Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Dùng chung nhà vệ sinh công cộng sợ nhiễm HIV

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2

Smile Dùng chung nhà vệ sinh công cộng sợ nhiễm HIV

Xin chào các anh chị và các bạn trong diễn dàn,

Em có những thắc mắc về việc lây nhiễm HIV củng như các bệnh truyền nhiễm khác qua nhà vệ sinh công cộng , vì em đang sống và làm việc tại nước ngoài nên củng hay dùng nhà vệ sinh công cộng nhưng vì thiếu kiến thức về việc lây nhiễm HIV nên rất hay lo sợ khi dùng xong.Trường hợp của em là trong 1 lần dùng nhà vệ sinh chung trong khu nhà mới chuyển tới, em có bị chảy máu vùng kín nhưng lại vô tình để tay chạm phải ,vì là nhà vệ sinh chung nên đụng chạm tay nắm cửa , v.v.., không biết có dính dịch khô hay máu của ai khác thì có bị lây bệnh không vậy ạ ? Cám ơn mọi người !
    ads

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi andy Xem bài viết

Em có những thắc mắc về việc lây nhiễm HIV củng như các bệnh truyền nhiễm khác qua nhà vệ sinh công cộng , vì em đang sống và làm việc tại nước ngoài nên củng hay dùng nhà vệ sinh công cộng nhưng vì thiếu kiến thức về việc lây nhiễm HIV nên rất hay lo sợ khi dùng xong.Trường hợp của em là trong 1 lần dùng nhà vệ sinh chung trong khu nhà mới chuyển tới, em có bị chảy máu vùng kín nhưng lại vô tình để tay chạm phải ,vì là nhà vệ sinh chung nên đụng chạm tay nắm cửa , v.v.., không biết có dính dịch khô hay máu của ai khác thì có bị lây bệnh không vậy ạ ? Cám ơn mọi người !
    Những gì bạn kể không có nguy cơ với HIV. Bạn bấm vào đây đọc:
    Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa

3. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

andy (28-05-2014)

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi andy Xem bài viết

Những hành vi không làm lây nhiễm HIV

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
    - Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
    - Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
    - Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung bàn chải dánh răng với người khác.
    - Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
    Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.
    Nguồn: quangninhpac:nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv
    10.
    HIV có thể lây truyền qua giọt nước mắt, mồ hôi, muỗi đốt, dùng chung bể bơi…

Không đúng. Nhưng rất tiếc, “chuyện hoang đường” này vẫn còn tồn tại và đến nay không ít người vẫn nghĩ rằng hôn nhau, ôm, bắt tay, ngồi trên hố xí bệt, dùng chung đồ dùng thông thường (không liên quan đến máu, dịch sinh dục)… đều có nguy cơ lây nhiễm HIV.
    Nhưng thực tế không phải là như vậy. HIV chỉ lây khi có tiếp xúc trực tiếp với máu, dịch sinh học của người nhiễm HIV hoặc khi trẻ bú sữa mẹ nhiễm HIV.
    Mọi người cần tham gia phản bác lại quan niệm sai lầm này, bởi nó gây ra nỗi sợ hãi, làm tăng sự kỳ thị, phân biệt đối xử liên quan đến nhiễm HIV/AIDS, qua đó làm cho HIV ngày càng lan rộng hơn.
    HIV có trong nước bọt, vậy ăn uống chung có bị lây bệnh không? Bị người nhiễm HIV cắn có bị lây không?
    Cả hai trường hợp đều không lây. Ăn uống chung không lây vì nước bọt không có HIV hoặc chỉ có với số lượng rất ít (dưới 1 virus/ml ) không đủ lây bệnh. Ðối với trường hợp bị người nhiễm HIV cắn, chỉ lây khi vết cắn chảy máu và răng miệng của người cắn có vết lở chảy máu.

Theo TC AIDS và CĐ số chuyên đề 2011

5. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

andy (30-05-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Cảm ơn 2 anh nhiều ạ

Thông tin về chủ đề này