Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Cho em hỏi về phơi nhiễm

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1

Cho em hỏi về phơi nhiễm

I- Em có qhtd và bị rách bao với đối tượng nguy cơ rất cao (gái mại dâm) , sau đó 4h em có uống thuốc Lamzidivir mua ở Nhiệt Đới, bây giờ là vùa đúng 1 tuần sau khi ngưng thuốc (em uống 28 ngày) thì em có đi tái khám thì bs cho xét nghiệm HIV tiếp, nhưng theo em biết thì vừa ngưng thuốc xong xét nghiệm sẽ ko ra thì có cần xét nghiệm lần này ko ? Và có cần sử dụng thêm bất jỳ thuốc gì bổ trợ cho việc điều trị phơi nhiễm ko ? (em đang uống thuốc bổ gan và nước sâm 24 vị).

II - Trong quá trình uống thuốc thì em có uống trể 3 lần.
    1: lần đầu, trể khoảng 1h30 (vào sáng ngày thứ 10)
    2: lần 2, trể khoảng 2h (sáng ngày thứ 18)
    3: lần 3, trể khoảng 3h ( sáng ngày cuối cùng)
    Em uống vào 10h sáng và 10h tối, buổi tối em uống xong là 15p sau đi ngủ thì có ành hưởng về khả năng điều trị ko ? (vì uống thuốc này người rất mệt nên ngủ liền), thình thoảng có uống bia với đối tác nhưng ko bao giờ quá 1 lon/lần nhậu và 5 ly rượu/1 lần nhậu
    (thú thật với các anh em thì em là người rất ít đi qhtd, từ tết tới giờ đây là lần thứ 2 đi, bây giờ dính sự cố này em rất lo lắng, đi làm cũng ko có tâm tư, nhiều khi muốn hôn bạn gái cũng sợ cho cô ấy, em và cô ấy quen nhau 1 năm rồi nhưng em rất giữ gìn cho cô ây, ko đi quá dà bao giờ, trong sáng
    Tâm trạng của mình thì chắc chỉ có mấy bạn cùng chung cảnh ngộ cảm nhận đc thôi, mình là con 1, gia đình khá giả, công việc ổn định mà vì 1 phút mà bỏ cả đời thiệt ko đáng).

ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi chan_doi Xem bài viết
    I- Em có qhtd và bị rách bao với đối tượng nguy cơ rất cao (gái mại dâm) , sau đó 4h em có uống thuốc Lamzidivir mua ở Nhiệt Đới, bây giờ là vùa đúng 1 tuần sau khi ngưng thuốc (em uống 28 ngày) thì em có đi tái khám thì bs cho xét nghiệm HIV tiếp, nhưng theo em biết thì vừa ngưng thuốc xong xét nghiệm sẽ ko ra thì có cần xét nghiệm lần này ko ? Và có cần sử dụng thêm bất jỳ thuốc gì bổ trợ cho việc điều trị phơi nhiễm ko ? (em đang uống thuốc bổ gan và nước sâm 24 vị).

II - Trong quá trình uống thuốc thì em có uống trể 3 lần.
    1: lần đầu, trể khoảng 1h30 (vào sáng ngày thứ 10)
    2: lần 2, trể khoảng 2h (sáng ngày thứ 18)
    3: lần 3, trể khoảng 3h ( sáng ngày cuối cùng)
    Em uống vào 10h sáng và 10h tối, buổi tối em uống xong là 15p sau đi ngủ thì có ành hưởng về khả năng điều trị ko ? (vì uống thuốc này người rất mệt nên ngủ liền), thình thoảng có uống bia với đối tác nhưng ko bao giờ quá 1 lon/lần nhậu và 5 ly rượu/1 lần nhậu
    (thú thật với các anh em thì em là người rất ít đi qhtd, từ tết tới giờ đây là lần thứ 2 đi, bây giờ dính sự cố này em rất lo lắng, đi làm cũng ko có tâm tư, nhiều khi muốn hôn bạn gái cũng sợ cho cô ấy, em và cô ấy quen nhau 1 năm rồi nhưng em rất giữ gìn cho cô ây, ko đi quá dà bao giờ, trong sáng
    Tâm trạng của mình thì chắc chỉ có mấy bạn cùng chung cảnh ngộ cảm nhận đc thôi, mình là con 1, gia đình khá giả, công việc ổn định mà vì 1 phút mà bỏ cả đời thiệt ko đáng).
    Điều phơi nhiễm trong vòng 4 tuần là đủ,không cần hỗ trợ nữa.Trong điều trị thì cần uống đúng giờ theo chỉ định,bạn đã để trễ 3 lần với số giờ nhưng vậy là sai nguyên tắc.Việc có thất bại hay không thì cần phải xét nghiệm mới biết.Bạn cần xét nghiệm 3 và tháng thứ 6.Vừa ngưng thuốc xét nghiệm chưa chính xác.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Hic, đọc đc bài trả lời của anh em buồn vô cùng, vì sai 3 lần uống thuốc , vì 3 ngày đó em họp nên ko thể nào ra xe lấy thuốc uống đc nếu tính thì có 2 ngày là chính xác, ngày cuối cùng nếu còn virus thì chắc cũng ko giết nổi nó vì 1 viên thuốc phải ko anh ?
    Lúc em khám thì bs có nói 1 câu là "uống đủ là thành công rất cao rồi, uống đúng giờ rất khó" em mới nói với bs là em để đt báo thức, thấy reng là uống, hic, nhiều khi kẹt quá ko nên dùng trể 1-2h.
    Cái em sợ nhất là dùng xong rồi ngủ thì thuốc ko thẩm thấy tốt bằng vận động.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Nhắc nhở thành viên chan_do,bạn trong thời gian cần hỏi,bạn không được vào topic người khác tư vấn hay chia sẻ.Bạn xem quy định ở đây: Nội Quy : Thành viên khi tham gia chuyên mục Hỏi và đáp liên quan đến HIV/AIDS

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    thật sự em cũng chả có tư vấn gì, thấy bạn đó cũng trong tâm trạng hoang mang giống mình thì em có ý kiến thôi, anh chưa vào hoàn cảnh hoang mang như tụi em thì anh ko hiểu nổi cảm giác như thế nào đâu, ngày nào cũng ko ngủ đc, làm việc thì ko muốn làm,...

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi chan_doi Xem bài viết
    Hic, đọc đc bài trả lời của anh em buồn vô cùng, vì sai 3 lần uống thuốc , vì 3 ngày đó em họp nên ko thể nào ra xe lấy thuốc uống đc nếu tính thì có 2 ngày là chính xác, ngày cuối cùng nếu còn virus thì chắc cũng ko giết nổi nó vì 1 viên thuốc phải ko anh ?
    Lúc em khám thì bs có nói 1 câu là "uống đủ là thành công rất cao rồi, uống đúng giờ rất khó" em mới nói với bs là em để đt báo thức, thấy reng là uống, hic, nhiều khi kẹt quá ko nên dùng trể 1-2h.
    Cái em sợ nhất là dùng xong rồi ngủ thì thuốc ko thẩm thấy tốt bằng vận động.
    Đã điều trị xong phơi nhiễm rồi thì YÊN TÂM chờ đợi ngày đi xn, KHÔNG PHẢI LO LẮNG QUÁ NHƯ THẾ MÀ ẢNH HƯỞNG ĐẾN THẦN KINH BẠN Ạ. Yên tâm đi.

7. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

chan_doi (15-08-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha Xem bài viết
    Đã điều trị xong phơi nhiễm rồi thì YÊN TÂM chờ đợi ngày đi xn, KHÔNG PHẢI LO LẮNG QUÁ NHƯ THẾ MÀ ẢNH HƯỞNG ĐẾN THẦN KINH BẠN Ạ. Yên tâm đi.
    Cám ơn bạn nhiều lắm, hy vọng qua con trăng này.

Thông tin về chủ đề này