PDA

View Full Version : Tư vấn thuốc Enfavirenz

boysg25
26-02-2014, 09:13
Kính gửi BQT và cả nhà,

Em hiện uống PEP đến ngày thứ 8 rồi, ngày 2 viên Lamzidivir và 1 viên Enfavirenz lúc 9h tối. Nhưng tối qua uống Enfavirenz xong khoảng 1 tiếng thì em mệt quá, choáng váng dù đã nằm trên giường. Em có thể chỉ uống Lamzidivir thôi được không ạ?

Tuanmecsedec
26-02-2014, 09:16
Kính gửi BQT và cả nhà,

Em hiện uống PEP đến ngày thứ 8 rồi, ngày 2 viên Lamzidivir và 1 viên Enfavirenz lúc 9h tối. Nhưng tối qua uống Enfavirenz xong khoảng 1 tiếng thì em mệt quá, choáng váng dù đã nằm trên giường. Em có thể chỉ uống Lamzidivir thôi được không ạ?

Tuanmecsedec khuyên bạn không nên dùng thuốc phơi nhiễm cho trường hợp này.Enfavirenz viên này gây ảo giác rất mạnh,thường phơi nhiễm ít cho dùng viên này,chỉ dùng Lamzidivir thành phần( Lamivudin, Zidovudin ) là đủ.

Chủ đề: Quan hệ qua quần lót có nguy cơ nhiễm không (http://www.diendanhiv.vn/threads/9421-Quan-he-qua-quan-lot-co-nguy-co-nhiem-khong)

songchungvoi_HIV
26-02-2014, 09:18
Kính gửi BQT và cả nhà,

Tác dụng phụ:
- Thường gặp khi dùng efavirenz là phát ban da và rối loạn hệ thần kinh trung ương. Phát ban nhẹ có thể mất khi tiếp tục điều trị, nhưng những dạng nặng hơn có thể xảy ra và hồng ban đa dạng cũng như hội chứng Stevens- Johnson cũng có thể xảy ra. Các triệu chứng hệ thần kinh trung ương bao gồm chóng mặt, đau đầu, mất ngủ hoặc lơ mơ, giảm tập trung, ác mộng và co giậtl Các triệu chứng tương tự rối loạn tâm thần và trầm cảm cấp tính nhẹ cũng được báo cáo. Các phản ứng phụ khác bao gồm nôn và buồn nôn, tiêu chảy, mệt mỏi, viêm tụy. Có thể xảy ra tăng trị số men gan, đặc biệt ở những bệnh nhân viêm gan siêu vi.
- Tăng cholesterol huyết thanh và nồng độ triglycerid cũng được báo cáo.
- Hạn chế ăn dầu mỡ, chất béo, chất kích thích trong bữa tối trước khi dùng Efavirenz 600mg trước khoảng 2 giờ.

boysg25
26-02-2014, 09:44
Cảm ơn các anh. Chắc em dừng hết PEP Lamzidivir lẫn Enfavirenz từ hôm nay :)

songchungvoi_HIV
26-02-2014, 09:48
Cảm ơn các anh. Chắc em dừng hết PEP Lamzidivir lẫn Enfavirenz từ hôm nay :)
Ngay từ đầu BQT đã chia sẻ cho bạn rùi, trường hợp của bạn là k cần thiết dùng PEP vì không có nguy cơ mà lỵ