Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: cần được tư vấn

Thành Viên Mới thienyet's Avatar
    Cảm ơn
    0

cần được tư vấn

cho em hỏi là sau khi nghĩ rằng bị phơi nhiễm là trong vòng 12tiếng em đã xét nghiệm và uống thuốc theo hướng dẫn bác sĩ, trong 15 ngày đầu, em uống có hay bị quen giờ uống khoảng 30p trở lại, và 3 lần uống với trà xanh 0 độ. đến ngày thứ 18 thì buổi tối e lại quên uống, đến đúng cử sáng hôm sau em nhìn thuốc thì mới nhớ mình quên uống, VẬY CÓ CẦN UỐNG THUỐC BÙ KHÔNG? NẾU BÙ THÌ UỐNG NHƯ THẾ NÀO? và việc quên uống thuốc 1 lần đó có ảnh hưởng gì không?
    mh cảm thấy lo sợ thì mới đi hỏi, và điều cần quan trọng ở đây là có uống thuốc bù lại hok? nhưng câu tl bên dưới vẫn chưa vào câu hỏi của mh
    ads
    Lần sửa cuối bởi thienyet, ngày 10-04-2014 lúc 10:56.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi thienyet Xem bài viết
    cho em hỏi là sau khi nghĩ rằng bị phơi nhiễm là trong vòng 12tiếng em đã xét nghiệm và uống thuốc theo hướng dẫn bác sĩ, trong 15 ngày đầu, em uống có hay bị quen giờ uống khoảng 30p trở lại, và 3 lần uống với trà xanh 0 độ. đến ngày thứ 18 thì buổi tối e lại quên uống, đến đúng cử sáng hôm sau em nhìn thuốc thì mới nhớ mình quên uống, vậy em có cần uống thuốc bù lại hay không? nếu bù thì cách uống như thế nào? và việc quên uống thuốc 1 lần đó có ảnh hưởng gì không?
    Nguyên lý và công dụng của PEP

Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
    - Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
    1. Dùng đúng thuốc.
    2. Dùng đúng liều.
    3.
    Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
    4. Dùng đúng cách.
    5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày
    Chả hiểu bạn uống thuốc kiểu gì??? PEP rất quan trọng trong 28 ngày phơi nhiễm, mà bạn uống như kiểu ép buộc, lúc nhớ lúc quên, Nếu lỡ thất bại thì bạn nghĩ sao????
    Bạn nên nhớ, nhiệm vụ của PEP là chiếc áo giáp bao lấy tế bào kháng thể k cho HIV sâm nhập và cũng giúp để tiêu diệt HIV k cho chúng nhân lên từ tế bào kháng thể. Chu kỳ tuần hoàn của PEP luôn chuẩn chính xác đến 100% trong 12 giờ, cứ 12 giờ PEP sẽ bán thải khỏi cơ thể lại phải nạp PEP vào, bạn uống kiểu cờ lơ phất phơ thì hệ lụy thất bại là ắc sẽ có.
    Bạn có thể cho biết nguy cơ???

3. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Cảm ơn
    0
    mình đang uống thuốc lamzidivir, trong 1 tuần đầu mình luôn uống đúng giờ, qua tuần thứ 2 mình uống buổi sáng thì đúng, nhưng buổi tối do bận nên mình hay quên khoảng nửa tiếng. và qua tuần thứ 3 mình chỉ quên uống 1 lần vào buổi tối.
    mà sao hok tl theo nội dung cau hoi cua mh nhi?
    Lần sửa cuối bởi thienyet, ngày 10-04-2014 lúc 10:53.

Cảm ơn
    2,578
    mình đang uống thuốc lamzidivir, trong 1 tuần đầu mình luôn uống đúng giờ, qua tuần thứ 2 mình uống buổi sáng thì đúng, nhưng buổi tối do bận nên mình hay quên khoảng nửa tiếng. và qua tuần thứ 3 mình chỉ quên uống 1 lần vào buổi tối.
    mình nghi ngờ bị phơi nhiễm vì đi chơi công viên về thì thấy có dính máu nên sợ bị nhiễm nên mình đi khám bác sĩ.
    đi chơi công viên về thì thấy có dính máu nên sợ bị nhiễm =>
    1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
    2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (Tế bào sắc thể) còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (Tế bào sắc thể) mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông

- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
    - Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳngvào dòng máu của người lành. Qua một số nghiên cứu của nước ngoài, sự tiếp xúctrực tiếp với máu của một người nhiễm HIV qua da lành không cho nguy cơ nhiễm bệnh.HIV có thể xâm nhập qua lớp biểu bì của da (có 3 lớp biểu bì, trung bì và hạbì)
    Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người.Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thúi thì không thể nở con,dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.Bạn xem hình dưới sẽ thấy lớp vỏ và nhụy (lõi),Hoặc bạn xem kỹ Clip dưới sẽ thấy vi rút bung ra để nhân bản gen con người

Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 10-04-2014 lúc 11:03.

6. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Cảm ơn
    0
    mà cho mình hỏi là lỡ quên uống thuốc z có cần uống bù hok, hay vẫn uống như bình thường

Cảm ơn
    2,578
    mà cho mình hỏi là lỡ quên uống thuốc z có cần uống bù hok, hay vẫn uống như bình thường
    Bạn k có nguy cơ. K cần thết dùng PEP

9. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    mà sao hok tl theo nội dung cau hoi cua mh nhi?
    Bạn nên để điện thoại báo giờ uống.Bạn chỉ sai giờ 1,2 lần thì không sao.Lý do khuyên uống đúng giờ.Vì mỗi viên thuốc bán thải trong cơ thể 12 giờ,sau đó nạp viên thuốc khác vào,để đảm bảo 24/24 cơ thể có thuốc.

Việc tuân thủ uống thuốc đúng và đủ là rất cần thiết và bạn trọng.

11. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    5
    trường hợp của bạn không có nguy cơ,không cần dùng pep đâu ban,mấy anh chị trong BQT đả qua trường lớp đào tạo không tư vấn sai đâu bạn

13. Những thành viên đã cảm ơn cho toi mot co hoi cho bài viết này:

Thành Viên Chính Thức tôi ơi đừng tuyệt vọng's Avatar
    Cảm ơn
    5,142
    bạn uống bù hay uống bình thường cũng được vì bạn có nguy cơ đâu mà dùng pep
    nếu bạn vẫn còn lo lắng thì nên tính thời gian uống bù lại đi bạn,nhớ đừng để quên giờ,quên thuốc nữa đấy nhé...

Thông tin về chủ đề này