PDA

View Full Version : XN AT Combo Ag/Ab sau 50 ngày an toàn chưa các A/C

thientanhi
05-03-2014, 16:29
các bác ơi cho em hỏi.. hôm qua em đi xn combo o hòa hảo sau khi có nguy cơ là 50 ngày.. kết quả là em NEG S/CO=0.09 (S/CO<1) . bac si nói là em âm tính.. không bị nhiểm.. em hỏi có cần đi xn lại hog. bác sỉ nói là có .. cần đi xn lại sau 5 tuần nửa.. anh cho em hỏi.. với kết quả này.. em yên tâm dc bao nhiêu phần trăm ạ... e dg stress lắm

Nguyen Ha
05-03-2014, 16:32
các bác ơi cho em hỏi.. hôm qua em đi xn combo o hòa hảo sau khi có nguy cơ là 50 ngày.. kết quả là em NEG S/CO=0.09 (S/CO<1) . bac si nói là em âm tính.. không bị nhiểm.. em hỏi có cần đi xn lại hog. bác sỉ nói là có .. cần đi xn lại sau 5 tuần nửa.. anh cho em hỏi.. với kết quả này.. em yên tâm dc bao nhiêu phần trăm ạ... e dg stress lắm

Combo 50 ngày âm tính là kết quả rất khả quan. Em nói rõ nguy cơ của em là gì?

songchungvoi_HIV
05-03-2014, 16:35
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV). Bạn có kết quả AT sau 8 tuần có nguy cơ chứng tỏa: Đườngmàu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV gần như không hề hiện diện trong cơ thể bạn, và đây là tín hiệu an toàn rất cao. HIV XN ở 12 tuần chốt = HIV Ab là rõ trắng đen.

Charles
05-03-2014, 16:36

XN Compo 50 ngày ÂT là rất khả quan, bạn XN lại 12 tuần sau nguy cơ theo khuyến cáo.

thientanhi
05-03-2014, 17:26
Combo 50 ngày âm tính là kết quả rất khả quan. Em nói rõ nguy cơ của em là gì?

anh ơi.. với kết quả này thì có nghỉa là em âm tính với tất cả các nguy cơ có từ trk luôn đúng hog ạ.. do cách đây 2 năm e có 2 nguy cơ nửa ạ...

thientanhi
05-03-2014, 17:29
XN Compo 50 ngày ÂT là rất khả quan, bạn XN lại 12 tuần sau nguy cơ theo khuyến cáo.
vậy anh ơi.. sau 12 tuần em nên làm xn gì.. và làm ở đâu.. theo em tìm hiểu lâu nay thì là mình sẻ làm xn tìm kháng thể .. và nếu làm xn đó thì mình làm ở pasteur.. vì nơi đó là nơi có khả năng thẩm định dc mẩu máu dương tính với hiv đúng khong anh

Nguyen Ha
05-03-2014, 18:19
vậy anh ơi.. sau 12 tuần em nên làm xn gì.. và làm ở đâu.. theo em tìm hiểu lâu nay thì là mình sẻ làm xn tìm kháng thể .. và nếu làm xn đó thì mình làm ở pasteur.. vì nơi đó là nơi có khả năng thẩm định dc mẩu máu dương tính với hiv đúng khong anh

Đúng rồi em ạ.

thientanhi
05-03-2014, 19:34
Đúng rồi em ạ.

anh ơi.. với kết quả này thì có nghỉa là em âm tính với tất cả các nguy cơ có từ trk luôn đúng hog ạ.. do cách đây 2 năm e có 2 nguy cơ nửa ạ...

songchungvoi_HIV
05-03-2014, 19:37
Tính nguy cơ cuối cùng XN, nếu AT nguy cơ cuối cùng thì các nguy cơ trước hoàn toàn k có nguy cơ

thientanhi
05-03-2014, 19:40
Tính nguy cơ cuối cùng XN, nếu AT nguy cơ cuối cùng thì các nguy cơ trước hoàn toàn k có nguy cơ

dạ.. em cảm ơn anh nhiều.. mà anh ơi.. có trường hợp nào nào xn 7 tuần âm tính mk 12 tuần dương chưa anh

Charles
05-03-2014, 19:42
dạ.. em cảm ơn anh nhiều.. mà anh ơi.. có trường hợp nào nào xn 7 tuần âm tính mk 12 tuần dương chưa anh

Hiện tại thì chưa có trường hợp nào lật kèo ở tuần 12 (Với điều kiện không có nguy cơ mới)

Nguyen Ha
05-03-2014, 19:43

Hiện tại chưa có trường hợp nào.

songchungvoi_HIV
05-03-2014, 19:44
Tính đến thời điểm này tại DD này chưa có ca nào. Bạn xem kỷ lại biểu đồ đi là biết lý do tại sao songchung dám khẳng định 8 tuần AT thì 12 tuần của bạn cũng AT

thientanhi
05-03-2014, 19:46
Hiện tại chưa có trường hợp nào.

vậy em có cần làm lại xn vào tháng thứ 6 từ ngày có nguy cơ hog anh.. nguy cơ của em k phải là quan hệ gái mại dâm.. mà từ bé tới giờ em củng chưa quan hệ với ai.. nguy cơ của em là do em xăm mk k để ý ngừi ta có thay kim mới cho em hay không

Charles
05-03-2014, 19:48
vậy em có cần làm lại xn vào tháng thứ 6 từ ngày có nguy cơ hog anh.. nguy cơ của em k phải là quan hệ gái mại dâm.. mà từ bé tới giờ em củng chưa quan hệ với ai.. nguy cơ của em là do em xăm mk k để ý ngừi ta có thay kim mới cho em hay không

Đã có nguy cơ thì nguy cơ nào cũng là nguy cơ. Để xác định cho một hành vi nguy cơ chỉ cần XN sau 12 tuần là trắng đen rõ ràng. Thông tin XN sau 6 tháng cũ rích rồi.

thientanhi
05-03-2014, 19:51
Đã có nguy cơ thì nguy cơ nào cũng là nguy cơ. Để xác định cho một hành vi nguy cơ chỉ cần XN sau 12 tuần là trắng đen rõ ràng. Thông tin XN sau 6 tháng cũ rích rồi.
vậy em chỉ cần làm thêm 1 cái xn nửa vào tuần thứ 12 là đủ hả anh...

Nguyen Ha
05-03-2014, 19:52

Không cần xét nghiệm ở tháng thứ 6.

thientanhi
05-03-2014, 19:54
Không cần xét nghiệm ở tháng thứ 6.
anh cho em hỏi về nhửng trường hợp âm tính giả dc không.. em sợ lỡ em củng bị âm tính giả

Nguyen Ha
05-03-2014, 19:57
Không có âm tính giả.

songchungvoi_HIV
05-03-2014, 20:00
anh cho em hỏi về nhửng trường hợp âm tính giả dc không.. em sợ lỡ em củng bị âm tính giả
Trong XN HIV k hề có AT giả, chỉ có DT giả. DT bởi các bệnh sao:
Các bịnh dễ cho xn DT giả:
1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng
Lý do tại sao có một số người gọi AT giả:
Lý giải thế này: Khi bạn có KQ AT sau nguy cơ thật sự 4 tuần Combo Ag/Ab thì KQ này chỉ là tính hiệu an toàn khả quan, bạn phải chốt ở 12 tuần. 12 tuần là KQ luận cuối cùng. Chính điều này người ta hay gọi là AT giả khi chưa rõ trắng đen

thientanhi
05-03-2014, 20:09
Trong XN HIV k hề có AT giả, chỉ có DT giả. DT bởi các bệnh sao:
Các bịnh dễ cho xn DT giả:
1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng
Lý do tại sao có một số người gọi AT giả:
Lý giải thế này: Khi bạn có KQ AT sau nguy cơ thật sự 4 tuần Combo Ag/Ab thì KQ này chỉ là tính hiệu an toàn khả quan, bạn phải chốt ở 12 tuần. 12 tuần là KQ luận cuối cùng. Chính điều này người ta hay gọi là AT giả khi chưa rõ trắng đen

dạ.. em cảm ơn vì anh đả tham vấn

Tuanmecsedec
06-03-2014, 07:10

Kết quả này khả quan rất cao bạn sẽ âm tính tuần 12.