Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Nhờ Anh chị tư vấn cho em về kết qủa xét nghiệm trẻ sơ sinh

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2

Nhờ Anh chị tư vấn cho em về kết qủa xét nghiệm trẻ sơ sinh

trẻ phơi nhiễm(sinh ra từ mẹ nhiễm hiv) xét nghiệm PCR vào thời điểm 6 tuần tuổi cho kết qủa Âm Tính thì khả năng không bị nhiễm của trẻ là khoảng bao nhiêu phần trăm ạ?
    ads

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Cai nay thi mình không rah lam,nhu mình doc trên cac wed # thi 18t moi xét nghiêmra lan

3. Những thành viên đã cảm ơn longnguyen cho bài viết này:

KhanhNgan (24-08-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    theo mình biết thì xn PCR sớm cho trẻ sơ sinh chỉ mang tính chất chẩn đoán chứ chưa khẳng định đc trẻ có nhiễm hay không vì vậy mình mới hỏi kết qủa như vậy thì khả năng trẻ không bị nhiễm khoảng bao nhiêu phần trăm

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi KhanhNgan Xem bài viết
    theo mình biết thì xn PCR sớm cho trẻ sơ sinh chỉ mang tính chất chẩn đoán chứ chưa khẳng định đc trẻ có nhiễm hay không vì vậy mình mới hỏi kết qủa như vậy thì khả năng trẻ không bị nhiễm khoảng bao nhiêu phần trăm
    Thường khi Mẹ có HIV sẽ được uống thuốc dự phòng cho thai nhi,tỷ lệ phòng tránh cho thai nhi rất cao.Với trẻ em trước 18 tháng tuổi sẽ mang kháng thể của người mẹ khi sanh ra.vì vậy các xét nghiệm tìm kháng thể không chính xác cho trẻ em trước 18 tháng tuổi.

Vì vậy,xét nghiệm hiện đại hơn để biết sớm cho trẻ mới sanh là phương pháp PCR chẩn đoán HIV ở trẻ sơ sinh, kỹ thuật xét nghiệm PCR tìm DNA tiền virut trong máu trong các tế bào nhiễm hiện đang được sử dụng phổ biến và được coi là một phương pháp chuẩn. Những nghiên cứu gần đây đã chứng minh rằng xét nghiệm RT-PCR phát hiện RNA của virut trong huyết tương cũng là một phương pháp xét nghiệm thay thế phù hợp và đáng tin cậy. Như vậy khả năng của bé không bị nhiễm.

6. Có 2 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

KhanhNgan (24-08-2013),kijack88 (24-08-2013)

Thông tin về chủ đề này