PDA

View Full Version : Xin hỏi về bội nhiễm HIV

nana
08-03-2014, 16:45
Các anh tư vấn giúp em bị BỘI nhiễm HIV thì điều trị như thế nào? Thời gian sống rất ngắn có phải không? Cảm ơn

songchungvoi_HIV
08-03-2014, 16:47
Các anh tư vấn giúp em bị BỘI nhiễm HIV thì điều trị như thế nào? Thời gian sống rất ngắn có phải không? Cảm ơn
Làm sao bạn biết bạn bị bội nhiểm HIV??? Bạn có B20???

nana
08-03-2014, 16:50
Bạn gái của em anh ak, bạn ấy mới nhiễm 6 tháng mà CD4 giảm rất nhanh

songchungvoi_HIV
08-03-2014, 17:00
Bạn gái của em anh ak, bạn ấy mới nhiễm 6 tháng mà CD4 giảm rất nhanh
Trời, Bạn em nhiễm 6 tháng mà Cd4 giảm rất nhanh??? Làm gì có chuyện mới nhiễm 6 tháng mà CD4 giảm. Bạn phải nói là XN HIV biết nhiễm được 6 tháng rùi, tức là nhiễm trước khi XN HIV áh, giờ CD4 giảm nếu từ 350 tb/mm3 trở xuống thì uống ARV, sau khi uống ARV 6 tháng sau XN lại CD4. Sau 6 tháng XN lại CD4 mới biết như thế nào, và người nhiễm HIV/AIDS uống ARV để phục hồi CD4 phải cả năm đấy. Nếu chưa điều trị ARV kháng HIV mà CD4 dưới 350 tb/mm3 thì đây gọi là giai đoạn chuyển qua AIDS có kèm theo các bệnh nhiễm trùng cơ hội: Lao phổi, lao ngoài phổi (lao hạch, lao não, lao xương, lao hạch bụng, lao màn phổi, lao đa cơ quan), Nấm não, viêm não, CMV mắt. Phải điều trị ARV và xn lại CD4 sau 6 tháng mới biết thế nào bạn nhé, chưa điều trị ARV thì k gọi là bội nhiễm HIV được

nana
08-03-2014, 17:04
Trời, Bạn em nhiễm 6 tháng mà Cd4 giảm rất nhanh??? Làm gì có chuyện mới nhiễm 6 tháng mà CD4 giảm. Bạn phải nói là XN HIV biết nhiễm được 6 tháng rùi, tức là nhiễm trước khi XN HIV áh, giờ CD4 giảm nếu từ 350 tb/mm3 trở xuống thì uống ARV, sau khi uống ARV 6 tháng sau XN lại CD4. Sau 6 tháng XN lại CD4 mới biết như thế nào, và người nhiễm HIV/AIDS uống ARV để phục hồi CD4 phải cả năm đấy. Nếu chưa điều trị ARV kháng HIV mà CD4 dưới 350 tb/mm3 thì đây gọi là giai đoạn chuyển qua AIDS có kèm theo các bệnh nhiễm trùng cơ hội: Lao phổi, lao ngoài phổi (lao hạch, lao não, lao xương, lao hạch bụng, lao màn phổi, lao đa cơ quan), Nấm não, viêm não, CMV mắt. Phải điều trị ARV và xn lại CD4 sau 6 tháng mới biết thế nào bạn nhé, chưa điều trị ARV thì k gọi là bội nhiễm HIV được

Ý em hỏi là bị bội nhiễm thì có nghĩa là không điều trị HIV được pk anh? VÌ bạn em nói là nhiễm từ người tình cũ đã bị bội nhiễm HIV. Nhiễm HIV từ người bị bỗi nhiễm là sẽ bị bội nhiễm luôn PK anh? Thanks

songchungvoi_HIV
08-03-2014, 17:06
Ý em hỏi là bị bội nhiễm thì có nghĩa là không điều trị HIV được pk anh? VÌ bạn em nói là nhiễm từ người tình cũ đã bị bội nhiễm HIV. Nhiễm HIV từ người bị bỗi nhiễm là sẽ bị bội nhiễm luôn PK anh? Thanks
Bạn k thể tự cho đó bội nhiễm HIV, Khi nào điều trị ARV sau 24 tháng mà CD4 không tăng mà giảm thì BS nơi nạn của ạn tự biết phải cần làm gì cho thân chủ của mình

nana
08-03-2014, 17:10
Anh vẫn chưa tư vấn đúng như những gì em và bạn em đang lo lắng ak: bị bội nhiễm thì có nghĩa là không điều trị HIV được pk anh? VÌ bạn em nói là nhiễm từ người tình cũ đã bị bội nhiễm HIV. Nhiễm HIV từ người bị bỗi nhiễm là sẽ bị bội nhiễm luôn PK anh

songchungvoi_HIV
08-03-2014, 17:16
Anh vẫn chưa tư vấn đúng như những gì em và bạn em đang lo lắng ak: bị bội nhiễm thì có nghĩa là không điều trị HIV được pk anh? VÌ bạn em nói là nhiễm từ người tình cũ đã bị bội nhiễm HIV. Nhiễm HIV từ người bị bỗi nhiễm là sẽ bị bội nhiễm luôn PK anh
Bạn mới hiểu k đúng, songchung nhắc lại, khi nào điều trị ARV bậc một thất bại có nghĩ là sau 24 tháng CD4 không tăng mà còn giảm thì mới gọi là thất bại trong điều trị ARV phát đồ bậc một, bạn của bạn đã điều trị ARV chưa?? Nếu chưa thì k gọi là bội nhiễm, vì chưa điều trị ARV thì sau biết thất bại mà gọi là bội nhiễm hay còn gọi là kháng thuốc phác đồ ARV bậc một???

Tuanmecsedec
09-03-2014, 06:25

Thực ra không phải người nào nhiễm vi rút HIV cũng đều nhiễm chung một chủng vi rút, có thể mỗi người sẽ nhiễm phải một chủng loại vi rút HIV riêng và khi các chủng vi rút này được lây truyền từ người có HIV này sang người có HIV khác sẽ làm cho việc điều trị trở nên khó khăn và phức tạp hơn. Việc một người có HIV bị nhiễm thêm chủng vi rút HIV khác được gọi là sự tái lây nhiễm.

Nói như vậy thì bạn vẫn chưa hình dung được cụ thể lắm phải không? Giả dụ thế này nhé, nếu một người A nhiễm phải chủng vi rút HIV vốn phản ứng với thuốc điều trị họ đang dùng còn người B thì nhiễm chủng vi rút HIV không phản ứng với thuốc đó. Nếu giữa A và B có quan hệ tình dục, vi rút HIV sẽ lây nhiễm từ người B sang người A thì bạn biết là hậu quả sẽ như thế nào rồi đấy, việc điều trị với người A sẽ khó khăn hơn nhiều hoặc thậm chí không còn hiệu quả nữa.

Đó là chưa kể, bên cạnh việc lây truyền các chủng vi rút HIV khác, việc quan hệ tình dục không an toàn cũng là nguyên nhân lây nhiễm các bệnh STD khác như giang mai, lậu, mụn rộp sinh dục, v.v.

Do đó, có thể nói thế này, với những người không có H, việc dùng bao cao su thông dụng trong quan hệ tình dục vốn đã rất quan trọng thì với những người có HIV, điều này lại càng quan trọng hơn.