PDA

View Full Version : Ăn chung muỗng cơm với người nhiễm H mà mình thỉ đang bị viêm nướu

xinduoctuvan
25-02-2014, 07:53
Dạ xin chào anh chị trong diển đàn. Em rất mong anh chị tư vấn giùm em gấp TH này.
Em có ông anh, con gái của anh bị nhiễm H. Ngày hôm qua em có vào nhà anh chơi và có dẫn theo con trai của em ( cháu còn nhỏ). Vô tình em thấy con gái của anh em ( em gọi là cháu )đang ăn cơm, chắc con trai của em xin đòi ăn cho nên cháu em có lấy muỗng đút cho con trai của em ăn cơm.
Chuyện không có gì đáng nói nhưng tối hôm trước con trai của em nói bị đau họng, em có xem thử thì thấy cái nướu của cháy bị chảy máu (cháu đang mọc răng). Vậy nên em rất lo lắng. Em sợ lỡ như cháu của em nó bị viêm nướu và chảy máu rồi dùng muỗng ăn cơm, cái muỗng có thể dính máu rồi lại đút cho con trai của em ăn mà trong khi cháu thì đang bị tổn thương trong miệng.

Anh chị tư vấn giùm em xem TH của con trai em có bị gì không ạ? Xin cảm ơn anh chị rất nhiều. Em cũng biết là H không lây qua ăn uống chung với người nhiễm H nhưng tại con trai em hôm trước nướu bị tổn thương nên rất lo lắng.

Nguyen Ha
25-02-2014, 07:56
Dạ xin chào anh chị trong diển đàn. Em rất mong anh chị tư vấn giùm em gấp TH này.
Em có ông anh, con gái của anh bị nhiễm H. Ngày hôm qua em có vào nhà anh chơi và có dẫn theo con trai của em ( cháu còn nhỏ). Vô tình em thấy con gái của anh em ( em gọi là cháu )đang ăn cơm, chắc con trai của em xin đòi ăn cho nên cháu em có lấy muỗng đút cho con trai của em ăn cơm.
Chuyện không có gì đáng nói nhưng tối hôm trước con trai của em nói bị đau họng, em có xem thử thì thấy cái nướu của cháy bị chảy máu (cháu đang mọc răng). Vậy nên em rất lo lắng. Em sợ lỡ như cháu của em nó bị viêm nướu và chảy máu rồi dùng muỗng ăn cơm, cái muỗng có thể dính máu rồi lại đút cho con trai của em ăn mà trong khi cháu thì đang bị tổn thương trong miệng.

Anh chị tư vấn giùm em xem TH của con trai em có bị gì không ạ? Xin cảm ơn anh chị rất nhiều. Em cũng biết là H không lây qua ăn uống chung với người nhiễm H nhưng tại con trai em hôm trước nướu bị tổn thương nên rất lo lắng.

Bạn ạ! HIV không lây qua vật trung gian, không lây qua đường ăn uống nhé. Bạn kỳ thị quá chăng?

Tuanmecsedec
25-02-2014, 07:57

HIV hoàn toàn không lây nhiễm dùng chung cái muỗng đó bạn.Dù cháu kia thực sự có HIV.

UTMIENTAY
25-02-2014, 07:58

Bạn cũng biết H không lây qua đường ăn uống mà bạn còn lo làm gì . Khi nào cái muỗng đó là một muỗng máu tươi thì mới có nguy cơ. Bạn cứ như thế thì có nguy cơ kỳ thị NCH đó nghen.

xinduoctuvan
25-02-2014, 08:55
Dạ nếu có gì thì mong Anh/Chị bỏ qua cho. Thật sự em không có suy nghĩ nào về kỳ thị hết. Em lo lắng cho con trai em nên xin tư vấn chứ thật sự trong lòng không có chữ kỳ thị. Em đọc trên mạng thấy người ta nói nếu cái muỗng có dính máu và trong miệng cũng bị tổn thương thì có thể xảy ra nên em mới nhờ anh chị tư vấn. Vậy TH của em không sao ạ? ( Đừng nghĩ em kỳ thị nha. Tại em không biết nên mới xin tư vấn. Mong mọi người bỏ qua cho em

Charles
25-02-2014, 08:59

Bạn cũng biết sơ qua là HIV không lây qua ăn uống chung mà vẫn lo lắng, vậy thì bạn nên dành thời gian tìm hiểu thêm kiến thức về đường lây nhiễm để có cái nhìn đúng về HIV/AIDS.

Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)
Hiểu đúng về HIV để tránh những nỗi 'lo hão' (http://diendanhiv.vn/threads/2867-Hieu-dung-ve-HIV-de-tranh-nhung-noi-lo-hao)
HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

songchungvoi_HIV
25-02-2014, 09:03

Dạ nếu có gì thì mong Anh/Chị bỏ qua cho. Thật sự em không có suy nghĩ nào về kỳ thị hết. Em lo lắng cho con trai em nên xin tư vấn chứ thật sự trong lòng không có chữ kỳ thị. Em đọc trên mạng thấy người ta nói nếu cái muỗng có dính máu và trong miệng cũng bị tổn thương thì có thể xảy ra nên em mới nhờ anh chị tư vấn. Vậy TH của em không sao ạ? ( Đừng nghĩ em kỳ thị nha. Tại em không biết nên mới xin tư vấn. Mong mọi người bỏ qua cho em
. HIV có thể lây truyền qua giọt nước mắt, mồ hôi, muỗi đốt, dùng chung bể bơi…
Không đúng. Nhưng rất tiếc, “chuyện hoang đường” này vẫn còn tồn tại và đến nay không ít người vẫn nghĩ rằng hôn nhau, ôm, bắt tay, ngồi trên hố xí bệt, dùng chung đồ dùng thông thường (không liên quan đến máu, dịch sinh dục)… đều có nguy cơ lây nhiễm HIV.
Nhưng thực tế không phải là như vậy. HIV chỉ lây khi có tiếp xúc trực tiếp với máu, dịch sinh học của người nhiễm HIV hoặc khi trẻ bú sữa mẹ nhiễm HIV.
Mọi người cần tham gia phản bác lại quan niệm sai lầm này, bởi nó gây ra nỗi sợ hãi, làm tăng sự kỳ thị, phân biệt đối xử liên quan đến nhiễm HIV/AIDS, qua đó làm cho HIV ngày càng lan rộng hơn. HIV có trong nước bọt, vậy ăn uống chung có bị lây bệnh không? Bị người nhiễm HIV cắn có bị lây không?
Cả hai trường hợp đều không lây. Ăn uống chung không lây vì nước bọt không có HIV hoặc chỉ có với số lượng rất ít (dưới 1 virus/ml ) không đủ lây bệnh. Ðối với trường hợp bị người nhiễm HIV cắn, chỉ lây khi vết cắn chảy máu và răng miệng của người cắn có vết lở chảy máu.

Theo TC AIDS và CĐ số chuyên đề 2011
Câu39.

HIV có trong nước bọt, vậy ăn uống chung có bị lây bệnh không? Bị người nhiễm HIV cắn có bị lây không?

Cả hai trường hợp đều không lây.

Ăn uống chung không lây vì nước bọt không có HIV hoặc chỉ có với số lượng rất ít ( dưới 1 virus/ml ) không đủ lây bệnh.

Đối với trường hợp bị người nhiễm HIV cắn , chỉ lây khi vết cắn chảy máu và răng miệng của người cắn có vết lở chảy máu.

Những hành vi không làm lây nhiễm HIV (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung bàn chải dánh răng với người khác.- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.
Nguồn: quangninhpac:nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)
-Nước bọt mang tính chất acid nhẹ có trong miệng, và mạnh hơn chất acid chứa trong bao tử. Cả hai chất nầy là lợi khí, để tối thiểu hóa sự tấn công của các vi khuẩn.

Charles
25-02-2014, 09:03

Bạn yên tâm, HIV không lây qua các vật trung gian như:
1. Mặc chung quần áo.
2. Dùng chung khăn tắm, khăn giấy.
3. Chăn Grap giường.
4. Dùng chung nhà vệ sinh, bồn xí, bể bơi, bồn tắm.
5. Ăn chung, uống chung: Ly, chén, bát, đũa thìa.
6. Muỗi và côn trùng cắn.
7. Hôn sâu, bắt tay, cả sử dụng chung bằng chải, dao cạo, lược, đồ cạo lưỡi.

xinduoctuvan
25-02-2014, 09:09
Dạ thì theo em biết là H không lây qua nước bọt nhưng em đọc về khả năng lây thì biết nếu trong nước bọt có lẫn máu của người nhiễm H và trong miệng mình có bị tổn thương thì có thể xảy ra...mong mọi ngừoi tư vấn thêm

songchungvoi_HIV
25-02-2014, 09:11
Dạ thì theo em biết là H không lây qua nước bọt nhưng em đọc về khả năng lây thì biết nếu trong nước bọt có lẫn máu của người nhiễm H và trong miệng mình có bị tổn thương thì có thể xảy ra...mong mọi ngừoi tư vấn thêm
Khi nào cái mồm bé đó ọc máu như thổ huyết và bé đó đè con bạn ra và cắn hoặc nhổ máu đó vào mồm con bạn thì mới có nguy cơ

Charles
25-02-2014, 09:16

Bạn có vẻ như thông hiểu, nhưng vì sự kì thị mà liên tưởng đến những tình huống xấu thôi. Nước bọt mang tính chất acid nhẹ có trong miệng, và mạnh hơn chất acid chứa trong bao tử. Cả hai chất này là lợi khí, để tối thiểu hóa sự tấn công của các vi khuẩn

Chủ đề: Chức năng đề kháng của cơ thể (http://diendanhiv.vn/threads/6432-Chuc-nang-de-khang-cua-co-the)

Hư Vô
04-03-2014, 20:55
Khi nào cái mồm bé đó ọc máu như thổ huyết và bé đó đè con bạn ra và cắn hoặc nhổ máu đó vào mồm con bạn thì mới có nguy cơ

Tư vấn thấy sợ luôn.