Kết quả 1 đến 17 của 17

Chủ đề: Xin nhờ anh chị tư vân đạp miểng ly

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.

Xin nhờ anh chị tư vân đạp miểng ly

Chồng tôi bị nhiễm HIV chưa dùng ARV. Lúc nảy con tôi làm bể 1 cai ly, do bé hoảng sợ nên chạy ra ngoài và đã đạp 1 miếng miển ly đâm vô chân và chảy máu. Tay chồng tôi do gôm miẻn ly củng bị chảy máu nhưng ít. do quên nên chồng tôi đã dùng tay này có dính máu quẹt qua vết thương dưới chân con tôi 1 cái . xin hỏi con tôi cần dung PEP không cảm ơn
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi iiii Xem bài viết
    Chồng tôi bị nhiễm HIV chưa dùng ARV. Lúc nảy con tôi làm bể 1 cai ly, do bé hoảng sợ nên chạy ra ngoài và đã đạp 1 miếng miển ly đâm vô chân và chảy máu. Tay chồng tôi do gôm miẻn ly củng bị chảy máu nhưng ít. do quên nên chồng tôi đã dùng tay này có dính máu quẹt qua vết thương dưới chân con tôi 1 cái . xin hỏi con tôi cần dung PEP không cảm ơn
    Bạn yên tâm, vì lúc này máu đang chảy ra, có quẹt cũng k sau, máu đang tống ra chứ k có hút vào. Hoàn toàn yên tâm. Khi nào vết thương sâu, rộng và đang chảy máu, rùi tay chồng bạn máu chảy từa lưa và dùng ngón tay đó thọt vào vết thương mới dẫn đến nguy cơ, còn vết miễn đâm thì k phải là vết thương tạo ra nguy cơ

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Vết thương của con tôi lúc đó nó có máu chảy nhiều, máu ở bên ngoài nó khô nhưng không biết ở ngay miệng vết thương nó khô chưa, do chồng tôi dọn bi đứt tay cái chạy ra hỏi con tôi co bị đạp không, kêu nó đưa chân lên coi cái lấy ngón tay dính máu quẹt qua vết thương của bé. thì thaya máu xung quanh đã khô nhưng không biết ngay miệng vết thương khô chưa. thì có nguy cơ không anh?

Cảm ơn
    2,578
    Vết thương của con tôi lúc đó nó có máu chảy nhiều, máu ở bên ngoài nó khô nhưng không biết ở ngay miệng vết thương nó khô chưa, do chồng tôi dọn bi đứt tay cái chạy ra hỏi con tôi co bị đạp không, kêu nó đưa chân lên coi cái lấy ngón tay dính máu quẹt qua vết thương của bé. thì thaya máu xung quanh đã khô nhưng không biết ngay miệng vết thương khô chưa. thì có nguy cơ không anh?
    Songchung chia sẻ rùi, bạn đọc kỷ đi

Cảm ơn
    2,578
    Bạn hãy hiểu thế này, lúc này máu đang chảy ra từ vết dâm miễn ly, thì cho dù chồng bạn quệt tay có má đó lên vết dâm miễn ly đi nữa, máu dang trào ra thì HIV k thể bơi ngược dòng vào, Khi nào chồng bạn dùng tay banh miệng vết dâm ra và cho ngón tay vào mới tạo ra nguy cơ, vì tay lúc đó có màu và chạm vào mao mạch HIV mới xâm nhận đc, còn chồng bạn chỉ dùng tay quệt bên ngoài da, trong khi da bàn chân thì khá dày, chính vì thế k là nguy cơ vì tay k chạm được vào mao mạch

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    dạ, Tôi cảm ơn anh nha! Tôi xin được phép hỏi thêm một câu nữa mong anh tư vấn giúp gia đình tôi "Vì miễn của cai ly rất nhiều có những miếng li ti, miếng lớn, .... Trong trường hợp chồng Tôi đạp lên miếng miễn đó rồi sau đó con gái tôi cũng đạp lên miếng miễn làm làm chảy máu như tôi đã nêu ở trên, thi có nguy cơ không?s (Vi tôi nghi truong hợp này giống như kim tiêm nên vô cùng lo lắng vì cháu đạp rât nhiều ở hai bàn chân" Từ nảy giờ vo chồng tôi rất lo sợ vì chúng tôi chỉ có 1 đứa con dy nhất. TRân trọng cảm ơn anh Songchung da nhiet tình chia sẻ

Cảm ơn
    2,578
    dạ, Tôi cảm ơn anh nha! Tôi xin được phép hỏi thêm một câu nữa mong anh tư vấn giúp gia đình tôi "Vì miễn của cai ly rất nhiều có những miếng li ti, miếng lớn, .... Trong trường hợp chồng Tôi đạp lên miếng miễn đó rồi sau đó con gái tôi cũng đạp lên miếng miễn làm làm chảy máu như tôi đã nêu ở trên, thi có nguy cơ không?s (Vi tôi nghi truong hợp này giống như kim tiêm nên vô cùng lo lắng vì cháu đạp rât nhiều ở hai bàn chân" Từ nảy giờ vo chồng tôi rất lo sợ vì chúng tôi chỉ có 1 đứa con dy nhất. TRân trọng cảm ơn anh Songchung da nhiet tình chia sẻ
    Khi nào OX bạn đạp lên miễn ly và máu chảy thành vũng rùi chân con gái bạn cũng bước vào vũng máu đó với vết thương rộng và sâu đang chảy máu mới có nguy cơ.
    Bạn nên tìm hiểu thêm:
    Khi có những trường hợp tương tự xảy ra thì bạn nên trữ Oxy già trong nhà, khi có biến cố xảy ra, bạn cớ bình tỉnh xử trí như sau:
    1. Đưa vết thương dưới vòi nước để máu chảy tự nhiên, đến khi máu k còn chảy, dùng xà phòng thoa nhẹ xung quanh vết thương, rùi đưa vết thương vào vòi nước thoa nhẹ cho sạch.
    2. Sau đó dùng Oxy già rưới lên vết thương.
    3. Đánh giá tình trạng vết thương, nếu vết thương sâu, rông thì cho người có nguy cơ đến ngay BV tuyến trên gặp BS tư vấn hoặc TTYTDP. Nếu vết thương nông, nhẹ, nhỏ không sâu, thì k cần lo lắng.
    OX bạn CD4 bao nhiêu rùi?? Bạn có thể cho songchung biết k???

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Cảm ơn bạn! OX mình CD4 là 500. Lúc này mình phát hiện như vậy nên có chạy lại dùng tay nặn cho máu chảy ra thêm rồi dẫn bé đi rửa chân

Cảm ơn
    2,578
    Cảm ơn bạn! OX mình CD4 là 500. Lúc này mình phát hiện như vậy nên có chạy lại dùng tay nặn cho máu chảy ra thêm rồi dẫn bé đi rửa chân
    K được dùng tay nặn máu khi chân người đó hay ai đó có vết thương hở đang chảy máu mà bị máu người khác vấy vào, bạn nặn thì chẳng khác nào bạn đang tạo một lục hút ngược lại khi tay bạn buôn ra, khi bạn bóp thì máu chảy ra nếu vô tình có HIV ngay miệng vết thương, khi bạn buôn tay ra thì nó hút ngược máu lại, lku1y ấy HIV theo máu đi vào. Chính vì thế mà lúc đầu songchung nói rất rõ, máu đang chảy ra, thì việc dùng tay quệt ngoài da k phải là mối nguy tạo ra nguy cơ

Cảm ơn
    2,578
    Với chỉ số CD4 này thì bạn hoàn toàn yên tâm, vì Õ bạn k nằm trong gia đoạn nhiễm cấp và giai đoạn AIDS. CD4 này gọi là giai đoạn không triệu chứng, tức HIV đang ngủ

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    nhưng đã lở nặng rồi thì sao anh?

Cảm ơn
    2,578
    nhưng đã lở nặng rồi thì sao anh?
    Trong trường hợp vừa rùi con bạn k có nguy cơ, nguy cơ khi và chỉ khi chân con bạn nằm trong vũng máu đang có vết thương. Ok???

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Trong trường hợp vừa rùi con bạn k có nguy cơ, nguy cơ khi và chỉ khi chân con bạn nằm trong vũng máu đang có vết thương. Ok???
    Cảm ơn anh nhiều. Chúc anh buổi tối vui vẻ

14. Những thành viên đã cảm ơn iiii cho bài viết này:

songchungvoi_HIV (11-03-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    ANh songchungoi! Sáng nay tôi kiểm tra lại thì thấy vết miễng đâm của con TÔi chỉ lớn hơn mũi kiêm một chút nhưng có điều hơi sâu. như vậy thì càng không có nguy cơ đúng không anh? Giờ tôi chỉ lo là lúc nặng máu cho cháu làm virus chạy vô như anh nói ở trên

Cảm ơn
    2,578
    ANh songchungoi! Sáng nay tôi kiểm tra lại thì thấy vết miễng đâm của con TÔi chỉ lớn hơn mũi kiêm một chút nhưng có điều hơi sâu. như vậy thì càng không có nguy cơ đúng không anh? Giờ tôi chỉ lo là lúc nặng máu cho cháu làm virus chạy vô như anh nói ở trên
    Không sao đâu bạn, chỉ là dùng tay quẹt phớt qua ngoài da thui, kgo6ng có nguy cơ trong trường hợp này, Nguy cơ khi và chỉ khi tay người đó đang chảy máu rùi thọt vào vết thương của bé cũng đang chảy máu mới gây ra nguy cơ, Lý do vì chính lúc đó đã đưa HIV trực tiếp vao mao mạch => - Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳngvào dòng máu của người lành. Bạn hiểu k nào?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    ak, mình hiểu rồi, nhưng lúc chồng mình quét tay ngang thì máu xung quanh vết đâm đó đã khô, tiếc thật do mình chưa có kiến thức nên đã nặng máu

Cảm ơn
    2,578
    ak, mình hiểu rồi, nhưng lúc chồng mình quét tay ngang thì máu xung quanh vết đâm đó đã khô, tiếc thật do mình chưa có kiến thức nên đã nặng máu
    Bạn nặn trong trường hợp này thì k sao, nhưng nếu như rơ vào trường hợp tay OX bạn thọt vào vết thương của bé đang chảy máu, mà tay OX cũng chảy máu là có nguy cơ nhé. Và bạn nên đọc tài liệu này để hiểu và biết cách sống chung với người có HIV.
    Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS

Chủ đề: Dành cho người sống chung với HIV/AIDS và người thân.

Thông tin về chủ đề này