Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 63

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi TLA Xem bài viết
    Sau những câu trả lời của anh Tuấn, anh Hiếu và kết quả nhiều ngày đọc lại kiến thức trên Diễn đàn em đã tổng hợp nội dung cho câu hỏi ban đầu của em như sau. Phần chữ màu đỏ là các câu trả lời các anh xem lại giúp em chỗ nào không đúng hoặc chưa đủ căn cứ kết luận để em biết. Mỗi người có một mối quan tâm, lo lắng riêng, vấn đề này là điều em cần hiểu rõ để thận trọng trong công việc và tránh hoang mang.
    THỜI GIAN TỒN TẠI TỐI ĐA CỦA HIV TRONG MÁU KHI RA NGOÀI MÔI TRƯỜNG:
    Loại dịch đánh giá: Máu người có HIV.
    Lượng máu: Các vết máu với lượng từ 1 giọt - 10 giọt máu (không xét đến các vũng máu lớn).

* XÉT VỀ THỜI GIAN:
    HIỆN TRẠNG MÁU NHIỆT ĐỘ
    MÔI TRƯỜNG
    SAU THỜI GIAN TỐI ĐA LÀ BAO LÂU HIV CHẾT
    VÀ HOÀN TOÀN KHÔNG THỂ LÂY NHIỄM
    Máu trong bơm kim tiêm để trong phòng khách sạn 20 độ C 7 ngày
    Các vết máu dính trên đồ vật trong phòng khách sạn:
    như giường ngủ, ngăn kéo tủ, chăn đệm...
    20 độ C 3 ngày
    Các vết máu vương vãi trên sân, đường đi 20 – 30 độ C Vài tiếng đồng hồ (dưới 10 tiếng)

* XÉT VỀ TÍNH CHẤT:
    - Khi nào máu bên ngoài cơ thể sẽ không còn khả năng lây nhiễm?
    Máu không còn khả năng lây nhiễm trong 2 trường hợp:
    + Khi HIV trong máu đó đã bị bất hoạt.
    + Khi máu đã khô.

- HIV trong máu bị bất hoạt nghĩa là gì?
    Nghiã là do tác động của môi trường ngoài (sự thay đổi nhiệt độ, độ ẩm, độ PH...) nên dù HIV chưa chết nhưng không thể bung vỏ bọc để lõi ARN kết nối với ADN của cơ thể để chuyển mã nhân bản nhiễm.
    - HIV đã bị bất hoạt thì còn lây nhiễm không, tại sao?
    HIV đã bất hoạt thì không thể lây nhiễm vì lõi ARN không kết nối được với ADN.
    - Sau bao lâu hay như thế nào thì HIV trong máu đã bị bất hoạt?
    + Về thời gian: Bất hoạt nhanh hay chậm tùy thuộc vào lượng máu và môi trường, thông thường chỉ sau vài phút (không quá 10 phút) trừ trường hợp máu trong bơm kim tiêm hoặc được nuôi dưỡng trong phòng thí nghiệm, bảo quản trong dự trữ máu của Bệnh viện.
    + Về tính chất: Khí máu không còn nguyên tính chất vốn có mà bị biến đổi do tác động của môi trường, biểu hiện là bị đổi màu, đông lại hay khô đi.
    (câu này em không chắc lắm, có thể nhận biết máu bằng mắt thường không ạ?).

- Máu khô có lây nhiễm HIV không?
    Máu khô không lây nhiễm vì HIV đã chết.
    - Sau bao lâu hay như thế nào thì máu thực sự đã khô và không còn khả năng lây nhiễm HIV? (Có thể phân biệt qua màu sắc, tính chất máu không?...)
    + Về gian khô: Khô nhanh hay chậm tùy thuộc lượng máu và môi trường nhưng không quá 7 ngày (trừ trường hợp máu được nuôi dưỡng trong phòng thí nghiệm hoặc bảo quản trong dự trữ máu của Bệnh viên).
    + Về tính chất: Máu thực sự đã khô khi không còn ở dạng lỏng mà bị đông cứng lại, đóng thành vẩy, chuyển sang dạng bột.

KẾT LUẬN (Quan trọng nhất):
    Dù là máu trong bơm kim tiêm hay các vết máu trong môi trường khác sau thời gian tối đa là bao lâu HIV hoàn toàn chết để chúng ta dù có chạm vết thương hở của mình vào cũng không bị lây nhiễm HIV? (Xin hãy chỉ ra một mốc thời gian cụ thể, chắc chắn an toàn bất kể yếu tố tác động: ... 10 tiếng đồng hồ? 3 ngày? 7 ngày? 10 ngày? 2 tuần? 1 Tháng? 3 tháng? 1 Năm?…):
    Trừ trường hợp được nuôi dưỡng có kiểm soát trong phòng thí nghiệm hoặc bảo quản ở dự trữ máu ở Bệnh viện thì mốc thời gian HIV chắc chắn đã chết và tuyệt đối an toàn khi tiếp xúc cho tất cả các dạng tồn tại của máu ngoài cơ thể là 7 ngày.
    Nói đơn giản thôi:Nếu máu tươi rơi vào trúng vết thương hơ đang chảy máu viêm nhiễm bưng mũ, vết thương sâu và rộng cần xử trí như sao:
    -
    Rửa vết thương dưới vòi nước xả mạnh đến khi nào máu không còn chảy, Sao đó dùng xà phòng thoa nhẹ vết thương và rữa lại với nước nhiều lần, Sát khuẩn vết thương tạt chỗ bằng Oxy già hay cồn 70 độ. Đánh giá tình trạng vết thương, Làm biên bản trình ban chủ nhiệm, sao đó Ban chủ nhiệm xem xét và ra quyết định có phơi nhiễm hay không.
    - Nếu
    Kim tiêm có máu còn mới vừa xử dụng xong bị đâm phải thì xử trí như trên: Rửa vết thương dưới vòi nước xả mạnh đến khi nào máu không còn chảy, Sao đó dùng xà phòng thoa nhẹ vết thương và rữa lại với nước nhiều lần, Sát khuẩn vết thương tạt chỗ bằng Oxy già hay cồn 70 độ. Đánh giá tình trạng vết thương, Làm biên bản trình ban chủ nhiệm, sao đó Ban chủ nhiệm xem xet1 và ra quyết định có phơi nhiễm hay không. Tuyệt đối không dùng tay nặn vết thương. Và cũng làm biên bản tường trình và báo cáo cho người có thẩm quyền xem xét và ra quyết định có nên phơi nhiễm hay không.
    Nếu là
    dân thường thì sau khi sử trí như trên và đến ngay BV tuyến chuyên khoa tư vấn và được BS chỉ định có nên phơi nhiễm hay không.
    Túm lại câu hỏi của bạn không thể trả lời theo đúng từng thời gian và chi tiết cụ thể nào hết

2. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

TLA (23-12-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    27
    Sau những câu trả lời của anh Tuấn, anh Hiếu và kết quả nhiều ngày đọc lại kiến thức trên Diễn đàn em đã tổng hợp nội dung cho câu hỏi ban đầu của em như sau. Phần chữ màu đỏ là các câu trả lời các anh xem lại giúp em chỗ nào không đúng hoặc chưa đủ căn cứ kết luận để em biết. Mỗi người có một mối quan tâm, lo lắng riêng, vấn đề này là điều em cần hiểu rõ để thận trọng trong công việc và tránh hoang mang.
    THỜI GIAN TỒN TẠI TỐI ĐA CỦA HIV TRONG MÁU KHI RA NGOÀI MÔI TRƯỜNG:
    Loại dịch đánh giá: Máu người có HIV.
    Lượng máu: Các vết máu với lượng từ 1 giọt - 10 giọt máu (không xét đến các vũng máu lớn).

* XÉT VỀ THỜI GIAN:
    HIỆN TRẠNG MÁU NHIỆT ĐỘ
    MÔI TRƯỜNG
    SAU THỜI GIAN TỐI ĐA LÀ BAO LÂU HIV CHẾT
    VÀ HOÀN TOÀN KHÔNG THỂ LÂY NHIỄM
    Máu trong bơm kim tiêm để trong phòng khách sạn 20 độ C 7 ngày
    Các vết máu dính trên đồ vật trong phòng khách sạn:
    như giường ngủ, ngăn kéo tủ, chăn đệm...
    20 độ C 3 ngày
    Các vết máu vương vãi trên sân, đường đi 20 – 30 độ C Vài tiếng đồng hồ (dưới 10 tiếng)

* XÉT VỀ TÍNH CHẤT:
    - Khi nào máu bên ngoài cơ thể sẽ không còn khả năng lây nhiễm?
    Máu không còn khả năng lây nhiễm trong 2 trường hợp:
    + Khi HIV trong máu đó đã bị bất hoạt.
    + Khi máu đã khô.

- HIV trong máu bị bất hoạt nghĩa là gì?
    Nghiã là do tác động của môi trường ngoài (sự thay đổi nhiệt độ, độ ẩm, độ PH...) nên dù HIV chưa chết nhưng không thể bung vỏ bọc để lõi ARN kết nối với ADN của cơ thể để chuyển mã nhân bản nhiễm.
    - HIV đã bị bất hoạt thì còn lây nhiễm không, tại sao?
    HIV đã bất hoạt thì không thể lây nhiễm vì lõi ARN không kết nối được với ADN.
    - Sau bao lâu hay như thế nào thì HIV trong máu đã bị bất hoạt?
    + Về thời gian: Bất hoạt nhanh hay chậm tùy thuộc vào lượng máu và môi trường, thông thường chỉ sau vài phút (không quá 10 phút) trừ trường hợp máu trong bơm kim tiêm hoặc được nuôi dưỡng trong phòng thí nghiệm, bảo quản trong dự trữ máu của Bệnh viện.
    + Về tính chất: Khí máu không còn nguyên tính chất vốn có mà bị biến đổi do tác động của môi trường, biểu hiện là bị đổi màu, đông lại hay khô đi.
    (câu này em không chắc lắm, có thể nhận biết máu bằng mắt thường không ạ?).

- Máu khô có lây nhiễm HIV không?
    Máu khô không lây nhiễm vì HIV đã chết.
    - Sau bao lâu hay như thế nào thì máu thực sự đã khô và không còn khả năng lây nhiễm HIV? (Có thể phân biệt qua màu sắc, tính chất máu không?...)
    + Về gian khô: Khô nhanh hay chậm tùy thuộc lượng máu và môi trường nhưng không quá 7 ngày (trừ trường hợp máu được nuôi dưỡng trong phòng thí nghiệm hoặc bảo quản trong dự trữ máu của Bệnh viên).
    + Về tính chất: Máu thực sự đã khô khi không còn ở dạng lỏng mà bị đông cứng lại, đóng thành vẩy, chuyển sang dạng bột.

KẾT LUẬN (Quan trọng nhất):
    Dù là máu trong bơm kim tiêm hay các vết máu trong môi trường khác sau thời gian tối đa là bao lâu HIV hoàn toàn chết để chúng ta dù có chạm vết thương hở của mình vào cũng không bị lây nhiễm HIV? (Xin hãy chỉ ra một mốc thời gian cụ thể, chắc chắn an toàn bất kể yếu tố tác động: ... 10 tiếng đồng hồ? 3 ngày? 7 ngày? 10 ngày? 2 tuần? 1 Tháng? 3 tháng? 1 Năm?…):
    Trừ trường hợp được nuôi dưỡng có kiểm soát trong phòng thí nghiệm hoặc bảo quản ở dự trữ máu ở Bệnh viện thì mốc thời gian HIV chắc chắn đã chết và tuyệt đối an toàn khi tiếp xúc cho tất cả các dạng tồn tại của máu ngoài cơ thể là 7 ngày.
    Anh Tuấn cho em ý kiến về các nội dung trên với ạ, em cảm ơn anh!

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Anh Tuấn cho em ý kiến về các nội dung trên với ạ, em cảm ơn anh!
    Giải thích cho bạn nhiều rồi.Bạn muốn hiểu rõ hơn nữa thì đến 252 Nam kỳ Khởi Nghĩa Viện nghiên cứu Pasteur TPHCM gặp các BS/TS ở đây cùng trao đổi hoặc cùng họ nghiên cứu.

5. Có 3 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

Nguyenphuongnam (14-12-2015),songchungvoi_HIV (23-12-2013),TLA (23-12-2013)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    28
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Giải thích cho bạn nhiều rồi.Bạn muốn hiểu rõ hơn nữa thì đến 252 Nam kỳ Khởi Nghĩa Viện nghiên cứu Pasteur TPHCM gặp các BS/TS ở đây cùng trao đổi hoặc cùng họ nghiên cứu.
    Anh Tuấn, songchung! Em thì chỉ có ý kiến là mình chia sẽ cho từng trường hợp nguy cơ cụ thể hoặc một vài câu hỏi đơn giản giúp giải tỏa cho chính bản thân người đó hay người thân thôi.
    Còn bạn TLA ơi, bạn hỏi nguyên 1 sớ táo quân kiểu này (đồng ý là bạn muốn biết kiến thức) làm cho người được hỏi khó chịu giống như là làm bài thi tốt nghiệp ra trường. Cho nên tôi đề nghị đừng hỏi kiểu 1 sớ táo quân như vầy cho các lần sau bạn nhé. Cảm ơn bạn

7. Có 2 người đã cảm ơn HIV/AIDS.. cho bài viết bổ ích này:

songchungvoi_HIV (23-12-2013),TLA (23-12-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    27
    Em cảm ơn các anh!
    Em xin lỗi nếu xuất phát từ việc muốn tìm hiểu kiến thức và giải tỏa lo lắng mà đã hỏi quá nhiều.
    Em chỉ có 1 thắc mắc là anh Tuấn, anh Hiếu và mọi người thường nói HIV trong máu đọng ở bơm kim tiêm có thể tồn tại 2 - 7 ngày, vậy có nghĩa 7 ngày là thời gian tồn tại tối đa của HIV trong bơm kim tiêm đúng không ạ? Em muốn hiểu đúng về nội dung các anh từng viết trong các bài trước đây. 1 câu hỏi duy nhất về một nội dung các anh đã viết, không hề lan man ạ.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Em cảm ơn các anh!
    Em xin lỗi nếu xuất phát từ việc muốn tìm hiểu kiến thức và giải tỏa lo lắng mà đã hỏi quá nhiều.
    Em chỉ có 1 thắc mắc là anh Tuấn, anh Hiếu và mọi người thường nói HIV trong máu đọng ở bơm kim tiêm có thể tồn tại 2 - 7 ngày, vậy có nghĩa 7 ngày là thời gian tồn tại tối đa của HIV trong bơm kim tiêm đúng không ạ? Em muốn hiểu đúng về nội dung các anh từng viết trong các bài trước đây. 1 câu hỏi duy nhất về một nội dung các anh đã viết, không hề lan man ạ.
    Bạn cứ hình dung khi máu rời khỏi cơ thể ra môi trường bên ngoài,dưới tác động nhiệt độ cho dù,ở ngoài hay trong bơm kim tiêm.Bạn sẽ thấy máu sẽ biến màu từ màu đỏ tươi sang màu sậm >>>đến khô.Khi máu đã chuyển màu,tức là gen đã bị đột biến,khi ấy HIV sẽ bị bất hoạt theo.Về thuật ngữ bất hoạt.bạn tìm hiều chủ đề này Tuanmecsedec có giải thích: ở đây #15

10. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

TLA (29-12-2013)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    28
    Em cảm ơn các anh!
    Nếu em hỏi 1 câu như vầy thì anh có thể chia sẽ như sau: vấn đề hiv trong bơm kim tiêm lâu dài hay chết nhanh chóng còn tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể: ví dụ như cây kim đó chứa bên trong đầy máy hay ít máu hay chỉ dính 1 vệt nhỏ rồi nhanh chóng khô đi, cây kim đó nằm ở trong mát hay ngoài nắng, cây kim đó đang ở môi trường có chất hóa học khác hay không, nhiệt độ là bao nhiêu...tức là tùy trường hợp cụ thể mà đánh giá khả năng, vì hiv nó sống trong tế bào, cụ thể là trong nhân của tế bào, mà tế bào đó nếu gặp điều kiện như vừa mô tả trên đây thì sẽ khó tồn tại, mà con hiv nằm trong đó nó cũng tiêu luôn, giống như em bắt vài con cá nhái bỏ vào bọc nước, đem bọc nước đó quăng ra đường thì cá nhái sẽ nhanh chóng chết, còn để trong mát thì sống lâu hơn. từ 2-7 ngày là khoảng thời gian lâu nhất hiv có thể tồn tại. khi đưa ra 1 thông tin gì thì người ta đã làm 1 nghiên cứu khoa học, tính toán rất kỹ, có cho phép khoảng tin cậy 95%. còn cho phép sai số 5%.

12. Có 2 người đã cảm ơn HIV/AIDS.. cho bài viết bổ ích này:

noibuon123 (18-02-2014),TLA (29-12-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    16
    Các anh cho em hỏi về thời gian tồn tại của virus HIV trong sữa mẹ khi sữa đó để trong ngăn đá là bao nhiêu ah? Em hỏi giúp cho 1 người vì người đó sợ bị nhiễm H mà đang cho con bú. Chị ấy tạm thời vắt sữa ra để trong ngăn đá để tích trữ chờ 12 tuần xét nghiệm rồi cho con sử dụng (trong trường hợp âm tính).

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi proficiency Xem bài viết
    Các anh cho em hỏi về thời gian tồn tại của virus HIV trong sữa mẹ khi sữa đó để trong ngăn đá là bao nhiêu ah? Em hỏi giúp cho 1 người vì người đó sợ bị nhiễm H mà đang cho con bú. Chị ấy tạm thời vắt sữa ra để trong ngăn đá để tích trữ chờ 12 tuần xét nghiệm rồi cho con sử dụng (trong trường hợp âm tính).
    HIV muốn sống phải ký sinh trên các tế bào sống, tất cả các dịch tiết cơ thể ra môi trường k còn là tế bào sống, HIV k thể tồn tại dù có bỏ sửa vào tủ lạnh

15. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

proficiency (21-08-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    16
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    HIV muốn sống phải ký sinh trên các tế bào sống, tất cả các dịch tiết cơ thể ra môi trường k còn là tế bào sống, HIV k thể tồn tại dù có bỏ sửa vào tủ lạnh
    Cảm ơn anh Sống Chung, Vậy chị ấy cho sữa vào ngăn đá trữ khoảng 3 tuần thì có thể lấy ra sử dụng cho cháu bé phải không ah.

Cảm ơn
    2,578
    Cảm ơn anh Sống Chung, Vậy chị ấy cho sữa vào ngăn đá trữ khoảng 3 tuần thì có thể lấy ra sử dụng cho cháu bé phải không ah.
    Sữa mẹ đem trữ trong ngăn đá rùi đem ra cho con trẻ bú coi chừng nhập viện, vì sữ mẹ đâu phải loại sữa có thể để ngoài môi trường quá lâu như vậy, tốt nhất bỏ đi, uống vậy lỡ bé có mệnh hệ gì thì cứu k kịp, tiết chi trời, XN xong rùi thì lấy sữa mới cho bé bú, chứ mắc gì lôi sữa củ ra cho bé búi, bé mới sinh hệ miễn dịch yếu, thành ruột yếu, mà cho bé bú sữa củ thì chẳng khác nào giết chết con vì thiếu hiểu biết

18. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Nguyenphuongnam (14-12-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    16
    Trên mạng có những bài báo chia sẻ cách trữ sữa trong ngăn đá tủ lạnh từ 3~6 tháng (ví dụ trên trang này chẳng hạn: http://phunutoday.vn/lam-me/cach-vat...uan-41141.html). Chị ấy tiếc rẻ nên trữ vào ngăn đá, có thể sau này dùng sữa này quấy cùng bột cho con.

20. Những thành viên đã cảm ơn proficiency cho bài viết này:

Lãng quên 89 (30-07-2017)

Cảm ơn
    2,578
    Trên mạng có những bài báo chia sẻ cách trữ sữa trong ngăn đá tủ lạnh từ 3~6 tháng (ví dụ trên trang này chẳng hạn: http://phunutoday.vn/lam-me/cach-vat...uan-41141.html). Chị ấy tiếc rẻ nên trữ vào ngăn đá, có thể sau này dùng sữa này quấy cùng bột cho con.
    Trời ạ, lạy hồn, nghe ba cái hướng dẫn bậy bạ có ngày cứu k kịp

22. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

proficiency (21-08-2014)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Lưu trữ như vậy cho dù sửa có HIV cũng ngủm củ tỏi rồi bạn.

24. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

proficiency (21-08-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    Xin hỏi tình huống: HIV trong máu lợn, gà (do máu người nhiễm HIV dây vào), sau đó lợn gà được bỏ vào ngăn đá tủ lạnh thì HIV trong đây sống được bao lâu?
    Cảm ơn các anh em

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi PLA Xem bài viết
    Xin hỏi tình huống: HIV trong máu lợn, gà (do máu người nhiễm HIV dây vào), sau đó lợn gà được bỏ vào ngăn đá tủ lạnh thì HIV trong đây sống được bao lâu?
    Cảm ơn các anh em
    HIV có nhiều trong máu, tinh dịch, dịch âm đạo ..... Nồng độ HIV trong các dịch cơ thể của người có HIV được thể hiện trong bảng sau

Nồng độ HIV trong các dịch cơ thể của người có HIV

Loại dịch
    Lượng HIV
    Máu Rất nhiều
    Dịch tiết âm đạo Nhiều
    Tinh dịch Nhiều
    Sữa mẹ Trung bình
    Nước ối Trung bình
    Nước bọt Hầu như không có
    Mồ hôi Hầu như không có
    Nước mắt Hầu như không có
    Nước tiểu Hầu như không có

HIV hoàn toàn không thể sống trên cục thịt Gà hay cục thịt Lợn hoặc bất cứ cục thịt con nào.

27. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

PLA (20-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    Cảm ơn Mr Tuấn trả lời rất nhanh, nhưng trong gà (nguyên con) và lợn (sau khi bị dây máu HIV) vẫn CÓ MÁU, đồng thời trong môi trường thuận lợi (NGĂN ĐÁ) => có khả năng HIV tồn tại 2-7 ngày ko? sau đó người đang bị chảy máu răng nhiều (do vừa chữa răng) ăn vào có sao ko?
    Mình đang chờ, Rất mong đc Mr Tuấn trả lời luôn.
    Cảm ơn nhiều
    Lần sửa cuối bởi PLA, ngày 20-10-2014 lúc 21:44.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Cảm ơn Mr Tuấn trả lời rất nhanh, nhưng trong gà (nguyên con) và lợn (sau khi bị dây máu HIV) vẫn CÓ MÁU, đồng thời trong môi trường thuận lợi (NGĂN ĐÁ) => có khả năng HIV tồn tại 2-7 ngày ko? sau đó người đang bị chảy máu răng nhiều (do vừa chữa răng) ăn vào có sao ko?
    Mình đang chờ, Rất mong đc Mr Tuấn trả lời luôn.
    Cảm ơn nhiều
    Tuanmecsedec đã trả lời bài trên cho bạn rồi,ngay bạn nhúng nguyên con Gà hay con Lợn vào thau máu thì HIV cũng không thể tồn tại được.Bạn nên tìm hiểu kiến thức HIV trên diễn đàn đi bạn.

30. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

PLA (20-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    Cảm ơn Mr Tuấn
    Vì Mình tưởng rằng trong môi trường thuận lợi (ngăn đá tủ lạnh) HIV sẽ sống đc lâu chứ?
    Lần sửa cuối bởi PLA, ngày 20-10-2014 lúc 22:17.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Cảm ơn Mr Tuấn
    Vì Mình tưởng rằng trong môi trường thuận lợi (ngăn đá) HIV sẽ sống đc lâu chứ?
    HIV nào mà sống trên cục thịt được bạn dù ở môi trường nào.

33. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

PLA (20-10-2014)

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này