Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 75

Chủ đề: Tư Vấn giúp em với các A chị: QHTD với GMD k BCS sợ nhiễm HIV

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi anhan Xem bài viết
    cám ơn bạn đã đông viên mình!Các bạn cho mình hỏi nếu bị dinh HIV vẫn đá bóng như binh thường được chứ vì dạo này mình hầu như ko có sức để đá bóng ah`!cứ chạy 1 ti là 2 bên cơ bắp tay lại đau và mỏi ah`!
    Bạn chưa ổ định tâm lý k được tư vấn cho TV khác
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 21-05-2014 lúc 19:27.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết.
    vậy ah` anh hiếu vì dạo này e thấy sưc khoẻ giảm sut trầm trọng !lam cung ko đi làm được đá bống cũng không đá được nên em đang rất lo lắng ah`

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    vậy ah` anh hiếu vì dạo này e thấy sưc khoẻ giảm sut trầm trọng !lam cung ko đi làm được đá bống cũng không đá được nên em đang rất lo lắng ah`
    Bạn bấm vào đây đọc:
    Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    cám ơn bạn đã đông viên mình!Các bạn cho mình hỏi nếu bị dinh HIV vẫn đá bóng như binh thường được chứ vì dạo này mình hầu như ko có sức để đá bóng ah`!cứ chạy 1 ti là 2 bên cơ bắp tay lại đau và mỏi ah`!
    Tinh thần đang lo lắng suy sụp thì hỏi làm sao mà có sức khỏe.

Thành Viên Năng Động Nhiệt Tình.
    Cảm ơn
    0
    Đầu tiên bạn đừng suy nghĩ sẽ làm bạn street. Việc thứ 2 đợi đủ 4 tuần làm cái xn combo hiv . Xn giang mai va viêm gan b luôn nhé. Chúc bạn sức khỏe và AT

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    hịc các A chị ơi em đươc có 10 ngay thôi bây H em lai suât hiên tiêu chảy và nổi hack mà các TC khác như nhưc mỏi cơ bắp và đau đầu vẫn chưa khỏi em chăng biết phải lam sao a`

Cảm ơn
    2,578
    hịc các A chị ơi em đươc có 10 ngay thôi bây H em lai suât hiên tiêu chảy và nổi hack mà các TC khác như nhưc mỏi cơ bắp và đau đầu vẫn chưa khỏi em chăng biết phải lam sao a`
    Sunday, 13 - April - 2014
    AIDS là giai đoạn cuối của quá trình nhiễm HIV. Để hạn chế HIV chuyển qua AIDS, người có HIV phải làm gì và khi đã qua AIDS rồi phải làm sao để sống lâu hơn?

Chọc dò tủy sống để xét nghiệm dịch tủy tìm nguyên nhân gây nhiễm trùng thần kinh trung ương trên bệnh nhân AIDS tại Bệnh viện Bệnh nhiệt đới TP.HCM – Ảnh: L.TH.H

Xung quanh vấn đề này, TS.BS Lê Mạnh Hùng – phó giám đốc Bệnh viện Bệnh nhiệt đới TP.HCM – cho biết:
    - Khoảng thời gian đầu của người mới nhiễm HIV được gọi là thời kỳ sơ nhiễm. Trong giai đoạn này, người nhiễm có thể không có biểu hiện bất thường hoặc có triệu chứng giống như cảm cúm, sau đó tự hết trong vòng 1-2 tuần. Giai đoạn hai của nhiễm HIV là thời kỳ không có triệu chứng, người nhiễm vẫn có thể hoạt động bình thường. Giai đoạn này dài hay ngắn phụ thuộc vào thể chất và hành vi người nhiễm, có thể diễn tiến theo ba hướng:

Tại Bệnh viện Bệnh nhiệt đới TP.HCM, năm tháng đầu năm 2013 tiếp nhận và điều trị ngoại trú 3.165 bệnh nhân nhiễm HIV, trong đó có 2.895 trường hợp đến trị thuốc ARV. Cùng thời gian này, có 234 lượt người nhiễm HIV và AIDS nhập viện điều trị nội trú. Hầu hết bệnh nhân nhập viện ở giai đoạn AIDS, mắc các bệnh nhiễm trùng cơ hội nặng.

1/ Diễn tiến chậm: HIV hiện diện rất lâu trong cơ thể nhưng không gây triệu chứng bệnh lý gì nên chính người nhiễm cũng không biết nếu không đi xét nghiệm máu. Do vậy, có người nhiễm HIV trên 10 năm nhưng không có triệu chứng gì bên ngoài.
    2/ Diễn tiến trung bình: HIV xâm nhập và ở trong cơ thể 5-7 năm bệnh nhân mới xuất hiện các triệu chứng nhiễm trùng – biểu hiện sức đề kháng của cơ thể bị suy giảm (thời kỳ có triệu chứng). Nhờ những triệu chứng đó, người bệnh mới đi khám và biết nhiễm HIV.
    3/ Diễn tiến nhanh: bệnh nhân mới nhiễm HIV 2-3 năm đã xuất hiện các triệu chứng nhiễm trùng cơ hội, bệnh nhanh chóng chuyển qua giai đoạn AIDS. Tại VN, rất tiếc là nhiều người nhiễm HIV có diễn tiến bệnh theo hướng thứ ba!
    * Vì sao người có HIV rơi vào diễn tiến bệnh nhanh chóng, thưa TS?
    - Với những người nhiễm có thể chất tốt, dinh dưỡng đầy đủ, sinh hoạt điều độ thì bệnh diễn tiến theo hướng thứ nhất, thứ hai. Với người nhiễm HIV thể chất yếu, dinh dưỡng kém, sinh hoạt dễ dãi, chán nản, bất cần đời, tiếp tục có hành vi nguy cơ nên có thể bị nhiễm thêm chủng HIV có độc lực cao, kháng thuốc, mắc các bệnh lây truyền qua đường tình dục (lậu, giang mai, mồng gà…) kích hoạt HIV phát triển nhanh, sức đề kháng ngày càng suy sụp, dễ bị các bệnh nhiễm trùng cơ hội… nên bệnh nhanh chóng chuyển sang giai đoạn cuối. Vì vậy, có người nhiễm HIV mới vài năm đã chuyển sang AIDS, trong khi có những người nhiễm HIV hàng chục năm nhưng chưa phải dùng thuốc điều trị và vẫn sinh hoạt, làm việc bình thường.
    * Có những người đã chuyển sang AIDS nhưng vẫn có thể sống hàng chục năm khỏe mạnh…
    - AIDS là giai đoạn cuối của quá trình nhiễm HIV. Khi đó sức đề kháng cơ thể, được đánh giá qua lượng tế bào lympho T CD4 (gọi tắt là CD4) – tế bào giữ vị trí quan trọng bảo vệ miễn dịch của cơ thể người, giảm sút nhiều. Bình thường máu người có trên 600 tế bào CD4/mm3 máu. Ở người nhiễm HIV, khi bệnh diễn tiến số lượng CD4 sẽ giảm nên dễ bị nhiễm trùng cơ hội. Nếu CD4 giảm dưới 200 tế bào/mm3 máu thì bệnh đã qua giai đoạn AIDS, khi đó các bệnh nhiễm trùng nặng có cơ hội bùng lên mạnh mẽ. Như vậy khi ở giai đoạn AIDS, người bệnh thường dễ bị bệnh nhiễm trùng nặng, ăn uống kém nên suy sụp thể chất.Tuy nhiên, có những trường hợp biểu hiện bên ngoài và thể lực bệnh nhân AIDS không song hành với tình trạng suy giảm miễn dịch của chính họ. Đó có thể là do người bệnh may mắn chưa bị nhiễm trùng cơ hội, hoặc người bệnh đã được điều trị thuốc kháng HIV (ARV) giúp họ có sự đảo ngược về lâm sàng. Tức là khi thuốc ARV vào cơ thể sẽ ức chế sự “sinh sản” của HIV, làm số lượng HIV trong cơ thể giảm đi, lượng tế bào miễn dịch CD4 của bệnh nhân sẽ tăng trở lại, thậm chí có thể như người bình thường. Những điều này giải thích vì sao có bệnh nhân đã qua giai đoạn AIDS nhưng vẫn khỏe mạnh, có thể lao động bình thường.
    * TS có lời khuyên gì đối với người có HIV và bệnh nhân AIDS?
    - Nhiễm HIV rồi không phải chỉ sống được vài tháng, vài năm. Nếu người nhiễm được dinh dưỡng tốt, biết tự chăm sóc sức khỏe, nâng cao thể trạng, tập thể dục, có lối sống lành mạnh, sinh hoạt điều độ, dùng thuốc ARV (khi có chỉ định dùng thuốc) thì sức khỏe sẽ được duy trì ở mức độ khá tốt.

Tính đến hết năm 2012 tại VN có 210.703 người nhiễm HIV, trong đó 61.669 người đã chuyển sang giai đoạn AIDS. Riêng TP.HCM, tính đến năm 2012 vẫn là địa phương có số người nhiễm HIV cao nhất nước với hơn 50.000 người, trong đó 19.816 người đã chuyển sang giai đoạn AIDS.

Nguồn: tuoitre
    http://caritasphucuong.org/tin-xa-ho...ids-tho-hon-2/
    Thật ra các bạn nên nhớ, khi các bạn có hành vi được xác định có nguy cơ, các bạn luôn lo lắng, hoang mang, và luôn nghĩ rằng:
    Liệu tôi có nhiễm HIV hay không?
    Nếu tôi nhiễm thì cuộc sống tôi ra sao?
    Tôi nhiễm tôi sống bao lâu?
    Tôi phải làm gì khi tôi nhiễm?
    Cuộc đời rồi sẽ thế nào?
    CV, Gia Đình, Bạn bè, XH sẽ nhìn tôi thế nào?
    Có rất nhiều câu hỏi chạy trong đầu trong suốt quá trình chờ XN. Chính vì những câu hỏi liệu tôi? Sẽ thế nào? Rồi Tôi như thế nào? .... Chí`nh những câu hỏi này đã làm cho các bạn stress tột độ, Stress là nguyên nhân chính làm cho hệ miễn dịch suy giảm đẫ đến bệnh tâm lý, dù bạn chưa bệnh, dù bạn chưa DT, nhưng nó cứ ám ảnh các bạn trong mỗi giấc ngủ, thì thử hỏi bạn tất cả nó không xuất hiện trên cơ thể bạn mới lạ. Songchung tiếp xúc hơn 2000 BN nhiễm HIV, những BV này cho đến giờ phút cuối cùng mới biết mình nhiễm trong một sự tình cờ và k hề có TC nào hết, bởi họ k lên mạng, k đọc tin các trang Web, chính vì thế họ chả biết gì về HIV họ hồn nhiên vui vẻ, chính cái hồn nhiên này đã làm cho họ bình thường như bao người bình thường khác cho đến một ngày bệnh nặng đi BV thì mới vỡ lẽ mình nhiễm HIV giai đoạn cuối mà trước đó họ hoàn toàn k có một bệnh lý nào khác. Vì họ k nhận diện dược bất kỳ sự bất thường nào hết. Còn các bạn biết Web, biết mạng, biết DD, đọc quá nhiều thông tin dẫn đến nhiễu thông tin => một khi càng đọc càng soi mói càng vạch áo tìm TC, chính cái này đã làm cho TC k có càng trở nên có. Và lý do tại sao đến giờ này HIV vẫn là sự mơ hồ và phải XN máu để biết có DT hay k. Đó chính là nó k hề có biểu hiện đặc trưng nào hết, k hề có bất kỳ một biểu hiẹn nào riêng biệt cho sự hiện diện của HIV trong người nhìn qua TC đặc trưng, chính vì thế mà con người nhìn HIV như là một quái vật và ghê tỏm nó, gắn kết nó với tất cả những gì kinh khủng nhất đều thuộc về nó, trong khi nó chỉ là một siêu vi rút vào cơ thể chỉ thích chui vào tế bào kháng thể trú ngụ và đẻ mà thui, sao một thời gian nó phá hủy tế bào kháng thể và tìm tế bào mới chui vào, và cứ thế nhân lên HIV sao mỗi lần nó phá hủy tế bào kháng thể người, HIV k phải là yếu tố gây bệnh, cũng k phải là nguyên nhây gây ra tiêu chảy hay bất kỳ một bệnh lý nào hết, Bệnh là do hệ miễn dịch bị phá hủy và giảm dần vi trùng xâm nhập vào con người hàng phòng thủ k còn để bảo vệ thì tất bệnh sẽ nặng thêm Chứ HIV k phải là tác nhân làm cho ra các bệnh lý đó

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Cám ơn Anh Hiếu và A chị trong diễn đàn .Sau khi đọc bài viết của A hiếu em sẽ cố gắng sống lạc quan và có tư duy tick cực . em la người rất it đoc sách nhưng dao gần đây do em có nhiêu TC qua nên em có đọc qua cuốn sách hay "Quẳng gánh lo đi mà vui sông"http://www.truyenviet.com/nghe-thuat-song/109-self-help/968-quang-ganh-lo-di-vui-song

em xin chia xẻ cùng những ai đang có nhưng TC như em!em sẽ cố gắng bỏ HIV ra khỏi đầu!và sống tôt tưng ngày không để thời gian trôi qua môt cách vô ik !Cám ơn Các A chị trong diên đàn .E luôn dõi theo diễn đàn và mong diễn đàn luôn hoạt động mạnh để có điểm tưa cho những người bị nhiễm HIV và có điểm tựa cho những người lầm lỗi như e!

9. Có 2 người đã cảm ơn anhan cho bài viết bổ ích này:

songchungvoi_HIV (22-05-2014),tuanmanh (22-05-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Các Anh chị ơi sau hôm có nguy cơ của em cũng được 2 tuần rùi ah`|không hiểu sao trước nhẹ nhưng bây H nặng dần hay sao ấy em bây H đau nhức 2 bên bắp tay lắm ah` ăn cái gì cũng buồn nôn mỗi bữa em ăn có 1 bát cơm mà cũng khó khăn ah`không như trước nó nhẹ ăn uống vẫn bình thường .các A chị cho em hỏi hay là sau 2 tuần nó mới phát bệnh nặng ah`

Cảm ơn
    2,578
    Các Anh chị ơi sau hôm có nguy cơ của em cũng được 2 tuần rùi ah`|không hiểu sao trước nhẹ nhưng bây H nặng dần hay sao ấy em bây H đau nhức 2 bên bắp tay lắm ah` ăn cái gì cũng buồn nôn mỗi bữa em ăn có 1 bát cơm mà cũng khó khăn ah`không như trước nó nhẹ ăn uống vẫn bình thường .các A chị cho em hỏi hay là sau 2 tuần nó mới phát bệnh nặng ah`
    Tất cả là do bạtn qua lo lắng rằng KQ XN tới bạn như thế nào ... Có DT hay không ... Nói đúng hơn là Stress chính Stress đã làn cho bạn có tâm bệnh, đon giản thế thôi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    A hiếu ah` ma xem sơ đồ thì 2-8 tuần là bắt đầu suất hiện các triệu chứng phải không A

Cảm ơn
    2,578
    A hiếu ah` ma xem sơ đồ thì 2-8 tuần là bắt đầu suất hiện các triệu chứng phải không A
    Ai nói bạn 2 đến 8 tuần là xuất hiện TC?? Biểu đồ đó là nói về:
    Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đườngmàu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV)
    1/ Diễn tiến chậm: HIV hiện diện rất lâu trong cơ thể nhưng không gây triệu chứng bệnh lý gì nên chính người nhiễm cũng không biết nếu không đi xét nghiệm máu. Do vậy, có người nhiễm HIV trên 10 năm nhưng không có triệu chứng gì bên ngoài.
    2/ Diễn tiến trung bình: HIV xâm nhập và ở trong cơ thể 5-7 năm bệnh nhân mới xuất hiện các triệu chứng nhiễm trùng – biểu hiện sức đề kháng của cơ thể bị suy giảm (thời kỳ có triệu chứng). Nhờ những triệu chứng đó, người bệnh mới đi khám và biết nhiễm HIV.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    hịc chắc em rơi vào trường hợp Diễn Tiến nhanh rui`.mới có 2 tuần mà đủ cả các triệu chứng như những người mắc bệnh 5-7 năm rui` ah`!

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1987 )
    trungan1987's Avatar
    Cảm ơn
    146
    hịc chắc em rơi vào trường hợp Diễn Tiến nhanh rui`.mới có 2 tuần mà đủ cả các triệu chứng như những người mắc bệnh 5-7 năm rui` ah`!
    Đó là do tâm lý của bạn nên bạn mới có những biểu hiện đó...

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Các A chị ơi sau 2 tuần thì các triệu chứng của em cũng đỡ hơn nhưng em đọc các tài liệu về HIV trên mạng thì có thấy bảo là người mơi nhiễm nếu có triệu chứng thì chỉ 1 tuần la biến mất nên người bị nhiễm HIV mới không để ý đến mình bị nhiễm phải không ạ

Cảm ơn
    2,578
    Các A chị ơi sau 2 tuần thì các triệu chứng của em cũng đỡ hơn nhưng em đọc các tài liệu về HIV trên mạng thì có thấy bảo là người mơi nhiễm nếu có triệu chứng thì chỉ 1 tuần la biến mất nên người bị nhiễm HIV mới không để ý đến mình bị nhiễm phải không ạ
    Nhưng songchung khẳng định với bạn k có TC nào trong giai đoạn phơi nhiễm chờ XN, tất cả là do các bạn stress, hoang mang, lo lắng, hoảng loạn, sợ hải dẫn đến tâm bệnh mà ra TC

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Không có biểu hiện triệu chứng nào đặc trưng là của HIV gây ra.Ngay cả Bác Sỹ nhìn một người cũng không biết.Nếu có nghi ngờ một hành vi nào đó liên quan đến lây nhiễm HIV thì CHỈ CÓ ĐI XÉT NGHIỆM.Các bạn càng tìm hiểu thông tin thì chỉ càng loạn thông tin,rồi đâm ra stress sẽ gây nhiều bệnh.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Anh tuấn ah`em chẳng hiểu nữa tại sức khoẻ của em thay đổi đôt ngột quá ah` !tự dưng đang bình thường nhưng sau có mấy hôm mà đã có rất nhiều TC như nổi hạch ,nhức mỏi cơ bắp kem theo đau đầu nỏi các nốt ở mặt ..... em nghĩ STress thì làm sao phát bệnh nhanh được vậy chắc em dinh H rồi !ma cho em hỏi nếu 1 người BT mà QHTD với người nhiem HIV có khi nào trường hợp người kĩa vẫn ko bị nhiễm không ạ

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Anh tuấn ah`em chẳng hiểu nữa tại sức khoẻ của em thay đổi đôt ngột quá ah` !tự dưng đang bình thường nhưng sau có mấy hôm mà đã có rất nhiều TC như nổi hạch ,nhức mỏi cơ bắp kem theo đau đầu nỏi các nốt ở mặt ..... em nghĩ STress thì làm sao phát bệnh nhanh được vậy chắc em dinh H rồi !ma cho em hỏi nếu 1 người BT mà QHTD với người nhiem HIV có khi nào trường hợp người kĩa vẫn ko bị nhiễm không ạ
    Triệu chứng do bạn quá căng thẳng về tâm lý sinh ra vậy thôi, HIV không phát bệnh nhanh như vậy, chỉ khi NCH chuyển sang giai đoạn AIDS (sau khoảng 5 - 10 năm) mới biểu hiện nhiều triệu chứng.

Cũng có nhiều cặp vợ chồng trái dấu QHTD nhiều năm chồng bị mà vợ vẫn không bị, đó là thực tế. Khi chưa có kết quả XN bạn đừng để stress hạ gục.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Vâng Anh Truong Xuan ah`! Tai lúc nào trong đầu em cũng nghi đến nếu nhiễm H thì mình phải lam như thế nào thậm chí bây H đến thời gian đi Xet nghiệm em cũng không dám đối diện với nó A ah`.

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này