HỎI: (23/03/2013)
Xin chào anh, em năm nay 25 tuổi, là nam, cân nặng 70, cao 1,7m. 3 tháng trước khi say em đã quan hệ với một cô gái trong quán karaoke, dù có sử dụng bao cao su nhưng khi xong việc em đã bị tuột bao, về nhà được 1 tuần em bị sốt rất cao, kèm mệt mỏi và tiêu chảy, đau đầu rất nhiều..., Vì quá lo lắng em đã đến trung tâm chân trời mới ở địa phương để được tham vấn và xét nghiệm hiv tại 3 tuần và 3 tháng, kết quả âm tính. Anh có thể tham vấn giúp em:
1. Thời gian xuất hiện các triệu chứng và triệu chứng của em như vậy thì khả năng em nhiễm hiv là rất cao phải không?
2. Hiện nay thời gian cửa sổ là mấy tháng sau nguy cơ? Với thời gian xét nghiệm của em như vậy đã đảm bảo em không nhiễm hiv chưa? Em có cần xét nghiệm lại không?
Mong hồi âm của anh, em thành thật cảm ơn.
ĐÁP:
Xin chào bạn!
Việc quan hệ và tuột bao khiến cho nguy cơ của bạn là rất cao. Triệu chứng của HIV thường là rất nhỏ, rất bình thường mà điển hình là sốt nhẹ, tiêu chảy mà k rõ nguyên nhân,...
Thời gian cửa sổ khoảng từ 3-6 tháng.

Việc bạn xét nghiệm sau 3 tháng và cho kết quả âm tính là hoàn toàn có thể tin tưởng. Nếu không chắc chắn bạn có thể quay trở lại sau 1 tháng nữa.
TT Phòng Chống Hiv& Aids Đà Nẳng
Hỏi:
Chào anh, rất mong nhận được chia sẽ của anh. Vì lo lắng quá hôm qua tròn 3 tháng 20 ngày em quay lại TT chân trời mới xét nghiệm hiv kết quả vẫn âm tính. với 3 lần xét nghiệm 3 tuần, 3 tháng và 3 tháng 20 ngày đều ở TT chân trời mới kết quả âm tính:

1. Em thấy trên phiếu xét nghiệm ghi test hiv 1/2, test này có khi nào sai sót không anh?

2. Mấy ngày trước bạn gái em bổng dưng nổi nhiều nốt đỏ kích thước bằng đầu chân nhang, nằm dưới da không ngứa ở 2 cánh tay , 3 ngày nay vẫn chưa mất. Làm em ám ảnh đó là phát ban hiv, do em đã lây cho bạn gái quá???

3. ở TT chân trời mới em được biết họ dùng pp ELISA, nhưng tại sao trên phiếu xét nghiệm họ chỉ dùng test nhanh? Kết quả âm tính như vậy đã ổn chưa anh?

Thân chào anh!!!
ĐÁP:
Xin chào em!
Việc e quay lại làm xét nghiệm sau chừng đó thời gian là hoàn toàn có thể tin tưởng.
Như em nói thì pp ELISA là PP xét nghiệm HIV cho bệnh nhân. Tuy nhiên, nó chỉ được làm sau khi việc xét nghiệm sàng lọc ban đầu bằng test nhanh cho kết quả dương tính mà thôi. Còn nếu từ lần xét nghiệm bằng test nhanh đã âm tính rồi thì người ta không làm thêm PP ELISA nữa.
Việc bạn gái em bị nổi các nốt đỏ có thể là một biểu hiện của 1 bệnh lý khác, dị ứng, mẫn ngứa chứ không phải là biểu hiện của HIV như e sợ. Em có thể hoàn toàn tin tưởng cho lần xét nghiệm này và nên đưa bạn gái đến các bệnh viện khám sức khoẻ như bệnh viện da liễu để nắm rõ tình trạng của bạn gái mình.

Chúc 2 em hạnh phúc và đừng để tái phạm thêm lần nào nữa e nhé!
TT Phòng Chống Hiv& Aids Đà Nẳng