Kết quả 1 đến 20 của 131

Chủ đề: Cập nhật các câu hỏi và trả lời về xét nghiệm HIV.

Hybrid View

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Có bao giờ kết quả HIV 3 tháng là âm tính mà 6 tháng là dương tính không?

Chào Bác sĩ, em có thắc mắc là nếu sau 28 ngày có nguy cơ em đi xét nghiệm bằng phương pháp Ag/Ab combo ở viện Pasteur, kết quả là âm tính, thì em có cần phải xét nghiệm lại sau 3 tháng không ạ? Và nếu 3 tháng là âm tính thì 6 tháng có phải xét nghiệm 1 lần nữa không ạ? Bác sĩ có ghi nhận trường hợp nào mà 3 tháng âm tính mà 6 tháng là dương tính không ạ ? Em cảm ơn Bác sĩ.

Có bao giờ kết quả HIV 3 tháng là âm tính mà 6 tháng là dương tính không?

Chào em!
    Nếu sau 28 ngày có hành vi nguy cơ, kết quả xét nghiệm HIV bằng phương pháp Ag/Ab Combo âm tính thì gần như chắc chắn em không nhiễm HIV. Tuy nhiên em cần xét nghiệm lại sau 3 tháng để khẳng định.

Ở những người bình thường thì kết quả xét nghiệm HIV âm tính sau 3 tháng với yếu tố nguy cơ là kết quả khẳng định. Một số trường hơp thời kỳ cửa sổ có thể kéo dài trong những trường hợp mà hệ miễn dịch của cơ thể suy giảm sẽ làm ảnh hưởng đến khẳng năng sinh kháng thể của cơ thể, do đó thời kỳ của sổ có thể kéo dài đến 6 tháng như nhiễm lao, mắc bệnh ung thư, sử dụng thuốc kháng vi-rút, sử dụng thuốc ức chế miễn dịch, đồng nhiễm viêm gan C…v.v. Ở những người này, kết quả xét nghiệm HIV sau 3 tháng âm tính nhưng có thể cho kết quả dương tính sau 6 tháng.

Chúc em mạnh khỏe!
    Theo Suckhoedoisong.vn
    ads

2. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

tinhyeugocua (30-01-2016)

Thông tin về chủ đề này