PDA

View Full Version : sợ nhiễm bệnh từ kim rút máu !

TVB
21-02-2014, 09:57
hôm qua em mới đi hiến máu tình nguyện về vì là lần đầu cho máu nên tâm trạng có hơi lo lắng , lo nhất là liệu người ta có sử dụng kim dây cũ đã qua sử dụng để lấy máu không !

UTMIENTAY
21-02-2014, 09:59
hôm qua em mới đi hiến máu tình nguyện về vì là lần đầu cho máu nên tâm trạng có hơi lo lắng , lo nhất là liệu người ta có sử dụng kim dây cũ đã qua sử dụng để lấy máu không !

Không bao giờ có chuyện đó đâu nghen bạn. Bạn yên tâm nhe!!!!

Charles
21-02-2014, 10:01

Hiện nay, nguy cơ lây nhiễm HIV đang làm nhiều người băn khoăn về mức độ an toàn của việc hiến máu. Thật ra không có gì đáng lo ngại về nguy cơ này vì bạn không thể bị lây nhiễm HIV hoặc bất cứ một bệnh lây truyền qua đường tình dục nào từ việc hiến máu. Đơn giản vì kim để lấy máu đều đã bảo đảm vô trùng và quy định chỉ được sử dụng một lần.

Lẽ dĩ nhiên khi hiến máu, bạn cần có điều kiện sức khoẻ tốt. Tổ chức Chữ thập đỏ yêu cầu mọi người hiến máu phải là người từ 17 tuổi trở lên và có cân nặng ít nhất khoảng 50 ki-lô-gam. Những người trên 65 tuổi cũng có thể hiến máu nếu được sự đồng ý của thầy thuốc. Có người sợ rằng hiến máu sẽ làm sức khoẻ yếu đi, điều này không đúng vì cơ thể không hụt đi lượng máu lưu thông nào khi bạn cho máu. Hoặc sợ kỹ thuật lấy máu sẽ gây đau đớn, khó chịu; Điều này cũng không đúng vì người hiến máu chỉ phải chịu một mũi kim tiêm vào tĩnh mạch và chỉ diễn ra trong khoảng 10 phút. Bạn cần ăn sáng đầy đủ trước khi hiến máu, ví dụ như uống một cốc nước cam và ăn một bát phở để giúp giảm bớt một số cảm giác có thể xảy ra sau khi hiến máu như choáng váng, hơi mỏi mệt. Không nên uống cà phê, trà trước khi hiến máu vì chất cafein làm cơ thể mất nước.

Về lợi ích của việc hiến máu: Hiến máu có lợi cho những người có quá nhiều hồng cầu, quá nhiều sắt hoặc trong một số điều kiện đặc biệt máu quá đặc. Trong những trường hợp này, lấy bớt máu còn là một chỉ định điều trị.

Nói chung, lợi ích lớn nhất của hiến máu là lợi ích về mặt xã hội vì có thể giúp cứu sống nhiều trường hợp thập tử nhất sinh. Có khi lượng máu hiến của bạn được chia thành hai phần, phần tiểu cầu dành cho những bệnh nhân ung thư máu cấp, còn phần hồng cầu dùng cho người bị tai nạn. Bạn cũng có thể để dành máu cho chính mình trong trường hợp biết chắc sẽ trải qua một cuộc phẫu thuật, đến lúc mổ bác sĩ sẽ dùng máu đó truyền lại cho bạn. Đây là cách truyền máu an toàn nhất.

songchungvoi_HIV
21-02-2014, 10:05
Bác đùa hả???? Quy trình hiến máu nhân đạo thì bộ dụng cụ và bịt chứa máu là một cumle, bác bớt giởn nhé, giống như bộ kim tiêm truyền dịch và dây là một bộ đi chung. Đừng có hiang tưởng

TVB
21-02-2014, 10:10
vậy là bộ dụng cụ lấy máu không như kim tiêm chích ma túy hả bác ? không thể tách từng phần ra rửa rồi dùng lại hả bác !

songchungvoi_HIV
21-02-2014, 10:15
vậy là bộ dụng cụ lấy máu không như kim tiêm chích ma túy hả bác ? không thể tách từng phần ra rửa rồi dùng lại hả bác !
Dạ, Bác đừng có hoang tưởng dùm em ạh

TVB
21-02-2014, 10:16
vì lần đầu làm từ thiện nên có chút lo , mong các bác đừng cười em tội nghiệp !

Charles
21-02-2014, 10:18
vì lần đầu làm từ thiện nên có chút lo , mong các bác đừng cười em tội nghiệp !

Không sao, căn bản bạn thông hiểu là tốt rồi.

TVB
21-02-2014, 10:19
vâng em cảm ơn các bác nhiều !

Tuanmecsedec
21-02-2014, 10:37

Chuyện người ta dùng lại kim tiêm cũ (đã qua sử dụng ) lấy máu là chuyện 100% không bao giờ có.

TVB
21-02-2014, 10:42
à nhân tiện cho em hỏi thêm , em nghe nói nếu chỗ mình hiến máu trong 2 tuần mà không có gửi giấy mời lên tư vấn sức khỏe thì máu mình đã được chấp nhận đúng không !

songchungvoi_HIV
21-02-2014, 10:49
à nhân tiện cho em hỏi thêm , em nghe nói nếu chỗ mình hiến máu trong 2 tuần mà không có gửi giấy mời lên tư vấn sức khỏe thì máu mình đã được chấp nhận đúng không !
KQ sẽ thông báo ít nhất sau 4 tuần bạn àh

Tuanmecsedec
21-02-2014, 10:51

Thông thường 1 tháng.

TVB
23-02-2014, 07:13
giả sử do yếu tố bất cận nào đó mà kim rút máu đã qua sử dụng còn nhiễm hiv nữa thì bịt máu mà mình hiến và cơ thể mình cũng sẽ bị nhiễm không ? vậy thì nếu em hoảng tưởng và cho rằng kim cũ thì kq xét nghiệm sẽ nói lên tất cả đúng không .( kq âm tính => hoang tưởng => tâm thần)

Tuanmecsedec
23-02-2014, 07:27
giả sử do yếu tố bất cận nào đó mà kim rút máu đã qua sử dụng còn nhiễm hiv nữa thì bịt máu mà mình hiến và cơ thể mình cũng sẽ bị nhiễm không ? vậy thì nếu em hoảng tưởng và cho rằng kim cũ thì kq xét nghiệm sẽ nói lên tất cả đúng không .( kq âm tính => hoang tưởng => tâm thần)

Chuyện mà dùng lại kim tiêm đã qua sử dụng.Y,Bác Sỹ rút máu cho bệnh nhân là chuyện KHÔNG BAO GIỜ CÓ,một chuyện phi lý trên thực tế.Chỉ có người hoang tưởng,chứ không có chuyện Y ,Bác Sỹ bất cẩn.

Chủ đề: gửi những ai đang sợ nhiễm hiv từ việc dùng kim tiêm lấy máu xét nghiệm (http://www.diendanhiv.vn/threads/6998-gu-i-nhu-ng-ai-dang-so-nhie-m-hiv-tu-vie-c-dung-kim-tiem-la-y-ma-u-xe-t-nghie-m)

Nguyen Ha
23-02-2014, 07:37
Hoang tưởng thật!

TVB
23-02-2014, 07:40
nghe đồn về 50 sinh viên nhóm máu o hiến máu tình nguyện bị nhiễm hiv hết không biết thực hư thế nào ?

Tuanmecsedec
23-02-2014, 07:51
nghe đồn về 50 sinh viên nhóm máu o hiến máu tình nguyện bị nhiễm hiv hết không biết thực hư thế nào ?

Nghe đồn,lời đồn... Thì bạn cũng hiểu được nghĩa của cụm từ lời đồn.

Cũng giống như Tuanmecsedec NGHE ĐỒN diễn đàn này có rất nhiều thành viên bị chứng lo âu hoang tưởng về HIV..Tuanmecsedec không tin,vì thành viên diendanhiv.vn đều có trang bị kiến thức HIV có sẵn thông tin trên diễn đàn làm gì bị hoang tưởng.

TVB
23-02-2014, 07:54
em tin là không có chuyện đó nhưng cũng muốn được trả lời cho tâm trạng vui lên! { giả sử do yếu tố bất cận nào đó mà kim rút máu đã qua sử dụng còn nhiễm hiv nữa thì bịt máu mà mình hiến và cơ thể mình cũng sẽ bị nhiễm không ? vậy thì nếu em hoảng tưởng và cho rằng kim cũ thì kq xét nghiệm sẽ nói lên tất cả đúng không .( kq âm tính => hoang tưởng => tâm thần) } HOANG TƯỞNG HÓA TỘI NGHIỆP !

Tuanmecsedec
23-02-2014, 07:56
em tin là không có chuyện đó nhưng cũng muốn được trả lời cho tâm trạng vui lên! { giả sử do yếu tố bất cận nào đó mà kim rút máu đã qua sử dụng còn nhiễm hiv nữa thì bịt máu mà mình hiến và cơ thể mình cũng sẽ bị nhiễm không ? vậy thì nếu em hoảng tưởng và cho rằng kim cũ thì kq xét nghiệm sẽ nói lên tất cả đúng không .( kq âm tính => hoang tưởng => tâm thần) } HOANG TƯỞNG HÓA TỘI NGHIỆP !

Bạn càng lúc hiểu ra vấn đề rồi đó.

TVB
23-02-2014, 08:02
Anh tuấn ơi ! Nếu 350ml máu của em được chấp nhận thì em hoàn toàn giải tỏa được tâm lý hoang tưởng của em không anh ?

Tuanmecsedec
23-02-2014, 08:07
Anh tuấn ơi ! Nếu 350ml máu của em được chấp nhận thì em hoàn toàn giải tỏa được tâm lý hoang tưởng của em không anh ?

Nếu máu bạn được chấp nhận thì chứng tỏ máu bạn là máu sạch.

TVB
23-02-2014, 08:19
ý em muốn hỏi là nếu máu được chấp nhận thì những gì em hoang tưởng đều giải tỏa và trở lại cuộc sống bình thường được không anh ?

Tuanmecsedec
23-02-2014, 08:21
ý em muốn hỏi là nếu máu được chấp nhận thì những gì em hoang tưởng đều giải tỏa và trở lại cuộc sống bình thường được không anh ?

Thì đã trả lời ở trên rồi,máu bạn được chấp nhận là chứng tỏ máu bạn là máu sạch ,không bị bệnh gì hết.

songchungvoi_HIV
23-02-2014, 08:22
Nếu sau 4 tuần họ k gởi giấy báo cho bạn tức máu bạn là máu sạch

TVB
23-02-2014, 08:35
( Nếu sau 4 tuần họ k gởi giấy báo cho bạn tức máu bạn là máu sạch ) ==>> EM SẼ GIẢI TỎA ĐƯỢC TÂM LÝ HOANG TƯỞNG KHÔNG ANH ?

songchungvoi_HIV
23-02-2014, 08:39
( Nếu sau 4 tuần họ k gởi giấy báo cho bạn tức máu bạn là máu sạch ) ==>> EM SẼ GIẢI TỎA ĐƯỢC TÂM LÝ HOANG TƯỞNG KHÔNG ANH ?
Bạn k hiểu từ máu sạch hả???

TVB
23-02-2014, 08:46
dạ em hiểu tại vì không biết có đủ cơ sở để giải tỏa tâm lý hoang tưởng của em không ?

TVB
23-02-2014, 08:57
các anh trả lời giúp em đi ( ( Nếu sau 4 tuần họ k gởi giấy báo cho bạn tức máu bạn là máu sạch ) ==>> EM SẼ GIẢI TỎA ĐƯỢC TÂM LÝ HOANG TƯỞNG KHÔNG ANH ? ) tội nghiệp ...

luonluonnho
23-02-2014, 08:59
các anh trả lời giúp em đi ( ( Nếu sau 4 tuần họ k gởi giấy báo cho bạn tức máu bạn là máu sạch ) ==>> EM SẼ GIẢI TỎA ĐƯỢC TÂM LÝ HOANG TƯỞNG KHÔNG ANH ? ) tội nghiệp ...
đương nhiên rồi bạn sau 4 tuần họ k gởi giấy báo cho bạn tức máu bạn là máu sạch,bạn hoàn toàn giải tỏa được rồi đó:khi875437:

TVB
23-02-2014, 09:42
Hoang tưởng quá nên cần mọi người trả lời giúp đỡ để chấn an tâm lý , nếu máu sạch thì chứng tỏ kim sạch và e giải tỏa được tâm lý lo sợ về kim tiêm .em suy nghĩ vậy có cơ sở không ?

songchungvoi_HIV
23-02-2014, 09:45
Hoang tưởng quá nên cần mọi người trả lời giúp đỡ để chấn an tâm lý , nếu máu sạch thì chứng tỏ kim sạch và e giải tỏa được tâm lý lo sợ về kim tiêm .em suy nghĩ vậy có cơ sở không ?
Trời đất ơi. Bạn k định nghĩa đc máu sạch hả????? Bạn phải muốn nghe câu nói OK mới chịu hả? Hoang tưởng hay k là ở bạn áh

TVB
23-02-2014, 14:41
Trời ơi vừa uống caphe nghe tụi bạn nói mày đi hiến máu làm chi lỡ người ta không thay kim thì chết ,nghe xong lạnh cả người !

Charles
23-02-2014, 14:50
Trời ơi vừa uống caphe nghe tụi bạn nói mày đi hiến máu làm chi lỡ người ta không thay kim thì chết ,nghe xong lạnh cả người !

Không có chuyện LỠ đâu bạn, không nên nghe tin đồn mà hoang mang lo lắng. Hiến máu cứu người là một nghĩa cử cao đẹp, nhà nước phải có trách nhiệm bảo vệ an toàn cho người hiến máu chứ bạn.

TVB
23-02-2014, 18:09
Giờ cũng không biết sao nữa nhiều ý kiến trái chiều quá làm trong lòng em cứ hoang mang lo lắng suốt ! Không biết cách nào gỡ ...

3thangchodoi
23-02-2014, 18:40
trái cái gì mà trái ai cũng bảo sau 4 tuần không có gửi giấy là sạch => giải tỏa tâm sinh lý còn gì

TVB
23-02-2014, 19:52
em thì không lo vì trước khi hiến máu em chắc chắn 100% là em mạnh khỏe , duy chỉ có là cái vụ nghi kim mới hay cũ cộng với những lời đồn không hay về ngành y nên mới làm e lo lắng và hoang mang !