Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Suy nghĩ về cách tư vấn cho hành động hớt tóc cạo mặt

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    33
    Được cảm ơn 5 lần trong 1 bài viết.

Suy nghĩ về cách tư vấn cho hành động hớt tóc cạo mặt

Dạ cám ơn anh chị thời gian qua đã tư vấn giúp em.

Em muốn tâm sự với anh chị 1 việc. Vừa rồi em đã xn combo âm tính sau 28 ngày, em cũng khá yên tâm khi nghe anh chị khuyên chốt lại ở tuần 12 theo khuyến cao. Nhưng sau đó lại thấđí đến điều khác, đó là việc đi hớt tóc và cạo tóc con sau gáy.

Trên diễn đàn em thấy anh chị tư vấn là ko có nguy cơ cho việc đi hớt tóc cạo mặt ráy tay, em đọc các trang nước ngoài cũng thấy người ta tư vấn đúng như vậy, và em cũng nghĩ nếu cứ đi cạo mặt mà hiv thì chắc cả thế giới này bị hết rồi, nam thì hớt tóc cạo mặt, nữ thì làm móng, ... Em cũng có đi hớt tóc cạo tóc con, nhưng những lần gần đây thì ko thấy chảy máu gì, nhưng ko biết người ta có thay dao cạo ko.

Chuyện sẽ chẳng có gì nếu như em vô tình đọc được 1 vài bài báo trên mạng và đặc biệt là cách tư vấn về việc hớt tóc cạo mặt của diễn đàn ********.com. Em thấy ở bên đó tư vấn hành vi nào cũng ra nguy cơ cả. Thật sự như vậy thì sẽ gây hoang mang cho người đọc lắm, đặc biệt là những người đang bối rối hay thiếu hụt thông tin. Có lần em đọc thấy 1 bạn hỏi việc hớt tóc cạo mặt có nguy cơ ko, bác sĩ bên đó trả lời là nếu chưa thay dao cạo thì có nguy cơ, nói vậy thì kiểu gì cũng có nguy cơ hết. Em nghĩ cứ kiểu đó, thì thậm chí bắt tay cũng có nguy cơ luôn, vì nếu họ lý luận như vậy thì chỉ cần bắt tay mà cả 2 đều bị đứt tay thì cũng có nguy cơ. Em có cảm giác họ tư vấn theo nguy cơ lý thuyết thì phải, chứ ko phải là theo sự việc thực tiễn.

Còn em thấy anh chị ở diendanhiv thì cái nào ko có nguy cơ thì nói là ko có, cái nào có nguy cơ thì nói là có, chứ ko có kiểu nói lấp lửng, giống như “nguy cơ em là có, nhưng thấp”… đại loại vậy. Ko phải em nịnh nọt gì nhưng thật sự đọc diendanhiv em thấy an tâm hơn. Rồi trên mạng có 1 số bác sĩ hẳn hoi luôn, mà vẫn viết bài đăng báo là hớt tóc cạo mặt là con đường dễ lây lan hiv (đọc như vậy chả sao mấy bạn cứ lên diendanhiv xoắn lên rồi anh chị phải nhọc công ngồi trả lời).
    Em thấy tư vấn như những kiểu này thì ko có tâm lý chút nào.

Nếu ngại việc vất vả thì đừng mở diễn đàn, còn mở diễn đàn thì nên có tâm 1 chút, hở tý ra là kêu gọi vào tổng đài, kêu gọi cho bác sĩ để tư vấn chuyên sâu hơn (dĩ nhiên là có tính phí), em tự hỏi, vậy mở diễn đàn làm gì???

Còn em nói thật chả có ai rảnh rỗi mà xoắn, mà làm phiền với tư vấn viên cả, người ta sống yên ổn khỏe mạnh chẳng phải tốt hơn sao, họ đến với diễn đàn chẳng qua là do họ quá hoang mang thôi, đang hoang mang mà gặp tư vấn cái kiểu vô tội vạ, nhìn đâu cũng ra nguy cơ thì thật là tai hại quá. Lỡ đâu có bạn yếu tinh thần, nghĩ quẩn hay hành động tiêu cực rồi sao?

Em đánh giá rất cao cách anh chị tư vấn, và em cũng rất tin tưởng thêm 1 trang nữa của Canada (Helpline.aidsvancouver). Em cũng thường đọc trang này (có 1 vài bạn ở VN cũng đặt câu hỏi ở đây), đây là 1 tổ chức uy tín của Canada thành lập từ 1983, cũng tư vấn miễn phí, đội ngũ tham vấn được đào tạo rất bài bản, trả lời rất khoa học, đặc biệt là ko hề dọa người đọc và trả lời rất thống nhất với nhau (dù có hơn 200 tư vấn viên). Chẳng hạn việc hớt tóc cạo mặt, họ nói thẳng là 100% ko lây nhiễm qua đường này và trên thế giới cũng chưa từng ghi nhận bất kỳ ca nào nhiễm bằng đường này.

Hay Dr Tan ở Singapore cũng nói là ko thể lây qua đường này, các bác sĩ ở Medhelp cũng đồng ý như vậy và rất nhiều web khác nữa cũng cùng quan điểm. Chỉ cần gõ chữ “razor hiv helpline.aidsvancouver” lên google là có ngay hơn 20 bài trả lời về vấn đề hớt tóc cạo mặt này, tất cả các bài đều nói ko có nguy cơ, và giải thích lý do rất thống nhất với nhau, khuyên ko cần đi xét nghiệm gì cả.

Hay chuyện oral sex chẳng hạn, anh chị tư vấn là ko có nguy cơ, nhưng bên diễn đàn kia là tư vấn có nguy cơ, và còn đưa ra bằng chứng 1 trường hợp cụ thể nữa chứ (cũng tại vậy là hôm bữa em xoắn lên hỏi anh Tuấn đó, mong anh đừng thấy phiền). Bên trang của Canada, người ta nói rất cụ thể: người được oral sex là ko có nguy cơ, chưa từng có ca nào ghi nhận kiểu vậy cả; còn người oral sex thì nguy cơ thấp, chỉ có 1 vài trường hợp đặc biệt thôi, ví dụ như là miệng phải có vết thương hở lớn, máu chảy nhiều, người ta còn mô tả cụ thể như là vừa mới nhổ răng xong vậy, hoặc là thương tổn cần phải được khâu ngay, máu tuôn đáng kể thì mới có nguy cơ. Và trên thực tế thì chả có ai vừa nhổ răng xong đau điếng mà đi oral sex cả. Do vậy, thực tế là ko có nguy cơ cho việc này. Em thấy họ tư vấn như vậy rất khoa học, và cũng nhiều trang đồng ý như vậy.

Do em yếu tinh thần, nên mặc dù đã âm tính combo 28 ngày với oral sex và QHHM có BCS ko rách ko tuột, nhưng em vẫn còn hơi lo đợi đến ngày chốt 12 tuần. Hôm nay lại đọc được kiểu tư vấn thiếu tâm lý về việc hớt tóc, cạo mặt, em có 1 vài ý kiến như vậy. Hy vọng anh chị ko thấy phiền khi em viết quá dài. Có ý kiến thì thì anh chị cho em biết them hay cho lời khuyên với em nhé, vì nói thật là em vẫn con lo lo.

Thích anh chị, vậy thôi.

ông bình thành lập 1 diễn dàn tư vấn mục đích thu cước phí điện thoại và có 1 phòng khám riêng ở đường Hùng Vương,Q5.nên ổng tư vấn kiểu dù dọa để người ta lo lắng gọi điện thoại nên ổng thu được nhiều cước phí,một mặc ổng còn kêu réo về phòng khám ổng xét nghiệm,ổng nói xét nghiệm Hòa Hảo thủ tục rùm rà.

Có những trường hợp dù không có nguy cơ,ổng cũng kêu về phòng khám ổng bán thuốc phơi nhiễm và còn nói là phác đồ bậc 2 gì đó tốt hơn bậc 1 với giá mấy triệu đồng,ngoài ra diễn đàn ông bình còn tạo ra những chủ đề nào là nói uống thuốc phơi nhiễm bậc 1 Mylan M152 bị thất bại,thật ra tôi có hỏi nhiều bác sĩ chuyên khoa họ nói không bao giờ có chuyện đó,cái đó là ổng tự tạo chủ đề bịa chuyện ra để kêu về phòng khám của ông thôi,mọi người lưu ý coi chừng kiểu tư vấn ông bình.
    ads
    Lần sửa cuối bởi GiaMinh, ngày 06-10-2015 lúc 13:19.

2. Có 5 người đã cảm ơn GiaMinh cho bài viết bổ ích này:

haylonghi (06-10-2015),lamlo2016 (27-12-2016),sirhoang2910 (09-12-2015),thaivt72 (17-02-2023),Vungtinlen (17-08-2016)

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi GiaMinh Xem bài viết
    Em muốn tâm sự với anh chị 1 việc. Vừa rồi em đã xn combo âm tính sau 28 ngày, em cũng khá yên tâm khi nghe anh chị khuyên chốt lại ở tuần 12 theo khuyến cao. Nhưng sau đó lại thấđí đến điều khác, đó là việc đi hớt tóc và cạo tóc con sau gáy.
    Trên diễn đàn em thấy anh chị tư vấn là ko có nguy cơ cho việc đi hớt tóc cạo mặt ráy tay, em đọc các trang nước ngoài cũng thấy người ta tư vấn đúng như vậy, và em cũng nghĩ nếu cứ đi cạo mặt mà hiv thì chắc cả thế giới này bị hết rồi, nam thì hớt tóc cạo mặt, nữ thì làm móng, ... Em cũng có đi hớt tóc cạo tóc con, nhưng những lần gần đây thì ko thấy chảy máu gì, nhưng ko biết người ta có thay dao cạo ko.
    Chuyện sẽ chẳng có gì nếu như em vô tình đọc được 1 vài bài báo trên mạng và đặc biệt là cách tư vấn về việc hớt tóc cạo mặt của diễn đàn ********.com. Em thấy ở bên đó tư vấn hành vi nào cũng ra nguy cơ cả. Thật sự như vậy thì sẽ gây hoang mang cho người đọc lắm, đặc biệt là những người đang bối rối hay thiếu hụt thông tin. Có lần em đọc thấy 1 bạn hỏi việc hớt tóc cạo mặt có nguy cơ ko, bác sĩ bên đó trả lời là nếu chưa thay dao cạo thì có nguy cơ, nói vậy thì kiểu gì cũng có nguy cơ hết. Em nghĩ cứ kiểu đó, thì thậm chí bắt tay cũng có nguy cơ luôn, vì nếu họ lý luận như vậy thì chỉ cần bắt tay mà cả 2 đều bị đứt tay thì cũng có nguy cơ. Em có cảm giác họ tư vấn theo nguy cơ lý thuyết thì phải, chứ ko phải là theo sự việc thực tiễn.
    Còn em thấy anh chị ở diendanhiv thì cái nào ko có nguy cơ thì nói là ko có, cái nào có nguy cơ thì nói là có, chứ ko có kiểu nói lấp lửng, giống như “nguy cơ em là có, nhưng thấp”… đại loại vậy. Ko phải em nịnh nọt gì nhưng thật sự đọc diendanhiv em thấy an tâm hơn. Rồi trên mạng có 1 số bác sĩ hẳn hoi luôn, mà vẫn viết bài đăng báo là hớt tóc cạo mặt là con đường dễ lây lan hiv (đọc như vậy chả sao mấy bạn cứ lên diendanhiv xoắn lên rồi anh chị phải nhọc công ngồi trả lời). Em thấy tư vấn như những kiểu này thì ko có tâm lý chút nào. Nếu ngại việc vất vả thì đừng mở diễn đàn, còn mở diễn đàn thì nên có tâm 1 chút, hở tý ra là kêu gọi vào tổng đài, kêu gọi cho bác sĩ để tư vấn chuyên sâu hơn (dĩ nhiên là có tính phí), em tự hỏi, vậy mở diễn đàn làm gì???
    Còn em nói thật chả có ai rảnh rỗi mà xoắn, mà làm phiền với tư vấn viên cả, người ta sống yên ổn khỏe mạnh chẳng phải tốt hơn sao, họ đến với diễn đàn chẳng qua là do họ quá hoang mang thôi, đang hoang mang mà gặp tư vấn cái kiểu vô tội vạ, nhìn đâu cũng ra nguy cơ thì thật là tai hại quá. Lỡ đâu có bạn yếu tinh thần, nghĩ quẩn hay hành động tiêu cực rồi sao?
    Em đánh giá rất cao cách anh chị tư vấn, và em cũng rất tin tưởng thêm 1 trang nữa của Canada (Helpline.aidsvancouver). Em cũng thường đọc trang này (có 1 vài bạn ở VN cũng đặt câu hỏi ở đây), đây là 1 tổ chức uy tín của Canada thành lập từ 1983, cũng tư vấn miễn phí, đội ngũ tham vấn được đào tạo rất bài bản, trả lời rất khoa học, đặc biệt là ko hề dọa người đọc và trả lời rất thống nhất với nhau (dù có hơn 200 tư vấn viên). Chẳng hạn việc hớt tóc cạo mặt, họ nói thẳng là 100% ko lây nhiễm qua đường này và trên thế giới cũng chưa từng ghi nhận bất kỳ ca nào nhiễm bằng đường này. Hay Dr Tan ở Singapore cũng nói là ko thể lây qua đường này, các bác sĩ ở Medhelp cũng đồng ý như vậy và rất nhiều web khác nữa cũng cùng quan điểm. Chỉ cần gõ chữ “razor hiv helpline.aidsvancouver” lên google là có ngay hơn 20 bài trả lời về vấn đề hớt tóc cạo mặt này, tất cả các bài đều nói ko có nguy cơ, và giải thích lý do rất thống nhất với nhau, khuyên ko cần đi xét nghiệm gì cả.
    Hay chuyện oral sex chẳng hạn, anh chị tư vấn là ko có nguy cơ, nhưng bên diễn đàn kia là tư vấn có nguy cơ, và còn đưa ra bằng chứng 1 trường hợp cụ thể nữa chứ (cũng tại vậy là hôm bữa em xoắn lên hỏi anh Tuấn đó, mong anh đừng thấy phiền). Bên trang của Canada, người ta nói rất cụ thể: người được oral sex là ko có nguy cơ, chưa từng có ca nào ghi nhận kiểu vậy cả; còn người oral sex thì nguy cơ thấp, chỉ có 1 vài trường hợp đặc biệt thôi, ví dụ như là miệng phải có vết thương hở lớn, máu chảy nhiều, người ta còn mô tả cụ thể như là vừa mới nhổ răng xong vậy, hoặc là thương tổn cần phải được khâu ngay, máu tuôn đáng kể thì mới có nguy cơ. Và trên thực tế thì chả có ai vừa nhổ răng xong đau điếng mà đi oral sex cả. Do vậy, thực tế là ko có nguy cơ cho việc này. Em thấy họ tư vấn như vậy rất khoa học, và cũng nhiều trang đồng ý như vậy.
    Do em yếu tinh thần, nên mặc dù đã âm tính combo 28 ngày với oral sex và QHHM có BCS ko rách ko tuột, nhưng em vẫn còn hơi lo đợi đến ngày chốt 12 tuần. Hôm nay lại đọc được kiểu tư vấn thiếu tâm lý về việc hớt tóc, cạo mặt, em có 1 vài ý kiến như vậy. Hy vọng anh chị ko thấy phiền khi em viết quá dài. Có ý kiến thì thì anh chị cho em biết them hay cho lời khuyên với em nhé, vì nói thật là em vẫn con lo lo.
    Thích anh chị, vậy thôi.
    Về vấn đề cắt tóc cạo mặt thì bạn yên tâm, Diendanhiv.vn luôn khẳng định vấn đề cắt tóc cạo mặt lấy ráy tai không có nguy cơ với HIV.

Qua bài viết cho thấy bạn đã dành nhiều thời gian để tìm hiểu về vấn đề này, tuy nhiên vì có ý kiến trái chiều khiến các bạn đắn đo suy nghĩ. Nhưng bạn cũng nhận thức được đâu đúng đâu sai rồi thì hãy yên tâm với cái nhìn đúng của bạn, đừng vì một số tổng đài tư vấn mục đích thu cước phí, vì vậy khi gọi đến họ cố tư vấn gây hoang mang, mục đích các bạn sẽ gọi cho họ nhiều hơn để họ hưởng cước phí. Và họ cố tình tạo ra những chủ đề để làm mọi người hoang mang, khi đã hoang mang là sẽ gọi diện thoại cho họ.

Bạn đến Diendanhiv.vn tư vấn hoàn toàn miễn phí và chính xác.

4. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

GiaMinh (05-10-2015)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Còn em thấy anh chị ở diendanhiv thì cái nào ko có nguy cơ thì nói là ko có, cái nào có nguy cơ thì nói là có, chứ ko có kiểu nói lấp lửng, giống như “nguy cơ em là có, nhưng thấp”… đại loại vậy. Ko phải em nịnh nọt gì nhưng thật sự đọc diendanhiv em thấy an tâm hơn. Rồi trên mạng có 1 số bác sĩ hẳn hoi luôn, mà vẫn viết bài đăng báo là hớt tóc cạo mặt là con đường dễ lây lan hiv (đọc như vậy chả sao mấy bạn cứ lên diendanhiv xoắn lên rồi anh chị phải nhọc công ngồi trả lời). Em thấy tư vấn như những kiểu này thì ko có tâm lý chút nào. Nếu ngại việc vất vả thì đừng mở diễn đàn, còn mở diễn đàn thì nên có tâm 1 chút, hở tý ra là kêu gọi vào tổng đài, kêu gọi cho bác sĩ để tư vấn chuyên sâu hơn (dĩ nhiên là có tính phí), em tự hỏi, vậy mở diễn đàn làm gì???
    Em đánh giá rất cao cách anh chị tư vấn, và em cũng rất tin tưởng thêm 1 trang nữa của Canada (Helpline.aidsvancouver). Em cũng thường đọc trang này (có 1 vài bạn ở VN cũng đặt câu hỏi ở đây), đây là 1 tổ chức uy tín của Canada thành lập từ 1983, cũng tư vấn miễn phí, đội ngũ tham vấn được đào tạo rất bài bản, trả lời rất khoa học, đặc biệt là ko hề dọa người đọc và trả lời rất thống nhất với nhau (dù có hơn 200 tư vấn viên). Chẳng hạn việc hớt tóc cạo mặt, họ nói thẳng là 100% ko lây nhiễm qua đường này và trên thế giới cũng chưa từng ghi nhận bất kỳ ca nào nhiễm bằng đường này. Hay Dr Tan ở Singapore cũng nói là ko thể lây qua đường này, các bác sĩ ở Medhelp cũng đồng ý như vậy và rất nhiều web khác nữa cũng cùng quan điểm. Chỉ cần gõ chữ “razor hiv helpline.aidsvancouver” lên google là có ngay hơn 20 bài trả lời về vấn đề hớt tóc cạo mặt này, tất cả các bài đều nói ko có nguy cơ, và giải thích lý do rất thống nhất với nhau, khuyên ko cần đi xét nghiệm gì cả.
    Thích anh chị, vậy thôi.

Hiện nay có mấy số tổng đài tư vấn của 1900... Tư vấn mục đích thu cước phí.Vì vậy khi gọi đến họ cố tình kéo thời gian và tư vấn gây hoang mang. Mục đích tư vấn làm cho mọi người hoang mang sẽ gọi họ tiếp.Nên họ mặc sức mà thu lợi nhuận cước phí.

Vì vậy,họ cố tình tạo ra những chủ đề để làm mọi người hoang mang,khi đã hoang mang là bắt buộc sẽ gọi điện thoại cho họ.

Bạn đến Diendanhiv.vn tư vấn hoàn toàn miễn phí và chính xác.

6. Có 2 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

GiaMinh (05-10-2015),saolaithe (12-04-2016)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    33
    Dạ nói thật với anh chị là, trong khoảng thời gian chờ đủ 4 tuần đi xn combo, ngày nào em cũng nghiên cứu về cách thức lây nhiễm của H cả. Có thể nói em đã dành cả ngày ra để đọc, nên em cũng thu thập được nhiều thông tin lắm. Đây là khoảng thời gian vô cùng hoang mang với em, nhưng đổi lại em có khá nhiều kiến thức mà trước đây em chưa để ý đến.
    Xn combo xong, lòng em vẫn chưa nhẹ nhõm được, vì còn phải chờ chốt ở tuần 12. Mặc dù hành vi của em (OS nhiều lần, QHHM 2 lần có BCS) đã được anh chị tư vấn là ko có nguy cơ, anh Truong Xuan bảo ko cần đi xn.
    Hôm nay lại đọc được cái vụ hớt tóc cạo mặt, lòng lại nặng trĩu anh chị ơi. Em thấy hơn 1 tháng qua, chất lượng sống của mình giảm đi rõ rệt, lúc nào cũng lo lắng và sợ sệt cả. Đi ra đường chỗ nào cũng thấy nguy cơ cả.
    Em sợ sau cái vụ này, chắc em phải đi bác sĩ tâm lý thật đó chứ chẳng chơi.
    Lần sửa cuối bởi GiaMinh, ngày 05-10-2015 lúc 22:11.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Dạ nói thật với anh chị là, trong khoảng thời gian chờ đủ 4 tuần đi xn combo, ngày nào em cũng nghiên cứu về cách thức lây nhiễm của H cả. Có thể nói em đã dành cả ngày ra để đọc, nên em cũng thu thập được nhiều thông tin lắm. Đây là khoảng thời gian vô cùng hoang mang với em, nhưng đổi lại em có khá nhiều kiến thức mà trước đây em chưa để ý đến.
    Xn combo xong, lòng em vẫn chưa nhẹ nhõm được, vì còn phải chờ chốt ở tuần 12. Mặc dù hành vi của em (OS nhiều lần, QHHM 2 lần có BCS) đã được anh chị tư vấn là ko có nguy cơ, anh Truong Xuan bảo ko cần đi xn.
    Hôm nay lại đọc được cái vụ hớt tóc cạo mặt, lòng lại nặng trĩu anh chị ơi. Em thấy hơn 1 tháng qua, chất lượng sống của mình giảm đi rõ rệt, lúc nào cũng lo lắng và sợ sệt cả. Đi ra đường chỗ nào cũng thấy nguy cơ cả.
    Em sợ sau cái vụ này, chắc em phải đi bác sĩ tâm lý thật đó chứ chẳng chơi.
    Nếu bạn đã nói tìm hiểu rồi thì yên tâm không có nguy cơ đâu.

9. Có 2 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

GiaMinh (05-10-2015),motminh92 (06-10-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    33
    Nhờ các ad xóa dùm em chủ đề này, em chỉ muốn nói lên chút suy nghĩ của mình, ko thích sẽ bị lấy ra tranh cãi hay hành động ko hay nào khác. Cám ơn anh chị.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Nhờ các ad xóa dùm em chủ đề này, em chỉ muốn nói lên chút suy nghĩ của mình, ko thích sẽ bị lấy ra tranh cãi hay hành động ko hay nào khác. Cám ơn anh chị.
    Mọi bài viết khi đã post lên diễn đàn đều là tài liệu không xóa được.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921

Theo cách nói của bạn,không còn thắc mắc hỏi vấn đề của mình nữa và bạn sợ tranh cãi.Vì vậy Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.

13. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

xinloimevacon (23-10-2015)

Thông tin về chủ đề này