Kết quả 1 đến 20 của 131

Chủ đề: Cập nhật các câu hỏi và trả lời về xét nghiệm HIV.

Hybrid View

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Để tầm soát các “bệnh xã hội” cần làm những xét nghiệm nào?

Thứ năm, 30/10/2014 09:30
    Thân chào bác sĩ,

Em muốn đi xét nghiệm kiểm tra xem mình có mắc bệnh xã hội nào không, thì cần làm xét nghiệm gì thưa BS? Chi phí để xét nghiệm là bao nhiêu? Em cảm ơn BS.

(Danh Nguyen – nguyen…@gmail.com)

Ảnh minh họa

Chào bạn,

Xét nghiệm tầm soát các "
    bệnh xã hội” tốt nhất là đến bệnh viện Da liễu hoặc bệnh viện Nhiễm Nhiệt Đới.Các xét nghiệm bao gồm xét nghiệm máu tìm kháng thể giang mai, HBV, HCV, HIV và nếu bạn có sang thương ở bộ phận sinh dục thì có thể làm phết dịch ở đáy sang thương hay dịch tiết sinh dục để soi tìm vi khuẩn, vi nấm; ở nữ còn có thể làm PAP smear - phết dịch cổ tử cung tầm soát ung thư cổ tử cung do HPV.
    Tuy nhiên, việc làm tầm soát tốt nhất nên kết hợp với khám lâm sàng để phát hiện các bất thường trên cơ thể do các bệnh lý này gây ra, đồng thời bác sĩ cũng sẽ giải thích kết quả cho bạn.

Chi phí các xét nghiệm và thăm khám dao động trong khoảng 1 triệu đồng tại bệnh viện công, và thay đổi tùy mức bảo hiểm y tế, bạn nhé!
    AloBacsi.vn
    ads

Cảm ơn
    2,578
    Hoang mang vì sợ bị nhiễm HIV

Thứ Năm, 11/12/2014, 13:20

Mình đang rơi vào con đường tuyệt vọng, tranh đấu vật lộn giữa sự sống và cái chết. Cách đây 2 tháng, mình đã quan hệ tình dục không an toàn với gái mại dâm và sau đó phát hiện ra bản thân bị lậu. Hiện giờ, mình đang rất hoang mang bởi không biết có bị nhiễm HIV hay không nữa? Rất mong các bạn có thể tư vấn giúp mình.

Bạn thân mến!

Đọc thư chia sẻ của bạn, Tâm sự bạn trẻ 360 phần nào cảm nhận được tâm trạng lo lắng của bạn về nguy cơ lây nhiễm HIV sau khi quan hệ tình dục không an toàn với gái mại dâm và bạn còn phát hiện ra mình đã bị bệnh lậu. Có lẽ ai ở trong tình huống như bạn cũng khó tránh khỏi những lo lắng như vậy.

Phải chăng ý bạn là bạn đã không sử dụng bao cao su khi có quan hệ tình dục với cô gái mại dâm đó? Kết luận bạn đã bị bệnh lậu là do bạn tự suy đoán hay do bác sĩ đưa ra? Bạn có để xảy ra bất cứ hành vi tình dục không an toàn hoặc tình huống có ngụy cơ lây nhiễm HIV nào khác kể từ thời điểm có quan hệ tình dục với cô gái mại dâm cách đây hai tháng đến thời điểm này hay không?

Về bệnh lậu, nếu bạn đã được bác sĩ thăm khám và đưa ra kết luận thì bạn cần sớm sắp xếp thời gian, tuân theo chỉ định điều trị của bác sĩ để sớm điều trị dứt điểm căn bệnh này.

Về nguy cơ lây nhiễm HIV của bạn khi có quan hệ tình dục không an toàn với gái mại dâm: Bởi virút HIV có thể lây qua con đường quan hệ tình dục không an toàn (không sử dụng hoặc sử dụng không đúng cách bao cao su khi có quan hệ tình dục, bao cao su bị rách, bị tuột trong quá trình quan hệ tình dục). Vì vậy, khả năng lây nhiễm HIV trong tình huống của bạn sẽ xảy ra nếu trong trường hợp cô gái đó có HIV. Việc bạn bị nhiễm lậu sau đó không phải là cơ sở để khẳng định bạn có bị nhiễm HIV hay không.

Do vậy tại thời điểm này chúng ta chưa biết được cô gái ấy có bị nhiễm HIV hay không và không phải ai khi quan hệ tình dục với người nhiễm HIV cũng sẽ bị nhiễm HIV nên bạn cần bình tĩnh hơn và đi làm xét nghiệm máu sau 2,5 tháng trở đi kể từ thời điểm xảy ra hành vi có nguy cơ.

Lúc này, bạn có thể chờ thêm nửa tháng nữa để đi làm xét nghiệm và xác định chính xác xem liệu bạn có bị nhiễm HIV từ cô gái mại dâm đó hay không. Tất nhiên, bạn cần đảm bảo rằng bạn đã không để xảy ra bất cứ hành vi tình dục không an toàn và hành vi nguy cơ lây nhiễm HIV nào khác trong vòng hai tháng qua và xét nghiệm này chỉ có giá trị với lần quan hệ tình dục của bạn cách đây hai tháng.

Tâm sự bạn trẻ 360 hiểu rằng lúc này sự lo lắng đang tồn tại trong tâm trí bạn, tuy nhiên, dù sao mọi chuyện cũng đã xảy ra, chúng ta không thể thay đổi được tình huống đó. Vì vậy, lúc này hãy bình tâm và hy vọng sự may mắn sẽ đến với mình, bạn nhé!

Chúc bạn mọi điều tốt lành!

Tâm sự bạn trẻ 360

Cảm ơn
    2,578
    Lo lắng vì có những biểu hiện giống bị... HIV

Cách đây hơn 2 tháng thì em có quan hệ với gái mại dâm, em có đeo bao cao su nhưng đến lúc cao hứng em đã cởi bao và quan hệ trần. Sau khi quan hệ 2 tuần thì em thấy bị héc péc ở miệng, đau họng mỏi chân, nóng dương vật. Rồi hôm qua em lại cảm thấy mỏi mà buồn hết cả chân tay. Cho em hỏi có phải là em bị nhiễm HIV rồi không ạ? Nhưng người bị nhiễm mà có biểu hiện sớm như em thì có thể sống được trong bao lâu ạ?

Em trai thân mến!

Những biểu hiện của em có thể là do em quá lo lắng và trùng hợp vào thời điểm sau khi em có hành vi nguy vơ thôi chứ không phải cứ có những biểu hiện đó là sẽ bị HIV đâu em ạ. Hơn nữa có phải cô gái mại dâm nào cũng bị HIV đâu em?

HIV có 3 giai đoạn:

Giai đoạn cửa sổ: là khi bị nhiễm HIV rồi nhưng xét nghiệm HIV sẽ âm tính trong 3 – 6 tháng thậm chí là 1 năm . Hiện nay đã có xét nghiệm kháng nguyên có thể phát hiện HIV trong vòng 1 tuần đến 1 tháng sau khi có hành vi nguy cơ. Nhưng xét nghiệm này tương đối đắt tiền.

Giai đoạn HIV không triệu chứng: là khi xét nghiệm đã có HIV dương tính rồi nhưng hoàn toàn người bệnh không có biểu hiện gì hết vẫn sống bình thường hoàn toàn không có biểu hiện triệu chứng gì của bệnh hết ( HIV không phải là một tệ nạn xã hội).

Giai đoạn HIV có triệu chứng: tiêu chẩy > 1 tháng, sút 3 – 5% trọng lượng cơ thể, sốt kéo dài… thì khi mà người bệnh có những biểu hiện bệnh bùng lên thì đã chuyển sang giai đoạn AIDS.

Vì thế hành vi nguy cơ của em đến bây giờ mới được hơn 2 tháng thôi thì em có thể chờ thêm 1 tháng nữa sau đó em có thể đi xét nghiệm HIV. Tôi biết là hiện nay em đang rất hoang mang lo lắng cho sức khỏe của mình. Vì thế ngoài việc em có thể làm những xét nghiệm test nhanh như trên ra thì hiện nay ở viện Bạch Mai và viện huyết học truyền mái trung ương đã có phương pháp xét nghiệm mới phát hiện sớm HIV. Đó là xét nghiệm kháng nguyên (PCR) xét nghiệm này có thể phát hiện một người có bị HIV hay không sau hành vi nguy cơ chỉ 10 ngày đến 3 tháng thôi em ạ.

Ngoài ra em cũng cần làm thêm một số xét nghiệm về các bệnh lây truyền qua đường tình dục khác nữa để điều trị kịp thời nếu có nhé. Vì những bệnh đó dể lâu cũng gây ra những ảnh hưởng không nhỏ đến sưc khỏe chung cũng như sức khỏe sinh sản của em sau này nữa đấy.

Còn vấn đề mà em hỏi là em còn sống được bao lâu nữa thì tôi có thể nói với em thế này! Hiện nay thì đã có thuốc điều trị cho những bệnh nhân HIV, mặc dù là không điều trị được khỏi nhưng nó kéo dài tuổi thọ của những người bị HIV và giữ cho người bệnh chậm chuyển sang giai đoạn AIDS. Như vậy những người bị nhiễm HIV vó thể sống khá lâu 20 - 30 năm nếu họ biết giữ gìn và chăm sóc sức khỏe của mình kết hợp với việc sử dụng thuốc đấy em ạ.

Vậy em có thể đi làm xét nghiệm và đừng quá lo lắng mà ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe của mình hiện tại nhé.

cuasotinhyeu

Thông tin về chủ đề này