PDA

View Full Version : Thắc mắc về thành phần Efavienz trong thuốc Pep

boywindy
07-03-2014, 22:35
Anh Tuấn, em vừa được bác sĩ kê đơn thuốc Pep để uống chống phơi nhiễm. em uống vào giờ thứ 26/72 giờ. Nhưng bác sĩ lại không tư vấn nên uống thuốc như thế nào cho chính xác, em tìm kiếm trên diễn đàn và học theo uống thuốc cách 12h. Thành phần thuốc của em bao gồm:
- uống sáng: Lamivudine+Tenofovir.
- uống tối: Lamivudine+ Efavirenz.

em uống vào lúc 7h30 sáng và tối. TUy nhiên suất thuốc tối làm em rất mệt mỏi, đau đầu, nóng ran khắp người, chóng mặt và say như say rượu vậy ạ. Nó làm em không thể tập trung vô công việc, và sáng hôm sau khiến cơ thể rất mệt mỏi và đau đầu. Liệu có cách nào khắc phục được không ạ. Em lục khắp diễn đàn thì đọc được một số anh chị comment bảo là có thể ngưng sử dụng thuốc Efavirenz. Vậy em có thể ngưng được không? và buổi tối chỉ dùng Lamivudine thôi được không ạ? em cám ơn mọi người

HIV/AIDS
07-03-2014, 22:44
đây là pháp đồ dành cho người nguy cơ cao ( thành phần hơi nặng ), bạn nên theo pháp đồ này tác dụng phụ chỉ mấy ngày là đỡ thôi

songchungvoi_HIV
07-03-2014, 22:46
Anh Tuấn, em vừa được bác sĩ kê đơn thuốc Pep để uống chống phơi nhiễm. em uống vào giờ thứ 26/72 giờ. Nhưng bác sĩ lại không tư vấn nên uống thuốc như thế nào cho chính xác, em tìm kiếm trên diễn đàn và học theo uống thuốc cách 12h. Thành phần thuốc của em bao gồm:

em uống vào lúc 7h30 sáng và tối. TUy nhiên suất thuốc tối làm em rất mệt mỏi, đau đầu, nóng ran khắp người, chóng mặt và say như say rượu vậy ạ. Nó làm em không thể tập trung vô công việc, và sáng hôm sau khiến cơ thể rất mệt mỏi và đau đầu. Liệu có cách nào khắc phục được không ạ. Em lục khắp diễn đàn thì đọc được một số anh chị comment bảo là có thể ngưng sử dụng thuốc Efavirenz. Vậy em có thể ngưng được không? và buổi tối chỉ dùng Lamivudine thôi được không ạ? em cám ơn mọi người
Chào bạn!
Thật ra toa thuốc bạn uống đáng lẻ phải là viên kết hợp 3 trong một, uống 1 viên duy nhất 1 ngày vào buổi tối, nhưng bạn mua dạng viên rời, và công thức thuốc này khá nặng đô, bạn có thể bỏ viên EFV 600mg. Không cần thiết dùng nó.
Như vậy bạn chỉ cần uống Lamivudine 150mg + Tenofovir 300mg.
Và liều của công thứa này: 2 viên Lamivudine 150mg + 1 viên Tenofovir 300mg. Bạn có thể uống 1 lần vào buổi sáng 7g30. Hoặc bạn chia ra 2 lần uống:
Sáng 7g30: 1 viên Lamivudine 150mg + 1 viên Tenofovir 300mg.
Tối 19g30: 1 viên Lamivudine 150mg
Tùy bạn quyết định. Nhưng theo songchung, bạn nên uống 1 lần vào buổi sáng, như vậy mỗi liều cách nhau 24 giờ.
Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày

boywindy
07-03-2014, 22:48
đây là pháp đồ dành cho người nguy cơ cao ( thành phần hơi nặng ), bạn nên theo pháp đồ này tác dụng phụ chỉ mấy ngày là đỡ thôi
Vậy viên Efavirenz em có thể để tới khi đi ngủ uống được không ạ, tức là 7h30 em uống lamivudine, rồi trc khi ngủ em uống Efavirenz, chứ em uống cả 2 cùng lúc thì vật em chịu không nổi ạ

HIV/AIDS
07-03-2014, 22:52
Vậy viên Efavirenz em có thể để tới khi đi ngủ uống được không ạ, tức là 7h30 em uống lamivudine, rồi trc khi ngủ em uống Efavirenz, chứ em uống cả 2 cùng lúc thì vật em chịu không nổi ạ
được không sao , nhưng uống riêng thì tác dụng phụ vẫn vậy thôi chỉ có điều là khi ngủ bạn sẽ ít nhận biết hơn, bạn yên tâm đi , khoàng 2,3 hôm là đỡ thôi

songchungvoi_HIV
07-03-2014, 22:52

Tuỳ bạn quyết định

Tác dụng phụ:

Tác dụng phụ thường gặp khi dùng efavirenz là phát ban da và rối loạn hệ thần kinh trung ương. Phát ban nhẹ có thể mất khi tiếp tục điều trị, nhưng những dạng nặng hơn có thể xảy ra và hồng ban đa dạng cũng như hội chứng Stevens-Johnson cũng có thể xảy ra.

Các triệu chứng hệ thần kinh trung ương bao gồm chóng mặt, đau đầu, mất ngủ hoặc ngủ lơ mơ, giảm tập trung, ác mộng, và co giật. Các triệu chứng tương tự rối loạn tâm thần và trầm cảm cấp tính nặng cũng được báo cáo.

Các phản ứng phụ khác bao gồm buồn nôn và nôn, tiêu chảy, mệt mỏi và viêm tụy. Có thể xảy ra tăng trị số men gan, đặc biệt ở những bệnh nhân viêm gan siêu vi.

Tăng nồng độ cholesterol và triglycerid huyết thanh cũng được báo cáo.

Thận trọng:

Efavirenz chống chỉ định đối với bệnh nhân suy gan nặng, và nên dùng thận trọng đi kèm sự theo dõi giá trị các men gan ở những bệnh nhân bệnh gan nhẹ đến trung bình.

Nên dùng thận trọng ở những bệnh nhân có tiền sử co giật hoặc rối loạn tâm thần.

Nên ngưng efavirenz nếu bị phát ban da nặng, đi kèm với sự tróc vảy, dính lớp màng nhầy,...

Cần thiết phải theo dõi nồng độ cholesterol trong huyết tương trong suốt quá trình điều trị với efavirenz

Nguyen Ha
07-03-2014, 22:57

Efavirez bạn có thể bỏ không sao cả.
Bạn uống lamivudine và tenofovir vào 7h30 và 1 viên lamivudine vào 19h30. Uống thuốc đúng giờ là rất quan trọng. Tuy nhiên thuốc gặp 1 số tác dụng phụ không mong muốn nhưng có 28 ngày uống thuốc thôi bạn cố gắng tuân thủ điều trị cho tốt sẽ có kết quả xét nghiệm như mong muốn.

boywindy
07-03-2014, 22:57
Chào bạn!
Thật ra toa thuốc bạn uống đáng lẻ phải là viên kết hợp 3 trong một, uống 1 viên duy nhất 1 ngày vào buổi tối, nhưng bạn mua dạng viên rời, và công thức thuốc này khá nặng đô, bạn có thể bỏ viên EFV 600mg. Không cần thiết dùng nó.
Như vậy bạn chỉ cần uống Lamivudine 150mg + Tenofovir 300mg.
Và liều của công thứa này: 2 viên Lamivudine 150mg + 1 viên Tenofovir 300mg. Bạn có thể uống 1 lần vào buổi sáng 7g30. Hoặc bạn chia ra 2 lần uống:
Sáng 7g30: 1 viên Lamivudine 150mg + 1 viên Tenofovir 300mg.
Tối 19g30: 1 viên Lamivudine 150mg
Tùy bạn quyết định. Nhưng theo songchung, bạn nên uống 1 lần vào buổi sáng, như vậy mỗi liều cách nhau 24 giờ.
Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày

cám ơn anh songchung , thật sự thì viên Efavirenz làm em rất đuối, không cách nào làm việc được. Vậy là em có thể bỏ viên Efavirenz đúng không ạ? ngoài ra, nếu bỏ viên đó thì có ảnh hưởng nhiều đến kết quả của thuốc PEP không anh? em không quan hệ với GMD cũng không bị kiêm chích mà là do trong một lần say rượu, em bị một thằng bạn Gay nó xxx, tuy nó không bị gì hết nhưng em sợ nên xin bác sĩ uống PEP. Vậy nguy cơ phơi nhiễm của em có cao không ạ???

songchungvoi_HIV
07-03-2014, 22:59
cám ơn anh songchung , thật sự thì viên Efavirenz làm em rất đuối, không cách nào làm việc được. Vậy là em có thể bỏ viên Efavirenz đúng không ạ? ngoài ra, nếu bỏ viên đó thì có ảnh hưởng nhiều đến kết quả của thuốc PEP không anh? em không quan hệ với GMD cũng không bị kiêm chích mà là do trong một lần say rượu, em bị một thằng bạn Gay nó xxx, tuy nó không bị gì hết nhưng em sợ nên xin bác sĩ uống PEP. Vậy nguy cơ phơi nhiễm của em có cao không ạ???
Nếu ảnh hưởng thì songchung đâu chia sẻ cho bạn là nên bỏ EFV.

Nguyen Ha
07-03-2014, 23:00

Nếu bạn vẫn quyết định uống efavirez thì nên tránh ăn các đồ ăn có nhiều chất béo vì chất béo làm tăng nồng độ efavirez.

songchungvoi_HIV
07-03-2014, 23:08
- Hoặc bạn có thể uống sáng 7g30: 2 viên Lamivudien 150mg + 1 viên Tenofovir 300mg. Tối 22 giờ uống viên EFV 600mg còn lại
- EFV lại gây ảo giác, bần thần, mệt mõi, khó ngủ, bức rức, nếu uống viên EFV 22 giớ là đi ngủ ngay, nhớ uống đúng giờ, tránh ăn nhiều dầu mỡ, chất béo, sữa vào bữa tối, vì EFV tương tác với các loại chất béo, dễ làm tăng nồng độ EFV lên. Uống nhiều nước trong ngày, uống nước dừa, nước mát, Tập uống thuốc xong là đi ngủ. Tránh uống thuốc khi ra đường, nếu có việc ra ngoài chưa về kịp giờ uống thì khoan uống về nhà hãy uống, thuốc này ngấm rất nhanh, trong 30P là bắt đầu phê, chúng ta cùng lên nóc mùng. Hahaha. Bạn xem thêm tác dụng phụ của phác đồ này ở đây:
Chủ đề: Phác đồ phối họp 3 trong 1: Tdf/fdc - công dụng và tác dụng phụ (http://diendanhiv.vn/threads/9643-Phac-do-phoi-hop-3-trong-1-Tdf-fdc-cong-dung-va-tac-dung-phu)

HIV/AIDS
07-03-2014, 23:08
bạn nên nói rõ xxx là gì

boywindy
08-03-2014, 00:14
bạn nên nói rõ xxx là gì
sự việc là bữa đó nó rủ em qua nhà nó nhậu, chỉ có 2 đứa thôi, em nhậu say quá nên ngủ lại luôn, không biết trời trăng mây gió là gì. Khi em tỉnh dậy thì em thấy rát vùng hậu môn, khi đi đại tiện lúc đó thì ra tinh dịch và 1-2 giọt máu. Em nghĩ chắc nó "thông ass" em. kể từ bữa đó em từ nó luôn, rồi em đi bác sĩ và xin bác sĩ cho uống thuốc PEP. Ngoài HIV, em còn sợ bị lây nhiễm các bệnh xã hội khác, từ ngày đó, em sa sút tinh thần hẳn và rất lo sợ.

HIV/AIDS
08-03-2014, 07:13
vậy là bạn có nguy cơ thực sự rồi. cố gắng tuân thủ tốt và hy vọng anh chàng kia không sao, chúc bạn may mắn

Tuanmecsedec
09-03-2014, 07:09

Viên Efavirenz sau này nhiều Bác Sỹ không có dùng trong điều trị phơi nhiễm.