơi nhiều vì e ít hiểu biết ạ,thế các anh ơi bản thân cái kìm kẹp bông ấy nếu chưa gắp vào bông thì nó đã được sát khuẩn chưa ạ

songchungvoi_HIV
20-02-2014, 18:20
Dạ cám ơn.các anh ạ,e xin lỗi vì e hỏi hơi nhiều vì e ít hiểu biết ạ,thế các anh ơi bản thân cái kìm kẹp bông ấy nếu chưa gắp vào bông thì nó đã được sát khuẩn chưa ạ
Nếu kềm đó k gắp gòn vậy lấy gì gắp gòn????

cuuevoi
20-02-2014, 20:06
Vậy có phải là.kể cả cái kìm đó cố nhiễm h.đi nữa thì khi gắp gòn là đã được diệt virus H phải không ạ,

songchungvoi_HIV
20-02-2014, 20:12
Vậy có phải là.kể cả cái kìm đó cố nhiễm h.đi nữa thì khi gắp gòn là đã được diệt virus H phải không ạ,
Làm gì có chuyện cái kềm tiếp liệu nhiễm HIV hả trời. HIV muốn sống được phải ký sinh trên các cơ thể sống như máu tươi nguyên thủy. Cây kềm đó k thể chứ máu tươi??? Vì nó k đc cấu tạo dạng ống rỗng bên trong. Hiểu chưa???

cuuevoi
20-02-2014, 20:21
E hiểu rồi nhưng có khả năng nào khi lấy máu cho.người trước em,chị y tá đó cũng chạm đầu kìm đấy vào chỗ lấy ven đang chảy máu thế là máu nhiễm H dính luôn lên đầu cái kìm đấy không anh,rồi máu nhiễm H từ đầu kìm đó lại tiếp xúc với.máu từ ven của e đấy ạ,như vậy có.nguy cơ không ạ

songchungvoi_HIV
20-02-2014, 20:23
E hiểu rồi nhưng có khả năng nào khi lấy máu cho.người trước em,chị y tá đó cũng chạm đầu kìm đấy vào chỗ lấy ven đang chảy máu thế là máu nhiễm H dính luôn lên đầu cái kìm đấy không anh,rồi máu nhiễm H từ đầu kìm đó lại tiếp xúc với.máu từ ven của e đấy ạ,như vậy có.nguy cơ không ạ
Chạm cái đầu em, nếu chạm thì thay kềm tiếp liệu khác.

Charles
20-02-2014, 20:24

Khả năng nào là khả năng nào. Kìm gắp bông chứ đâu phải gắp thịt hả bạn.

cuuevoi
20-02-2014, 20:29
Dạ nhưng mà chạm dính.máu.mà chị ấy không biết là dính máu thì có.biết đâu mà thay

cuuevoi
20-02-2014, 20:30
Không ạ Anh Doitan ơi,í e là cái kìm gắp bông ấy anh ạ

songchungvoi_HIV
20-02-2014, 20:31
Dạ nhưng mà chạm dính.máu.mà chị ấy không biết là dính máu thì có.biết đâu mà thay
Bạn vừa thui, songchung khẳng định với bạn k có nguy cơ trong trường hợp này. Bạn có nghe k??? K có ai nhiễm HIV từ chuyện đi XN máu mà từ cây kềm tiếp liệt hay cục bông gòn hay k thay kim thay bơm kim tiêm hết, Đúng là dễ hơi

Charles
20-02-2014, 20:39
Không ạ Anh Doitan ơi,í e là cái kìm gắp bông ấy anh ạ

Bạn đã là thành viên chính thức rồi đó. Hãy tìm hiểu kiến thức trang bị cho mình đi, đừng để hạ xuống nhóm cần tư vấn. HIV không lây nhiễm như bạn nghĩ đâu, nó còn liên quan đến Y đức nữa, nếu đi lấy máu XN mà bị lây nhiễm HIV thì thử hỏi bao nhiêu người sẽ bị.

cuuevoi
20-02-2014, 21:25
dạ e cám ơn các anh ạ,vậy là e không hề có nguy cơ phải không ạ,e không cần xét nghiệm thêm nữa đúng không các anh

songchungvoi_HIV
20-02-2014, 21:28
dạ e cám ơn các anh ạ,vậy là e không hề có nguy cơ phải không ạ,e không cần xét nghiệm thêm nữa đúng không các anh
Uhm, k có nguy cơ

cuuevoi
20-02-2014, 21:34
dạ vâng,em yên tâm rồi ạ, vậy em đặt niềm tin của em vào các anh