PDA

View Full Version : Mong các anh chị tư vấn cho e

cuuevoi
01-03-2014, 14:16
anh ơi nếu có nghuy cơ mà sau 8 tuần xét nghiệm âm tính thì tỉ lệ an toàn là bao nhiêu % các anh ơi tại e vừa đọc trường hợp của bạn nammoadidaphat nên e hơi khó hiêu tại sao lại lật kèo ở 93 ngày hả các anh

songchungvoi_HIV
01-03-2014, 14:22
anh ơi nếu có nghuy cơ mà sau 8 tuần xét nghiệm âm tính thì tỉ lệ an toàn là bao nhiêu % các anh ơi tại e vừa đọc trường hợp của bạn nammoadidaphat nên e hơi khó hiêu tại sao lại lật kèo ở 93 ngày hả các anh
Xin lỗi: Ai là người chia sẻ trong bài này vậy:
Chủ đề: Xét nghiệm hiv sau 1 năm âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/9225-Xet-nghiem-hiv-sau-1-nam-am-tinh)bởi cuuevoi (http://diendanhiv.vn/members/7836-cuuevoi)

<dl class="userstats" style="margin-right: 10px; margin-left: 0px; float: right; width: 150px;"><dt style="margin: 0px 5px 0px 0px; padding: 0px; float: left;">Trả lời</dt><dd style="margin: 0px; padding: 0px;">10</dd><dt style="margin: 0px 5px 0px 0px; padding: 0px; float: left;">Xem</dt><dd style="margin: 0px; padding: 0px;">169</dd></dl>

AT sau 3 tháng đã là quá an toàn rồi,của... (http://diendanhiv.vn/threads/9225-Xet-nghiem-hiv-sau-1-nam-am-tinh?p=78533#post78533)
AT sau 3 tháng đã là quá an toàn rồi,của bạn những 1 năm cơ mà...lo mà kiếm tiền cưới vợ đi bạn

cuuevoi
01-03-2014, 14:28
dạ anh ơi e là bạn gái người mà bị nghi ngờ nhiễm H khi đi hiến máu,e mới lấy nick bạn giai e để lên xem ạ.lần trước là chỉ có bạn giai e đi xét nghiệm,còn e chỉ xét nghiệm ở 8 tuần thôi nhưng e sợ không dám đi nữa,hôm qua đọc được chủ đề của bạn nammoadidaphat nên e hơi lo lắng ạ

songchungvoi_HIV
01-03-2014, 14:34
dạ anh ơi e là bạn gái người mà bị nghi ngờ nhiễm H khi đi hiến máu,e mới lấy nick bạn giai e để lên xem ạ.lần trước là chỉ có bạn giai e đi xét nghiệm,còn e chỉ xét nghiệm ở 8 tuần thôi nhưng e sợ không dám đi nữa,hôm qua đọc được chủ đề của bạn nammoadidaphat nên e hơi lo lắng ạ
Ủa, chuyện của nammoadidaphat đâu có lien quan gì bạn, 97 ngày có vấn đề nhưng 108 ngày AT, chuyện đó là có nguyênnha6n, do trước khi xn ở 97 ngày bạn ấy cảm cúm uốn 1 bụm thuốc thì chuyện test nhanh nghi ngờ là chuyện bình thường. Nghi ngờ k có nghĩa là DT HIV. Test nhanh k có quyền khẳng định DT HIV, nhưng nếu test nhanh AT thì 100% là k nhiễm, DT HIV chỉ có XN 3 PP Elza mà thui. Còn bạn AT sau 8 tuần thì xem thông tin này:
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV). Bạn có kết quả AT sau 8 tuần có nguy cơ đây là tính hiệu khả quan rất cao. Bạn XN ở 12 tuần chốt = HIV Ab là rõ trắng đen.

cuuevoi
01-03-2014, 14:43
dạ anh ạ,không biết người yêu em hỏi các anh chưa ạ,các anh cho em hỏi luôn ạ:
em không hiểu sao e lại bị nghi ngờ là nhiễm H e không hề có linh tinh gì bất cứ với ai cả,chỉ có duy nhất một trượng hợp là có lần e đi lấy máu xét nghiệm viêm gan B liệu đấy có phải là nguy cơ không ạ

songchungvoi_HIV
01-03-2014, 14:51
dạ anh ạ,không biết người yêu em hỏi các anh chưa ạ,các anh cho em hỏi luôn ạ:
em không hiểu sao e lại bị nghi ngờ là nhiễm H e không hề có linh tinh gì bất cứ với ai cả,chỉ có duy nhất một trượng hợp là có lần e đi lấy máu xét nghiệm viêm gan B liệu đấy có phải là nguy cơ không ạ
Lại nghi ngờ k thay kim, khổ vậy trùi, cả tuần nay sao có lắm nguy hoang tưởng vậy:
Gửi những ai đang sợ nhiễm hiv từ việc dùng kim tiêm lấy máu xét nghiệm
thật ra mình đã từng sợ khi xét nghiệm người ta không thay kim tiêm,bằng chứng là hôm mình xét nghiệm ở 50c hàng bài,cùng với 1 bạn mình quen trên diễn đàn nay,2 nguời rủ nhau đi xét nghiệm,lúc lấy máu mình cũng không để ý xem bác sĩ có thay kim tiêm cho mình không.nhưng sau khi mình đọc được vấn đề này thì mình hết sợ, "Khi mà bác sỹ lấy máu xét nghiệm hiv của bất kì 1 ai,sau khi đã lấy máu xong,bã sĩ sẽ vứt cái đàu kim tiêm vào thùng rác,rồi cho máu vào ống xét nghiệm,vì nếu để cả kim phun máu vào ống xét nghiệm sẽ làm vỡ bạch cầu,sẽ không xét nghiệm được,chẳng có ông bác sĩ nào thừa hơi dùng kim hút máu vứt đmũi kim ra,xong lại lắp mũi kim vào để lấy máu cho bạn đâu

cuuevoi
02-03-2014, 22:54
dạ e đọc trường hợp của bạn nammoadidaphat e sợ e 8 tuần âm tính rồi mà lên đến 12 tuần lại dương tính thì chết ạ
em không sợ thay kim e sợ cái kìm kẹp bông ấy ạ,đầu kìm kẹp bông nó chạm vào chỗ ven đang chảy máu của e anh ạ==> như vậy có nguy cơ không anh

songchungvoi_HIV
02-03-2014, 22:59
dạ e đọc trường hợp của bạn nammoadidaphat e sợ e 8 tuần âm tính rồi mà lên đến 12 tuần lại dương tính thì chết ạ
em không sợ thay kim e sợ cái kìm kẹp bông ấy ạ,đầu kìm kẹp bông nó chạm vào chỗ ven đang chảy máu của e anh ạ==> như vậy có nguy cơ không anh
Làm ơn đọc lại chia sẻ đi, TV chính thức như vậy có xứng k???

cuuevoi
13-03-2014, 10:41
Ủa, chuyện của nammoadidaphat đâu có lien quan gì bạn, 97 ngày có vấn đề nhưng 108 ngày AT, chuyện đó là có nguyênnha6n, do trước khi xn ở 97 ngày bạn ấy cảm cúm uốn 1 bụm thuốc thì chuyện test nhanh nghi ngờ là chuyện bình thường. Nghi ngờ k có nghĩa là DT HIV. Test nhanh k có quyền khẳng định DT HIV, nhưng nếu test nhanh AT thì 100% là k nhiễm, DT HIV chỉ có XN 3 PP Elza mà thui. Còn bạn AT sau 8 tuần thì xem thông tin này:
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV). Bạn có kết quả AT sau 8 tuần có nguy cơ đây là tính hiệu khả quan rất cao. Bạn XN ở 12 tuần chốt = HIV Ab là rõ trắng đen.
anh ơi anh cho e hỏi phương pháp 3 PP Elza thì bao lâu mới xét nghiệm được ạ

songchungvoi_HIV
13-03-2014, 10:48
anh ơi anh cho e hỏi phương pháp 3 PP Elza thì bao lâu mới xét nghiệm được ạ
Khi nào test nhanh có phản ứng mới xn 3 PP Eliza.

cuuevoi
13-03-2014, 10:52
anh giải thích rõ hơn được không ạ

songchungvoi_HIV
13-03-2014, 11:01
http://diendanhiv.vn/images/misc/quote_icon.png Gửi bởi cuuevoi http://diendanhiv.vn/images/buttons/viewpost-right.png (http://diendanhiv.vn/showthread.php?p=86617#post86617)
anh giải thích rõ hơn được không ạ

Khi nào test nhanh có phản ứng mới xn 3 PP Eliza.
Khi nào test nhanh có phản ứng => Có nghĩa khi bạn XN HIV test nhanh tìm kháng thể nếu mẫu phản ứng với kháng thể HIV thì Test nhanh k được kết luận bạn DT HIV, mà phải lấy máu XN lại = 3 PP Eliza. Vì chỉ có 3 PP Eliza mới có quyền kết luận mẫu máu đó có DT HIV hay k mà thui, Nếu test nhanh HIV tìm kháng thể AT thì kết luận k tìm thấy kháng thể kháng HIV trong mẫu thử.
CHIẾN LƯỢC 3 = 3 PP ELIZA:
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium; background-color: rgb(250, 250, 250);">3. Chiến lược III (áp dụng cho xét nghiệm chẩn đoán nhiễm HIV): mẫu</nobr>
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium;">được coi là dương tính với chiến lược III khi mẫu đó có phản ứng với cả ba</nobr>
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium;">loại sinh phẩm có nguyên lý hoặc chuẩn bị kháng nguyên khác nhau. Sinh</nobr>
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium;">phẩm thứ nhất (SP1) dùng để sàng lọc có độ nhạy cao, các sinh phẩm tiếp theo</nobr>
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium;">(SP2, SP3) để khẳng định có độ đặc hiệu cao.</nobr>
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium;">3.1. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất không có phản ứng, kết</nobr>
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium;">luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.</nobr>
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium;">3.2. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất cho phản ứng (SP1+),</nobr>
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium;">tiếp tục thực hiện xét nghiệm với sinh phẩm thứ hai (SP2).</nobr>
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium;">a) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai cho phản ứng (SP1+, SP2</nobr>
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium;">+), thì tiếp tục thực hiện với sinh phẩm thứ ba (SP3).</nobr>
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium;">- Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba cho phản ứng (SP1+, SP2+,</nobr>
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium;">SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV và được phép trả lời kết</nobr>
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium;">quả cho người được làm xét nghiệm.</nobr>
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium;">- Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba không cho phản ứng (SP1+,</nobr>
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium;">SP2+, SP3-), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại</nobr>
<nobr style="color: rgb(0, 0, 0); font-family: Times; font-size: medium;">sau 14 ngày.
</nobr><nobr>b) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai không cho
phản ứng</nobr>
<nobr>(SP1+, SP2-), thực hiện lại xét nghiệm với cả sinh phẩm
thứ nhất (SP1) và thứ</nobr>
<nobr>hai (SP2) để kiểm tra loại trừ sai sót kỹ thuật.</nobr>
<nobr>b1. Nếu kết quả xét nghiệm với cả hai sinh phẩm không cho
phản ứng</nobr>
<nobr>(SP1-, SP2-), kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV;</nobr>
<nobr>b2. Nếu kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+) hoặc (SP1+,
SP2-) thực hiện</nobr>
<nobr>tiếp xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba (SP3), kết quả cả 3
lần làm xét nghiệm</nobr>
<nobr>sẽ được phân tích và biện luận như sau:</nobr>
<nobr>+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+, SP3+), kết luận mẫu
dương tính với</nobr>
<nobr>kháng thể HIV.</nobr>
<nobr>+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+, SP3-) hoặc (SP1+,
SP2-, SP3+), kết</nobr>
<nobr>luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại
sau 14 ngày.</nobr>
<nobr>+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2-, SP3-) và người được
làm xét nghiệm</nobr>
<nobr>không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV có thể kết luận là
mẫu âm tính với</nobr>
<nobr>kháng thể HIV; nếu người được làm xét nghiệm có yếu tố
nguy cơ lây nhiễm</nobr>
<nobr>HIV, kết luận mẫu không xác định và yêu cầu lấy mẫu xét
nghiệm lại sau 14</nobr>
<nobr>ngày; trường hợp người được làm xét nghiệm không có yếu
tố nguy cơ lây</nobr>
<nobr>nhiễm HIV nhưng nếu SP1 là sinh phẩm xét nghiệm phát
hiện cả kháng</nobr>
<nobr>nguyên và kháng thể trong khi SP2 và SP3 là sinh phẩm chỉ phát hiện kháng</nobr>
<nobr>thể thì yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.</nobr>
<nobr>3.3. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm không xác
định, đề nghị</nobr>
<nobr>lấy máu xét nghiệm lại lần 2 sau 14 ngày và nếu kết quả xét
nghiệm sau 14</nobr>
<nobr>ngày vẫn tiếp tục không xác định thì phân tích và biện luận
như sau:</nobr>
<nobr>- Không có sự thay đổi hoặc giảm mức độ phản ứng với cùng
loại sinh</nobr>
<nobr>phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, kết luận
mẫu âm tính với</nobr>
<nobr>kháng thể HIV.</nobr>