Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: sẽ thế nào nếu cuộc đời em sợ vào hiv: Cắt tóc 2 năm trước dao lam làm xước vành tai

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    11

Question sẽ thế nào nếu cuộc đời em sợ vào hiv: Cắt tóc 2 năm trước dao lam làm xước vành tai

em đang rất buồn bực ạ. 2 năm trước trong 1 lần cắt tóc có cạo mặt, e vô tình bị ng đó làm trầy ở tai, có chảy máu, mà e không biết là đã thay dao lam hay chưa nữa, e có hỏi thì họ kêu thay rồi......... nhưng e lo lắm. e nhớ mấy ngày sau đó e có bị sốt nhưng không có triệu chứng nào rõ rệt... nếu hiện giờ là năm thứ 2 của bệnh thì như thế nào ạ. e sợ lắm. vài tháng trước e có bị viêm tai giữ nhưng mà bớt rồi. xong 4 ngày nay e bị mệt mỏi trong người. đi khám, bs cho phân tích máu 22 chỉ số, xét nghiệm máu kiểm tra men gan, chup x-quang thì vẫn bình thường. bác sĩ bảo e bị đau thần kinh vai gáy thôi do e bị đau đằng sau gáy và vai 4 ngày nay. khi ấn vào cánh gà thì có cảm giác đau.e sờ vào nách và bẹn thì thấy hạch mà đi siêu âm màu thì bác sĩ kêu không có. e sợ lắm. đọc các triệu chứng của hiv e cứ mơ hồ, rồi sợ sệt. bụng e không biết có phải do uống thuốc không nữa. nó không có cảm giác thèm ăn gì cả, lâu lâu thấy khó chịu. với lại lâu lâu có cảm giác đau bụng, đi wc thì đi lỏng, nhưng mà không lỏng như nước, nhưng mà không phải như tiêu chảy, nó không mắc liên tục, mà khi mắc lại đi lỏng. còn hay bị mỏi cơ nữa. e chỉ mới 19 tuổi, với bao dự định tương lai. công cha nghĩa mẹ chưa sao đền đáp, tình thương của người thân, biết e bị ốm ai cũng hỏi thăm, nhất là mẹ em. sợ em bị bệnh gì nặng nên khóc nức nởngay ngày của mẹ. làm e phải tắt hẵn điện thoại chạy thẳng vào nhà wc khóc....thương mẹ lắm. từ nhỏ tới giờ e toàn làm mẹ buồn, có nhiều lúc e sai nhưng mẹ luôn tha thứ, luôn thương yêu e. ngày e lên đại học má e khóc nhiều lắm. cuộc đời má lam lũ lắm rồi. lỡ mà e bị v k biết má sống sao. má e bị rất nhiều bệnh, ngày nào cũng phải uống thuốc. rồi đau dạ dày. nhiều lúc sáng ra đau má e chẵng ăn được gì mà vẫn phải đi làm kiếm từng chút tiền nuôi anh chị và em đi học. dạo này thấy mà gầy đi nhiều lắm. nhìn mà nhiều lúc e khóc 1 mình. lỡ mà bị bệnh thì sau này lấy gì để nuôi má chứ. và hiện giờ em cũng có người yêu rồi, người đó tốt lắm. chăm sóc quan tâm e. lỡ mà e bị vậy thì yêu đương gì nữa. e chỉ mới 19 tuổi, 1 số quá nhỏ để hiểu về cuộc đời. e đang ở đắk lắk. có anh chị nào ở đây có thể dẫn e đi xét nghiệm được không. e sợ cảm giác đi 1 mình v lắm.
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi emphaisong Xem bài viết
    em đang rất buồn bực ạ. 2 năm trước trong 1 lần cắt tóc có cạo mặt, e vô tình bị ng đó làm trầy ở tai, có chảy máu, mà e không biết là đã thay dao lam hay chưa nữa, e có hỏi thì họ kêu thay rồi......... nhưng e lo lắm. e nhớ mấy ngày sau đó e có bị sốt nhưng không có triệu chứng nào rõ rệt... nếu hiện giờ là năm thứ 2 của bệnh thì như thế nào ạ. e sợ lắm. vài tháng trước e có bị viêm tai giữ nhưng mà bớt rồi. xong 4 ngày nay e bị mệt mỏi trong người. đi khám, bs cho phân tích máu 22 chỉ số, xét nghiệm máu kiểm tra men gan, chup x-quang thì vẫn bình thường. bác sĩ bảo e bị đau thần kinh vai gáy thôi do e bị đau đằng sau gáy và vai 4 ngày nay. khi ấn vào cánh gà thì có cảm giác đau.e sờ vào nách và bẹn thì thấy hạch mà đi siêu âm màu thì bác sĩ kêu không có. e sợ lắm. đọc các triệu chứng của hiv e cứ mơ hồ, rồi sợ sệt. bụng e không biết có phải do uống thuốc không nữa. nó không có cảm giác thèm ăn gì cả, lâu lâu thấy khó chịu. với lại lâu lâu có cảm giác đau bụng, đi wc thì đi lỏng, nhưng mà không lỏng như nước, nhưng mà không phải như tiêu chảy, nó không mắc liên tục, mà khi mắc lại đi lỏng. còn hay bị mỏi cơ nữa. e chỉ mới 19 tuổi, với bao dự định tương lai. công cha nghĩa mẹ chưa sao đền đáp, tình thương của người thân, biết e bị ốm ai cũng hỏi thăm, nhất là mẹ em. sợ em bị bệnh gì nặng nên khóc nức nởngay ngày của mẹ. làm e phải tắt hẵn điện thoại chạy thẳng vào nhà wc khóc....thương mẹ lắm. từ nhỏ tới giờ e toàn làm mẹ buồn, có nhiều lúc e sai nhưng mẹ luôn tha thứ, luôn thương yêu e. ngày e lên đại học má e khóc nhiều lắm. cuộc đời má lam lũ lắm rồi. lỡ mà e bị v k biết má sống sao. má e bị rất nhiều bệnh, ngày nào cũng phải uống thuốc. rồi đau dạ dày. nhiều lúc sáng ra đau má e chẵng ăn được gì mà vẫn phải đi làm kiếm từng chút tiền nuôi anh chị và em đi học. dạo này thấy mà gầy đi nhiều lắm. nhìn mà nhiều lúc e khóc 1 mình. lỡ mà bị bệnh thì sau này lấy gì để nuôi má chứ. và hiện giờ em cũng có người yêu rồi, người đó tốt lắm. chăm sóc quan tâm e. lỡ mà e bị vậy thì yêu đương gì nữa. e chỉ mới 19 tuổi, 1 số quá nhỏ để hiểu về cuộc đời. e đang ở đắk lắk. có anh chị nào ở đây có thể dẫn e đi xét nghiệm được không. e sợ cảm giác đi 1 mình v lắm.
    Thứ tư, 23/4/2014 | 11:26 GMT+7
    Cạo râu ở tiệm có lây HIV

Cháu là nam 19 tuổi. Khoảng gần một tháng trước cháu đi cắt tóc và cạo râu ở tiệm.Trong lúc cắt thì không có vấn đề gì, nhưng đến lúc cạo râu, cháu hỏi anh cắt tóc là anh thay dao chưa. Anh ấy bảo là thay rồi. Trong quá trình cạo cháu thấy rát vùng da đó. Khi về nhà cháu tắm luôn. Đến nay đã gần một tháng cháu thấy trên vùng cánh tay phải và ngực phải mọc lên một số vết thâm và ngứa. Bây giờ cháu rất sợ mình nhiễm HIV. Xin bác sĩ tư vấn cho cháu. Cháu xin chân thành cảm ơn. (Cháu trai)
    Ảnh minh họa: Tinmoi.

Trả lời:
    Chào em,
    Trước hết, tôi xin khen ngợi rằng em đã có ý thức đúng về đường lây nhiễm HIV qua các vật bén nhọn, trong trường hợp này là dao lam dùng để cạo râu.
    Thông thường, hầu hết thợ cắt tóc ở các tiệm đều có thao tác thay dao lam trước khi cạo cho khách, một phần vì thao tác này rất dễ thực hiện, phần nữa là vì giá cả của dao lam không đáng là bao. Thao tác này được lặp lại nhiều lần và dần hình thành thói quen trong công việc, giống như một loại phản xạ có điều kiện được hình thành do tiếp xúc lâu dài vậy.
    Nói như vậy, để em thấy rằng, khả năng người thợ quên thay dao cạo là rất thấp, đặc biệt sau khi em có nhắc nhở và được anh thợ nọ khẳng định lại lần nữa.
    Kể cả khi thực sự hy hữu xảy ra tình huống “quên”, khả năng lây nhiễm cũng thấp vì phụ thuộc vào những yếu tố như:
    - Người được cạo trước đó phải là người nhiễm HIV, tỷ lệ này trên dân số chung là khoảng 0,4%.
    - Cho dù người trước đó đã nhiễm HIV, tỷ lệ lây nhiễm do tiếp xúc này không quá 1%.
    Từ những đúc kết bên trên, tôi kết luận rằng khả năng lây nhiễm HIV trong tình huống của em là thấp.
    Việc em có những biểu hiện bất thường trên tay và ngực, theo mô tả, không phải là những dấu hiệu mang tính chỉ điểm, càng không mang tính khẳng định em đã nhiễm HIV. Theo tôi, đó có thể là biểu hiện của một bệnh lý da nào đó, với triệu chứng ngứa và gây thâm da. Em nên đi khám ở các bệnh viện có chuyên khoa da liễu để được chẩn đoán sớm về chứng bệnh của mình.
    Trong trường hợp vẫn còn lo ngại, em có thể tham gia xét nghiệm HIV tự nguyện, dù bằng hình thức miễn phí ở các phòng xét nghiệm trong chương trình phòng chống AIDS địa phương hay xét nghiệm có thu phí ở các cơ sở y tế ngoài dự án. Quy trình cung cấp xét nghiệm và trao trả kết quả đều hoàn toàn bảo mật, hiệu quả và đáng tin cậy.
    Chúc em nhiều sức khỏe.

3. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

emphaisong (14-05-2014)

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi emphaisong Xem bài viết
    Khiếp bạn trình bày khá dài. Tóm lại là bạn lo lắng về việc đi cát tóc cạo râu không dám đi xét nghiệm?
    Cắt tóc cạo râu không có nguy cơ với HIV, không cần xét nghiệm. Các bệnh mà bạn nói chả liên quan gì tới H cả.

5. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

emphaisong (14-05-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    11
    e cảm ơn anh chị rất nhiều ạ

Thông tin về chủ đề này