PDA

View Full Version : Dùng thuốc chống phơi nhiễm sau nguy cơ hơn 60 tiếng còn có tác dụng?

thaicafe
25-02-2014, 22:41
Mình nguy cơ khoảng 1 giờ sáng ngày Chủ Nhật và uống vào chiều ngày thứ 3 (hơn 60 tiếng), lúc quan hệ mình không bị trày xước (tất nhiên là cảm quan bằng mắt thường), và đã rửa sạch sau đó. Tuy không phải GMD, mình không dùng BCS và tự đánh giá là nguy cơ cao và chủ động đến BV Đống Đa xét nghiệm (âm tính) rồi lấy thuốc. Tên thuốc: AVOCOMB TABLETS - LAMIVUDINE & ZIDOVUDINE TABLETS - Thành phần: LAMIVUDINE USP 150 MG - ZIDOVUDINE 300 MG Của hãng Ranbaxy. 60 viên uống ngày hai viên.

Mình hỏi nếu trong tình huống xấu nhất là bạn tình có H thì khả năng lây nhiễm thế nào, nếu mình uống PEP thì tỷ lệ ra sao, và sau 60h uống thì có quá muộn không? Xin các anh chị tư vấn ạ.

Tuanmecsedec
25-02-2014, 22:43
Mình nguy cơ khoảng 1 giờ sáng ngày Chủ Nhật và uống vào chiều ngày thứ 3 (hơn 60 tiếng), lúc quan hệ mình không bị trày xước (tất nhiên là cảm quan bằng mắt thường), và đã rửa sạch sau đó. Tuy không phải GMD, mình không dùng BCS và tự đánh giá là nguy cơ cao và chủ động đến BV Đống Đa xét nghiệm (âm tính) rồi lấy thuốc. Tên thuốc: AVOCOMB TABLETS - LAMIVUDINE & ZIDOVUDINE TABLETS - Thành phần: LAMIVUDINE USP 150 MG - ZIDOVUDINE 300 MG Của hãng Ranbaxy. 60 viên uống ngày hai viên.

Mình hỏi nếu trong tình huống xấu nhất là bạn tình có H thì khả năng lây nhiễm thế nào, nếu mình uống PEP thì tỷ lệ ra sao, và sau 60h uống thì có quá muộn không? Xin các anh chị tư vấn ạ.

Bạn uống thuốc trong vòng 60 giờ tức là trước 72 giờ theo khuyến cáo.Bạn dùng đúng và đủ thì thành công rất cao,hiện nay chưa có ca nào thất bại khi tuân thủ đúng.

HIV/AIDS
25-02-2014, 22:44
http://diendanhiv.vn/threads/8348-Cac-bai-bao-noi-ve-hieu-qua-cua-thuoc-chong-phoi-nhiem-HIV

thaicafe
25-02-2014, 23:00
Em cảm ơn anh chị đã cung cấp thông tin cho em lạc quan hơn. Em dùng trong khoảng 60-65 giờ thế là hơi muộn đúng không ạ. Thuốc em mua ở bệnh viện Đống Đa với thông số thế kia đã đúng chưa ạ. Em xin hỏi một câu là Pep có ảnh hưởng tới vấn đề sinh sản không ạ?
Xin anh chị cho em giữ topic cho đến ngày có kết quả. Em cảm ơn ạ.

Tuanmecsedec
25-02-2014, 23:02
Em cảm ơn anh chị đã cung cấp thông tin cho em lạc quan hơn. Em dùng trong khoảng 60-65 giờ thế là hơi muộn đúng không ạ. Thuốc em mua ở bệnh viện Đống Đa với thông số thế kia đã đúng chưa ạ. Em xin hỏi một câu là Pep có ảnh hưởng tới vấn đề sinh sản không ạ?

Thành phần thuốc bạn uống là đúng thuốc phơi nhiễm HIV.Bạn uống trước 72 giờ là được.Bây giờ bạn yên tâm tuân thủ uống.

Nguyen Ha
25-02-2014, 23:19

60-65 h là vẫn còn trong 72 h vàng. Bạn yên tâm tuân thủ đúng điều trị sẽ có kết quả xét nghiệm như mong muốn.

songchungvoi_HIV
26-02-2014, 09:15

Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày
Tương tác của zidovudin:
- Zidovudin làm thay đổi nồng độ máu của phenytoin tùy theo từng bệnh nhân. Do đó nên chú ý theo dõi khi chỉ định cho bệnh nhân dùng phối hợp phenytoin và lamzidivir.
- Với paracetamol: làm tăng tỉ lệ bạch cầu đa nhân trung tính, đặc biệt trong trường hợp điều trị bệnh mãn tính. Tuy nhiên, paracetamol không làm tăng nồng độ huyết tương cũng như chuyển hóa glucuronic của zidovudin.
- Các thuốc khác như: aspirin, codein, morphin, indomethacin, ketoprofen, naproxen, oxazepam, lorazepam, cimetidin, clofibrat, dapson và isoprinosin có thể làm thay đổi quá trình chuyển hóa của zidovudin do ngăn cản quá trình glucuronic hóa theo hướng cạnh tranh hay ngăn cản trực tiếp quá trình chuyển hóa của các tế bào siêu vi gan. Cần phải cân nhắc cẩn thận khả năng tương tác thuốc của Lamzidivir với các thuốc trên trong trường hợp chỉ định phối hợp khi điều trị lâu dài.
- Chỉ định phối hợp (đặc biệt trong trường hợp điều trị cấp tính) với các thuốc độc thận như dapson, thuốc trừ sâu, pyrimethamin, cotrimoxazol, amphotericin, flucytoxin, ganciclovir, interferon, vincristin, vinblastin, và doxorubicin cũng có thể làm tăng nguy cơ ngăn cản tác động của zidovudin. Nếu cần phối hợp trị liệu Lamzidivir với một trong các thuốc trên thì phải theo dõi cẩn thận chức năng thận và các thông số huyết học. Trường hợp cần thiết nên giảm liều của một hoặc các thuốc được chỉ định.
- Zidovudin có tác dụng tương phản in vitro với ribavirin và stadvudin. Do đó, nên tránh chỉ định phối hợp Lamzidivir với ribavirin hay stadvudin.
- Bệnh nhân sử dụng Lamzidivir vẫn có thể bị nhiễm bệnh cơ hội, có thể phối hợp thuốc kháng khuẩn như cotrimoxazol, pyrimethamin và acyclovir để điều trị dự phòng. Dữ liệu về lâm sàng cho thấy rằng không có dấu hiệu nào chứng tỏ các thuốc này làm tăng nguy cơ ngăn cản tác động của zidovudin.
Tác dụng ngoại ý
Do lamivudin:
- Thường gặp: nhức đầu, mệt mỏi, khó chịu, buồn nôn, tiêu chảy, nôn, đau thượng vị hay chuột rút, mất ngủ, sốt, ho, triệu chứng sổ mũi, phát ban và đau cơ xương.
- Có thể tái phát bệnh đau tụy và đau thần kinh ngoại biên.
Do zidovudin:
- Thiếu máu, giảm bạch cầu đa nhân trung tính. Xảy ra khi sử dụng thuốc liều cao (1200-1500 mg/ngày) và bệnh nhân tiền sử bị nhiễm HIV (có suy tủy), đặc biệt ở bệnh nhân có lượng CD4+ < 100 mm3. Nếu cần nên giảm liều hay ngưng điều trị.
- Tỉ lệ bị giảm bạch cầu đa nhân trung tính tăng ở những bệnh nhân có lượng bạch cầu đa nhân trung tính, nồng độ hemoglobin và nồng độ huyết thanh của vitamin B12 thấp khi khởi đầu trị liệu bằng zidovudin, hay ở những bệnh nhân dùng đồng thời paracetamol.
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

thaicafe
26-02-2014, 23:35
Thú thực dù tỷ lệ lây nhiễm không cao, lại dùng thuốc kịp nhưng vẫn hơi muộn. Em rất lo lắng ạ. Uống thuốc vào em mệt quá.

trungan1987
27-02-2014, 03:06
Thú thực dù tỷ lệ lây nhiễm không cao, lại dùng thuốc kịp nhưng vẫn hơi muộn. Em rất lo lắng ạ. Uống thuốc vào em mệt quá.
Mặc dù bạn dùng thuốc hơi muộn... nhưng vẫn còn trong 72h vàng...
Bạn uống thuốc vào bạn mệt có thể là do tác dụng phụ của thuốc...
Bạn cố gắng tuân thủ đúng điều trị... thành công sẽ rất cao...

thaicafe
02-03-2014, 19:56
Em thấy hoang mang quá. Dù vẫn tuân thủ đúng lịch trình một cách đúng nhất có thể.

Charles
02-03-2014, 20:06
Em thấy hoang mang quá. Dù vẫn tuân thủ đúng lịch trình một cách đúng nhất có thể.

Bạn dùng đúng và đủ thì thành công rất cao, hiện nay chưa có ca nào thất bại khi tuân thủ đúng.

songchungvoi_HIV
02-03-2014, 20:19
Bạn đọc cho kỷ phần này:
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày

Chuoclailoilam.1lan
03-03-2014, 08:35
Bạn đã uống thuốc trong 72h vàng thì nên yên tâm đi. Cứ tuân thủ đúng phác đồ điều trị, đừng sn nhiều kết quả bạn sẽ là ÂT mà thôi đó mà. Cứ sn lung tung STRESS nặng không ai cứu được đâu nhá. Cứ thoải mái tinh thần và ăn ngủ nghỉ điều độ vào nhá.

thaicafe
03-03-2014, 12:19
Ý em là nhỡ trong 72 giờ đó virus đã tấn công thành công rồi í ạ. Em dùng thuốc muộn nữa. Em để đến tháng 8 xét nghiệm cho chắc có được không ạ? Mà sao lại có con số 28 ngày mà không phải nhanh hơn hay lâu hơn ạ.

songchungvoi_HIV
03-03-2014, 12:36
Ý em là nhỡ trong 72 giờ đó virus đã tấn công thành công rồi í ạ. Em dùng thuốc muộn nữa. Em để đến tháng 8 xét nghiệm cho chắc có được không ạ? Mà sao lại có con số 28 ngày mà không phải nhanh hơn hay lâu hơn ạ.
D9ọc cho kỷ đi:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV.
Nguyên tắc tính tuần: 1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng (12 tuần) = 84 ngày x 6 tháng (24 tuần) = 156 ngày

thaicafe
19-03-2014, 05:37
Đến hôm nay cũng gần xong rồi. Còn 5-6 ngày gì đấy. Em stress quá anh chị ạ. Gần như không ngủ nổi. Vì thế có vài lần uống muộn thuốc sáng. Thế nên lại càng stress kinh khủng ơi. Mệt mỏi quá anh chị ạ.

Charles
19-03-2014, 06:50
Đến hôm nay cũng gần xong rồi. Còn 5-6 ngày gì đấy. Em stress quá anh chị ạ. Gần như không ngủ nổi. Vì thế có vài lần uống muộn thuốc sáng. Thế nên lại càng stress kinh khủng ơi. Mệt mỏi quá anh chị ạ.

Chỉ còn vài ngày nữa thì hãy cố gắng lên bạn, uống muộn ít phút không sao cả. Hãy vận động nhẹ nhàng cho đầu óc thư giãn, không nên quá lo lắng sẽ gây mệt mỏi và hại sức khỏe của bạn.

Chuoclailoilam.1lan
19-03-2014, 21:56
Bạn cần phải cố gắng uống đúng vào còn mấy ngày nữa thôi mà cố gắng lên. HIV không có triệu chứng đâu, đừng có mà lên mạng moi móc thông tin rồi STRESS khổ lắm. MÌnh cũng đã dùng và thành công đấy thôi. Đến giờ khi biết mình ÂT nhưng vẫn đau nhức người lắm nè,đừng để tình trạng giống mình nhá

thaicafe
23-03-2014, 22:25
Em cảm ơn các anh chị đã động viên. Phải thú thật em thấy rất kinh khủng. Em dùng pep trễ, ngoài 60h mới dùng. Quá trình điều trị do khủng hoảng thần kinh, công việc cũng căng thẳng nên em có uống trễ vài lần, có lần 1 tiếng. Giờ em thật sự hoảng loạn, không biết làm sao để đợi hết 6 tháng đây.

HIV/AIDS
23-03-2014, 22:27
60h là vẫn còn trong 72h nên bạn yên tâm

thaicafe
23-03-2014, 22:29
Em cũng hy vọng thế. Có vài lần uống trễ nên em càng thấy khủng khiếp hơn ạ. Em hoang mang lắm các anh chị ạ.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
23-03-2014, 22:31
cố gắng lên bạn.dù uống pep trễ nhưng vẫn còn trong 72h vàng là yên tâm.uống đúng và đủ thì khả năng bạn âm tính rất cao.chúc bạn an toàn

thaicafe
23-03-2014, 22:37
Em cảm ơn ạ. Em đọc topic của bạn thuong nói uống trong 72h mà DT. Giờ em đang run lẩy bẩy.

songchungvoi_HIV
23-03-2014, 22:59
Em cảm ơn ạ. Em đọc topic của bạn thuong nói uống trong 72h mà DT. Giờ em đang run lẩy bẩy.
Chuyện của TV đó để anh xử lý, em k cần bận tâm

thaicafe
26-03-2014, 10:54
Em uống hết thuốc rồi ạ. Giờ em phải làm gì ạ.

songchungvoi_HIV
26-03-2014, 11:01
Em uống hết thuốc rồi ạ. Giờ em phải làm gì ạ.
Chờ đủ 8 tuần sau PEP XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể và chốt ở 24 tầun HIV 1/2 An tìm kháng thể.

thaicafe
26-03-2014, 12:59
Có khi nào điều trị thất bại không ạ. Em uống muộn, quá trình điều trị lại có vài lần không đúng giờ. Em lo lắng lắm ạ.

songchungvoi_HIV
26-03-2014, 13:05
Có khi nào điều trị thất bại không ạ. Em uống muộn, quá trình điều trị lại có vài lần không đúng giờ. Em lo lắng lắm ạ.
Muộn là khi nào bạn uống trễ quá 72 giờ, còn trong 72 giờ dù 71 giờ vẫn thành công
Chủ đề: Các bài báo nói về hiệu quả của thuốc chống phơi nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/8348-Cac-bai-bao-noi-ve-hieu-qua-cua-thuoc-chong-phoi-nhiem-HIV)

Charles
26-03-2014, 13:06

Chưa có trường hợp nào dùng PEP thất bại khi dùng trong 72h vàng và tuân thủ 4 đúng. Trong quá trình uống thuốc sớm hoặc muộn ít phút thì ko sao. Bạn ko nên quá lo lắng, hãy BÌNH TĨNH - TỰ TIN chờ xn.

thaicafe
26-03-2014, 17:55
Xét nghiệm bao nhiêu tuần thì tránh được dương tính giả ạ. Cứ đến bảo xét nghiệm máu HIV bình thường hay phải nêu cụ thể là xét nghiệm loại gì hả các anh.

Charles
26-03-2014, 18:13
Xét nghiệm bao nhiêu tuần thì tránh được dương tính giả ạ. Cứ đến bảo xét nghiệm máu HIV bình thường hay phải nêu cụ thể là xét nghiệm loại gì hả các anh.

Vấn đề khi XN ra DT giả không phải phụ thuộc thời gian bao lâu, nếu trong người bạn đã nhiễm H thì bạn XN lúc nào cũng DT HIV, và nếu trong người bạn có một trong các bệnh sau thì khi XN dễ ra DT giả:

Các bệnh dễ cho xn Dương tính giả:

1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

Bạn dùng PEP xong Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

thaicafe
26-03-2014, 18:53
Vâng. Vậy là 8 tuần nữa em làm xét nghiệm đầu tiên. Cứ đến bảo xét nghiệm HIV thôi hả anh, hay phải nêu loại xét nghiệm nữa. Nói là test antive HIV ạ. Sau 6 tháng tức là đến tháng 9 em vẫn chưa rõ mình bị hay không. Dài đằng đẵng...

Charles
26-03-2014, 19:24
Vâng. Vậy là 8 tuần nữa em làm xét nghiệm đầu tiên. Cứ đến bảo xét nghiệm HIV thôi hả anh, hay phải nêu loại xét nghiệm nữa. Nói là test antive HIV ạ. Sau 6 tháng tức là đến tháng 9 em vẫn chưa rõ mình bị hay không. Dài đằng đẵng...

Bạn đến XN thì nói rõ là XN HIV có sử dụng PEP, còn XN bằng phương pháp gì đó là việc của BV, bạn không cần quan tâm.

thaicafe
21-04-2014, 01:01
Em mất ăn mất ngủ anh chị ạ. Dùng xong Pep rồi còn tệ hơn lúc đang dùng. Thỉnh thoảng vào đọc cứ lởn vởn thông tin dùng Pep dương tính mà em sợ quá. Càng hoảng loạn.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
21-04-2014, 02:35
Em mất ăn mất ngủ anh chị ạ. Dùng xong Pep rồi còn tệ hơn lúc đang dùng. Thỉnh thoảng vào đọc cứ lởn vởn thông tin dùng Pep dương tính mà em sợ quá. Càng hoảng loạn.
bạn bình tĩnh,bạn dùng pep xong rồi thì chờ đủ thời gian rồi đi xét nghiệm thôi,không có gì phải lo lắng
chắc chắn bạn sẽ âm tính...

Charles
21-04-2014, 07:58

Ngưng PEP rồi thì cứ yên tâm chờ ngày XN, hoảng loạn chỉ gây stress chứ không giải quyết vấn đề gì.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
21-04-2014, 08:16
nên làm theo những gì mà mọi người đã chia sẻ bạn nhé...

songchungvoi_HIV
21-04-2014, 09:11
Taolao@.com.vn. Nếu dùng PEP DT thì Bộ Y tế và tổ chức thế giới WHO khuyến cáo dùng làm gì

tôi ơi đừng tuyệt vọng
21-04-2014, 09:41
bạn nên yên tâm được rồi đó...

hiv87
03-05-2014, 11:01
Thành phần thuốc bạn uống là đúng thuốc phơi nhiễm HIV.Bạn uống trước 72 giờ là được.Bây giờ bạn yên tâm tuân thủ uống.

Uống thuốc phơi nhiễm sau này có ảnh hưởng j đến việc sinh con không ạ

songchungvoi_HIV
03-05-2014, 11:02
Uống thuốc phơi nhiễm sau này có ảnh hưởng j đến việc sinh con không ạ
K ảnh hưởng, Uống 28 ngày chứ k phải uống suốt đời, mà NCH uống suốt đời vẫn sinh con đẻ cái bình thường

thaicafe
01-06-2014, 16:26
Em hay mơ thấy ác mộng quá. Từ đó đến nay chẳng làm được việc gì, lúc nào cũng như sắp gục ngã. Đọc nhiều tâm sự tự nhiên đi khám sức khoẻ phát hiện ra HIV, em thấy hoảng loạn kinh khủng. Không biết rồi sẽ ra sao nữa.

Charles
01-06-2014, 16:54
Em hay mơ thấy ác mộng quá. Từ đó đến nay chẳng làm được việc gì, lúc nào cũng như sắp gục ngã. Đọc nhiều tâm sự tự nhiên đi khám sức khoẻ phát hiện ra HIV, em thấy hoảng loạn kinh khủng. Không biết rồi sẽ ra sao nữa.

Mơ là do bạn luôn nghĩ đến, bạn được dùng PEP trong 72h vàng và đã tuân thủ tốt thì cứ yên tâm chờ đủ ngày XN; phải tin vào khoa học chứ lo lắng hoảng loạn chi cho hại não.

thaicafe
15-07-2014, 23:58
Em dùng thuốc từ 25/2 đến giờ là 20 tuần. Dùng thuốc 4 tuần, tức là từ ngày hết thuốc đến giờ là 16 tuần. Em thỉnh thoảng nghĩ đến mà bủn rủn cả người. Em sợ quá anh chị ạ.

Tuanmecsedec
16-07-2014, 05:37
Em dùng thuốc từ 25/2 đến giờ là 20 tuần. Dùng thuốc 4 tuần, tức là từ ngày hết thuốc đến giờ là 16 tuần. Em thỉnh thoảng nghĩ đến mà bủn rủn cả người. Em sợ quá anh chị ạ.

Bạn yên tâm những gì mọi người đã tư vấn,ngay thời điểm này bạn đi xét nghiệm được rồi.

songchungvoi_HIV
16-07-2014, 07:15
Bạn XN HIV ở thời điểm này được rùi, XN + XN công thức máu dùm, XN xong, nhờ BS xem công thức máu đặc biệt là hồng cầu có giảm hay k????

thaicafe
16-07-2014, 09:07
Giảm hồng cầu là dương tính hả anh :(

Nguyen Ha
16-07-2014, 09:13

Giảm hồng cầu không kết luận HIV.

songchungvoi_HIV
16-07-2014, 09:14
Giảm hồng cầu là thiếu máu Ông lội

thaicafe
16-07-2014, 12:30
Thế chắc do em lo lắng quá thôi ạ. Vì lúc em lo sợ nên cơ thể nó rối loạn. Ngày mai Cơ quan tổ chức hiến máu, em có tham gia được không hay buộc phải xét nghiệm ở ngoài trước ạ. Hay đối tượng trong tình trạng nguy hiểm như em không nên hiến máu cả các ạn chị :(

songchungvoi_HIV
16-07-2014, 12:34
Thế chắc do em lo lắng quá thôi ạ. Vì lúc em lo sợ nên cơ thể nó rối loạn. Ngày mai Cơ quan tổ chức hiến máu, em có tham gia được không hay buộc phải xét nghiệm ở ngoài trước ạ. Hay đối tượng trong tình trạng nguy hiểm như em không nên hiến máu cả các ạn chị :(
Bạn nên XN HIV trước khi hiến máu, ngoài XN HIV, bạn cần XN thêm gan B và giang mai

thaicafe
16-07-2014, 13:47
Bạn nên XN HIV trước khi hiến máu, ngoài XN HIV, bạn cần XN thêm gan B và giang mai

Em đã hiến mấy lần rồi nên thấy hiến máu họ trả kết quả HIV, viêm gan A, B và giang mai luôn. Đằng nào cũng một công lấy máu, em hiến máu luôn thế có vi phạm pháp luật hay có điều gì rủi ro đáng tiếc không ạ? Hay bắt buộc tự đi xét nghiệm trước, rồi mới được đi hiến máu ạ.

songchungvoi_HIV
16-07-2014, 13:50
Em đã hiến mấy lần rồi nên thấy hiến máu họ trả kết quả HIV, viêm gan A, B và giang mai luôn. Đằng nào cũng một công lấy máu, em hiến máu luôn thế có vi phạm pháp luật hay có điều gì rủi ro đáng tiếc không ạ? Hay bắt buộc tự đi xét nghiệm trước, rồi mới được đi hiến máu ạ.
Tùy bạn, chia sẻ rùi. Bạn muốn hiến hay XN trước khi hiến là tùy

thaicafe
16-07-2014, 16:30
Vâng. Thôi bỏ qua chủ đề hiến máu. Mình lo cho mình tốt đã. Em xin hỏi câu nữa là anh chị nói vậy thì có phải là phương pháp xét nghiệm máu sau điều trị PEP khác với phương pháp xét nghiệm máu hiến đúng không ạ? Nên mới cần đi xét nghiệm máu với tư cách điều trị PEP trước, rồi mới đi hiến.

Charles
16-07-2014, 16:40
Vâng. Thôi bỏ qua chủ đề hiến máu. Mình lo cho mình tốt đã. Em xin hỏi câu nữa là anh chị nói vậy thì có phải là phương pháp xét nghiệm máu sau điều trị PEP khác với phương pháp xét nghiệm máu hiến đúng không ạ? Nên mới cần đi xét nghiệm máu với tư cách điều trị PEP trước, rồi mới đi hiến.

Phương pháp XN giống nhau chứ bạn, cùng là Test nhanh tìm kháng thể. Trước uống PEP bạn phải XN để biết trước đó bạn không nhiễm HIV thì uống PEP mới có tác dụng. Nhưng khi dùng PEP thì phải XN theo quy trình.

thaicafe
16-07-2014, 16:47
Vâng. Em sẽ sớm đi xét nghiệm. Đang là tuần 16 sau PEP. Có phải tuần 24 là cuối cùng không ạ? Vậy em đợi đến 24 làm một thể. Và điều nữa hơi tế nhị, có bắt buộc phải nói là xét nghiệm sau PEP không ạ? Ý em là PHẢI nói ạ.

Nguyen Ha
16-07-2014, 17:03
Vâng. Em sẽ sớm đi xét nghiệm. Đang là tuần 16 sau PEP. Có phải tuần 24 là cuối cùng không ạ? Vậy em đợi đến 24 làm một thể. Và điều nữa hơi tế nhị, có bắt buộc phải nói là xét nghiệm sau PEP không ạ? Ý em là PHẢI nói ạ.

Trường hợp dùng pep thì phải xét nghiệm sau nguy cơ 24 tuần theo khuyến cáo.

thaicafe
21-07-2014, 23:36
Ngày mai em đi khám sức khỏe và thở máu. Cảm giác kinh sợ ùa về, như những ngày dùng thuốc, chân tay run lẩy bẩy vì sợ. Không biết mai em có đứng vững nổi không. Trong vòng 48h có kết quả. Em ân hận quá. Có còn cơ hội sửa sai không.

Tuanmecsedec
22-07-2014, 05:35
Ngày mai em đi khám sức khỏe và thở máu. Cảm giác kinh sợ ùa về, như những ngày dùng thuốc, chân tay run lẩy bẩy vì sợ. Không biết mai em có đứng vững nổi không. Trong vòng 48h có kết quả. Em ân hận quá. Có còn cơ hội sửa sai không.

Bạn yên tâm sẽ nhận kết quả âm tính.

thaicafe
22-07-2014, 12:50
Em đi khám thì bác sỹ nói nhịn ăn từ bao giờ, em cũng thành thật trả lời là từ lâu lắm (quá 15 tiếng), vì em cứ nghĩ phải nhịn ăn càng lâu càng tốt. Nhưng BS bảo quá 15 tiếng thì không được lấy máu, chỉ trong 8-15 tiếng thôi. Sáng mai qua ạ. Càng lâu em càng run sợ ạ.

thaicafe
22-07-2014, 12:55
Em nhìn thấy các mẫu xét nghiệm này, anh chị xem thế nào ạ? Em viết nguyên văn cả chấm phảy, viết hoa, viết thường:

fbe, tsh, U&E, lipids (hdl/ldl) - fasting, Liver Function Test (Does not Include Hep. B), Glucose (Fasting), PSA, vitamin D, B12, ref - red cell folate, AIDS Screen, Chlamydia (urine), Syphilis (No Pregnant) Antibody, Hepatitis Serology.

songchungvoi_HIV
22-07-2014, 12:56
Em đi khám thì bác sỹ nói nhịn ăn từ bao giờ, em cũng thành thật trả lời là từ lâu lắm (quá 15 tiếng), vì em cứ nghĩ phải nhịn ăn càng lâu càng tốt. Nhưng BS bảo quá 15 tiếng thì không được lấy máu, chỉ trong 8-15 tiếng thôi. Sáng mai qua ạ. Càng lâu em càng run sợ ạ.
Điên àh?? Tối vẫn ăn bình thường, sáng k ăn sáng là được rùi Ông Lội

thaicafe
22-07-2014, 13:05
Điên àh?? Tối vẫn ăn bình thường, sáng k ăn sáng là được rùi Ông Lội

Em cẩn thận quá nhịn gần ngày luôn anh ạ :(

songchungvoi_HIV
22-07-2014, 13:08
Em cẩn thận quá nhịn gần ngày luôn anh ạ :(
http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gifhttp://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/77.gif

thaicafe
22-07-2014, 22:22
Em lo lắng quá anh chị ạ. Mai là lấy máu rồi.

thaicafe
22-07-2014, 22:24
Em không nói em điều trị phơi nhiễm, họ sẽ thử máu như bệnh nhân thông thường, phương pháp thử thông thường có sao không ạ? Em lo lắng quá.

Tuanmecsedec
22-07-2014, 22:27
Em không nói em điều trị phơi nhiễm, họ sẽ thử máu như bệnh nhân thông thường, phương pháp thử thông thường có sao không ạ? Em lo lắng quá.

Xét nghiệm thì cứ xét nghiệm làm gì xét nghiệm thông thường hay không thông thường.

thaicafe
23-07-2014, 05:09
Em tưởng có xét nghiệm riêng cho điều trị phơi nhiễm. Vậy là yên tâm rồi.

Tuanmecsedec
23-07-2014, 05:23
Em tưởng có xét nghiệm riêng cho điều trị phơi nhiễm. Vậy là yên tâm rồi.

Trước khi điều trị phơi nhiễm,theo nguyên tắt bệnh viện thường bắt xét nghiệm HIV trước,khi có quả âm tính tức là trước đó không nhiễm thì việc điều trị sẽ tiến hành tiếp.Nếu kết quả dương tính tức là đã nhiễm trước đó thì ngưng điều trị phơi nhiễm.

thaicafe
23-07-2014, 12:56
Sáng em đi lấy máu rồi. Vì làm nhiều xét nghiệm nên lấy 3-4 ống, một ống nước tiểu nữa. Giờ thì chỉ biết đợi chờ thôi ạ. Em hoang mang quá. Em làm mấy xét nghiệm khác luôn nên chiều thứ 2 lấy kết quả. Sợ quá anh chị ạ. Dài đằng đẵng vậy.

Charles
23-07-2014, 13:49
Sáng em đi lấy máu rồi. Vì làm nhiều xét nghiệm nên lấy 3-4 ống, một ống nước tiểu nữa. Giờ thì chỉ biết đợi chờ thôi ạ. Em hoang mang quá. Em làm mấy xét nghiệm khác luôn nên chiều thứ 2 lấy kết quả. Sợ quá anh chị ạ. Dài đằng đẵng vậy.

Bình tĩnh, tự tin chờ phán quyết :D

thaicafe
23-07-2014, 16:15
Vâng. Giờ đầu óc quay lại đúng như thời gian uống thuốc. Tinh thần có dấu hiệu hoảng loạn ạ. Không làm nổi việc gì. Em không dám tưởng tượng đến lúc lấy kết quả nữa.

sakaiyuisai
23-07-2014, 17:26
Chờ kết quả của bạn.
Chúc bình an.

thaicafe
25-07-2014, 12:14
Thời gian càng đếm ngược em càng thấy căng thẳng, cảm giác tức ngực vậy. Lo sợ quá anh chị ạ. Rủi ro này quá lớn, em không cáng đáng được. Ân hận quá.

songchungvoi_HIV
25-07-2014, 12:22
Thời gian càng đếm ngược em càng thấy căng thẳng, cảm giác tức ngực vậy. Lo sợ quá anh chị ạ. Rủi ro này quá lớn, em không cáng đáng được. Ân hận quá.
Bạn k AT songchung thề k làm người

Tuanmecsedec
26-07-2014, 05:40

Bạn yên tâm những gì được tư vấn.nếu bạn tâm lý bất an hoài thì gây ra nhiều bệnh cho bạn vì stress.

thaicafe
28-07-2014, 11:25
Em cảm ơn anh chị đã động viên em. Không có những lời này chắc chưa nhận kết quả em đã trong trại tâm thần rồi. Em chuẩn bị đi lấy kết quả. Vẫn hoang mang lắm. Hy vọng không có gì đáng tiếc xảy ra.

songchungvoi_HIV
28-07-2014, 11:39
em cảm ơn anh chị đã động viên em. Không có những lời này chắc chưa nhận kết quả em đã trong trại tâm thần rồi. Em chuẩn bị đi lấy kết quả. Vẫn hoang mang lắm. Hy vọng không có gì đáng tiếc xảy ra.
1000000000000000000000000000000000000000000000% kq at

thaicafe
28-07-2014, 13:35
Âm tính 17 tuần sau Pep và 21 tuần sau nguy cơ đã an toàn chưa ạ. Em đi lấy kết quả thì âm tính với HIV, Giang mai, viêm gan ạ.

songchungvoi_HIV
28-07-2014, 13:37
Âm tính 17 tuần sau Pep và 21 tuần sau nguy cơ đã an toàn chưa ạ. Em đi lấy kết quả thì âm tính với HIV, Giang mai, viêm gan ạ.
Chia sẻ rùi mà bạn, 21 tuần AT xem như bạn an toàn rùi

Charles
28-07-2014, 13:40

Với kết quả này thì bạn chỉ còn thiếu bước "ký nhận" rồi lĩnh bằng thôi.

Tuanmecsedec
28-07-2014, 16:47

Bạn hoàn toàn yên tâm kết quả này.

thaicafe
28-07-2014, 18:30
An toàn đến mức độ nào rồi hả anh chị? Cơ quan em tháng 10 có khám sức khỏe bắt buộc, lúc đó có sợ bị làm sao không ạ?

songchungvoi_HIV
28-07-2014, 18:31
An toàn đến mức độ nào rồi hả anh chị? Cơ quan em tháng 10 có khám sức khỏe bắt buộc, lúc đó có sợ bị làm sao không ạ?
Là an toàn tuyệt đối