PDA

View Full Version : Viêm gan siêu vi b thì khi uống PEP có tác hại gì không?

Tuidasailam
02-03-2014, 05:44
Tôi đang đi công tác xa, và có quan hệ với GMD, khi quan hệ xong thì phát hiện bị tụt BCS. Qua tham khảo trên diễn đàn tôi muốn sáng mai sẽ ra hiệu thuốc mua LAMZADIVIR Stada để uống càng sớm càng tốt, tuy nhiên tôi có viêm gan siêu vi b khoảng mấy năm rồi vì vậy tôi nhờ các anh chị có kinh nghiệm tư vấn thêm cho tôi nên uống thêm gì để hổ trợ gan ạ!

Tuanmecsedec
02-03-2014, 07:42
Tôi đang đi công tác xa, và có quan hệ với GMD, khi quan hệ xong thì phát hiện bị tụt BCS. Qua tham khảo trên diễn đàn tôi muốn sáng mai sẽ ra hiệu thuốc mua LAMZADIVIR Stada để uống càng sớm càng tốt, tuy nhiên tôi có viêm gan siêu vi b khoảng mấy năm rồi vì vậy tôi nhờ các anh chị có kinh nghiệm tư vấn thêm cho tôi nên uống thêm gì để hổ trợ gan ạ!

Nếu bạn bị viêm gan B mà vi rút đang (ngủ đông) thì không sao.Vấn đề bạn bị viêm gan B nếu đang điều trị thì nên đến Bác Sỹ để được hướng dẫn chuẩn hơn.

songchungvoi_HIV
02-03-2014, 07:52
1. Nếu bạn QHTD có BCS và trong lúc QH bị tuốc BCS mà k hề xác định được thời gian tuột lúc nào, khi rút DV ra mới biết => Mới có nguy cơ.
2. Nếu trong lúc QHTD BCS bị tuột 3/4 DV khi rút ra vẫn thấy BCS che kính đầu khuất là không có nguy cơ.
3. . Nếu khi QHTD xong mà rút DV ra BCS bị kẹp lại, chính GMD rút BCS ra cho bạn mà tinh dịch vẫn còn trong BCS là k có nguy cơ.
Vậy bạn cần xác định rõ tuột như thế nào?? Nếu rơi vào tình huống 1 thì mới có nguy cơ. Trong trường hợp này bạn đến ngay BV tuyến trên xin tư vấn dùng PEP, PEP dùng phải dược BS chỉ định và tư vấn về tác dụng phụ cho bạn, cách tuân thủ PEP trong suốt thời gian uống như thế nào... Và PEP dùng cho trường hợp một khi và chỉ khi bạn còn trong 72 giờ vàng. Nếu quá 72 giờ vàng sau nguy cơ thì bạn k còn cơ hội dùng PEP, mà phải chờ đủ 4 tuần XN HIV Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể và chốt ở 12 tuần HIV Ab tìm kháng thể

Tuidasailam
02-03-2014, 09:06
Cám ơn bác songchung va tuan đã tư vấn, trường hợp của tôi năm ở tình huống số 3 và do hiện nay tôi đang nằm trong khoảng thời gian vàng, nên tôi muốn tự ra nhà thuốc mua thuốc uống theo sự chỉ dẫn của các bác. Vì nếu rủi ro dù ít đến mấy thì vẫn có. Đề phòng cho chắc! Nhưng ko biết mình ra nhà thuốc mua khoing có chỉ định của bs thì họ có bán ko? Và tác dụng phụ của nó lên gan có ghê gớm lắm không?

songchungvoi_HIV
02-03-2014, 09:08
Cám ơn bác songchung va tuan đã tư vấn, trường hợp của tôi năm ở tình huống số 3 và do hiện nay tôi đang nằm trong khoảng thời gian vàng, nên tôi muốn tự ra nhà thuốc mua thuốc uống theo sự chỉ dẫn của các bác. Vì nếu rủi ro dù ít đến mấy thì vẫn có. Đề phòng cho chắc! Nhưng ko biết mình ra nhà thuốc mua khoing có chỉ định của bs thì họ có bán ko? Và tác dụng phụ của nó lên gan có ghê gớm lắm không?
Bạn nói rõ tên bạn mua là gì? tên thuốc??? Songchung tư vấn cho bạn các uống và tuân thủ, và các tác dụng phụ nếu có cần xử trí thế nào, Bạn ghi rõ tên thuốc cho songchung biết. Ok???

Tuidasailam
02-03-2014, 09:11
Mình đang định đi mua, LAMZADIVIR stada

songchungvoi_HIV
02-03-2014, 09:13
Mình đang định đi mua, LAMZADIVIR stada
Bạn đi mua đi, Mua nhanh, khi nào mua xong lên topic comment tên thuốc cho songchung

songchungvoi_HIV
02-03-2014, 09:33
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày
Bạn bấm vào đây tham khảo về tác dụng phụ của PEP nhé: #8 (http://diendanhiv.vn/threads/8-Thuoc-phoi-nhiem-HIV-PEP-la-gi?p=42196&viewfull=1#post42196)

Tuidasailam
02-03-2014, 09:52
Thuốc sao khó tìm quá, ghé mấy tiệm thuốc rồi đều không có

Tuidasailam
02-03-2014, 10:16
Mình đã mua được thuốc lamzidivir rồi, uống viên đầu tiên vào lúc 10h15, như vậy đến 22h15 mình sẽ uống một viên nữa phải không songchung?

Charles
02-03-2014, 10:24
Mình đã mua được thuốc lamzidivir rồi, uống viên đầu tiên vào lúc 10h15, như vậy đến 22h15 mình sẽ uống một viên nữa phải không songchung?

Bạn xác định thời gian uống cách nhau đúng 12 tiếng. Giờ bạn uống lúc 10h15' thì đúng 22h15' uống viên thứ hai. Bạn nên đặt báo thức để tránh quên. Nhớ là phải tuân thủ ĐÚNG và ĐỦ khi sử dụng PEP. ĐÚNG có nghĩa là bạn chọn giờ nhất định uống suốt, tránh sai giờ. ĐỦ có nghĩa là bạn uống đủ phác đồ thuốc theo khuyến cáo 4 tuần.
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.

HIV/AIDS
02-03-2014, 10:31
bạn nên tuân thủ đúng giờ , bạn bị viêm gan b thì uống pep càng tốt không sao vì pep cũng là một thành phần điều trị viêm gan b

Tuidasailam
02-03-2014, 10:38
Cám ơn các anh đã tư vấn, để mìn theo dõi, nếu có tác dụng phụ gì thì nhờ các anh tư vấn thêm