Kết quả 1 đến 20 của 26

Chủ đề: Cho em hỏi 5 tháng điều trị CD4 như vậy tốt không

Hybrid View

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi minhtrang Xem bài viết
    Em đã được điều trị ARV. Thời kỳ đầu kiểm tra, em bị lao và chữa trị khỏi.
    Em làm xét nghiệm tế bào CD4 thì chỉ có 67, qua 5 tháng điều trị, CD4 của em đã tăng lên 245, liệu em có thể tăng lên được nữa không? Và sau bao lâu nữa mới có thuốc chữa trị HIV ạ? Mong anh chị trả lời giúp em!
    Chào bạn!
    ARV là thuốc kháng HIV giúp NCH sớm hồi phục CD4, ngănn chặng sự nhân lên của HIV. Với chỉ số tb CD4 ò bạn hiện nay nó nói lên việc đáp ứng thuốc ARV ò bạn rất tốt. Dĩ nhiên CD4 sẽ luôn tăng. Để trở thành người bình thường phải có chỉ số CD4 từ 700tb/mm3 đến 1200tb/mm3. NCH không phải lúc nào CD4 cũng tăng mỗi khi kiểm tra định kỳ 6 tháng 1 lần. CD4 có thể tăng, có thể giảm, Để xác định bạn hay NCH đang điều trị ARV có thất bại điều trị hay không cần lưu ý:
    - NCH phải có tiểu sử dùng ARV trên 24 tháng: Nếu có các dấu hiệu sau: CD4 lần này so với lần trước cách đây 6 tháng giảm hơn 50%.
    Ví dụ: tháng 1 năm 2000 với chỉ số CD4 đo được: 600tb/mm3, đến tháng 7 năm 2000 đo được 289tb/mm3 -> 50%. Và người đó phải có thời gian sử dụng CD4 trên 24 tháng. Như vậy người đó có nguy cơ kháng thuốc ARV.
    - Để xác định có kháng thuốc ARV hay không? người đó sẽ được bác sĩ nơi đang đăng ký điều trị sẽ cho làm các XN sau đây: XN định lượng virut HIV, nếu kết quả cho thấy chỉ số HIV đếm được vượt ngưỡng (chỉ số cho phép: 0 -> 250). Nếu kết quả: 100.000 có nghĩa người đó đang có nguy cơ phải đổi phác đồ. Muốn được đổi phác đồ, Bác sĩ sẽ làm biên hội chuẩn. Sau đó đệ trình lên bệnh viện tuyến trên. Để tránh kháng thuốc ARV bạn cần:
    1. Sống tích cực, sống an toàn, lành mạnh.
    2. Tinh thần lạc quan, vui vẻ.
    3. Chế độ dinh dưỡng hợp lý: ăn ít nhất 6 buổi ngày: Ăn sáng, ăn giữa bữa sáng, ăn bữa trưa, ăn giữa bữa chiều, ăn chiều. ăn giữa bữa tối.
    4. Rèn luyện thể chất.
    5. Sinh hoạt làm việc và nghĩ ngơi hợp lý.
    6. Tuân thủ ARV đến 100%: Uống đúng giờ, không sớm, không trể.
    Sâm thốt nốt có thể giúp bạn giải độc mát gan. và cũng có thể giúp bạn tăng CD4. Dùng nước sâm thốt nốt uống mỗi ngày, uống với ARV. Sâm thốt nốt giúp bạn ăn ngon hơn, ngủ ngon, nếu người có men gan cao sẽ giúp làm giảm men gan.
    Vài hàng chia sẽ.
    ads
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 13-08-2013 lúc 20:27.

2. Có 3 người đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết bổ ích này:

can1niemtin (30-08-2013),Chungtinh17 (05-09-2013),dilin (30-08-2013)

Thông tin về chủ đề này