Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 CuốiCuối
Kết quả 81 đến 100 của 131

Chủ đề: Cập nhật các câu hỏi và trả lời về xét nghiệm HIV.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Liệu em có bị HIV?
    Thứ Bẩy, 03/01/2015, 19:29
    Cách đây hơn một năm, em đã quan hệ tình dục với một bạn trai, bạn ấy hiện giờ vẫn ở cùng xóm trọ với em. Em rất lo lắng mình có bị nhiễm HIV không? Hiện tại, bạn ấy vẫn rất khỏe mạnh, tình trạng sức khỏe của em cũng bình thường. Nhưng trước khi yêu em, bạn ấy cũng yêu một người khác gần 3 năm và đã quan hệ tình dục với bạn đó. Mong tâm sự bạn trẻ có thể tư vấn giúp em?
    (Bạn nữ, 22 tuổi, Lạng Sơn)

Tâm sự bạn trẻ 360 hiểu rằng bạn đang lo lắng về nguy cơ lây nhiễm HIV của mình khi có quan hệ tình dục với một người bạn trai cùng xóm trọ cách đây hơn một năm. Chúng tôi phần nào hiểu được tâm trạng lo lắng này của bạn. Bạn và bạn trai bạn có sử dụng bao cao su khi có quan hệ tình dục hay không? Kể từ thời điểm đó đến nay, bạn có để xảy ra bất cứ hành vi tình dục không an toàn nào hay không?

Bạn biết đấy, khả năng lây nhiễm HIV sẽ xảy ra khi có sự tiếp xúc giữa máu, dịch tiết (dịch sinh dục, tinh dịch...) của người mang vi rút HIV với các vùng niêm mạc, các vùng da hở, bị tổn thương, trầy xước… của người lành. Trong tình huống của bạn, khả năng lây nhiễm HIV sẽ xảy ra khi đảm bảo các điều kiện: Bạn trai đó là người có HIV, hai bạn có quan hệ tình dục không sử dụng bao cao su hoặc có sử dụng bao cao su nhưng không đúng cách.

Việc quan sát tình trạng sức khoẻ bề ngoài của bạn và bạn trai cùng xóm của bạn không nói lên rằng bạn hoặc anh ấy có mang trong mình vi rút HIV hay không mà chỉ thông qua làm xét nghiệm máu mới có thể xác định chính xác. Do vậy, nếu như bạn không biết chắc chắn bạn trai cùng xóm của bạn có bị nhiễm HIV hay không thì việc làm xét nghiệm HIV tại thời điểm này có thể giúp bạn xác định chính xác về khả năng lây nhiễm HIV của bạn. Đồng thời giúp bạn có thể loại bỏ được nỗi lo lắng luôn thường trực trong bạn.

Bạn cũng cần lưu ý về việc sử dụng đúng cách bao cao su để phòng tránh nguy cơ lây nhiễm HIV và mang thai ngoài ý muốn nếu tiếp tục có quan hệ tình dục trong thời gian tới bạn nhé!

Chúc bạn mọi điều tốt lành!

Tâm sự bạn trẻ 360

Cảm ơn
    2,578
    Chào BS Thu Cúc,

Cuối tháng 7 cháu có quan hệ với gái mại dâm và có sử dụng bao cao su nhưng cháu không rõ bao cao su có rách hay thủng không. Trước đó gái mại dâm có quan hệ bằng miệng cho cháu, nhưng không dùng bao cao su.

Ngày 1/9 cháu đi massage và người massage có dùng tay để kích thích dương vật cháu, cháu có xuất tinh và sau đó có rửa lại. Dương vật cháu không chảy máu hay trầy xước. Ngoài ra không có thêm hành vi nào khác nữa.

Sau đó cháu có đến BV làm xét nghiệm HIV Combi PT, kết quả âm tính. Rồi cháu đến trung tâm y tế dự phòng quận Thanh Xuân làm test nhanh HIV determine ½, kết quả âm tính. Cháu không sử dụng thuốc phơi nhiễm HIV (PEP). Với những kết quả này, theo BS cháu đã an toàn với HIV hay chưa ạ? Cháu cảm ơn.

Chào bạn,

Nếu đúng như bạn mô tả và không còn hành vi nguy cơ nào khác, bạn có thể yên tâm với kết quả xét nghiệm này. Tuy nhiên, bạn nên quan hệ tình dục an toàn vào những lần sau, bạn nhé.

BS Nội tổng quát Trần Thị Thu Cúc

http://alobacsi.com/

Cảm ơn
    2,578
    Nhận biết nhiễm HIV bằng xét nghiệm máu ở tuần đầu tiên được không?

06/02/2015

Bác sĩ cho em hỏi, trong quá trình khám tổng quát có xét nghiệm máu, nếu nghi có dấu hiệu nhiễm HIV trong 1 tuần đầu tiên (do quan hệ tình dục), thì có thể biết được qua xét nghiệm máu không ạ? Em cám ơn Bác sĩ.

ThS. Nguyễn Kiên Cường - Y học Dự phòng - Viện Y học dự phòng Quân đội

Nhận biết nhiễm HIV bằng xét nghiệm máu ở tuần đầu tiên được không?

Chào em!

Sau 1 tuần quan hệ tình dục không an toàn, không thể phát hiện được nhiễm HIV qua khám sức khỏe định kỳ nhờ xét nghiệm máu thông thường. Xét nghiệm chẩn đoán sớm HIV ngay sau khi có quan hệ tình dục không an toàn sau 1 tuần đầu tiên đòi hỏi xét nghiệm theo phương pháp tìm trực tiếp kháng nguyên vi-rút nhờ RNA test, xét nghiệm này không được sử dụng một cách đại trà mà chỉ thực hiện ở những cơ sở chuyên sâu.

Chúc em mạnh khỏe!
    Theo Suckhoedoisong.vn

Cảm ơn
    2,578
    Sợ nguy cơ bị HIV sau siêu âm đầu dò âm đạo

05/02/2015
    Sáng 4/2/2015 tôi có đi khám phụ khoa. Tôi được Bác sĩ chỉ định siêu âm đầu dò (là hình thức siêu âm đưa sâu máy vào âm đạo). Khi bước vào phòng tôi thấy ở cây soi siêu âm đã có sẵn bao cao su. Bác sĩ vào ngay sau tôi, bảo tôi nằm lên giường và khám. Bác sĩ đã dùng luôn và không thay bao cao su. Nếu như trước tôi, Bác sĩ đã dùng bao cao su đó siêu âm cho người khác. Dịch âm đạo của người ta còn dính trên cái bao cao su đó thì khả năng nhiễm HIV của tôi có cao ko? Tôi rất sợ. 3 tháng mới đi xét nghiệm được. Thật sự là khủng hoảng đối với tôi. Mong Bác sĩ trả lời giúp tôi.

Sợ nguy cơ bị HIV sau siêu âm đầu dò âm đạo

Chào bạn!

Ở góc độ lương tâm nghề nghiệp, tôi nghĩ là bao cao su đã được thay mới và gắn sẵn với đầu dò âm đạo trước khi em bước vào. Để phòng chống dịch bệnh, không thể sử dụng chung bao cao su.
    Nếu bao cao su đó chưa được thay (do sơ ý, nhầm lẫn) thì có thể làm lây truyền bệnh qua đường tình dục nếu như trước đó có sử dụng để siêu âm đầu dò cho một người phụ nữ khác. Giả sử rằng trước đó siêu âm đầu dò cho một người phụ nữ có HIV dương tính, thì bạn có nguy cơ bị lây nhiễm HIV nếu như bao cao su không được thay khi bạn là người sử dụng tiếp sau. Chúng tôi không có số liệu thống kê về tình huống này để trả lời bạn chính xác tuy nhiên tôi nghĩ rằng nguy cơ này là không cao, hy hữu.

Để tránh gây lo lắng và căng thẳng, bạn có thể xét nghiệm HIV sớm bằng phương pháp phát hiện kháng nguyên của HIV, không nhất thiết chờ tói 3 tháng. Với phương pháp xét nghiệm Ag/Ab Combo, có thể phát hiện chính xác sau 28 ngày. Khuyên bạn tới Trung tâm phòng chống HIV/AIDS của địa phương để được tư vấn.

Chúc bạn mạnh khỏe!
    Theo Suckhoedoisong.vn

Cảm ơn
    2,578
    Xét nghiệm 5 tháng sau nguy cơ đã an toàn chưa?

05/02/2015
    Thưa Bác sĩ! Em là nam năm nay 25 tuổi. Vào tháng cuối năm ngoái em có quan hệ với gái mại dâm có mang bao cao su nhưng bị tụt khi em xuất. Sau đó 2 tháng em về Bắc vào mùa gần Tết thì bị sốt cao. Tối đó em đi truyền nước thì đỡ, 3, 4 ngày sau thì khỏi. Đến cuối tháng 1 em đi xét nghiệm tại y tế cấp cơ sở thi kết quả âm tính. Tháng 8 vừa rồi em cưới vợ sau đến tháng 11 thấy bị nấm tay, chu kì kinh nguyệt không đều, có tháng còn bị ngất xiu nữa. Giờ em dang rất hoang mang mong Bác sĩ tư vấn giúp em có phải em đã nhiễm HIV không. Xét nghiệm 5 tháng sau khi có nguy cơ đã an toàn chưa? Cảm ơn Bác sĩ!

Xét nghiệm 5 tháng sau nguy cơ đã an toàn chưa?

Chào em!

Em có yếu tố nguy cơ nhiễm HIV do quan hệ tình dục với gái mại dâm và bị tuột bao cao su. Các mốc thời gian em cho biết không rõ ràng: thời gian em đi xét nghiệm cách thời gian quan hệ với gái mại dâm bao nhiêu lâu? Nếu là xét nghiệm 5 tháng sau khi có nguy cơ mà kết quả âm tính thì em có thể an tâm. Vợ em có thể bị nhiễm nấm và rối loạn kinh nguyệt do những nguyên nhân khác. Em nên đưa vợ đi khám để được tìm nguyên nhân gây ngất, nấm và rối loạn kinh nguyệt.

Chúc em mạnh khỏe!

Theo Suckhoedoisong.vn

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    ThS Nguyễn Kiên Cường: Phương pháp xét nghiệm phát hiện sớm HIV

08:08:33, 25/02/2015

HIV (human immunodeficiency Virus) là vi-rút gây suy giảm miễn dịch mắc phải ở người. Cách để biết chính xác một người có bị nhiễm HIV là chẩn đoán trên cơ sở xét nghiệm kháng thể HIV.

Một người được xác định là nhiễm HIV khi mẫu huyết thanh dương tính cả ba lần
    xét nghiệm kháng thể HIV bằng ba loại sinh phẩm khác nhau với nguyên lý và phương pháp chuẩn bị kháng nguyên khác nhau.

Hiện nay xét nghiệm HIV được phổ biến khá rộng rãi. Nếu muốn biết mình có
    nhiễm HIV hay không, bạn hãy đến một trong những cơ sở y tế tư vấn HIV. Bác sĩ xét nghiệm sẽ bí mật về tên, tuổi, địa chỉ và kết quả xét nghiệm của bạn. Bác sĩ sẽ lấy một ít máu và tìm kháng thể HIV, đây là chất mà cơ thể tạo ra để chống lại HIV.

Về xét nghiệm để phát hiện sớm HIV, ThS. Nguyễn Kiên Cường - Y học Dự phòng - Viện Y học dự phòng Quân đội cho biết, nên áp dụng phương pháp xét nghiệm HIV trực tiếp dưới đây:

'+ Xét nghiệm phản ứng chuỗi Polymerase (PCR): cho kết quả dương tính trong vòng 1 - 2 tuần sau phơi nhiễm, được áp dụng chẩn đoán sớm trẻ em nhiễm HIV có mẹ HIV dương tính và có thể áp dụng chẩn đoán nhiễm HIV cấp tính ở người lớn trong giai đoạn cửa sổ.

+ Xét nghiệm chứng minh có kháng nguyên P24 của HIV: được dùng trong sàng lọc hiến máu, có thể dùng để xét nghiệm cho mọi người kể cả người lớn và trẻ em và có thể phát hiện trong thời gian 2 - 3 tuần sau nhiễm.

Các xét nghiệm trên có độ đặc hiệu cao, đo đó nếu kết quả xét nghiệm là dương tính thì 99,99 % là nhiễm HIV'.

Cảm ơn
    596
    Kháng nguyên HIV có trong khoảng thời gian nào?

Thứ ba 09/06/2015 09:06

Bác sĩ cho cháu hỏi kháng nguyên HIV có trong khoảng thời gian nào và với xét nghiệm combo và ở ngày thứ 22 đã phát hiện được HIV chưa ạ? Triệu trứng viêm họng của người mới nhiễm HIV kéo dài khoảng bao lâu? Xin cảm ơn bác sĩ.

Virus HIV - Ảnh internet

Trả lời:
    Khi nhiễm HIV có nghĩa là kháng nguyên vi rút đã xuất hiện và tồn tại kéo dài.

Xét nghiệm HIV theo phương pháp Combo đã có thể phát hiện được kháng nguyên p24 của vi rút, để phát hiện được thì số lượng vi rút phải đủ lớn, kháng nguyên p24 tăng cao trong khoảng thời gian 3-4 tuần sau khi lây nhiễm sau đó giảm dần. Bởi vậy, xét nghiệm HIV theo phương pháp Ag/Ab Combo ở ngày thứ 22 là có thể phát hiện được kháng nguyên.

Ở người mới nhiễm HIV, các triệu chứng thường kéo dài trong vài ngày cho tới 1-2 tuần thì tự hết.

Chúc cháu mạnh khỏe!

ThS. Nguyễn Kiên Cường

Cảm ơn
    596

Những điều cần biết về xét nghiệm HIV

Những điều cần biết về xét nghiệm HIV

Thứ hai 19/10/2015 17:49

Có thể nói mục tiêu đầu tiên trong 3 mục tiêu là 90% số người nhiễm HIV biết được tình trạng nhiễm HIV của mình sẽ làm tiền đề để đạt được các mục tiêu tiếp theo, vì chỉ khi một người phải biết tình trạng nhiễm HIV của mình thì họ mới tham gia vào điều trị.

Xét nghiệm HIV - Ảnh minh họa
    Năm 2014, Liên Hợp Quốc đã phát động các mục tiêu toàn cầu đến năm 2020 có 90% số người nhiễm HIV biết được tình trạng nhiễm HIV của mình; 90% số người đã chẩn đoán nhiễm HIV được điều trị ARV và 90% số người được điều trị ARV kiểm soát được tải lượng virus ở mức thấp để sống khỏe mạnh và làm giảm nguy cơ lây truyền HIV cho người khác. Ba mục tiêu này được gọi là mục tiêu 90-90-90 của Liên Hợp Quốc.

Xét nghiệm là cách duy nhất để biết tình trạng nhiễm HIV của mình. Do thời kỳ ủ bệnh (nhiễm HIV không có triệu chứng) khi nhiễm HIV kéo dài nhiều năm nên người nhiễm HIV vẫn khỏe mạnh bình thường. Vì vậy, nhìn bề ngoài không thể biết được một người có nhiễm HIV hay không. Chỉ có xét nghiệm mới biết một người có bị nhiễm HIV hay không.

Ngay cả khi ở giai đoạn nhiễm HIV có triệu chứng hoặc giai đoạn AIDS thì các biểu hiện của bệnh AIDS vẫn không điển hình mà phụ thuộc vào triệu chứng của các bệnh nhiễm trùng cơ hội khác như viêm phổi, hoặc ỉa chảy, loét miệng v.v... nên người thầy thuốc cũng không thể khẳng định nhiễm HIV nếu không làm xét nghiệm HIV.

Một người khi kết quả xét nghiệm HIV có kết quả “âm tính”, có thể người đó không nhiễm HIV hoặc cũng có thể người đó đã nhiễm HIV nhưng đang trong “thời kỳ cửa sổ”. Khi tư vấn từng trường hợp cụ thể, cán bộ y tế sẽ trả lời cho bạn hoặc hẹn bạn xét nghiệm lại và trong thời gian chờ đợi này bạn không được tái diễn hành vi nguy cơ lây nhiễm HIV. Nếu kết quả “dương tính”, tức là trong máu có kháng thể kháng HIV, có nghĩa là người được xét nghiệm đã nhiễm HIV. Đối với trẻ dưới 18 tháng tuổi mà có kết quả xét nghiệm kháng thể dương tính với HIV thì vẫn chưa thể khẳng định là trẻ đó đã nhiễm HIV, vì có thể kháng thể đó là của mẹ truyền sang, nên cần làm xét nghiệm lại khi trẻ trên 18 tháng tuổi. Cần lưu ý rằng chỉ do các phòng xét nghiệm được Bộ Y tế cho phép mới được khẳng định một người dương tính HIV.

Mặc dù chỉ có xét nghiệm mới biết một người nhiễm HIV hay không, nhưng vẫn còn nhiều người cho rằng nhìn bề ngoài có thể biết một người nhiễm HIV. Đây là sự hiểu sai và có thể do trước đây khi truyền thông, người ta thường mô tả hình ảnh người nhiễm HIV ở giai đoạn suy giảm miễn dịch nặng (giai đoạn AIDS) gày gò, ốm yếu, da bọc xương. Do vậy, những người từng có hành vi nguy cơ như tiêm chích không an toàn, tiếp xúc trực tiếp với máu hay dịch cơ thể của người nhiễm HIV, không sử dụng bao cao su đúng cách khi quan hệ tình dục với người nhiễm HIV hoặc với một người mà bạn không biết chắc chắn là họ không nhiễm HIV...nên sớm đến các cơ sở tư vấn xét nghiệm HIV để biết tình trạng nhiễm HIV của mình.

Những xét nghiệm đang được sử dụng hiện nay

Xét nghiệm kháng thể

Là loại xét nghiệm được tiến hành phổ biến nhất, gián tiếp chỉ ra sự có mặt của HIV thông qua việc phát hiện kháng thể kháng HIV. Quy trình gồm sàng lọc ban đầu bằng sét nghiệm hấp thụ miễn dịch liên kết enzym (ELISA). Nếu kết quả (+), xét nghiệm ELISA được làm lại, nếu vẫn dương tính, kết quả được xác nhận bằng một phương pháp khác, thường là Western blot hoặc xét nghiệm miễn dịch huỳnh quang.

Xét nghiệm ELISA là xét nghiệm nhằm xác định kháng thể kháng HIV có trong huyết thanh của người nhiễm. Xét nghiệm này được trình bày theo cơ chế sau: Kháng nguyên HIV được phủ lên trên những hạt nhựa gắn ELISA; Huyết thanh người có chứa kháng thể (kháng thể thứ nhất); Nếu người nhiễm HIV thì huyết thanh sẽ có kháng thể kháng HIV và kháng thể này sẽ gắn với kháng nguyên HIV đã được gắn trên hạt nhựa; Kháng immunoglobulin (kháng thể kháng kháng thể người – kháng thể thứ hai) có chứa enzym. Đây là kháng thể thứ hai và nó sẽ gắn với kháng thể kháng HIV nếu kháng thể này hiện diện; Chỉ thị màu nếu enzym của (kháng thể thứ hai) hoạt động (gắn vào kháng thể thứ nhất) sẽ làm chuyển màu.

Hiện nay có khá nhiều xét nghiệm (test) nhanh để chẩn đoán nhanh về tình trạng nhiễm HIV. Tùy theo từng đơn vị nhập mà các test nhanh này có thể khác nhau. Giá trị của xét nghiệm chẩn đoán dương tính của các test này đạt khoảng 99,5%.

Xét nghiệm trực tiếp

Để phát hiện HIV cần các xét nghiệm kháng nguyên (kháng nguyên p24), nuôi cấy HIV, xét nghiệm acid nucleic của tế bào lympho máu ngoại vi và phản ứng chuỗi polymerase. Xét nghiệm Western blot có thể xác định kháng nguyên đặc trưng của virus HIV.

Xét nghiệm máu hỗ trợ chẩn đoán

Đây cũng là xét nghiệm giúp đánh giá mức độ suy giảm miễn dịch. Xét nghiệm gồm đếm tế bào T CD4+ và CD8+, tốc độ máu lắng, đếm tế bào máu toàn phần, mỉcoglobulin beta huyết thanh , kháng nguyên p24...
    Một loại xét nghiệm hỗ trợ nữa là phát hiện bệnh lây qua đường tình dục và nhiễm trùng cơ hội, giang mai, viêm gan B, lao...

Ba loại kết quả xét nghiệm:

Dương tính:
    Trong máu phát hiện kháng thể kháng HIV, nghĩa là bạn nhiễm HIV. Chỉ có trường hợp trẻ sơ sinh là khác, vì có khi bé không có virus HIV nhưng lại có kháng thể của mẹ truyền sang.

Âm tính: trong máu không có kháng thể kháng HIV. Có hai khả nǎng là bạn không nhiễm HIV, hoặc là bạn nhiễm HIV nhưng đang ở trong "thời kỳ cửa sổ’’.

Không rõ: Nguyên nhân có thể là do bạn đang ở trong "thời kỳ cửa sổ", cũng có thể do bạn dùng một số loại thuốc nào đó làm ảnh hưởng đến khả nǎng nhận diện kháng thể nên không xét nghiệm được rõ ràng.
    Thời kỳ cửa sổ, là thời gian sau khi đã nhiễm HIV nhưng cơ thể chưa kịp tại kháng thể hoặc lượng kháng thể sinh ra quá nhỉ. Xét nghiệm khi đó chưa tìm được mầm bệnh. Thường thì thời kỳ này là trong vòng 3 tháng, cũng có người dài hơn, nhưng nói chung không quá 6 tháng.

Thời điểm làm xét nghiệm HIV

Xét nghiệm sau 7 ngày có nguy cơ

Chẩn đoán sơ bộ sớm HIV và viêm gan C hiện nay có thể được thực hiện sau 7 ngày tính từ khi có nguy cơ. Trước đây phương pháp này không thể thực hiện, nhưng việc tận dụng những công nghệ chuẩn trong một kiểu chuẩn đoán mới sẽ tạo ra khả năng chẩn đoán rất sớm. Kỹ thuật này đã được ứng dụng nhiều nhất trong việc kiểm tra máu từ những người hiến máu và đã giảm được sự lây nhiễm HIV và viêm gan C rất đáng kể. Kỹ thuật này cũng được sử dụng trong việc hiến tặng nội tạng để sàng lọc HIV-1, HIV-2, viêm gan C và viêm gan B.

Các kỹ thuật chẩn đoán cực kỳ nhanh, sử dụng một hệ thống hoàn toàn tự động và phương pháp xét nghiệm này là sử dụng phản ứng dây chuyền polymerase (PCR) hoặc NAT (khuếch đại Acid nucleic) để phát hiện số lượng virus cực bé.

Xét nghiệm HIV sau 1 tháng

Phương pháp này sẽ kiểm tra kháng thể HIV1, 2 và kháng nguyên p24 sau 28 ngày. Phương pháp được cấp phép ở Châu Âu và hiện đã có ở Việt Nam được sử dụng sau 28 ngày kể từ khi có nguy cơ. Phương pháp này rất tốt và có thể phát hiện phần lớn những người đã nhiễm HIV trong khoảng từ 14-21 ngày. Phương pháp xét nghiệm này là thế hệ thứ 4.

Phương pháp dựa trên nguyên tắc: Khi HIV xâm nhập vào trong cơ thể nó sẽ bắt đầu quá trình tự nhân bản nhanh chóng và các sản phẩm phụ của quá trình này là một loại protein-các kháng nguyên HIV p24- được tạo ra với số lượng rất lớn, trong khoảng 10 ngày từ khi có nguy cơ hay trước, trong thời gian kháng thể kháng HIV đang được hình thành. Các kháng nguyên p24 sau đó sẽ duy trì ở mức rất cao trong một vài tháng đầu tiên sau khi bị nhiễm HIV và suy giảm cùng với sự sụt giảm tải lượng virus nhưng sẽ không bao giờ biến mất.

Vì vậy, với việc kháng nguyên p24 được hình thành trước khi kháng thể hình thành sẽ cho phép thu hẹp khoảng thời gian giữa 2 thời điểm đã nhiễm bệnh và thời điểm có thể phát hiện được (thời gian cửa sổ). Đa số người mới nhiễm HIV sẽ hình thành kháng thể kháng HIV 1 hoặc 2 trong vòng 28 ngày. Với sự kết hợp, tìm kiếm cả hai kháng nguyên p24 và kháng thể HIV 1 và cũng có HIV 1 và 2 sẽ cho phép phát hiện sớm HIV nhiều hơn so với việc tìm kiếm kháng thể HIV đơn lẻ.

Xét nghiệm tìm kháng thể HIV 1-2

Phương pháp này có sự sai lệch lớn nhất. Khi đại dịch HIV bắt đầu vào đầu những năm 1980, các phương pháp xét nghiệm và các thiết bị khi đó còn tương đối nghèo nàn và thường xuyên cho kết quả sai. Các kết quả sai-âm tính giả và dương tính giả dẫn đến sự nhầm lẫn lớn về các kết quả xét nghiệm HIV tại thời điểm đó.

Khi sự hiểu biết của chúng ta về căn bệnh này ngày càng rõ ràng và các phương pháp xét nghiệm đã được cải thiện tốt hơn như sự hiện đại, chính xác, dễ sử dụng. Đây là thế hệ thứ ba và thứ tư. Phương pháp xét nghiệm hiện đại thế hệ thứ ba giúp phát hiện hơn 99% số người mới bị nhiễm HIV dương tính ở 6 tuần sau khi có nguy cơ.

Xét nghiệm HIV sau 3 tháng, 6 tháng

Là thời điểm làm xét nghiệm chính xác nhất, nguyên lý vẫn sử dụng những xét nghiệm như trên nhưng thời điểm này lượng kháng thể sản xuất đã đủ lớn hoặc virus HIV đã sinh sôi nhiều trong máu có thể phát hiện dễ dàng và chính xác chỉ bằng test nhanh.

Hiện nay trung tâm dịch tễ, nhiều bệnh viện và trung tâm y tế ở các thành phố đều có xét nghiệm HIV. Các trung tâm y tế tỉnh cũng có dịch vụ này. Vì vậy, khi có nhu cầu, bạn có thể đến đó xét nghiệm. Nếu ngại, bạn có thể gọi điện thoại đặt trước để khi đến bạn chỉ cần hỏi tên, không phải nói “Cho tôi xét nghiệm HIV".

Bạn hãy gọi điện đến các trung tâm y tế quận, tỉnh, nơi thường có dịch vụ xét nghiệm và tư vấn HIV. Hoặc bạn tham khảo danh sách một số cơ sở xét nghiệm và tư vấn HIV/AIDS trên địa bàn.

9. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

tiasang2002 (19-10-2015)

Cảm ơn
    2,578
    29/10/2015 13:55

Hỏi: Em quan hệ đồng tính nhưng chỉ làm ở ngoài không trực tiếp qua đường hậu môn có nguy cơ bị nhiễm HIV không? - Bệnh khác

Em quan hệ đồng tính nhưng chỉ làm ở ngoài không trực tiếp qua đường hậu môn. Có lần thử qua đường hậu môn. Mới đưa vào khoảng 1phút chưa vô sâu em đau nên thôi. Vậy em có nguy cơ bị nhiễm HIV không ạ.
    (tâm - 13:44 29/10/2015)

Trả lời:
    ( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 13:44:04 29/10/2015)

Chào em.

Em có nguy cơ lây nhiễm HIV nếu em "chuyện ấy" không sử dụng bao cao su và bạn tình của em là người có HIV dương tính. Khuyên em "chuyện ấy" an toàn, nên kiểm tra kết quả xét nghiệm HIV sau 3 tháng có hành vi nguy cơ.

Chúc em khỏe.

http://doisongkhoe.com/em-quan-he-do...hong-87040.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Xét nghiệm test nhanh sau 42 ngày âm tính - Bệnh khác

12/11/2015 14:43

Kính chào bác sĩ. Cháu đang roi vào khủng hoảng tinh thần trầm trọng. Hầu như không 1 phút giây nào cháu không nghĩ về HIV. Trong 1 lần không làm chủ được mình, cháu đa đi quan hệ với GMD, trong khi chuẩn bị quan hệ thì GMD đi ra ngoài 1 lúc, sau đó GMD có đeo BCS cho cháu, sau khi quan hệ xong cháu có cảm giác chiếc bao đó không có tinh dịch của cháu (cháu nhìn qua trong sọt rác) .. .. Sau đó 10 ngày cháu bị sôi bụng và đi ngoài lỏng, sau đó cháu lại bị mẩn đỏ kéo dài (đến nay đã khoảng 40 ngày), mần đỏ không xuất hiện nhiều, thưởng chỉ 1 đến 2 nốt, có hôm không có nốt nào, bôi dầu thì dịu xuống ngay trong khoảng 15 đến 20 phút, khoảng nửa ngày thì mất đi hoàn toàn, chỉ để lại 1 chấm rất nhỏ, ngày hôm sau thì hết... Ngoài ra cháu không bị sốt, không nổi hạch, không phát ban sần, không nhức đâu sổ mũi nhưng rất mệt mỏi (vào buổi sáng và buổi chiều tối). Do đó cháu đã đua cô gái đó đi xét nghiệm tess nhanh tại thời điểm sau nguy cơ 38 ngày (âm tính) sau 6 tuần (ngày thứ 42) cháu cũng đi xét nghiệm teest nhanh (âm tính), cháu xin hỏi bác sĩ: Triệu chưng nổi mẩn đỏ như cháu mô tả có giống như triệu chứng trong HIV giai đoạn sơ nhiễm không ah. - Mẩn ngứa trong giai đoạn sơ nhiễm nổi lên 1 lần kéo dài 1 vài tuần rồi hết hay xuất hiện kiểu gián cách (xuất hiện 3 nốt, kéo dài khoảng 5 ngày rồi hết, 1 tuần sau không thấy gì rồi lại xuất hiện nhiều nốt như bọ chó đốt... rồi hết... khỏi khoảng 1 tuần rồi lại nổi vài nốt ở cặp quần... kéo dài từ ngày 14/10 đến nay). - Kết quả xét nghiệm sau 6 tuần có giá trị không ah. (theo bác sĩ nơi cháu xét nghiệm thì chẳng nói lên được điều gì, còn theo các anh chị tư vấn trên diễn đàn lại nói là "khả quan cao, ít có ai AT sau 6 tuần lại DT sau 12 tuần vì kháng thể kháng HIV sinh ra từ tuần thứ 3 nên đến hết tuần thứ 6 xét nghiệm âm tính thì đã tin tưởng khoảng 80% rồi". Xin bác sĩ tư vấn cho cháu.

Trả lời!
    ( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 02:59:55 12/11/2015)

Chào cháu.

- Mẩn đỏ xuất hiện do nhiễm HIV ít khi xuất hiện đơn độc mà thường đi kèm các triệu chứng khác. Thời gian xuất hiện triệu chứng trong giai đoạn đầu thường không kéo dài quá 3 tuần.

- Cô gái cháu có "chuyện ấy" (có sử dụng bao cao su) có kết quả xét nghiệm HIV âm tính

- Cháu có kết quả xét nghiệm HIV âm tính sau 6 tuần (42 ngày).

- Bởi vậy, Qua thông tin cháu cho biết thì tôi nghĩ rằng những biểu hiện mẩn đỏ của cháu không có liên quan tới HIV. Khuyên cháu yên tâm, không nên lo lắng, tôi tin rằng cháu không bị lây nhiễm HIV. Cháu yên tâm làm kết quả xét nghiệm sau 12 tuần để khẳng định.

Chúc cháu mạnh khỏe.

http://doisongkhoe.com/xet-nghiem-te...tinh-88007.faq

Cảm ơn
    2,578
    - tungdr...@gmail.com

Chào BS Thu Cúc,

Cuối tháng 7 cháu có quan hệ với gái mại dâm và có sử dụng bao cao su nhưng cháu không rõ bao cao su có rách hay thủng không. Trước đó gái mại dâm có quan hệ bằng miệng cho cháu, nhưng không dùng bao cao su.

Ngày 1/9 cháu đi massage và người massage có dùng tay để kích thích dương vật cháu, cháu có xuất tinh và sau đó có rửa lại. Dương vật cháu không chảy máu hay trầy xước. Ngoài ra không có thêm hành vi nào khác nữa.

Sau đó cháu có đến BV làm xét nghiệm HIV Combi PT, kết quả âm tính. Rồi cháu đến trung tâm y tế dự phòng quận Thanh Xuân làm test nhanh HIV determine ½, kết quả âm tính. Cháu không sử dụng thuốc phơi nhiễm HIV (PEP). Với những kết quả này, theo BS cháu đã an toàn với HIV hay chưa ạ? Cháu cảm ơn.

BS Nội tổng quát Trần Thị Thu Cúc

Chào bạn,

Nếu đúng như bạn mô tả và không còn hành vi nguy cơ nào khác, bạn có thể yên tâm với kết quả xét nghiệm này. Tuy nhiên, bạn nên quan hệ tình dục an toàn vào những lần sau, bạn nhé.

http://alobacsi.com/tu-van-truc-tiep...492421c355.htm

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Kết quả này là chính xác chưa? - Bệnh khác

26/12/2015 14:18

Em là người đồng tính nam, năm nay 25 tuổi. Cách đây 1 năm em bắt đầu có "chuyện ấy" đồng tính. vào ngày 25/10/2015 em có đi xét nghiệm HIV tại bệnh viện chợ rẫy và kết quả là âm tính (trong vòng 4 tháng trước ngày xét nghiệm em có quan hệ không sử dụng BCS và 2 lần oral quan hệ nhưng không tiếp xúc với tinh dịch). Sau khi có kết quả âm tính 3 tuần em lại có oral quan hệ 2 lần (1 lần em đang bị nhiệt miệng nhưng không còn bị rỉ máu nữa) và cũng không có tiếp xúc với tinh dịch. Vì lo lắng nên ngày 12/12/2015 em đi làm xét nghiệm lại tại trung tâm y tế dự phòng đồng nai và kết quả vẫn là âm tính. Nhưng hiện tại em vẫn rất hoang mang vì sợ em đang trong giai đoạn cửa sổ. Nên kết quả chưa chính xác. Vậy theo các Bác sĩ trường hợp của em nên làm như thế nào. Kết quả 2 lần như vậy đã chính xác chưa. Em có cần xét nghiệm lại lần nào nữa không. Em cảm ơn.
    10:02 26/12/2015
    Trả lời:

( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 10:02:45 26/12/2015)
    Chào em.
    Có thể khẳng định em không lây nhiễm HIV với những hành vi có trước khi xét nghiệm 3 tháng.
    Thời gian xét nghiệm gần đây của em chưa qua ngưỡng 3 tháng nên không khẳng định chắc chắn được là em an toàn với HIV. Tuy nhiên xét về nguy cơ thì có thể nói là đó là nguy cơ thấp và ít có khả năng lây nhiễm do em không có tiếp xúc với tinh dịch khi oral quan hệ. Để cẩn thận hơn và phòng tránh nguy cơ lây nhiễm HIV thì khi "chuyện ấy" bất kỳ đường nào cũng cần sử dụng bao cao ngay từ đầu. Em nên xét nghiệm kiểm tra lại sau hành vi nguy cơ cuối cùng 3 tháng, tôi tin em có kết quả xét nghiệm âm tính.
    Chúc em mạnh khỏe.
    http://doisongkhoe.com/ket-qua-nay-l...chua-90893.faq

Cảm ơn
    2,578
    Lo sợ hoang mang vì quan hệ không lành mạnh với gái mại dâm

Thưa Bác sĩ em tuyệt vọng lắm rồi. Một lần say rượu cách đây 2 tháng em có quan hệ với gái mại dâm không sử dụng bao cao su giờ em có hiện tượng lưỡi có đốm trắng người nổi mụn đỏ lạ em bị sốt hơn 10 ngày có phải em bị hiv không ạ? nếu em bị thực sự em không muốn sống nữa. Em cũng nhờ Bác sĩ tư vấn cho em cách xét nghiệm và chi phí xét nghiệm. Em hơn 2 tháng sau khi quan hệ đã xét nghiệm được chưa nếu em xét nghiệm dương tính em phải làm thế nào. Cũng nhân đây cho em gửi lời nhắn nhủ các bạn đừng vì một phút sai lầm mà ân hận cả đời. Ngày tết em có sử dụng rượu và thuốc lá rất nhiều hầu như trước tết ngày nào em cũng uống. Em xin kể lại toàn bộ mong Bác sĩ tư vấn giúp em. Vào ngày 2/1/2015 em có quan hệ với gái mại dâm không sử dụng bcs do hôm đấy say rượu vài hôm sau em mới biết thông tin quan hệ không lành mạnh có thể bị hiv. Em sợ lắm hoang mang cả ngày em chỉ nghĩ đến hiv trong 2 tháng qua em có hiện tượng sốt rồi tiêu chảy em bị sốt đâu đầu hơn 10 ngày tiêu chảy và chướng bụng 2 ngày thì hết sau đó em về quê người em bắt đầu nổi mụn đỏ lạ và lưỡi suất hiện đốm trắng em có ăn táo và hút thuốc uống rượu rất nhiều. Hôm qua em lỡ bị đứt tay máu văng đầy bạn em sợ quá giờ đến bắt tay em cũng không dám bắt sợ lây bệnh nếu em bị nhiễm mong Bác sĩ tư vấn cho em càng sớm càng tốt giờ em hoang mang và tuyệt vọng lắm rồi nếu em dương tính em không thiết sống nữa em mà âm tính thì đây là bài học để đời của em mong các bạn ai đọc được hãy tự nhủ bản thân đừng sai lầm để ân hận cả đời em cảm ơn Bác sĩ mong Bác sĩ tư vấn giúp em giờ em hoang mang và tuyệt vọng lắm trong 2 tháng qua em có thể bị strees nặng hay cáu kỉnh người nổi mụn đỏ lạ em thường suyên sử dụng rượu bia và hút thuốc và thủ dâm nhiều Bác sĩ ạ

Cảm ơn - 21/02

ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội

Lo sợ hoang mang vì quan hệ không lành mạnh với gái mại dâm

Chào em!

Các triệu chứng em có không khẳng định em nhiễm HIV. Những triệu chứng có thể có do stress tâm lý dẫn tới ảnh hưởng đến hệ miễn dịch làm cho hệ miễn dịch bị suy giảm là điều kiện thuận lợi để cho nhiễm khuẩn hoặc nấm. Hiện tại em đang trong tình trạng stress, em cần bình tĩnh, không nên lo lắng và có những suy nghĩ tiêu cực không nên uống nhiều rượu vì có hại cho sức khỏe.

Em nên đi xét nghiệm HIV để giải tỏa tâm lý căng thẳng, em có thể thực hiện test nhanh HIV với chi phí khoảng 50.000 - 100.000 đồng (tùy từng nơi). Kết quả xét nghiệm HIV test nhanh dương tính cũng không khẳng định được em nhiễm HIV, mà chỉ khẳng định HIV dương tính nếu xét nghiệm dương tính với bộ 3 xét nghiệm với 3 loại sinh phẩm khác nhau cho cùng một mẫu máu. Ba xét nghiệm phải cùng cho kết quả dương tính mới có thể khẳng định chẩn đoán chính xác. Nếu kết quả xét nghiệm test nhanh HIV âm tính ở thời gian này, có thể nói rằng gần như chắc chắn em không nhiễm HIV, em cần làm lại xét nghiệm 1 lần nữa để khẳng định chắc chắn sau 12 tuần kể từ khi có hành vi nguy cơ (2/1/2015).

Chúc em mạnh khỏe!
    http://diendan.songkhoe.vn/bac-si-tu...75-124637.html

Cảm ơn
    2,578
    Kết quả xét nghiệm nhanh HIV có đáng tin?

Chào Bác sỹ. Cách đây 2 tháng 1 tuần em có nguy cơ với HIV và đã dùng lamzidivir trong khoảng thời gian 48 giờ. Trong quá trình uống em có 2 lần chậm gần 2 giờ nhưng chưa bỏ thuốc hôm nào. Ngày hôm 23/1/2016 tức là sau 2 tháng 1 tuần kể từ nguy cơ và 1 tháng 1 tuần sau ngưng thuốc e có đi test nhanh 15 phút có kết quả là âm tính. Bác sĩ cho em hỏi kết quả này có khả quan không và 3 tuần nữa là đủ 3 tháng em đi xét nghiệm lại có khi nào bị dương tính không ạ?

Em xin cảm ơn?

Kết quả xét nghiệm nhanh HIV có đáng tin?

Chào em!

Em có hành vi nguy cơ nhiễm HIV và đã điều trị dự phòng sau phơi nhiễm sau 48 giờ, em dùng thuốc đủ thời gian quy định. Sau hơn 2 hai tháng (khảng gần 2 tháng 1 tuần) kể từ khi có hành vi nguy cơ em có đi làm xét nghiệm HIV test nhanh cho kết quả âm tính. Xét nghiệm test nhanh là xét nghiệm tìm kháng thể kháng HIV trong máu, thông thường kháng thể sinh ra sau 2 đến 4 tuần sau nhiễm HIV. Đa số những người nhiễm HIV thì xét nghiệm test nhanh ở thời điểm 8 tuần đều phát hiện được.

Kết quả xét nghiệm của bạn là khả quan và chúng tôi tin rằng khả năng bạn có kết quả xét nghiệm âm tính sau 3 tháng là rất cao.

Chúc bạn mạnh khỏe!
    Theo Suckhoedoisong.vn

16. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Thaiminh (23-01-2016)

Cảm ơn
    2,578
    Có bao giờ kết quả HIV 3 tháng là âm tính mà 6 tháng là dương tính không?

Chào Bác sĩ, em có thắc mắc là nếu sau 28 ngày có nguy cơ em đi xét nghiệm bằng phương pháp Ag/Ab combo ở viện Pasteur, kết quả là âm tính, thì em có cần phải xét nghiệm lại sau 3 tháng không ạ? Và nếu 3 tháng là âm tính thì 6 tháng có phải xét nghiệm 1 lần nữa không ạ? Bác sĩ có ghi nhận trường hợp nào mà 3 tháng âm tính mà 6 tháng là dương tính không ạ ? Em cảm ơn Bác sĩ.

Có bao giờ kết quả HIV 3 tháng là âm tính mà 6 tháng là dương tính không?

Chào em!
    Nếu sau 28 ngày có hành vi nguy cơ, kết quả xét nghiệm HIV bằng phương pháp Ag/Ab Combo âm tính thì gần như chắc chắn em không nhiễm HIV. Tuy nhiên em cần xét nghiệm lại sau 3 tháng để khẳng định.

Ở những người bình thường thì kết quả xét nghiệm HIV âm tính sau 3 tháng với yếu tố nguy cơ là kết quả khẳng định. Một số trường hơp thời kỳ cửa sổ có thể kéo dài trong những trường hợp mà hệ miễn dịch của cơ thể suy giảm sẽ làm ảnh hưởng đến khẳng năng sinh kháng thể của cơ thể, do đó thời kỳ của sổ có thể kéo dài đến 6 tháng như nhiễm lao, mắc bệnh ung thư, sử dụng thuốc kháng vi-rút, sử dụng thuốc ức chế miễn dịch, đồng nhiễm viêm gan C…v.v. Ở những người này, kết quả xét nghiệm HIV sau 3 tháng âm tính nhưng có thể cho kết quả dương tính sau 6 tháng.

Chúc em mạnh khỏe!
    Theo Suckhoedoisong.vn

18. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

tinhyeugocua (30-01-2016)

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Xét nghiệm 160 ngày sau nguy cơ và kết quả âm tính - Bệnh khác

19/02/2016 13:58

Con chào Bác sĩ. Con có vấn đề mong Bác sĩ tư vấn giúp con. Con có nguy cơ nhiễm hiv. Con đã thực hiện nhiều xét nghiệm. Và xét nghiệm mới nhất của con là 160 ngày sau nguy cơ và kết quả âm tính. Nhưng mấy hôm nay sau tai con nổi hạch to và sờ vào đau ạ. Còn nổi hạch ở hàm và bẹn thi 5 tháng rồi chưa lặn. Cho con hỏi vậy có phải con bị hiv rồi không. Con xét nghiệm ở Pasteur TP HCM ạ
    Trả lời:

( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 12:03:58 22/01/2016)
    Chào cháu.

Với kết quả xét nghiệm HIV âm tính sau 160 ngày có hành vi nguy cơ, cháu yên tâm không bị lây nhiễm HIV nhé. Triệu chứng nổi hạch của cháu có lẽ là hạch viêm phản ứng do một nguyên nhân khác, cháu nên khám bác sĩ để kiểm tra, chẩn đoán nguyên nhân.

Chúc cháu mạnh khỏe.

http://doisongkhoe.com/xet-nghiem-16...tinh-94684.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Ngưng thuốc pep do dị ứng - Bệnh khác

19/02/2016 14:12

Do con có dị ứng nên ngưng thuốc pep sau 16 ngày uống . Vậy sau bao lâu con có thể xét nghiệm hiv combo ạ ?

Trả lời:

( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 18:59:31 25/01/2016)
    Chào cháu.

Cháu có thể xét nghiệm HIV sau 28 ngày kể từ khi có hành vi nguy cơ với phương pháp Ag/Ab Combo. Nếu kết quả xét nghiệm âm tính, cháu làm lại xét nghiệm sau 12 tuần (3 tháng) kể từ khi có nguy cơ.

Chúc cháu mạnh khỏe.

http://doisongkhoe.com/ngung-thuoc-p...-ung-94844.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: 84 ngày thì đã đi xét nghiệm nguy cơ HIV được chưa? - Bệnh khác

19/02/2016 14:14

Chào bác sĩ cho cháu hỏi bị nguy cơ nhiễm hiv. Sau 3 tháng đi xét nghiệm là 84 ngày hay 90 ngày ạ. Vì cháu có bị nguy cơ nhưng không biết 84 ngày thì đã đi xét nghiệm được chưa, cháu muốn biết kết quả sớm mà không biết 3 tháng là tính như thế nào ạ. Mong bác sĩ chỉ giúp cháu.

Trả lời:

( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 19:44:58 25/01/2016)
    Chào cháu.

Sau 84 ngày kể từ khi có hành vi nguy cơ, cháu có thể xét nghiệm HIV để khẳng định kết quả cháu nhé.

Chúc cháu mạnh khỏe.

http://doisongkhoe.com/84-ngay-thi-d...chua-94850.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Xét nghiệm combo sau 28 ngày cho kết quả âm tính, đã an toàn với hiv chưa? - Bệnh khác

19/02/2016 14:18

Chào bác sĩ, em có đi xét nghiệm combo sau 28 ngày kể từ hành vi có nguy cơ kết quả là âm tính, em có một số triệu chứng như có hạch ở tay, mất ngủ dài ngày, e đã an toàn với hiv chưa bác sĩ?

Trả lời:

( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 06:27:30 26/01/2016)
    Chào em.

Em có thể yên tâm tin tưởng là không bị lây nhiễm HIV. Em cần làm xét nghiệm sau 12 tuần (03 tháng) để khẳng định lại kết quả.

Chúc em mạnh khỏe.
    http://doisongkhoe.com/xet-nghiem-co...chua-94935.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Xét nghiệm test nhanh sau 16 tuần nguy cơ - Bệnh khác

19/02/2016 14:22

Kính chào bác sỹ. Cháu có nguy cơ quan hệ với GMD sử dụng BCS nhưng nghi ngờ bị thủng vào ngày 30/09/2015 và có nhiều triệu chứng ngày sau đó luôn (ngay sau nguy cơ 3-5 ngày) như đi lỏng mẩn ngứa toát mồ hôi trộm Cháu đã đi xét nghiệm test nhanh nhiều lần: 10 tuần 12 tuần 14 tuần 16 tuần -> kết quả âm tính (cháu xét nghiệm ở nhiều bệnh viện Huyện). Xin hỏi bác sỹ với thời gian và kết quả như trên cháu yên tâm được phần nào chưa. Khoảng bao nhiêu %. Cháu có cần xét nghiệm lại nữa không. Bác sỹ xét nghiệm bảo cháu không bị nhiễm HIV từ 3 tháng trở về trước nhưng cháu

Trả lời:

( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 03:32:08 04/02/2016)
    Chào cháu.

Cháu yên tâm cháu không bị lây nhiễm HIV, cháu an toàn với HIV. Đúng như bác sĩ nói, kết quả xét nghiệm của cháu khẳng định, 3 tháng trước thời điểm xét nghiệm cháu không bị lây nhiễm HIV. Như vậy là nếu không có hành vi nguy cơ nào xuất hiện sau ngày 30/09/2015 thì cháu yên tâm rồi. Theo tôi, việc tiếp tục xét nghiệm thêm là không cần thiết.

Chúc cháu mạnh khỏe.

http://doisongkhoe.com/xet-nghiem-te...y-co-96126.faq

Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này