Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 131

Chủ đề: Cập nhật các câu hỏi và trả lời về xét nghiệm HIV.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Cập nhật các câu hỏi và trả lời về xét nghiệm HIV.

-Gần 4 tháng trước em quan hệ tình dục không an toàn. Nghi ngờ có khả năng bị nhiễm HIV, hôm nay em đã đi xét nghiệm máu ở bệnh viện đa khoa tỉnh.
    -Xét nghiệm theo phương pháp nhanh, kỹ thuật xét nghiệm SD Bioline. Kết quả là "Chưa phát hiện có kháng thể kháng HIV ". Từ đó tới nay em chưa có biểu hiện gì của bệnh HIV cả. Xin hỏi sau gần 4 tháng em mới đi xét nghiệm và kết quả như trên đã chính xác chưa, em có phải đi xét nghiệm lại nữa không. Cám ơn bác sĩ - (Hoàng Văn Hùng).
    Trả lời:
    -Mối lo ngại của bạn liên quan đến hiểu biết về "giai đoạn cửa sổ", một khái niệm thường nghe thấy trong các tài liệu truyền thông về dự phòng lây nhiễm HIV. Tôi xin nói rõ một chút về khái niệm này như sau:
    -Xét nghiệm HIV thường dùng nhằm kiểm tra sự hiện diện của kháng thể (một dạng protein do cơ thể tạo ra phóng thích vào máu) chứ không phải phát hiện virus HIV trong cơ thể. Sau khi bị virus HIV xâm nhập, cơ thể phải mất một thời gian mới tạo được kháng thể chống lại HIV. Nói cách khác, nếu làm xét nghiệm trong khoảng thời gian từ lúc virus xâm nhập cho đến khi cơ thể sản sinh được đủ lượng kháng thể thì kết quả có thể âm tính trong khi người làm xét nghiệm đã bị nhiễm HIV rồi.
    -Thời gian “lưng chừng” trên được gọi là giai đoạn cửa sổ. Giai đoạn này dài hay ngắn tùy từng người và phụ thuộc vào từng loại xét nghiệm. Song nhìn chung, thời kỳ cửa sổ kéo dài trung bình dao động trong khoảng 6 tuần đến 3 tháng, rất ít trường hợp kéo dài hơn.
    -Do vậy, kết quả xét nghiệm “không phát hiện kháng thể kháng HIV” thường đồng nghĩa với câu trả lời “bạn không nhiễm HIV tính từ thời điểm 3 tháng trở về trước". Nếu bạn vẫn có hành vi nguy cơ trong vòng 3 tháng đến khi xét nghiệm, thì tình trạng nhiễm có thể không thể hiện trên kết quả này.
    -Theo tiêu chuẩn chẩn đoán HIV âm tính, nghĩa là người đó không nhiễm HIV thì cần hội đủ những điều kiện sau:
    - Hai lần xét nghiệm âm tính liên tiếp cách nhau ít nhất 3 tháng và không có hành vi nguy cơ nào trong khoảng thời gian giữa 2 lần xét nghiệm đó.
    - Chỉ cần một lần xét nghiệm âm tính, cách lần gần nhất có hành vi nguy cơ là 3 tháng.
    Như vậy, tình huống của bạn, kết quả xét nghiệm âm tính cách lần gần nhất có hành vi nguy cơ đã trên 3 tháng, bạn đã đủ tiêu chuẩn chẩn đoán là “không nhiễm HIV”
    ads

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Hỏi: Bác sĩ ơi! Cách đây hai tháng, tôi đã có quan hệ tình dục với gái mại dâm nhưng không dùng bao cao su. Tôi đang rất lo lắng. Tôi có nên đi xét nghiệm HIV không và xét nghiệm vào lúc nào là chính xác, thưa bác sĩ?Nguyễn Văn. M (TP. Biên Hòa)Trả lời:Sau khi xâm nhập cơ thể, virus sẽ đi thẳng vào trong máu và bắt đầu quá trình sinh sản và tăng nhanh trong máu với thời gian từ 4 – 8 tuần. Khi đó, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus. Tuần thứ 10, kháng thể sẽ cao nhất trong máu. Người ta sẽ xét nghiệm máu để tìm kháng thể kháng HIV. Khi tìm thấy kháng thể, người này sẽ có kết quả HIV dương tính.Bình thường người nhiễm HIV sẽ không có triệu chứng gì hoặc có thể có triệu chứng của một người nhiễm siêu vi thông thường, như: sốt nhẹ, phát ban… Sau một tuần, các triệu chứng này sẽ tự khỏi. HIV sẽ tiếp tục âm thầm phát triển trong cơ thể, chỉ khi hệ thống miễn dịch bị suy giảm, cơ thể sẽ mắc các bệnh nhiễm trùng, như: tiêu chảy, viêm phổi, viêm hạch… Người ta gọi là nhiễm trùng cơ hội.Xác định nhiễm HIV chính xác nhất là 12 tuần sau khi HIV xâm nhập cơ thể. Một số trường hợp rất ít có thể phát hiện sau 6 tháng.Chúng tôi có thể hiểu được những lo lắng của bạn. Dù rằng theo các tài liệu nghiên cứu cho thấy, tỷ lệ lây truyền HIV qua quan hệ tình dục không an toàn một lần khá thấp, chỉ từ 0,01-1%. Tuy nhiên bạn không nên chủ quan vì vẫn có người chỉ quan hệ tình dục với người nhiễm HIV một lần đã có thể nhiễm HIV.Vì thế, khi đủ thời gian 3 tháng, bạn cần đến các phòng khám ngoại trú HIV dành cho người lớn để được tư vấn và tiến hành xét nghiệm tìm HIV. Chúc bạn may mắn.BS. Võ Thị Kim Loan (Giám đốc Trung tâm Phòng chống HIV/AIDS)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    "Nếu tính từ ngày virus HIV xâm nhập cơ thể thì sau đó 2 tháng xét nghiệm có thể phát hiện được bệnh không?".
    Trả lời:
    Sau khi xâm nhập cơ thể, virus có 3 kiểu hình nhân lên:
    - Virus nhân lên nhanh chóng vào tuần đầu, lúc này nó lan khắp cơ thể, có thể thấy virus ở trong dịch não và tuỷ sống trước cả khi phát hiện được ở trong máu.
    - Sau 3 đến 6 tuần lễ, nhiễm trùng bắt đầu giảm, 95% số người bị nhiễm vẫn khỏe mạnh và không nghĩ mình bị nhiễm.
    - Nhiễm trùng diễn biến thầm lặng. Việc xét nghiệm tìm virus có hiệu quả nhất, chính xác nhất thường sau 2-3 tháng. 95% bệnh nhân xét nghiệm tìm ra bệnh không dưới 5 tháng sau khi bị nhiễm. Ở một số người, có khi còn sau cả vài năm.
    Các xét nghiệm máu hiện nay thường qua 2 bậc:
    Các xét nghiệm bậc 1 thường là test nhanh và được tiến hành 2 lần để giảm bớt sai lệch do kỹ thuật viên hoặc thiết bị gây lên. Nếu thử nghiệm bậc 1 dương tính, lúc đó một loạt các xét nghiệm bậc 2 được dùng dể khẳng định.
    Từ 2 - 3 tháng trở đi là giai đoạn xét nghiệm tìm HIV khá chính xác. Nếu nghi ngờ, bạn nên đi làm xét nghiệm được rồi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Xin chào bác sĩ ! Tôi xin trình bày tất cả vấn đề về nguy cơ . Nguy cơ của tôi là về Hiv, kim tiêm đã làm rớt xuống bàn có vết máu , sau đó người lấy máu đã cầm lên và tiêm lấy máu tôi. Nhân viên lấy máu tại Hòa Hảo Medic Tp.HCM; sau đó tôi có làm xét nghiệm: hiv ag/ab combo 2 lần, tại Medic Hòa Hảo ; lần 1, sau 28 ngày, kết quả Neg : 0.33,-lần 2 , sau 36 ngày: kết quả Neg : 0.25. Xin cho tôi hỏi thời gian như thế là xét nghiệm được chưa . Hãy cho tôi thông tin về loại xét nghiệm này có hiệu lực là bắt đầu từ ngày mấy sau khi bị phơi nhiễm ; Độ nhạy của xét nghiệm này là bao nhiêu ; Độ chính xác nhất của loại xét nghiệm này là bao nhiêu là . Chân thành cám ơn bác sĩ
    hitman_moto@....
    Trả lời:
    Thông thường nếu một người có nguy cơ phơi nhiễm thì ít nhất 4 tuần mới có chỉ định tìm kháng thể. Kháng thể HIV xuất hiện sớm nhất từ tuần thứ 4 tuy nhiên cũng tùy đáp ứng miễn dịch của từng cơ địa mỗi người mà kháng thể có thể xuất hiện chậm hơn có thề từ vài tháng đến chậm nhất là 6 tháng. Đó là lý do tại sao chúng ta thường cho chỉ định và theo dõi xét nghiệm tìm kháng thể từ 1 tháng đến 6 tháng với điều kiện trong suốt thời gian này người có nguy cơ phơi nhiễm ko có thêm hành vi nguy cơ cao nào nữa.
    Như vậy, chỉ định xét nghiệm HIV đầu tiên được thực hiện sau 4 tuần kể từ khi có nguy cơ phơi nhiễm. Nếu kết quả lần thứ nhất âm tính thì khách hàng được tiếp tục chỉ định xét nghiệm lần 2 sau 3 tháng ( kể từ khi bị phơi nhiễm) với điều kiện ko được có bất cứ hành vi nguy cơ cao nào khác nữa trong thời gian 3 tháng này. Nếu kết quả xét nghiệm lần 2 âm tính thì khách hàng có thể an tâm và cần làm xét nghiệm thêm lần 3 vào lúc 6 tháng kể từ khi phơi nhiễm. Nếu cả 3 lần xét nghiệm đều âm tính thì xem như ko còn lo lắng gì nữa.
    Trong trường hợp của bạn, bạn đã xét nghiệm sau 28 ngày (kết quả âm tính) là việc làm đúng. Việc bạn tiếp tục xét nghiệm lần 2 vào 36 ngày là ko cần thiết. Việc bạn nên làm là xét nghiệm lại vào lúc 3 tháng kể từ khi có nguy cơ phơi nhiễm theo như những gì đã được trình bày nói trên. Tuy nhiên cần khẳng định tại thời điểm này qua xét nghiệm không tìm thấy kháng nguyên cũng ko tìm thấy khán thể kháng HIV trong mẫu máu.
    Về thuốc thử Combo HIV1/2 Ag/Ab, đây là thuốc thử theo kỹ thuật ELISA tìm kháng nguyên và kháng thể, là loại thuốc thử có độ nhạy và độ đặc hiệu rất cao nên dùng trong xét nghiệm sàng lọc HIV rất tốt. Với thuốc thử này nếu như người có nguy cơ phơi nhiễm và có khả năng bị nhiễm thì phản ứng sẽ dương tính và khi đó cần làm xét nghiệm khẳng định kháng nguyên hay kháng thể.
    TS BS Hoàng Lan

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Thưa bác sĩ, cách đây khoảng hơn 5 tháng em có quan hệ tình dục ( OS và quan hệ có BCS ). sau khi quan hệ e có các triệu chứng như HIV cụ thể sau 2 tuần dương vật e có tiết dịch trắng vào buổi sáng, tinh hoàn đau nhức, sốt nhẹ. e đã làm các xét nghiệm lậu cầu, chlamidia, giang mai tại tuần thứ 2.5 sau nguy cơ kết quả âm tính. e có đi khám và làm các xn, siêu âmvề chức năng sinh sản, bsĩ chuẩn đoán giãn tĩnh mạch tinh. tuần thứ 6 e có qua hòa hảo làm xn HIV bằng pp combo( ag/ab - P24) kết quả âm tính. tuần thứ 8 em xn HIV bên pasteur 3pp kết quả âm tính. tuần thứ 10,12,14 em có qua hòa hảo làm xn HIV, chlamidia,lậu, giang mai kết quả âm tính. tuần 21 em lại qua pasteur làm xn giang mai và hiv( 3pp) kết quả âm tính. Vậy bác sĩ cho e hỏi là e đã có thể loại bỏ nguy cơ hiv ra khỏi đầu được chưa.? e có cần làm xn lại nữa ko? thời gian cửa sổ nhiều nhất để sinh kháng thể là bao lâu? từ lúc nguy cơ đến nay đã gần 6 tháng nếu xn lại thì e có thể làm loại xn gì để chính xác nhất ( test nhanh, pcr, western blot ? ) để xn, nếu sau 6 tháng e xn hiv vẫn âm tính thì có cần làm tiếp nữa ko, em rất hoang mang. Rât mong nhận được sự tư vấn bác sĩ. Em xin chân thành cảm ơn!
    Chào em,
    Em đi xét nghiệm tại viện Pasteur TP. HCM để phát hiện kháng thể HIV (3 phương pháp) vào tuần thứ 21 sau phơi nhiễm nghĩa là đã sau giai đoạn cửa sổ, cho kết quả Âm tính là em có thể loại bỏ nguy cơ nhiễm HIV được rồi vì đây là qui trình xét nghiệm chẩn đoán HIV chuẩn, được thực hiện tại một cơ sở y tế lớn, có thẩm quyền được xét nghiệm và khẳng định kết quả nhiễm HIV tại TP. HCM.
    Hiện nay em không cần đi xét nghiệm lại.
    Giai đoạn cửa sổ để sinh kháng thể kéo dài lâu nhất là dưới 3 tháng.
    Từ lúc có nguy cơ nhiễm đến nay đã gần 6 tháng, tuy đã có thể khẳng định được kết quả âm tính theo kết quả xét nghiệm nêu trên, nhưng nếu muốn xét nghiệm lại thì em vẫn chỉ cần yêu cầu làm xét nghiệm theo 3 phương pháp là đủ để khẳng định kết quả.
    Nếu sau 6 tháng mà kết quả vẫn âm tính thì không cần tiếp tục xét nghiệm nữa.
    Thân ái
    PGS.TS. Cao Minh Nga
    Phó Khoa Xét nghiệm

6. Những thành viên đã cảm ơn freedom cho bài viết này:

Hoa bằng lăng (27-12-2018)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Em có nguy cơ nhiễm Hiv rất cao. Em đi xét nghiệm ở Chân Trời Mới tuần thứ 14 thì cho kết quả âm tính. Lúc đầu em vào đó thì người ta bảo 3 tháng xét nghiệm là chính xác. Sau 3 tháng em đến xét nghiệm âm tính thì người ta lại bảo sau 6 tháng mới chính xác. Em không biết làm thế nào cả. Chị cho em hỏi là sau bao lâu thì chính xác. Bây giờ em muốn xét nghiệm lại thì làm phương pháp nào là tốt nhất?
    Trả lời

Chào em!
    Trong bài chia sẻ của em, em không chia sẻ rõ nguy cơ của mình trước đó. Chi xin được chia sẻ những thắc mắc của em.
    _Về thời gian xét nghiệm chính xác: Thời kỳ cửa sổ là thời gian sau khi đã nhiễm HIV nhưng cơ thể chưa kịp sản xuất kháng thể hoặc lượng kháng thể sinh ra quá nhỏ. Xét nghiệm khi đó chưa tìm được mầm bệnh. Thường thì thời kỳ này là trong vòng 2-12 tuần (thường quy định là 3 tháng), cũng có người dài hơn, nhưng nói chung không quá 6 tháng.
    _Về phương pháp xét nghiệm: Mỗi phương pháp xét nghiêm khác nhau, mỗi loại máy móc khác nhau cho phép xác định HIV trong một thời gian khác nhau. Vì vậy khi đi xét nghiệm, tốt nhất là em nên hỏi bác sĩ xem phương pháp mình làm có thể xác định chính xác trong thời gian bao lâu.
    Vì thế: Hiện nay, “thời gian cửa sổ” được cập nhật mới nhất là 12 tuần nếu sau 12 tuần các xét nghiệm của em đều âm tính thì em hãy yên tâm đi nhé. Các trường hợp sau 3 tháng âm tính, nhưng sau 6 tháng dương tính tỉ lệ rất thấp, chỉ là 1/10.000 thôi. Xét nghiêm lại lúc 6 tháng chỉ là thủ tục thôi. Nếu sau 3 tháng âm tính thì em xả stress được rồi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    -Hôm trước mình ra trung tâm Chân Trời Mới có gặp bác sĩ và hỏi về thời gian xét nghiệm chính xác,sau đây là nguyên văn lời tư vấn của bác sĩ : "Thời gian xét nghiệm chính xác nhất là sau 12 tuần kể từ khi có nguy cơ,nếu âm tính thì hoàn toàn yên tâm"
    -Mình cũng có hỏi tại sao cùng là Chân Trời Mới mà có nơi tư vấn là 3 tháng lại có nơi nói là 6 tháng thì bác sĩ nói rằng
    +Họ vẫn còn dùng thông tin cũ,chưa cập nhật kiến thức mới
    +Họ lấy ngày bạn đi xét nghiệm là ngày nguy cơ nên sẽ hẹn bạn xn lại sau 3 tháng nữa
    +Họ xét nghiệm để đủ chỉ tiêu(BS nói rằng 1 trung tâm CTM 1 tháng phải đạt dc chỉ tiêu bao nhiêu xn) nên họ cũng xn cho bạn rồi hẹn 3 tháng quay lại xn tiếp
    -Tóm lại những bạn nào xn sau 12 tuần thì hoàn toàn yên tâm,nếu bạn nào còn lo lắng chưa an tâm thì có thể tiếp tục xn giải trí nhưng 12 tuần là chính xác

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    ( Sanh năm 1981 )
    Buonqua's Avatar
    Cảm ơn
    199

Cập nhật thông tin về xét nghiệm hiv

Người ta thường gọi là xét nghiệm HIV hay xét nghiệm AIDS, nhưng các xét nghiệm thông thường hiện nay về thực chất nó không phải là xét nghiệm tìm con vi rút HIV, mà là tìm kháng thể chống lại HIV( antibody HIV)
    Khoảng 3 đến 6 tháng sau khi HIV vào cơ thể, cơ thể sẽ tạo ra chất kháng thể chống lại HIV. Đáng buồn là kháng thể này bất lực, không trị được HIV. Nhưng kháng thể là dấu hiệu cho thấy có nhiễm HIV. Do đó xét nghiệm HIV là tìm kháng thể HIV.
    Nhược điểm của cách xét nghiệm này là có khi có nhiễm vi rút HIV nhưng không tìm ra kháng thể vì kháng thể chưa có. Do đó người ta rất lưu ý “thời kỳ cửa sổ”.
    Thời kỳ cửa sổ: là thời gian sau khi đã nhiễm HIV nhưng cơ thể chưa kịp sản xuất kháng thể hoặc lượng kháng thể sinh ra quá nhỏ. Xét nghiệm khi đó chưa tìm được mầm bệnh. Thường thì thời kỳ này là trong vòng 2-12 tuần (thường quy định là 3 tháng), cũng có người dài hơn, nhưng nói chung không quá 6 tháng.
    Mỗi phương pháp xét nghiêm khác nhau, mỗi loại máy móc khác nhau cho phép xác định HIV trong một thời gian khác nhau. Vì vậy khi đi xét nghiệm, tốt nhất là bạn nên hỏi bác sĩ xem phương pháp mình làm có thể xác định chính xác trong thời gian bao lâu
    Hiện nay, “thời gian cửa sổ” được cập nhật mới nhất là 12 tuần nếu sau 12 tuần các xét nghiệm của bạn đều âm tính thì bạn hãy yên tâm đi nhé. Các trường hợp sau 3 tháng âm tính, nhưng sau 6 tháng dương tính tỉ lệ rất thấp, chỉ là 1/10.000 thôi. Xét nghiêm lại lúc 6 tháng chỉ là thủ tục thôi. Nếu sau 3 tháng âm tính thì bạn xả stress được rồi
    Các phương pháp xét nghiệm:
    Các phương pháp xét nghiệm hiện nay đều là phương pháp gián tiếp ( tìm kháng thể HIV trong máu). Chỉ khi thật cần thiết, hoặc có chỉ định của bác sĩ thì người ta mới dùng đến phương pháp trực tiếp
    1.Phương pháp trực tiếp: là xét nghiệm tìm các thành phần có chứa trong virus ( gen p24, …)
    - phân lập virút bằng nuôi cấy tế bào nhiễm
    - Tìm chất liệu di truyền(ARN và ADN provirus) bằng kỹ thuật PCR
    - Phát hiện kháng nguyên virút trong máu ( kháng nguyên p24)
    2.Phương pháp gián tiếp: là phương pháp phát hiện kháng thể kháng HIV trong máu
    Thử nghiệm sàng lọc :
    - Kỹ thuật ngưng kết vi lượng :SÉDORIA – HIV 1,SFP HIV 1 – 2
    - Kỹ thuật miễn dịch gắn men : ELISA
    - Thử nghiệm nhanh: DETERMINE – HIV ½, MULTISPOT- HIV 1/2
    Thử nghiệm xác định
    - Kỹ thuật miễn dịch (huỳnh quang – phóng xạ – dải băng)
    - Kỹ thuật miễn dịch điện di WESTERN BLOT
    Các thử nghiệm khác : Thử nước bọt,nước tiểu

Ba loại kết quả xét nghiệm:
    Dương tính: trong máu có kháng thể kháng HIV, có nghĩa là bạn có HIV. Chỉ có trường hợp trẻ sơ sinh là khác, vì có khi bé không có vi rút HIV nhưng lại có kháng thể của mẹ truyền sang. Do đó trể nhỏ sẽ xác định chính xác sau khoảng 18 tháng tuổi.
    Âm tính: trong máu không có kháng thể kháng HIV. Có hai khả nǎng: hoặc là bạn không có HIV, hoặc là bạn có HIV nhưng đang ở trong “thời kỳ cửa sổ”.
    Không xác định: Nguyên nhân có thể là do bạn đang ở trong “thời kỳ cửa sổ”, cũng có thể do bạn dùng một số loại thuốc nào đó làm ảnh hưởng đến khả nǎng nhận diện kháng thể nên không xét nghiệm được rõ ràng. Những trường hợp này phải xét nghiệm lại.
    Liệu có được bí mật không?
    Có. Khi gặp gỡ, bác sĩ xét nghiệm sẽ hỏi tên, và có thể cả địa chỉ của bạn, nhưng tên, địa chỉ cũng như kết quả xét nghiệm sẽ được giữ bí mật. Song, nếu bạn cảm thấy không thoải mái thì có thể yêu cầu không để lại địa chỉ.
    Hiện nay trung tâm dịch tễ, nhiều bệnh viện và trung tâm y tế ở các thành phố có xét nghiệm HIV. Các trung tâm y tế tỉnh cũng có dịch vụ này. Bạn có thể đến đó xét nghiệm. Nếu ngại, bạn có thể gọi điện thoại hỏi trước đến cần gặp ai, tên là gì, để khi đến bạn chỉ cần hỏi tên thôi, không phải nói: ”Cho tôi xét nghiệm HIV
    Bạn hãy gọi điện cho 1080 hỏi địa chỉ và số điện thoại của các trung tâm y tế quận, tỉnh, nơi thường có dịch vụ xét nghiệm và tư vấn HIV. Hoặc bạn hãy tham khảo danh sách một số cơ sở xét nghiệm và tư vấn HIV/AIDS.
    Chi phí xét nghiệm:
    Mỗi loại xét nghiệm tùy theo tính chất phức tạp, trang thiết bị xét nghiệm…sẽ có một mức phí khác nhau.
    Các phương pháp gián tiếp có mức phí thấp: ở một số điểm có thể xét nghiệm miễn phí, một số điểm khác có mức phí khoảng dưới 100k
    Các phương pháp trực tiếp thì giá thành tương đối cao. Do đòi hỏi kỹ thuật cao, tốn nhiều thời gian và trang thiết bị đắt tiền, có thể từ 400-800k
    Phải làm gì khi có kết quả xét nghiệm?
    Có 3 loại kết quả như đã nói ở trên: âm tính, dương tính và không xác định. Cho dù kết quả xét nghiệm là gì thì bạn hãy bình tĩnh mà đối diên với sự thật
    Nếu đã quá thời gian ”cửa sổ” mà bạn xét nghiệm có kết quả âm tính thì quả rất là mừng. Nhưng hãy cẩn thận. Đừng nghĩ là mình chưa bị thì sẽ không thể nào bị nhé. Bạn may mắn lắm đấy. Nhưng người ta thường bảo: “Đi đêm lắm có ngày gặp ma” mà. Bạn đừng lặp lại những việc nguy hiểm nữa.
    Nếu kết quả dương tính, bạn sẽ rơi vào trạng thái hoang mang lo sợ. nhưng trước hết bạn phải thật bình tĩnh nhé. Vì nhiễm HIV không có nghĩa là tất cả đã hết đâu. Nếu bạn điều trị sớm, sống thật khoa học, lành mạnh thì cuộc sống của bạn vẫn có thể kéo dài hơn chục năm nữa cơ mà
    Nếu kết quả chưa rõ ràng thì bạn hãy đi xét nghiệm lại lần nữa, hặc chờ thêm 1 thời gian nữa nhé
    Nguồn: http://suckhoe68.com

10. Có 2 người đã cảm ơn Buonqua cho bài viết bổ ích này:

tu123 (14-07-2016),YeuBoYeuMe (11-05-2014)

( Sanh năm 1981 )
    Buonqua's Avatar
    Cảm ơn
    199
    Muốn biết có bị lây nhiễm HIV?

Nếu muốn xác nhận mình có bị nhiễm HIV hay không thì cách duy nhất là xét nghiệm máu sau 12 tuần kể từ ngày tiếp xúc với nguồn lây HIV, nếu âm tính là bạn chưa bị nhiễm, nếu dương tính thì bạn đã nhiễm HIV.

Nếu bạn đi xét nghiệm dưới 12 tuần kể từ ngày tiếp xúc với nguồn lây mà cho kết quả âm tính thì có 2 khả năng:
    • Một là, bạn đã bị nhiễm HIV nhưng còn trong “giai đoạn cửa sổ” nên chưa tìm thấy kháng thể kháng HIV do đó bạn có kết quả âm tính,bạn cần phải làm thêm một xét nghiệm sau 12 tuần kể từ ngày tiếp xúc nguồn lây
    • Khả năng thứ hai là bạn chưa nhiễm. Nói chung, nếu bạn xét nghiệm khi chưa đủ 12 tuần thì chưa thể kết luận gì nếu kết quả âm tính.
    HIV sống trong môi trường bên ngoài rất kém, vì thế mà không thể bi lây nhiễm qua sinh hoạt va chạm hằng ngày, hơn nữa thời gian sống bên ngoài cơ thể của virus này còn phụ thuộc rất lớn vào môi trường nó sống chẳng hạn như sống trong giọt máu đông thì có thể tồn tại 2 đến 7 ngày, môi trường bên ngoài khác thì chỉ vài giờ.
    BS. Kim Oanh
    Nguồn: www.tamtaman.com/News/NewsView.aspx?NewsId=103

12. Những thành viên đã cảm ơn Buonqua cho bài viết này:

YeuBoYeuMe (11-05-2014)

( Sanh năm 1981 )
    Buonqua's Avatar
    Cảm ơn
    199
    Hiểu biết về xét nghiệm HIV

Vì một lý do nào đó mà bạn nghi ngờ hoặc muốn kiểm tra mình hoặc người thân có nhiễm virus HIV hay không? Cách duy nhất đó là xét nghiệm HIV (không đánh giá qua triệu chứng). Một số thông tin sau đây sẽ giúp bạn hiểu biết hơn về xét nghiệm HIV, có một số kiến thức về HIV.

Bản chất của những xét hiện ở các trung tâm
    Có nhiều phương pháp xét nghiệm HIV. Có những phương pháp đem lại độ chính xác rất cao(có thể là tuyệt đối) nhưng chi phí lại cao và tốn rất nhiều công sức. Rất may có những phương pháp chi phí thấp hơn và phù hợp với túi tiền người dân và độ chính xác gần mức tuyệt đối. Và nó được xét nghiệm cho công chúng.

Những phương pháp xét nghiệm cho công chúng hầu như dựa theo nguyên tắc các kháng thể HIV xuất hiện khi cơ thể tồn tại virus HIV. Cơ thể con người sẽ tiết ra một lại kháng thể "để chống lại" virus HIV. Tuy nhiên, kháng thể này lại vô dụng, đơn thuần là chỉ xuất hiện mà chẳng "kháng lại" virus HIV. Thật may nhờ nó mà chúng ta có thể xét nghiệm được có hay không có virus HIV trong cơ thể.

Thời gian xét nghiệm HIV cho kết quả chính xác nhất

Có thể phát hiện nhiễm HIV bằng xét nghiệm từ 4 - 6 tuần sau ngày có nguy cơ nhiễm virus HIV. Tuy nhiên, độ chính xác không cao. Và chúng ta cần một chút thời gian nữa để thực hiện thêm xét nghiệm nhằm đảm bảo kết quả chính xác. Và mốc thời gian đảm bảo kết quả chắc chắn ở tuần thứ 12, tức là sau 3 tháng kể từ ngày có nguy cơ lây nhiễm HIV.

Các phương pháp xét nghiệm HIV

Có nhiều phương pháp có thể liệt kê ra như test nhanh, elisa...Tuy nhiên các bạn nên nhận sự tư vấn và hướng dẫn của người có chuyên môn.

Tâm lý chuẩn bị và đi xét nghiệm HIV

Thời gian xét nghiệm trước 3 tháng người ta gọi là thời kỳ cửa sổ. Kết quả đem lại trong thời kỳ cửa sổ thực sự không ai dám đảm bảo có chính xác hay không? Dù có dù không bạn phải xét nghiệm lại tại mốc 3 tháng. Thời điểm này mới biết chính xác kết quả. Hãy bớt lo âu và chờ đợi kết quả nhé.

Những thông tin mình chia sẽ chỉ là những hiểu biết thông thường mà mình được tìm hiểu thông qua nhiều nguồn. Và nó chỉ có tính chất tham khảo. Lời khuyên các bạn hãy gặp các bác sỹ hay những người có chuyên môn về hiv để được giải đáp về xét nghiệm HIV nhé.

Chúc các bạn âm tính
    Thân

14. Những thành viên đã cảm ơn Buonqua cho bài viết này:

YeuBoYeuMe (11-05-2014)

( Sanh năm 1981 )
    Buonqua's Avatar
    Cảm ơn
    199
    Xin hỏi về xét nghiệm HIV

Sau 4 tuần + 5 ngày tôi có đi xét nghiệm tại 21 Trung Liệt bằng phương pháp Combo kết quả là âm tính. Tuy nhiên đến tuần thứ 8 tôi thấy có triệu chứng viêm họng, sốt tôi có đến địa chỉ trên xét nghiệm máu lại nhưng bác sĩ bảo ko cần thiết đến tuần thứ 12 đi xét nghiệm lại. Bác sĩ có giải thích kết quả bằng phương pháp trên đã chính xác đến 95-98%. Vậy xin bác sĩ cho hỏi tôi có bị HIV không ah
    (Đỗ Duy - *****Đông - Hà Nội - 10/3/2012 9:06:03 AM)
    Trả lời :

Chào anh Đỗ Duy.
    Để nói xét nghiệm HIV có nhiều phương pháp trong đó có phương pháp test nhanh, miễn dịch.. KHi một người có yếu tố nguy cơ lần đầu xét nghiệm âm tính thì cần phải kiểm tra lại lần 2 sau 3 tháng, vì giai đoạn cửa sổ thông thường là 8-12 tuần, giai đoạn này xét nghiệm thường âm tính. Vì vậy khuyên anh nên thử lại sau 3 tháng từ khi tiếp xúc với yếu tố nguy cơ. Anh còn có vấn đề về đường hô hấp, vì thế anh lo lắng đó là triệu chứng giai đoạn đầu nhiễm HIV, nhung tôi giải thích cho anh các triệu chứng đó không có đặc hiệu cho một bệnh lý nào cả. Vậy tôi mong anh sẽ xét nghiệm lại sau 3 tháng.
    BSCKI: Nguyễn Văn Thực

( Sanh năm 1981 )
    Buonqua's Avatar
    Cảm ơn
    199
    Lo nhiễm HIV sau quan hệ tình dục không an toàn

Gần 4 tháng trước em quan hệ tình dục không an toàn. Nghi ngờ có khả năng bị nhiễm HIV, hôm nay em đã đi xét nghiệm máu ở bệnh viện đa khoa tỉnh.

Xét nghiệm theo phương pháp nhanh, kỹ thuật xét nghiệm SD Bioline. Kết quả là "Chưa phát hiện có kháng thể kháng HIV ". Từ đó tới nay em chưa có biểu hiện gì của bệnh HIV cả. Xin hỏi sau gần 4 tháng em mới đi xét nghiệm và kết quả như trên đã chính xác chưa, em có phải đi xét nghiệm lại nữa không. Cám ơn bác sĩ - (Hoàng Văn Hùng).

Trả lời:Mối lo ngại của bạn liên quan đến hiểu biết về "giai đoạn cửa sổ", một khái niệm thường nghe thấy trong các tài liệu truyền thông về dự phòng lây nhiễm HIV. Tôi xin nói rõ một chút về khái niệm này như sau:

Xét nghiệm HIV thường dùng nhằm kiểm tra sự hiện diện của kháng thể (một dạng protein do cơ thể tạo ra phóng thích vào máu) chứ không phải phát hiện virus HIV trong cơ thể. Sau khi bị virus HIV xâm nhập, cơ thể phải mất một thời gian mới tạo được kháng thể chống lại HIV. Nói cách khác, nếu làm xét nghiệm trong khoảng thời gian từ lúc virus xâm nhập cho đến khi cơ thể sản sinh được đủ lượng kháng thể thì kết quả có thể âm tính trong khi người làm xét nghiệm đã bị nhiễm HIV rồi.

Thời gian “lưng chừng” trên được gọi là giai đoạn cửa sổ. Giai đoạn này dài hay ngắn tùy từng người và phụ thuộc vào từng loại xét nghiệm. Song nhìn chung, thời kỳ cửa sổ kéo dài trung bình dao động trong khoảng 6 tuần đến 3 tháng, rất ít trường hợp kéo dài hơn.

Do vậy, kết quả xét nghiệm “không phát hiện kháng thể kháng HIV” thường đồng nghĩa với câu trả lời “bạn không nhiễm HIV tính từ thời điểm 3 tháng trở về trước". Nếu bạn vẫn có hành vi nguy cơ trong vòng 3 tháng đến khi xét nghiệm, thì tình trạng nhiễm có thể không thể hiện trên kết quả này.

Theo tiêu chuẩn chẩn đoán HIV âm tính, nghĩa là người đó không nhiễm HIV thì cần hội đủ những điều kiện sau:

- Hai lần xét nghiệm âm tính liên tiếp cách nhau ít nhất 3 tháng và không có hành vi nguy cơ nào trong khoảng thời gian giữa 2 lần xét nghiệm đó.

- Chỉ cần một lần xét nghiệm âm tính, cách lần gần nhất có hành vi nguy cơ là 3 tháng.

Như vậy, tình huống của bạn, kết quả xét nghiệm âm tính cách lần gần nhất có hành vi nguy cơ đã trên 3 tháng, bạn đã đủ tiêu chuẩn chẩn đoán là “không nhiễm HIV”
    Tuy nhiên, nếu bạn vẫn còn lo lắng nên đi xét nghiệm HIV lần nữa. Vì theo khuyến cáo, nếu một người hay bạn tình của họ có hành vi nguy cơ thì nên làm xét nghiệm HIV thường xuyên, định kỳ ít nhất 6 tháng một lần.

Tôi cũng xin nói thêm, nếu có điều kiện, bạn nên làm thêm các xét nghiệm để tầm soát các bệnh lây truyền qua quan hệ tình dục khác. Cụ thể là xét nghiệm máu để tầm soát giang mai, viêm gan siêu vi B, C, bệnh lậu và Chlamydia không triệu chứng. Các bệnh này cũng nguy hiểm không kém so với HIV.

Thân ái!

Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ
    Trung tâm Nghiên cứu Ứng dụng Sức khỏe Nam giới

( Sanh năm 1981 )
    Buonqua's Avatar
    Cảm ơn
    199
    Bạn nam, 27 tuổi, Quảng Ninh, hỏi: Xin chào. Em có lần đã đi chơi gái mại dâm nhưng không đeo bao cao su. Sau 3 tháng em đi xét nghiệm HIV thì âm tính. Nhưng từ dó đến nay em không dám đi xét nghiệm lại. Vậy em có bị HIV không? Người bị HIV có khả năng béo được không?
    Bạn thân mến! Hiện tại, bạn đang băn khoăn về khả năng lây nhiễm HIV của mình khi bạn mới chỉ làm xét nghiệm ở thời điểm 3 tháng sau khi có hành vi nguy cơ mà chưa đi xét nghiệm lại lần nữa. Đồng thời, bạn cũng quan tâm về khả năng một người nhiễm vi rút HIV có thể béo lên được hay không. Chúng tôi phần nào hiểu được băn khoăn của bạn trong tình huống này. Điều gì khiến bạn không dám đi làm xét nghiệm lại? Kể từ thời điểm có quan hệ tình dục với cô gái mại dâm đó đến nay, bạn có để xảy ra bất cứ hành vi tình dục không an toàn nào có thể dẫn đến nguy cơ nhiễm HIV không? Bạn biết đấy, việc thực hiện xét nghiệm HIV sau khoảng 2,5 tháng từ khi có hành vi tình dục không an toàn có thể giúp một người xác định chính xác về khả năng lây nhiễm HIV của mình. Bạn đã thực hiện xét nghiệm máu và có kết quả âm tính sau 3 tháng đầu kể từ khi có hành vi tình dục không an toàn vì vậy bạn không nên lo lắng quá và có thể tin tưởng vào kết quả xét nghiệm này. Tuy vậy, bạn cũng cần lưu ý rằng kết quả xét nghiệm đó cũng chỉ có giá trị với lần quan hệ tình dục với cô gái mại dâm cách 2,5 tháng. Nghĩa là kêt quả này không có giá trị khẳng định về khả năng lây nhiễm HIV của bạn trong tình huống bạn để xảy ra hành vi tình dục không an toàn kể từ thời điểm có quan hệ tình dục với cô gái mại dâm đó đến khi làm xét nghiệm. Bạn có đặt ra câu hỏi liệu người bị nhiễm HIV có thể béo lên được không. Phải chăng đây là điều bạn nghĩ đến để tự kiểm tra khả năng lây nhiễm HIV của mình? Có thể bạn cũng biết, sau giai đoạn cửa sổ và trước khi chuyển sang giai đoạn AIDS, người nhiễm HIV sẽ không có dấu hiệu đặc trưng nào và việc béo hay gầy không liên quan đến việc người đó có bị nhiễm HIV hay không. Tuỳ thuộc vào chế độ dinh dưỡng, luyện tập, nghỉ ngơi và tâm lý của mỗi người nhiễm HIV mà họ có thể tăng hoặc giảm cân. Vì vậy, thay vì đi tìm một số biểu hiện quy chiếu cho việc mình có bị nhiễm HIV hay không thì bạn có thể tự tin với kết quả xét nghiệm âm tính của mình và cẩn thận hơn, chú ý dùng biện pháp bảo vệ trong những lần quan hệ tình dục sau này. Chúc bạn mọi điều tốt đẹp!
    Nguồn:Tâm sự bạn trẻ

( Sanh năm 1981 )
    Buonqua's Avatar
    Cảm ơn
    199
    Hỏi: Sau khi mình xét nghiệm sau 3 tháng mà kết quả không sao thì mình đã yên tâm được chưa ?Rất nhiều web nói là xét nghiệm sau 3 tháng chính xác, web thì bảo 3 tháng sau nữa xét nghiệm lần 2 (6 tháng mới chính xác), người thì bảo 6 đến 12 tuần là chính xác. Vậy, sau khi mình xét nghiệm sau 3 tháng mà kết quả không sao thì mình đã yên tâm được chưa ? Có cần phải xét nghiệm lại ở tháng thứ 6 không ?( thanhgia@....)
    Chào Bạn !

Để cùng bạn làm rõ thắc mắc trên,Tôi cần phải nhắc lại khái niệm về giai đoạn cửa sổ của nhiễm HIV. Đó là giai đoạn từ khi bị phơi nhiễm HIV (do hành vi nguy cơ hoặc do tai nạn) cho đến khi xét nghiệm khẳng định được có HIV trong máu.

Hiện nay trên thế giới đã có nhiều phương pháp để xác định sự có mặt của HIV trong cơ thể người. Phương pháp phổ biến nhất và hiện có rộng rãi ở Việt Nam là xét nghiệm máu tìm kháng thể HIV (chất do cơ thể sản sinh ra nhằm chống lại HIV).

Thông thường, sau khi HIV xâm nhập vào cơ thể, cơ thể cần có một thời gian nhất định để bắt đầu sản xuất ra kháng thể, và cần một thời gian dài hơn để sản xuất ra lượng kháng thể đủ lớn từ 2 đến 12 tuần mà các xét nghiệm thông thường có thể nhận dạng được kháng thể.

Do các kỹ thuật xét nghiệm liên tục được cải tiến, hạn chế nhiều rủi ro, sai sót, nên những trường hợp sau 3 tháng âm tính với HIV mà dương tính ở tháng thứ 5 hoặc thứ 6 hầu như không xảy ra. Các xét nghiệm hiện có ở Việt Nam có thể phát hiện được kháng thể HIV sau 3 tháng từ khi bắt đầu nhiễm HIV. Như vậy, giai đoạn này là 3 tháng. Vì vậy, trong hầu hết các trường hợp, Tôi luôn khuyến cáo xét nghiệm HIV ở tháng thứ 3, kể từ khi xảy ra nguy cơ lây nhiễm HIV là CHÍNH XÁC.

Một kỹ thuật xét nghiệm HIV khác là kết hợp tìm kháng nguyên p24 của HIV với tìm kháng thể HIV ở những người có nguy cơ cao tiếp xúc với nguồn lây nhiễm HIV. Kỹ thuật này có thể cho kết quả sớm hơn phương pháp tìm HIV qua kháng thể từ 5-28 ngày.Như phương pháp PCR hoặc phương pháp combo (kép )

Một yếu tố quan trọng mà bạn không thể bỏ qua là mỗi cơ sở xét nghiệm HIV có thể sẽ sử dụng bộ xét nghiệm khác nhau. Từ khuyến cáo một cách tổng quát là bắt đầu xét nghiệm HIV từ tháng thứ 3, kể từ khi xảy ra nguy cơ lây nhiễm HIV, bạn hãy hỏi cụ thể tại nơi làm xét nghiệm cho bạn để biết chính xác về khả năng phát hiện HIV của loại xét nghiệm mà họ sẽ áp dụng đối với bạn.

Nguồn: Đại_thiếu_gia

( Sanh năm 1981 )
    Buonqua's Avatar
    Cảm ơn
    199
    Bác sĩ ơi! Cách đây hai tháng, tôi đã có quan hệ tình dục với..........

Hỏi: Bác sĩ ơi! Cách đây hai tháng, tôi đã có quan hệ tình dục với gái mại dâm nhưng không dùng bao cao su. Tôi đang rất lo lắng. Tôi có nên đi xét nghiệm HIV không và xét nghiệm vào lúc nào là chính xác, thưa bác sĩ?Nguyễn Văn. M (TP. Biên Hòa)Trả lời:Sau khi xâm nhập cơ thể, virus sẽ đi thẳng vào trong máu và bắt đầu quá trình sinh sản và tăng nhanh trong máu với thời gian từ 4 – 8 tuần. Khi đó, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus. Tuần thứ 10, kháng thể sẽ cao nhất trong máu. Người ta sẽ xét nghiệm máu để tìm kháng thể kháng HIV. Khi tìm thấy kháng thể, người này sẽ có kết quả HIV dương tính.Bình thường người nhiễm HIV sẽ không có triệu chứng gì hoặc có thể có triệu chứng của một người nhiễm siêu vi thông thường, như: sốt nhẹ, phát ban… Sau một tuần, các triệu chứng này sẽ tự khỏi. HIV sẽ tiếp tục âm thầm phát triển trong cơ thể, chỉ khi hệ thống miễn dịch bị suy giảm, cơ thể sẽ mắc các bệnh nhiễm trùng, như: tiêu chảy, viêm phổi, viêm hạch… Người ta gọi là nhiễm trùng cơ hội.Xác định nhiễm HIV chính xác nhất là 12 tuần sau khi HIV xâm nhập cơ thể. Một số trường hợp rất ít có thể phát hiện sau 6 tháng.Chúng tôi có thể hiểu được những lo lắng của bạn. Dù rằng theo các tài liệu nghiên cứu cho thấy, tỷ lệ lây truyền HIV qua quan hệ tình dục không an toàn một lần khá thấp, chỉ từ 0,01-1%. Tuy nhiên bạn không nên chủ quan vì vẫn có người chỉ quan hệ tình dục với người nhiễm HIV một lần đã có thể nhiễm HIV.Vì thế, khi đủ thời gian 3 tháng, bạn cần đến các phòng khám ngoại trú HIV dành cho người lớn để được tư vấn và tiến hành xét nghiệm tìm HIV. Chúc bạn may mắn.BS. Võ Thị Kim Loan (Giám đốc Trung tâm Phòng chống HIV/AIDS)

( Sanh năm 1981 )
    Buonqua's Avatar
    Cảm ơn
    199
    Xét nghiệm HIV, phương pháp nào tốt nhất?

Những điều chính để suy nghĩ là lần đầu tiên bạn có nguy cơ nhiễm HIV là khi nào và thứ hai là bạn 'liều lĩnh' như thế nào khi cần biết câu trả lời. Thời gian kể từ khi bạn có nguy cơ là rất quan trọng bởi vì nó cho phép chúng tôi tính toán thời kỳ cửa sổ, đó là thời gian từ khi ai đó đã nhiễm HIV đến khi được phát hiện.
    Có rất nhiều sự nhầm lẫn liên quan đến việc xét nghiệm HIV trong đó lý do chính là do các lỗ hổng lớn trong hiểu biết của chúng tôi về HIV trong khoảng thời gian kể từ khi đại dịch HIV bắt đầu và sự tiến bộ của công nghệ của những thiết bị xét nghiệm. Do đó câu hỏi như phương pháp xét nghiệm HIV nào là tốt nhất phụ thuộc rất nhiều vào hoàn cảnh riêng của từng cá nhân.
    Hiện này chúng ta có các phương pháp xét nghiệm HIV có khả năng phát hiện các trường hợp nhiễm HIV từ rất sớm. Việc phát hiện sớm HIV là rất quan trọng vì chúng ta biết rằng thời kỳ 'then chốt' để HIV lây nhiễm nhiều từ những người mới bị nhiễm sang người khác là trong vài tháng đầu tiên sau khi họ bị nhiễm, khi số lượng virus trong máu, tinh dịch người nhiễm bệnh hoặc dịch âm đạo là rất cao. Số lượng virus HIV trong dịch cơ thể được gọi là tải trọng HIV và trong giai đoạn đầu có thể sẽ là hàng trăm ngàn hoặc hàng triệu virus trong mỗi ml một trong máu hoặc dịch.

Vì vậy, một phương pháp xét nghiệm HIV nào tốt nhất?

Xét nghiệm HIV sau 7 ngày sau ngày có nguy cơ

Chẩn đoán sơ bộ rất sớm HIV và viêm gan C hiện nay có thể được thực hiện sau 7 ngày sau khi có nguy cơ . Khung thời gian này trước đây không thể có được nhưng việc tận dụng những công nghệ chuẩn trong một kiểu chuẩn đoán mới sẽ tạo ra khả năng chẩn đoán rất sớm. Kỹ thuật này đã có ứng dụng nhiều nhất trong việc kiểm tra máu từ những người hiến máu và đã giảm được sự lây nhiễm HIV và viêm gan C rất đáng kể. Kỹ thuật này cũng được sử dụng trong việc hiến tặng nội tạng để sàng lọc HIV-1, HIV-2, viêm gan C và viêm gan B.

Các kỹ thuật chẩn đoán cực kỳ nhanh sử dụng một hệ thống hoàn toàn tự động và phương pháp XN là pp XN sử dụng phản ứng dây chuyền polymerase (PCR) hoặc NAT (khuếch đại Acid nucleic) để phát hiện số lượng virus cực bé.

HIV 1 và 2 kháng thể và xét nghiệm kháng nguyên p24

Phương pháp XN này được cấp phép ở Châu Âu được sử dụng sau 28 ngày kể từ khi có nguy cơ. Nó thực ra tốt hơn như vậy nhiều và nó có thể phát hiện phần lớn những người đã nhiễm HIV trong khoảng từ 14-21 ngày. Phương pháp này là phương pháp xét nghiệm thế hệ thứ 4.

Phương pháp xét nghiệm HIV DUO dựa trên nguyên tắc: khi HIV xâm nhập vào trong cơ thể nó sẽ bắt đầu quá trình tự nhân bản nhanh chóng và các sản phẩm phụ của quá trình này là một loại protein - các kháng nguyên HIV p24 - được tạo ra với số lượng rất lớn, trong khoảng 10 ngày từ khi có nguy cơ hoặc trước khi hay trong thời gian kháng thể kháng HIV đang được hình thành. Các kháng nguyên p24 sau đó sẽ duy trì ở mức rất cao trong một vài tháng đầu tiên sau khi bị nhiễm H và suy giảm cùng với sự sụt giảm tải lượng virus nhưng sẽ không bao giờ biến mất.
    Vì vậy, với việc kháng nguyên p24 được hình thành trước khi kháng thể được hình thành sẽ cho phép chúng ta thu hẹp khoảng thời gian giữa 2 thời điểm đã nhiễm bệnh và thời điểm có thể phát hiện được (thời gian cửa sổ). Đa số người mới bị nhiễm HIV sẽ hình thành kháng thể kháng HIV 1 hoặc 2 trong vòng 28 ngày. Với sự kết hợp, tìm kiếm cả hai kháng nguyên p24 và kháng thể HIV 1 và cũng có HIV 1 và 2 sẽ cho phép phát hiện sớm HIV nhiều hơn so với việc tìm kiếm kháng thể HIV đơn lẻ.

Xét nghiệm tìm kháng thể HIV 1-2

Phương pháp này có sự sai lệch lớn nhất. Khi đại dịch HIV bắt đầu vào đầu những năm 1980 của các phương pháp xét nghiệm và các thiết bị khi đó là tương đối nghèo nàn và thường xuyên kết quả sai. Điều này phần lớn vì các nhà nghiên cứu đã không thể tìm nguyên nhân và một phương pháp xét nghiệm thích hợp.

Tôi nhớ những ngày đầu các phương pháp XN này gây ra sự lo lắng rất lớn. Các kết quả sai - ÂM TÍNH giả và DƯƠNG TÍNH giả dẫn đến sự nhầm lẫn lớn về các kết quả xét nghiệm HIV tại thời điểm đó. Khi thời gian đã trôi qua, sự hiểu biết của chúng ta về căn bệnh này ngày càng rõ ràng và kéo theo đó là các phương pháp XN đã được cải thiện tốt hơn rất nhiều.
    Chúng tôi đã chuyển những phương pháp XN lạc hậu vào đầu những năm 1980 thành những pp XN hiện đại, chính xác, dễ sử dụng đó là các pp XN thế hệ thứ ba và thứ tư . Phương pháp XN tìm kháng thể HIV 1 và 2 đang được sử dụng tại Vương quốc Anh sẽ là thế hệ thứ ba hoặc thứ tư. Phương pháp xét nghiệm hiện đại thế hệ thứ ba sẽ phát hiện hơn 99% số người mới bị nhiễm HIV dương tính ở 6 tuần sau khi có nguy cơ mặc dù nó vẫn được cấp phép để sử dụng sau 12 tuần.
    Các phương pháp xét nghiệm HIV tốt nhất là luôn luôn sẽ là một phương pháp XN phù hợp với khung thời gian của bạn và cũng phụ thuộc vào mức độ hiểu biết và sự lo lắng của bạn. Hãy luôn luôn nhớ một điều là nếu bạn có nguy cơ cao như quan hệ tình dục không an toàn với một người HIV+, hoặc rách bao cao su khi quan hệ với người HIV+ thì hãy nói chuyện với bác sĩ về để nhận được lời tư vấn và uống PEP càng sớm càng tốt, lý tưởng nhất trong vòng 72 giờ sau khi có nguy cơ.
    Tiến sỹ, bác sỹ Jose Gonzalez-Garci, Vương quốc Anh

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Câu hỏi :

Tôi có hành vi nguy cơ với HIV (quan hệ tình dục qua đường miệng - dương vật) vào ngày 3/8/09, sau đó 3 tuần (cụ thể là vào ngày 26/8/09) tôi xét nghiệm HIV bằng phương pháp tìm kháng nguyên + kháng thể (phương pháp xét nghiệm có tên là : HIV Ag/Ab Combo ở trung tâm Medic Hòa Hảo TP HCM). Vậy cho tôi hỏi: Phương pháp xét nghiệm tôi làm với thời gian sau 3 tuần tính từ ngày có hành vi nguy cơ nhiễm HIV như trên có phù hợp không? Có quá sớm hay không? (Vì tôi đọc thông tin trên mạng là với phương pháp kể trên sau 3 tuần,chứ không phải 3 tháng, có thể xét nghiệm được) Và kết quả là NEG tôi có thể yên tâm là mình an toàn chưa? Xin cảm ơn! Rất mong được nhận hồi đáp của chương trình.

Trả lời :

Xét nghiệm HIV combo Ag/Ab là loại xét nghiệm ELISA có khả năng phát hiện kháng nguyên (KN) lẫn kháng thể (KT) nếu trong mẫu huyết thanh của người được làm xét nghiệm có sự hiện diện của KN hoặc KT. Đây là phương pháp xét nghiệm giúp chẩn đoán nhiễm HIV ở giai đoạn sớm và có độ nhạy rất cao. Tuy nhiên nếu xét nghiệm dương tính, cần tiếp tục tiến hành thêm một số xét nghiệm khác nữa để khẳng định đó là KN hay KT.

Bạn được xét nghiệm sau 3 tuần kể từ khi có hành vi nguy cơ và kết quả xét nghiệm âm tính , như vậy tại thời điểm trước mắt bạn có thể tạm an tâm là mình không bị nhiễm. Để khẳng định chắc chắn mình không bị nhiễm, hai hoặc ba tháng sau kể từ ngày có hành vi nguy cơ bạn nên đến các Trung tâm Tham vấn Hỗ trợ Cộng đồng Quận/Huyện trong thành phố để được tư vấn và làm lại xét nghiệm lần thứ hai nhằm loại trừ khả năng KT được hình thành chậm (tức là KT được hình thành lâu hơn sau 3 tuần) với điều kiện trong khoảng thời gian này bạn hoàn toàn không có thêm hành vi nguy cơ nào khác.
    TS.BS. Hoàng Lan Phòng xét nghiệm HIV/AIDS -TTYTDP TP HCM

http://www.medinet.hochi..._id=389&news_id=6887

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Câu hỏi

Sau khi có nguy cơ nhiễm HIV 6 tuần (khoảng 53 ngày) em có đến Trung tâm chẩn đoán Y khoa Medic Hòa Hảo xét nghiệm và được xét nghiệm bằng phương pháp anti hiv (E), kết quả là Neg s/co = 0.36. Em được biết kết quả này chỉ an tâm 95% thôi nên vào tuần thứ 8 sau khi có nguy cơ nhiễm (khoảng 60 ngày) em quyết định làm thêm xét nghiệm theo phương pháp hiv ag/ab combo, cũng tại Trung tâm Medic Hòa Hảo luôn, kết quả là neg s/co = 0.24.
    Em xin hỏi bác sĩ rằng ở trường hợp của em đã yên tâm 100% chưa ạ? Em đọc trên các diễn đàn thấy nói rằng phương pháp hiv ag/ab combo chỉ cần 28 ngày sau khi nguy cơ thì có thể an tâm 100% rồi. Nhưng có nhiều ý kiến trái ngược nhau quá nên em không biết phải hiểu như thế nào cho đúng nữa. Theo những thông tin em đọc được trên các diễn đàn trong nước thì xét nghiệm hiv ag/ab combo là phương pháp tìm kháng thể và kháng nguyên, mà như ta biết thì kháng nguyên thường xuất hiện ở tuần thứ 3 hay thứ 4 sau khi có nguy cơ nhiễm, sau đó sẽ mất đi, còn kháng thể chỉ xuất hiện trong thời gian 3 tháng sau khi bị nhiễm. Điều này có nghĩa là nếu xét nghiệm phương pháp hiv ag/ab combo thì chỉ nên xét nghiệm ở tuần thứ 3 hay thứ 4 thì mới hiệu quả, nếu thực hiện xét nghiệm từ tuần thứ 5 trở đi thì kết quả sẽ giống như phương pháp ELISA thôi (bởi vì khi đó kháng nguyên có thể đã mất đi và kháng thể có thể chưa hình thành). Thông tin trên các website nước ngoài thì lại bảo rằng phương pháp hiv ag/ab combo chỉ cho kết quả chính xác ở tuần thứ 4 (28 ngày).
    Vậy Bác sĩ có thể cho em câu giải thích thỏa đáng được không ạ ? Em cám ơn bác sĩ rất nhiều.
    hoangdu@.....
    Trả lời

Khi có nguy cơ phơi nhiễm HIV thì kháng nguyên có thể tìm thấy vào tuần thứ 2 và 3 sau đó giảm dần còn kháng thể thì sau 4 tuần trở đi mới xuất hiện và tồn tại suốt đời. Do vậy thông thường muốn tìm kháng thể kháng HIV thì phải tiến hành xét nghiệm vào tuần lễ thứ 4 sau phơi nhiễm . Phương pháp ComboAg/Ab hay ELISA Ab đều có giá trị như nhau trong xét nghiệm tìm kháng thể. Tuy nhiên để dự phòng trường hợp cơ thể người nhiễm sản xuất kháng thể chậm, thông thường người ta tiến hành xét nghiệm lại sau 3 tháng hoặc cần thiết thì sau 6 tháng (với điều kiện không tiếp xúc hoặc không có hành vi nguy cơ trong suốt thời gian này)
    Bạn đã được xét nghiệm bằng kỹ thuật ELISA để tìm kháng thể tại tuần lễ thứ sáu sau khi có nguy cơ nhiễm với kết quả âm tính. Bạn tiếp tục xét nghiệm thêm thuốc thử Combo Ag/Ab (phương pháp này thực chất cũng dùng thuốc thử của kỹ thuật ELISA để có thể phát hiện vừa kháng nguyên và kháng thể), kết quả âm tính đồng nghĩa với việc không tìm thấy kháng thể cũng như kháng nguyên trong máu .Tại thời điểm này bạn hãy an tâm và nếu cần thì sau 3 tháng kể từ khi có nguy cơ phơi nhiễm bạn nên làm lại xét nghiệm để được an tâm hoàn toàn.
    TS.Bs Võ Hoàng Lan
    Phòng xét nghiệm HIV/AIDS TTY tế Dự phòng TP.HCM

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Cau hoi

Sau khi co nguy co nhiem HIV 6 tuan (khoang 53 ngay) em co den Trung tam chan doan Y khoa Medic Hoa Hao xet nghiem va duoc xet nghiem  bang phuong phap anti hiv (E), ket qua la Neg s/co = 0.36. Em duoc biet ket qua nay chi an tam 95% thoi nen vao tuan thu 8 sau khi co nguy co  nhiem (khoang 60 ngay) em quyet dinh lam them xet nghiem theo phuong phap hiv ag/ab combo, cung  tai Trung tam Medic Hoa Hao luon, ket qua la neg s/co = 0.24.

Em xin hoi bac si rang o truong hop cua em da yen tam 100% chua a? Em  doc tren cac dien  dan thay noi rang phuong phap hiv ag/ab combo chi can 28 ngay sau khi nguy co thi co the an tam 100% roi. Nhung co nhieu y kien trai nguoc nhau qua nen em khong biet phai hieu nhu the nao cho dung nua. Theo nhung  thong tin em doc duoc tren cac dien dan trong nuoc thi xet nghiem hiv ag/ab combo la phuong phap tim khang the va khang nguyen, ma nhu ta biet thi khang nguyen thuong xuat hien o tuan thu 3 hay thu 4 sau khi co nguy co nhiem, sau do se mat di, con khang the chi xuat hien trong thoi gian 3 thang sau khi bi nhiem. Dieu nay co nghia la neu xet nghiem phuong phap hiv ag/ab combo thi chi nen xet nghiem o tuan thu 3 hay thu 4 thi moi hieu qua,  neu thuc hien xet nghiem tu tuan thu 5 tro di thi  ket qua se giong nhu phuong phap ELISA thoi (boi vi khi do khang nguyen co the da mat di va khang the co the chua hinh thanh). Thong tin tren cac website  nuoc ngoai thi  lai bao rang phuong phap hiv ag/ab combo chi cho ket qua chinh xac o tuan thu 4 (28 ngay).

Vay Bac si co the cho em cau  giai thich thoa dang duoc khong a ? Em cam on bac si rat nhieu.

hoangdu@.....

Tra loi

Khi co nguy co phoi nhiem HIV thi khang nguyen co the tim thay vao tuan thu 2 va 3 sau do giam dan con khang the thi sau 4 tuan tro di moi xuat hien va ton tai suot doi. Do vay thong thuong muon tim khang the khang HIV thi phai tien hanh xet nghiem  vao tuan le thu 4  sau phoi nhiem . Phuong phap ComboAg/Ab hay ELISA Ab deu co gia tri nhu nhau  trong xet nghiem tim khang the. Tuy nhien de du phong truong hop co the nguoi nhiem san xuat khang the cham, thong thuong nguoi ta tien hanh xet nghiem lai sau 3 thang hoac can thiet thi sau 6 thang (voi dieu kien khong tiep xuc hoac khong co hanh vi nguy co trong suot thoi gian nay) 

Ban da duoc xet nghiem bang ky thuat ELISA de tim khang the tai tuan le thu sau sau khi co nguy co nhiem voi ket qua am tinh. Ban tiep tuc xet nghiem them thuoc thu Combo Ag/Ab (phuong phap nay thuc chat cung dung thuoc thu cua ky thuat ELISA de co the phat hien vua khang nguyen va khang the), ket qua am tinh dong nghia voi viec khong tim thay khang the cung nhu khang nguyen trong mau .Tai thoi diem nay ban hay an tam va neu can thi sau 3 thang ke tu khi co nguy co phoi nhiem ban nen lam lai xet nghiem de duoc an tam hoan toan.

TS.Bs Vo Hoang Lan

Phong xet nghiem HIV/AIDS TTY te Du phong TP.HCM
    Anh cho em hoi sao BS tu van thay mau thuan vay anh..sao o duoi noi 3 thang ma o tren lai noi 6 thang

( Sanh năm 1981 )
    Buonqua's Avatar
    Cảm ơn
    199
    Dùng từ này: "hoặc cần thiết thì sau 6 tháng" là các trường hợp sử dụng pep, hoặc một số trường hợp tạo kháng thể chậm như: đang uống thuốc điều trị ung thư, xạ trị, những bệnh nhân có vấn đề về hệ miễn dịch.... ??????? Đối với một người có sức khỏe bình thường thì chỉ cần 6-8 tuần sau khi bị phơi nhiễm đã tạo kháng thể đủ để các phương pháp xét nghiệm hiện nay phát hiện ra. và rất hiếm có trường hợp phải mất 3 tháng mới tạo kháng thể. Nhưng dù sao thì dù sử dụng bất cứ phương pháp xét nghiệm nào đi chăng nữa thì khi đã có nguy cơ vẫn phải xét nghiệm sau 3 tháng từ khi phơi nhiễm đúng khuyến cáo.

25. Những thành viên đã cảm ơn Buonqua cho bài viết này:

mikikendo (25-01-2014)

Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này