PDA

View Full Version : Bị nước mũi văng trúng vết thương

utnguyen
09-03-2014, 08:53
Eo ơi, sáng ra đi chợ sớm thì em gặp chuyện bực bội, em bị một người đi đằng trước hỷ mũi văng dính vào tay, kinh khủng thật, móng em thì bị xước do bị kiềm cắt trúng. Lúc này lại lo sợ về HIV. Huhu. Em phải làm sao đây, chán quá, mặc dù đã đọc nhiều rồi. Hichic.

Nguyen Ha
09-03-2014, 08:57
Eo ơi, sáng ra đi chợ sớm thì em gặp chuyện bực bội, em bị một người đi đằng trước hỷ mũi văng dính vào tay, kinh khủng thật, móng em thì bị xước do bị kiềm cắt trúng. Lúc này lại lo sợ về HIV. Huhu. Em phải làm sao đây, chán quá, mặc dù đã đọc nhiều rồi. Hichic.

Chuyện không đáng lo cũng lo. Chả làm sao cả.

utnguyen
09-03-2014, 09:03
Nó dính nhiều trên móng tay bị xước của em....Vậy không sao hả chị

songchungvoi_HIV
09-03-2014, 09:06
HIV chỉ có:
1. Trong máu tươi.
2. Trong tinh dịch, dịch tiết AD.
3. Dịch nước ối phụ nữ mang thai.
4. Dịch màng dụng, màn phổi.
HIV không có trong:
1. Nước mắt.
2. nước tiểu.
3. Mồ hôi.
4. Dịch đờm, dịch mũi.
5. Dịch chất nôn ói.
6. Nước bọt.

Tuanmecsedec
10-03-2014, 06:56

Nó dính nhiều trên móng tay bị xước của em....Vậy không sao hả chị

Chỉ mất vệ sinh thôi bạn,không có nguy cơ HIV.

utnguyen
22-03-2014, 12:39
Anh chị cho em hỏi tay em vô tình chạm vào vết máu dính trên áo khoác hình như nó hơi khô rồi sau đó vài phút em gãi ngứa do muỗi chích thì bị chảy máu. Hành động trên có thể là một nguy cơ không ạ nếu máu đó còn tươi ạ.

songchungvoi_HIV
22-03-2014, 12:43
Anh chị cho em hỏi tay em vô tình chạm vào vết máu dính trên áo khoác hình như nó hơi khô rồi sau đó vài phút em gãi ngứa do muỗi chích thì bị chảy máu. Hành động trên có thể là một nguy cơ không ạ nếu máu đó còn tươi ạ.
máu dính trên áo khoác hình như nó hơi khô => Bạn nghĩ sao?? Nếu bạn đem con lăn quăn phơi khô nó có sống k???
- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (Tế bào sắc thể) còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (Tế bào sắc thể) mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông

thienchualatinhyeu
22-03-2014, 12:45
Nếu bạn bị nhiễm HIV trong trường hợp này thì ai dám làm bác sĩ , y tá nữa .

kiyoshy
22-03-2014, 13:05
Không có nguy cơ nên bạn yên tâm nhé, bạn nên nghe lời khuyên của anh chị trong dd. vì ac trong dd có rất nhiều kinh nghiệm và hiểu biết.

Nguyen Ha
22-03-2014, 14:50

Bạn nên dành chút thời gian tìm hiể về con đường lây nhiễm HIV có sẵn trên diễn đàn để tránh cho mình những lo lắng không đâu.