PDA

View Full Version : măc quần áo chung có dính máu

ngoctrongdawvn
21-02-2014, 16:02
em xin chào các chuyên gia tư vấn , cho em hỏi vấn đề tế nhị này, em biết măc chung quần áo thi không lây nhiễm hiv, nhưng đó là quần áo măc binh thường không dính dịch va máu , em có măc chung quần bơi ( không măc quần trong ) sau đó em co kiểm tra thấy quần đó co vết đỏ máu ( máu ngày đèn đỏ của ai đó ) thì em cởi ra, như vậy thì co nguy cơ gi khong ? em đoc báo co nói co nguy cơ lây nhiễm hiv va viem gan B khi măc quần áo cũ , ( gọi là quần áo sida ) bán ngoài đường , tu khi đoc bài báo đó em lơ sợ nhiều,mong các anh chị tư vấn giúp em,

Tuanmecsedec
21-02-2014, 16:06
em xin chào các chuyên gia tư vấn , cho em hỏi vấn đề tế nhị này, em biết măc chung quần áo thi không lây nhiễm hiv, nhưng đó là quần áo măc binh thường không dính dịch va máu , em có măc chung quần bơi ( không măc quần trong ) sau đó em co kiểm tra thấy quần đó co vết đỏ máu ( máu ngày đèn đỏ của ai đó ) thì em cởi ra, như vậy thì co nguy cơ gi khong ? em đoc báo co nói co nguy cơ lây nhiễm hiv va viem gan B khi măc quần áo cũ , ( gọi là quần áo sida ) bán ngoài đường , tu khi đoc bài báo đó em lơ sợ nhiều,mong các anh chị tư vấn giúp em,

Bạn có mặc quần chung ,dù quần đó như thế nào cũng không sao.HIV không lây nhiễm dù cho máu có dính trên da thịt liền lặn.

ngoctrongdawvn
21-02-2014, 16:07
khi mặc quần bơi bó chặt vậy ( không măc quần lót) em sợ dịch và máu đó đi vào qua đường âm đạo phụ nữ thì co sao không ạ, vấn đề tế nhị quá nhưng mong các anh chị thông cảm tra lời giúp em, để sau này em biết mà sinh hoat trong mọi tình huống trong cuôc sống

Charles
21-02-2014, 16:08

Tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, ôm ấp, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục!), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.

HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Tuanmecsedec
21-02-2014, 16:09
khi mặc quần bơi bó chặt vậy ( không măc quần lót) em sợ dịch và máu đó đi vào qua đường âm đạo phụ nữ thì co sao không ạ, vấn đề tế nhị quá nhưng mong các anh chị thông cảm tra lời giúp em, để sau này em biết mà sinh hoat trong mọi tình huống trong cuôc sống

Bạn yên tâm HIV không lây nhiễm như vậy.

Charles
21-02-2014, 16:10

Hiv chỉ sống được trong máu tươi và dịch sinh học trong cơ thể người, Hiv không lây nhiễm gián tiếp như vậy.

ngoctrongdawvn
21-02-2014, 16:25

Tuanmecsedec
21-02-2014, 16:30

Dịch hay vi rút không phải là con gì mà có chân tự bò vào được bạn.Với lại bạn không thể nào cầm cái quần khi MẮT nhìn thấy có máu nhiều còn ướt mà mặc vào.

ngoctrongdawvn
21-02-2014, 16:30
như vậy có nghĩa là máu dính trên quần đó đã khô thì không nguy cơ hả anh, em sợ nó đi vào AD , máu dính vào vải thì có khô liền không anh, vì ở đó người ta thay đồ ra vào nhiều không biết đã lâu hay mới xong thì em dùng liên, cảm ơn các anh đã giúp đỡ, các anh nói không sao thì em tin la vậy nhưng nói rõ tý để em hết lo lang, chân thanh cảm ơn,

Tuanmecsedec
21-02-2014, 16:34
như vậy có nghĩa là máu dính trên quần đó đã khô thì không nguy cơ hả anh, em sợ nó đi vào AD , máu dính vào vải thì có khô liền không anh, vì ở đó người ta thay đồ ra vào nhiều không biết đã lâu hay mới xong thì em dùng liên, cảm ơn các anh đã giúp đỡ, các anh nói không sao thì em tin la vậy nhưng nói rõ tý để em hết lo lang, chân thanh cảm ơn,

Đúng rồi,máu có dính vào quần thì sẽ khô ngay chứ bạn và máu khô thì hoàn toàn không lây nhiễm cho người khác.

ngoctrongdawvn
21-02-2014, 16:40
luc đó đang mãi nói chuyện không để ý nhìn kiểm tra gì, nhưng một luc sau mới nhớ đến bài báo nói măc quần áo cũ lây nhiễm bẹnh thì em mới đi kiểm tra thi thấy vậy nên càng sợ,

Tuanmecsedec
21-02-2014, 16:48
luc đó đang mãi nói chuyện không để ý nhìn kiểm tra gì, nhưng một luc sau mới nhớ đến bài báo nói măc quần áo cũ lây nhiễm bẹnh thì em mới đi kiểm tra thi thấy vậy nên càng sợ,

Bạn yên tâm đi hoàn toàn không sao đâu.Nhưng quần bơi mặc chung dễ bị lây bệnh lác.

songchungvoi_HIV
21-02-2014, 16:56
Cho dù cái quần đó người ta vừa mặc xong bạn lấy mặc vào cũng k lây nhiễm, Chòi oiiiiiiiiii

ngoctrongdawvn
21-02-2014, 17:01
em sợ quần đó ai mới măc vào có vấn đề họ cởi ra rồi em không biết lấy mặc,khoảng vài phút thì máu đó còn lây nhiễm không vậy anh,

songchungvoi_HIV
21-02-2014, 17:04
em sợ quần đó ai mới măc vào có vấn đề họ cởi ra rồi em không biết lấy mặc,khoảng vài phút thì máu đó còn lây nhiễm không vậy anh,
Cho dù cái quần đó người ta vừa mặc xong bạn lấy mặc vào cũng k lây nhiễm, Chòi oiiiiiiiiii

ngoctrongdawvn
vì em đọc báo người ta nói nguy cơ mắc bệnh truyền nhiễm ca hiv va viêm gan b khi mac quần áo ( sida ) bán ngoài chợ thì em mới sợ, vì sao đã viết báo ma sai kiến thức vậy cũng đăng báo để người dân hoang mang, chân thành cảm ơn các anh rất nhiều,

Charles

Bạn đọc lại những gì đã được chia sẻ và cả tài liệu về đường lây nhiễm HIV nữa.

songchungvoi_HIV
21-02-2014, 17:12
vì em đọc báo người ta nói nguy cơ mắc bệnh truyền nhiễm ca hiv va viêm gan b khi mac quần áo ( sida ) bán ngoài chợ thì em mới sợ, vì sao đã viết báo ma sai kiến thức vậy cũng đăng báo để người dân hoang mang, chân thành cảm ơn các anh rất nhiều,
Quần áo sida là tên gọi của một số mặt hàng quần áo cũ được bày bán ở thị trường Việt Nam, bắt đầu xuất hiện từ những năm cuối thập niên 1980. Nguồn gốc của những mặt hàng này là các thùng quần áo cũ do Tổ chức SIDA của Thụy Điển viện trợ. Vì thế chúng còn có các tên gọi đồ sida, hàng sida, đồ thùng, hàng thùng. Việc chữ "Sida" trùng với tên gọi căn bệnh SIDA/AIDS chỉ là ngẫu nhiên.
Vào cuối thập niên 1980 đến đầu thập niên 1990, tổ chức SIDA của Thụy Điển có những chương trình viện trợ cho Việt Nam. Một trong những hành động đó là việc quyên góp các quần áo cũ của người dân. Những quần áo này được giặt giũ, làm sạch rồi đóng thùng gửi tới Việt Nam. Một số thùng quần áo này trở thành mặt hàng bày bán ngoài thị trường. Chúng thường được những người kinh doanh bán tại vỉa hè hay trong những cửa hàng nhỏ. Một số bộ quần áo chất lượng còn tốt và giá cả thấp, hấp dẫn người mua, đặc biệt trong giới trẻ.

dragon
21-02-2014, 17:37
bạn cứ cắm đầu vào hỏi, mà chẳng chịu đọc mọi người tư vấn, , trường hợp bạn nói, ko bao giờ có nguy cơ, bạn bình tỉnh lại đi

ngoctrongdawvn
24-02-2014, 14:21
Xin cho em đươc hỏi. Nước bọt thì không lây nhiễm. Vậy nước bọt có lẫn máu thì có lây nhiễm không ạ? Nước bọt lẫn máu văng vào mắt thì có nguy cơ không? Đo là nguy cơ em có cần xét nghiêm không ạ?máu loãng với nước văng vào mắt có phải cung là nguy cơ không các anh chị? Xin giúp em để em hiểu để ứng phó trước mỗi tình huống khi gặp phải.nếu câu hỏi có gì không đúng mong thông cảm cho em. Mong câu giải thích của anh chị rất nhiều. Em xin cảm ơn!

songchungvoi_HIV
24-02-2014, 14:23
Xin cho em đươc hỏi. Nước bọt thì không lây nhiễm. Vậy nước bọt có lẫn máu thì có lây nhiễm không ạ? Nước bọt lẫn máu văng vào mắt thì có nguy cơ không? Đo là nguy cơ em có cần xét nghiêm không ạ?máu loãng với nước văng vào mắt có phải cung là nguy cơ không các anh chị? Xin giúp em để em hiểu để ứng phó trước mỗi tình huống khi gặp phải.nếu câu hỏi có gì không đúng mong thông cảm cho em. Mong câu giải thích của anh chị rất nhiều. Em xin cảm ơn!
Có, Khi nào người đó ngậm một họng máu và phun thẳng vào mắt bạn, sau đó bạn dùng khăn thấm và thấm vào mắt, xong bạn xem lại khăn giấy thấy toàn là máu thì có nguy cơ

ngoctrongdawvn
24-02-2014, 19:14
vậy nước bọt có lẫn máu văng vào mắt và máu vừa chảy ra loãng với nước văng vào mắt cũng giống nhau là không lây đúng không ạ , và vì sao , các anh giai thích rõ thêm 1 chút cho em hiểu rõ để sau này em hết lo sợ khi bị như vậy nữa, em hứa sau này sẽ không làm phiền anh chị nhiều nữa, em chẳng có lời nào cao quý hơn để nói rằng nhờ sự tư vấn của diễn đàn đã giúp ích cho em nhiều, em xin chân thàng biết ơn

Charles
24-02-2014, 19:24
vậy nước bọt có lẫn máu văng vào mắt và máu vừa chảy ra loãng với nước văng vào mắt cũng giống nhau là không lây đúng không ạ , và vì sao , các anh giai thích rõ thêm 1 chút cho em hiểu rõ để sau này em hết lo sợ khi bị như vậy nữa, em hứa sau này sẽ không làm phiền anh chị nhiều nữa, em chẳng có lời nào cao quý hơn để nói rằng nhờ sự tư vấn của diễn đàn đã giúp ích cho em nhiều, em xin chân thàng biết ơn

Vì nước bọt là môi trường kiềm, máu lẫn vào đó sẽ bị chính môi trường nước bọt làm vi rut bất hoạt, không còn khả năng lây nhiễm nữa.

ngoctrongdawvn
24-02-2014, 21:20
Vậy máu loãng trong nước co Nguy cơ không ạ. Cho em hỏi thêm câu này nữa thôi . Em bị vật nhọn trên dường Đâm chảy máu thì có Nguy cơ khi vật nhọn đó dính máu HIV. Em hỏi để loại trừ Nguy cơ đó ra Khoi suy nghĩ không đúng mong anh chị giúp đỡ em lần này nữa thôi em xin cảm ơn,,

Tuanmecsedec
24-02-2014, 21:23
Vậy máu loãng trong nước co Nguy cơ không ạ. Cho em hỏi thêm câu này nữa thôi . Em bị vật nhọn trên dường Đâm chảy máu thì có Nguy cơ khi vật nhọn đó dính máu HIV. Em hỏi để loại trừ Nguy cơ đó ra Khoi suy nghĩ không đúng mong anh chị giúp đỡ em lần này nữa thôi em xin cảm ơn,,

Thường nguy cơ đường máu khi nào bị bơm máu trong cơ thể thì may ra mới xảy ra nguy cơ.Vấn đề bạn bị vật nhọn đâm thì không sao.Chỉ sợ vật nhọn đó là kim loại bị rỉ sét thì sợ uốn ván thôi.

songchungvoi_HIV
24-02-2014, 21:25
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông

ngoctrongdawvn
24-02-2014, 21:30
Những gì em hỏi đều là Nguy cơ em gặp làm em lo lắng mong anh chi giao thích giúp vì những lời tư vấn của các chuyen Gia tư vấn sẽ giải toa căng thẳng khi chưa hiểu rõ.em bị nước rửa dụng cụ co máu văng vào mắt , bị vật nhọn đâm chảy máu, bị người benh o phòng khám răng phun nước bọt có máu vào mắt ,,,Nên dạo này em lo lắng mong thông cảm cho em va cho em vài lời để em thoát ra những suy nghi hiện tại không tốt, một lần nữa em xin cảm ơn ,,

songchungvoi_HIV
24-02-2014, 21:36
Những gì em hỏi đều là Nguy cơ em gặp làm em lo lắng mong anh chi giao thích giúp vì những lời tư vấn của các chuyen Gia tư vấn sẽ giải toa căng thẳng khi chưa hiểu rõ.em bị nước rửa dụng cụ co máu văng vào mắt , bị vật nhọn đâm chảy máu, bị người benh o phòng khám răng phun nước bọt có máu vào mắt ,,,Nên dạo này em lo lắng mong thông cảm cho em va cho em vài lời để em thoát ra những suy nghi hiện tại không tốt, một lần nữa em xin cảm ơn ,,
Bạn bấm vào đây xem chủ đề này:
Chủ đề: Bệnh thần kinh (hoang tưởng) (http://diendanhiv.vn/threads/8260-Benh-than-kinh-hoang-tuong)Xuất hiện dạng bệnh tâm thần mới: ám ảnh mình bị HIV

Gần đây, Phòng khám sức khoẻ tâm thần của Bệnh viện Bạch Mai tiếp nhận nhiều bệnh nhân với căn bệnh kỳ quặc: sợ mình nhiễm HIV tới mức ám ảnh.

http://dantri4.vcmedia.vn/FaA3gEccccccccccccos/Image/2013/03/kham-3313-39a50.jpg
BS Trịnh Bích Huyền thăm khám cho bệnh nhân rối loạn ám ảnh cưỡng bức.

Điều đáng nói là bệnh nhân toàn là những người có kiến thức đủ rộng để biết con đường lây truyền HIV nhưng vẫn sợ rất

Chị Nguyễn Thị Thúy Q. (32 tuổi, đã tốt nghiệp đại học và đang công tác ở một tổ chức quốc tế) đến phòng khám sức khoẻ tâm thần với phong thái rất tự tin. Chị cho biết mình chuyên tư vấn về sức khoẻ sinh sản và trong công việc cũng phải tuyên truyền về HIV/AIDS.

Tuy nắm rõ đường lây của HIV cũng như khả năng lây nhiễm qua các con đường, nhưng gần đây không rõ do công việc căng thẳng hay vì lý do gì mà tự dưng chị luôn ám ảnh, đêm nằm mơ mình nhiễm HIV, phải điều trị bằng thuốc. Tự chị cũng cảm thấy mình bất thường khi đi gội đầu, cắt tóc ngoài hàng cũng lo lây nhiễm từ người gãi đầu cho mình lẫn cái kéo cắt tóc; ra chợ mua thịt bò cũng sợ người thái thịt bị đứt tay và nhỡ đâu có thể lây truyền virus...

BS Trịnh Bích Huyền, Viện Sức khoẻ tâm thần, Bệnh viện Bạch Mai cho biết, qua thăm khám, bệnh nhân Q. được chẩn đoán mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức. Khi mắc phải chứng bệnh này, bệnh nhân có thể nhận thấy những ý nghĩ ám ảnh và những hành vi cưỡng bức ấy là vô lý nhưng vẫn không thể chống lại được nó, thậm chí không thể dừng lại để có những lúc thư giãn. Ở trường hợp chị Q., dù có kiến thức về y hẳn hoi nhưng bệnh nhân cứ lo mình nhiễm bệnh một cách rất vô lý; biết mình lo vô lý nhưng vẫn không thoát ra được ý nghĩ đó.

Nhiều trường hợp giống chị Q., thậm chí đã đi xét nghiệm, cho kết quả âm tính nhưng vẫn lo, lại đi xét nghiệm tiếp... Lo quá mà chỉ ăn với đi khám, dù bác sĩ khám đã giải thích rõ các đường lây và cho rằng sự lo lắng là không có cơ sở nhưng bệnh nhân vẫn lo. Điều đặc biệt là một số bệnh nhân công tác trong ngành y, hiểu biết về HIV, tuyên truyền về HIV mà vẫn lo lắng đến kỳ quặc.

BS Trịnh Bích Huyền cho biết, người phải làm việc căng thẳng, nhiều sức ép dễ mắc chứng bệnh này. Điều trị chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức không dễ; việc điều trị cũng dai dẳng. Để hạn chế mắc rối loạn ám ảnh cưỡng bức, mọi người nên tự tìm cách cân bằng; tìm đến sự thư giãn, giải trí như đi bộ, trồng cây xanh... khi bắt đầu thấy mình có dấu hiệu stress. Khi cảm thấy căng thẳng, cũng nên chia sẻ với bạn bè, người thân, đừng khư khư giữ ý nghĩ lo lắng trong đầu. Và sau cùng, khi thấy mình có "bất thường" như lo lắng quá mức, lo đến mức vô lý... nên đi khám để được điều trị bởi bác sĩ chuyên khoa tâm thần.

Theo Hoài Hương
Kiến thức

ngoctrongdawvn
24-02-2014, 21:46
Em biết mà anh ơi, bởi vì em sợ suy nghi như vậy lâu sẽ bị hoang tưởng lo sợ Nên em sẽ cố thoát ra, chỉ cần anh xác nhận là Nước bọt lân máu, Máu loang trong nước văng vào mắt và vật nhọn làm rách da ,la khong Nguy cơ thì em tự thề với bản thân không bao giờ lo nghĩ vô lý nũa, biết ơn diễn đàn đã giúp em. Em xin chào,

songchungvoi_HIV
24-02-2014, 21:48
Em biết mà anh ơi, bởi vì em sợ suy nghi như vậy lâu sẽ bị hoang tưởng lo sợ Nên em sẽ cố thoát ra, chỉ cần anh xác nhận là Nước bọt lân máu, Máu loang trong nước văng vào mắt và vật nhọn làm rách da ,la khong Nguy cơ thì em tự thề với bản thân không bao giờ lo nghĩ vô lý nũa, biết ơn diễn đàn đã giúp em. Em xin chào,
Có, Khi nào người đó ngậm một họng máu và phun thẳng vào mắt bạn, sau đó bạn dùng khăn thấm và thấm vào mắt, xong bạn xem lại khăn giấy thấy toàn là máu thì có nguy cơ