Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 30

Chủ đề: Em xin hỏi về vấn đề dùng thuốc chống phơi nhiễm

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 1 lần.

Em xin hỏi về vấn đề dùng thuốc chống phơi nhiễm

Xin chào các anh chị trong diễn đàn , em có nguy cơ nhiễm hiv và hiện tại đag sử dụng thuốc pep. Em đã sử dụng thuốc được 9 ngày và em có 1 số vấn đề còn thắc mắc mong được anh chỉ giải đáp ạ.

1. Em uống thuốc thường hay nhích lên khoảng 1 đến 5 phút ( em uống từ 11h 5' đến 11h6' em mới uống tiếp lần 2, hôm sau em uống lúc 11h7' rồi tối em lại uống từ 11h 8' cho đến hôm nay em uống vào lúc 11h 18') Em muốn hỏi là em uống như thế có sai không , có ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc không ạ?
    2. Em uống thuốc muộn 1 lần khoảng 1h30' và 1 lần muộn 15' như vậy thì em có bị sao không ạ?
    3. Có 1 lần sau khi uống thuốc khoảng 20' em có vào sông hơi như vậy có làm mất tác dụng của thuốc không ạ
    4. Bao bì thuốc ghi bảo quản ở dưới 30 độ c nhưng em ở trong sài gòn nhiệt độ trên 30 độ và em ko để thuốc trong tủ lạnh thì có làm giảm tác dụng của thuốc không ạ?
    5.Em hút thuốc lá có ảnh hưởng đến công dụng của thuốc không?

Em xin cảm ơn anh chị.
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi kuchiki3004 Xem bài viết
    Xin chào các anh chị trong diễn đàn , em có nguy cơ nhiễm hiv và hiện tại đag sử dụng thuốc pep. Em đã sử dụng thuốc được 9 ngày và em có 1 số vấn đề còn thắc mắc mong được anh chỉ giải đáp ạ.

1. Em uống thuốc thường hay nhích lên khoảng 1 đến 5 phút ( em uống từ 11h 5' đến 11h6' em mới uống tiếp lần 2, hôm sau em uống lúc 11h7' rồi tối em lại uống từ 11h 8' cho đến hôm nay em uống vào lúc 11h 18') Em muốn hỏi là em uống như thế có sai không , có ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc không ạ?
    2. Em uống thuốc muộn 1 lần khoảng 1h30' và 1 lần muộn 15' như vậy thì em có bị sao không ạ?
    3. Có 1 lần sau khi uống thuốc khoảng 20' em có vào sông hơi như vậy có làm mất tác dụng của thuốc không ạ
    4. Bao bì thuốc ghi bảo quản ở dưới 30 độ c nhưng em ở trong sài gòn nhiệt độ trên 30 độ và em ko để thuốc trong tủ lạnh thì có làm giảm tác dụng của thuốc không ạ?

Em xin cảm ơn anh chị.
    Tất cả những gì bạn kể k ảnh hưởng
    Uống có 28 ngày vui lòng cài ĐT báo nhắc nhở dùm.
    Nguyên lý và công dụng của PEP

Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
    - Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
    1. Dùng đúng thuốc.
    2. Dùng đúng liều.
    3.
    Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
    4. Dùng đúng cách.
    5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

3. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

kuchiki3004 (09-05-2014)

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596

Em xin cảm ơn anh chị.
    - Bạn uống trễ từ 1 đến 5 phút thì không sao, cả toa thuốc trễ 1 lần 1 tiếng rưỡi cũng không ảnh hưởng nhiều. Nhưng bạn uống trễ nhiều lần trên 1 tiếng thì chắc chắn sẽ ảnh hưởng công dụng của PEP. Bạn cố gắng tuân thủ tốt sẽ mang lại kết quả như mong muốn.

- Thuốc bạn không để tủ lạnh cũng không sao, miễn sao bạn không mang phơi nắng thì không vấn đề gì.

- Hút thuốc lá không ảnh hưởng công dụng của PEP.

5. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

kuchiki3004 (09-05-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 1 lần.
    Em xin cảm ơn 2 anh ạ , em còn 1 câu hỏi nữa mong các anh trả lời dùm . Trong quá trình dùng thuốc phơi nhiễm thì mình có đc dùng các loại thuốc khác không ạ? (Thuốc đau răng kháng sinh vv... ) không phải là em uống pep khác nhé. Và nếu dùng thì có phải uống cách với giờ uống pep không ạ?

Cảm ơn
    2,578
    Em xin cảm ơn 2 anh ạ , em còn 1 câu hỏi nữa mong các anh trả lời dùm . Trong quá trình dùng thuốc phơi nhiễm thì mình có đc dùng các loại thuốc khác không ạ? (Thuốc đau răng kháng sinh vv... ) không phải là em uống pep khác nhé. Và nếu dùng thì có phải uống cách với giờ uống pep không ạ?
    Tất cả các loại thuốc hổ trợ các bệnh lý khác trong quá trình dùng PEP vui lòng dùng cách PEP 2 đến 3 giờ

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 1 lần.
    Anh songchuivoihiv ơi anh có thể giải thích giúp em vì sao đc không ạ, để em biết để uống thuốc đúng giờ ạ

Cảm ơn
    2,578
    Anh songchuivoihiv ơi anh có thể giải thích giúp em vì sao đc không ạ, để em biết để uống thuốc đúng giờ ạ
    Tương tác thuốc
    Tương tác của lamivudin:
    Với trimethoprim: do cùng cơ chế thải trừ. Khi dùng trimethoprim/ sulfamethoxazol 160mg/800mg làm tăng mức độ sinh khả dụng của lamivudin lên 40% nhưng không ảnh hưởng tới dược động học của trimethoprim hoặc sulfamethoxazol. Do đó, không cần phải điều chỉnh liều trừ khi bệnh nhân bị suy thận.
    Tương tác của zidovudin:
    - Zidovudin làm thay đổi nồng độ máu của phenytoin tùy theo từng bệnh nhân. Do đó nên chú ý theo dõi khi chỉ định cho bệnh nhân dùng phối hợp phenytoin và lamzidivir.
    - Với paracetamol: làm tăng tỉ lệ bạch cầu đa nhân trung tính, đặc biệt trong trường hợp điều trị bệnh mãn tính. Tuy nhiên, paracetamol không làm tăng nồng độ huyết tương cũng như chuyển hóa glucuronic của zidovudin.
    - Các thuốc khác như: aspirin, codein, morphin, indomethacin, ketoprofen, naproxen, oxazepam, lorazepam, cimetidin, clofibrat, dapson và isoprinosin có thể làm thay đổi quá trình chuyển hóa của zidovudin do ngăn cản quá trình glucuronic hóa theo hướng cạnh tranh hay ngăn cản trực tiếp quá trình chuyển hóa của các tế bào siêu vi gan. Cần phải cân nhắc cẩn thận khả năng tương tác thuốc của Lamzidivir với các thuốc trên trong trường hợp chỉ định phối hợp khi điều trị lâu dài.
    - Chỉ định phối hợp (đặc biệt trong trường hợp điều trị cấp tính) với các thuốc độc thận như dapson, thuốc trừ sâu, pyrimethamin, cotrimoxazol, amphotericin, flucytoxin, ganciclovir, interferon, vincristin, vinblastin, và doxorubicin cũng có thể làm tăng nguy cơ ngăn cản tác động của zidovudin. Nếu cần phối hợp trị liệu Lamzidivir với một trong các thuốc trên thì phải theo dõi cẩn thận chức năng thận và các thông số huyết học. Trường hợp cần thiết nên giảm liều của một hoặc các thuốc được chỉ định.
    - Zidovudin có tác dụng tương phản in vitro với ribavirin và stadvudin. Do đó, nên tránh chỉ định phối hợp Lamzidivir với ribavirin hay stadvudin.

10. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

kuchiki3004 (09-05-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 1 lần.
    Em cảm ơn ạ , anh cho em hỏi là nếu em để thuốc trong tủ lạnh thì có đc không anh

Cảm ơn
    2,578
    Em cảm ơn ạ , anh cho em hỏi là nếu em để thuốc trong tủ lạnh thì có đc không anh
    Bảo quản thuốc trong ngăn mát tủ lạnh thì Ok

13. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

kuchiki3004 (15-05-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 1 lần.
    Anh sonchungvoihiv ơi em muốn hỏi là em có thể xét nghiệm combo 6 tuần sau khi có nguy cơ đc không ạ? Em nghe nói bây h phương pháp đó có thể cho kết quả gần như chính xác chỉ đợi đến tuần 12 xét nghiệm lần cuối là xong. Chứ đợi 3 tháng em cảm thấy mệt mỏi quá, cứ phải đợi từng ngày không biết mình sống hay chết thật là vừa lo lắng vừa lạc lõng quá anh ạ.

Cảm ơn
    596
    Anh sonchungvoihiv ơi em muốn hỏi là em có thể xét nghiệm combo 6 tuần sau khi có nguy cơ đc không ạ? Em nghe nói bây h phương pháp đó có thể cho kết quả gần như chính xác chỉ đợi đến tuần 12 xét nghiệm lần cuối là xong. Chứ đợi 3 tháng em cảm thấy mệt mỏi quá, cứ phải đợi từng ngày không biết mình sống hay chết thật là vừa lo lắng vừa lạc lõng quá anh ạ.
    Bạn uống PEP thì fải xn đúng quy trình: 12 tuần sau nguy cơ và chốt sau 24 tuần.

16. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

kuchiki3004 (15-05-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 1 lần.
    Hx , vậy là em phải chờ 12 tuần mới có thể biết đc mình có bị hiv hay không ư?.Thực sự không còn cách nào hả anh?

Cảm ơn
    2,578
    Hx , vậy là em phải chờ 12 tuần mới có thể biết đc mình có bị hiv hay không ư?.Thực sự không còn cách nào hả anh?
    Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

19. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Thành Viên Chính Thức tôi ơi đừng tuyệt vọng's Avatar
    Cảm ơn
    5,142
    đúng rồi bạn

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 1 lần.
    À nhân tiện các anh cho em hỏi 1 chút ạ. Nguy cơ của em là quan hệ với GMD nhưng không sử dụng bcs,tuy nhiên hình như gmd đó là nam chuyển giới ạ. Sau khi quan hệ xong em có kiểm tra nhưng không thấy sây sát gì( hoặc có thể có xước nhưng bé quá ko nhận ra) Nếu cô gái đó nhiễm hiv thì khả năng lây của em có cao không ạ?Em cũng có tìm hiểu qua tỉ lệ nhiễm hiv qua 1 lần td không an toàn là khá thấp.Theo các anh thì khả năng nhiễm hiv của em có lớn không ạ?

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    À nhân tiện các anh cho em hỏi 1 chút ạ. Nguy cơ của em là quan hệ với GMD nhưng không sử dụng bcs,tuy nhiên hình như gmd đó là nam chuyển giới ạ. Sau khi quan hệ xong em có kiểm tra nhưng không thấy sây sát gì( hoặc có thể có xước nhưng bé quá ko nhận ra) Nếu cô gái đó nhiễm hiv thì khả năng lây của em có cao không ạ?Em cũng có tìm hiểu qua tỉ lệ nhiễm hiv qua 1 lần td không an toàn là khá thấp.Theo các anh thì khả năng nhiễm hiv của em có lớn không ạ?

Nếu đúng như bạn nói là Nam chuyển giới thì bạn không có nguy cơ,cho dù bạn quan hệ không dùng bao cao su.

Cảm ơn
    596
    Nguy cơ cao hay thấp thì cũng là nguy cơ, bạn đang uống PEP thì cứ yên tâm uống cho xong đi. Khi uống PEP trong 72h vàng và tuân thủ 4 đúng thì chưa có trường hợp nào thất bại.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 1 lần.
    Nhưng mà nếu người chuyển giới đó bị nhiễm hiv khi quan hệ cùng em và xảy ra trầy xước cơ mà anh, tuy em ko nhận thấy vết xước ở dv nhưng nếu bị xước nhỏ quá mình cũng đâu thể phát hiện ra phải không ạ

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 1 lần.
    Vâng em vẫn đang tuân thủ đúng giờ uống thuốc anh ạ, chỉ là em thấy khó chịu và cũng lo lắng khi phải đợi đến 3 tháng mới biết đc mình có nhiễm hay không?

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Nhưng mà nếu người chuyển giới đó bị nhiễm hiv khi quan hệ cùng em và xảy ra trầy xước cơ mà anh, tuy em ko nhận thấy vết xước ở dv nhưng nếu bị xước nhỏ quá mình cũng đâu thể phát hiện ra phải không ạ
    Nếu là người chuyển giới thì làm sao có tiết dịch để lây nhiễm cho bạn.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này