PDA

View Full Version : Anh Tuấn tư vấn giúp em về khả năng thất bại khi dùng thuốc phơi nhiễm trễ giờ với ạ

nguyentrung
02-03-2014, 12:59
Em dùng thuốc đã được 14 ngày, em uống thuốc vào 9h và 21h. Hôm qua ngủ quên và không uống viên 21h, tới sáng hôm sau 5h20 em nhớ và uống ngay, em đã muộn hơn 8 tiếng. Trước đó em cũng đã có vài lần uống muộn 1 tiếng và hơn một tiếng, cũng có lúc uống sớm 30p. Giờ em lo lắng về khả năng thất bại của e. Mong anh tư vấn giúp em với, em cảm ơn anh nhiều./

songchungvoi_HIV
02-03-2014, 13:09
Em dùng thuốc đã được 14 ngày, em uống thuốc vào 9h và 21h. Hôm qua ngủ quên và không uống viên 21h, tới sáng hôm sau 5h20 em nhớ và uống ngay, em đã muộn hơn 8 tiếng. Trước đó em cũng đã có vài lần uống muộn 1 tiếng và hơn một tiếng, cũng có lúc uống sớm 30p. Giờ em lo lắng về khả năng thất bại của e. Mong anh tư vấn giúp em với, em cảm ơn anh nhiều./
Bạn xác định thời gian uống cách nhau đúng 12 tiếng. Giờ bạn uống lúc 9 giờ thì đúng 21 giờ uống viên thứ hai. Bạn nên đặt báo thức để tránh quên. Nhớ là phải tuân thủ ĐÚNG và ĐỦ khi sử dụng PEP. ĐÚNG có nghĩa là bạn chọn giờ nhất định uống suốt, tránh sai giờ. ĐỦ có nghĩa là bạn uống đủ phác đồ thuốc theo khuyến cáo 4 tuần.
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.

songchungvoi_HIV
02-03-2014, 13:58
Bạn uống PEP có 3 KQ AT sau khi ngưng PEP XN ở 8 tuần như sau:
1. Bạn QHTD k an toàn với GMD k hề nhiễm HIV => Có dùng PEP xn AT.
2. Bạn QHTD k an toàn với GMD nhiễm HIV nhưng k hề có HIV vào người => Có dùng PEP XN AT.
3. Bãn QHTD với GMD nhiễm HIV nhưng bạn kịp thời dùng PEP trong 72 giờ vàng => XN HIV sau khi ngưng PEP 8 tuần AT.
Trường hợp ngoại lệ:
1. QHTD với GMD có nhiễm HIV nhiều lần (Hành vi nguy cơ tái diễn thường xuyên) nhưng tuân thủ PEP sai giờ thường xuyên trên 3 lần tháng => Có khả năng dẫn đến thất bại điều trị => DT HIV.
2. QHTD với GMD có HIV nhiều lần (Hành vi nguy cơ tái diễn thường xuyên) nhưng tuân thủ PEP sai giờ thường xuyên trên 3 lần tháng => XN HIV AT do bạn may mắn

Tuanmecsedec
02-03-2014, 14:11

Chuyện đã lở rồi,bây giờ bạn vẫn giử giờ cũ tuân thủ uống và nhớ để giờ báo uống bằng điện thoại.