Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 58

Chủ đề: Cần anh chị Diễn đàn tư vấn: sợ nhiễm HIV từ nấp chai do NCH đã sử dụng trước đó

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Question Cần anh chị Diễn đàn tư vấn: sợ nhiễm HIV từ nấp chai do NCH đã sử dụng trước đó

em chào các anh chị diễn đàn!các anh chị có thể tư vấn giúp em trường hợp của mình có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không?em có tiếp xúc với 1 đối tượng nghiện ma tuý,nghi nhiễm hiv(mà em nghĩ nhiễm hiv rồi à),đối tượng này bị thương chảy máu ở chân đã dùng bông thấm cồn 70 độ chà lên vết thương(quá trình này thì rõ ràng tay phải dính máu từ bông),sau đó đối tượng dùng tay này cầm vào vỏ bình cồn,để lại 1 vết nhơ màu đen(giống như vết nhơ dầu mỡ của dân sửa xe máy),vết này to khoảng nửa đầu ngón tay út người lớn.sau đó em có dùng tay của mình cầm vào vỏ chai cồn này cho vào túi ni lông(thời gian tiếp xúc khoảng 5-10 giây),nếu như vậy không thì em không có gì phải lo lắng,đằng này tay em lại bị một số vết thương như sau:- 2 vết phồng lột lớp da ngoài của măt trong ngón tay trỏ tay phải do lao động,vết này xảy ra trước đó 2 ngày,tuy đã khô nhưng do vô ý trước đó khoảng 2 tiếng em bị va quẹt nên rỉ máu lại,trong thời gian này em không va chạm gì đến tay nữa không rõ đã khô lại chưa- 1 vết bằng mũi kim do gai của 1 loại cỏ khi lao động đâm vào mặt trong ngón nhẫn bàn tay phải, xảy ra trước đó khoảng 2 tiếng,lúc bị đâm em nặn ra tí máu,sau đó thì không ra máu nữa,có lẽ do đầu mũi gai nhọn vẫn còn trong lớp davậy em xin hỏi mình có nguy cơ bị lây hiv không vậy?em rất lo lắng không phải vì bản thân mà lo sẽ là nguồn lây lan cho người thân nếu chẳng may đã nhiễm hiv.hic.xin anh chị tư vấn giúp em,em có hành vi nguy cơ cách đây 5 tuần nay,em chưa thấy dấu hiệu nổi hạch bạch huyết,phát ban.chỉ cảm thấy cơ thể âm ấm lạ thường,rồi cách đây 2 ngày,không biết có phải do ăn uống không mà buổi sáng em sốt nhẹ,vã mồ hôi,bụng căng cứng,ăn vào là thấy muốn nôn.em đi xét nghiệm máu siêu âm tại bệnh viện người ta nói em bị ngộ độc thức ăn,đến tối về em ói 2 lần nhưng vẫn sốt sau đó thì đi phân lỏng được 2 lần,hôm nay thì đã đi binh thường.tuy nhiên em vẫn cảm thấy hơi âm ấm người rồi ở vùng chấn thuỷ dưới ngực có cái gì đó vướng víu mỗi khi em cố gắng hít sâu,hoặc ợ chua,trên da em lâu lâu thấy ngứa,gãi thì hơi ửng đỏ,có chỗ không gãi nhưng vết ửng đỏ cũng khá to, không có nốt hiện lên và chưa phai,vậy với trường hợp em có phải nguy cơ và dấu hiệu bị nhiễm đã rõ không?em xin cảm ơn diễn đàn
    ads

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenqv Xem bài viết
    em chào các anh chị diễn đàn!các anh chị có thể tư vấn giúp em trường hợp của mình có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không?em có tiếp xúc với 1 đối tượng nghiện ma tuý,nghi nhiễm hiv(mà em nghĩ nhiễm hiv rồi à),đối tượng này bị thương chảy máu ở chân đã dùng bông thấm cồn 70 độ chà lên vết thương(quá trình này thì rõ ràng tay phải dính máu từ bông),sau đó đối tượng dùng tay này cầm vào vỏ bình cồn,để lại 1 vết nhơ màu đen(giống như vết nhơ dầu mỡ của dân sửa xe máy),vết này to khoảng nửa đầu ngón tay út người lớn.sau đó em có dùng tay của mình cầm vào vỏ chai cồn này cho vào túi ni lông(thời gian tiếp xúc khoảng 5-10 giây),nếu như vậy không thì em không có gì phải lo lắng,đằng này tay em lại bị một số vết thương như sau:- 2 vết phồng lột lớp da ngoài của măt trong ngón tay trỏ tay phải do lao động,vết này xảy ra trước đó 2 ngày,tuy đã khô nhưng do vô ý trước đó khoảng 2 tiếng em bị va quẹt nên rỉ máu lại,trong thời gian này em không va chạm gì đến tay nữa không rõ đã khô lại chưa- 1 vết bằng mũi kim do gai của 1 loại cỏ khi lao động đâm vào mặt trong ngón nhẫn bàn tay phải, xảy ra trước đó khoảng 2 tiếng,lúc bị đâm em nặn ra tí máu,sau đó thì không ra máu nữa,có lẽ do đầu mũi gai nhọn vẫn còn trong lớp davậy em xin hỏi mình có nguy cơ bị lây hiv không vậy?em rất lo lắng không phải vì bản thân mà lo sẽ là nguồn lây lan cho người thân nếu chẳng may đã nhiễm hiv.hic.xin anh chị tư vấn giúp em,em có hành vi nguy cơ cách đây 5 tuần nay,em chưa thấy dấu hiệu nổi hạch bạch huyết,phát ban.chỉ cảm thấy cơ thể âm ấm lạ thường,rồi cách đây 2 ngày,không biết có phải do ăn uống không mà buổi sáng em sốt nhẹ,vã mồ hôi,bụng căng cứng,ăn vào là thấy muốn nôn.em đi xét nghiệm máu siêu âm tại bệnh viện người ta nói em bị ngộ độc thức ăn,đến tối về em ói 2 lần nhưng vẫn sốt sau đó thì đi phân lỏng được 2 lần,hôm nay thì đã đi binh thường.tuy nhiên em vẫn cảm thấy hơi âm ấm người rồi ở vùng chấn thuỷ dưới ngực có cái gì đó vướng víu mỗi khi em cố gắng hít sâu,hoặc ợ chua,trên da em lâu lâu thấy ngứa,gãi thì hơi ửng đỏ,có chỗ không gãi nhưng vết ửng đỏ cũng khá to, không có nốt hiện lên và chưa phai,vậy với trường hợp em có phải nguy cơ và dấu hiệu bị nhiễm đã rõ không?em xin cảm ơn diễn đàn
    Bạn yên tâm những gì bạn kể hoàn toàn không có nguy cơ với HIV.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Những gì bạn kể hoàn toàn k có nguy cơ với HIV, HIV k lây qua vật trung gian, khi nào đối tượng đó dùng kim tiêm chứa máu có HIV đâm vào bạn mới có nguy cơ

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    dạ nhưng mà vật trung gian này là vỏ nắp chai cồn lại có dính vết nhơ của máu của đối tượng này mà anh ơi,tay em lúc đo có vết thương lại tiếp xúc trực tiếp vơi vết nhơ này mà, em lo lắng lắm,tại vì bình thường em đâu có triệu chứng nào,tự nhiên đùng cái thấy đủ thứ dấu hiệu hết rồi bị hơi mệt mỏi,bụng thì ì ạch cái gì đó chưa thấy khỏi,da thì tự nhiên có những mảng đỏ ửng lên không phai luôn anh ơi,giơ em phải làm sao anh ơi.hic

Cảm ơn
    2,578
    dạ nhưng mà vật trung gian này là vỏ nắp chai cồn lại có dính vết nhơ của máu của đối tượng này mà anh ơi,tay em lúc đo có vết thương lại tiếp xúc trực tiếp vơi vết nhơ này mà, em lo lắng lắm,tại vì bình thường em đâu có triệu chứng nào,tự nhiên đùng cái thấy đủ thứ dấu hiệu hết rồi bị hơi mệt mỏi,bụng thì ì ạch cái gì đó chưa thấy khỏi,da thì tự nhiên có những mảng đỏ ửng lên không phai luôn anh ơi,giơ em phải làm sao anh ơi.hic
    - Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, vì vậy cái nấp chai k phải là môi trường sống cho HIV ký sinh

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    dạ cảm ơn các anh, thế nhưng phải có thời gian đúng không anh,còn đằng này trong vòng 1 phút sau khi người đó rời tay ra là em cầm vào rồi mà,vết máu này không phải vết máu khô mà chỉ là vết nhơ sau khi dùng bông thấm dung dịch cồn chà vào máu còn dính lại trên tay sau đó mình chạm vào đồ vật gì thì hằn lên dấu tay mình á, giống như tay mình dính vào dầu mỡ rồi cầm vào đồ vật thì dính lên vật đó đó dấu vân tay có dính nhớt đó anh,vậy em không có nguy cơ cao phải không anh? chứ vậy hoài em lo lắng chẳng làm gì được tới,em đang đi học mà nghỉ tới bị bệnh nên định nghỉ luôn anh,hu

Cảm ơn
    2,578
    dạ cảm ơn các anh, thế nhưng phải có thời gian đúng không anh,còn đằng này trong vòng 1 phút sau khi người đó rời tay ra là em cầm vào rồi mà,vết máu này không phải vết máu khô mà chỉ là vết nhơ sau khi dùng bông thấm dung dịch cồn chà vào máu còn dính lại trên tay sau đó mình chạm vào đồ vật gì thì hằn lên dấu tay mình á, giống như tay mình dính vào dầu mỡ rồi cầm vào đồ vật thì dính lên vật đó đó dấu vân tay có dính nhớt đó anh,vậy em không có nguy cơ cao phải không anh? chứ vậy hoài em lo lắng chẳng làm gì được tới,em đang đi học mà nghỉ tới bị bệnh nên định nghỉ luôn anh,hu
    Ko có nguy cơ

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    dạ thế em an tâm hoàn toàn được chưa anh,cho dù tay em bị rỉ máu mà chạm vào vết máu nhơ này cũng không sao hả anh?rồi triệu chứng khó thở ở hiv như thế nào anh?khi nào xét nghiệm bình thuong mà vẫn phát hiện được hiv anh?anh đừng nản chí,tại em sợ nên hỏi anh nhiều thôi,anh trả lời hết dùm em với anh nhé.em cảm ơn anh nhiều lắm

Cảm ơn
    2,578
    dạ thế em an tâm hoàn toàn được chưa anh,cho dù tay em bị rỉ máu mà chạm vào vết máu nhơ này cũng không sao hả anh?rồi triệu chứng khó thở ở hiv như thế nào anh?khi nào xét nghiệm bình thuong mà vẫn phát hiện được hiv anh?anh đừng nản chí,tại em sợ nên hỏi anh nhiều thôi,anh trả lời hết dùm em với anh nhé.em cảm ơn anh nhiều lắm
    Bạn đọc chữ Việt kém quáaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    là sao anh,em sợ người thân biết nên online diễn đàn lén lút bằng điện thoại nên viết đâu có như trên vi tính được mà,anh trả lời dùm em đi,cứu 1 người hơn xây 9 toà tháp mà anh.em cần lắng nghe lời tư vấn của các anh mà,anh tuấn và các anh khác ơi ghé thăm em ở chủ đề này đi.huhu

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    mấy anh ghé ủng hộ em lá phiếu đi nào mấy anh ơi

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    mấy anh nhớ trả lời em xong câu hỏi em thắc mắc để biết về mình an toàn 100% chưa nha,xong mấy anh trả lời dùm em sao lại đưa chủ đề của em qua chỗ này mà không phải là hiv gì đó

Cảm ơn
    2,578
    là sao anh,em sợ người thân biết nên online diễn đàn lén lút bằng điện thoại nên viết đâu có như trên vi tính được mà,anh trả lời dùm em đi,cứu 1 người hơn xây 9 toà tháp mà anh.em cần lắng nghe lời tư vấn của các anh mà,anh tuấn và các anh khác ơi ghé thăm em ở chủ đề này đi.huhu
    Hoang tưởng, tâm thần cưỡng bức
    Xuất hiện dạng bệnh tâm thần mới: ám ảnh mình bị HIV

Gần đây, Phòng khám sức khoẻ tâm thần của Bệnh viện Bạch Mai tiếp nhận nhiều bệnh nhân với căn bệnh kỳ quặc: sợ mình nhiễm HIV tới mức ám ảnh.

BS Trịnh Bích Huyền thăm khám cho bệnh nhân rối loạn ám ảnh cưỡng bức.
    Điều đáng nói là bệnh nhân toàn là những người có kiến thức đủ rộng để biết con đường lây truyền HIV nhưng vẫn sợ rất

Chị Nguyễn Thị Thúy Q. (32 tuổi, đã tốt nghiệp đại học và đang công tác ở một tổ chức quốc tế) đến phòng khám sức khoẻ tâm thần với phong thái rất tự tin. Chị cho biết mình chuyên tư vấn về sức khoẻ sinh sản và trong công việc cũng phải tuyên truyền về HIV/AIDS.

Tuy nắm rõ đường lây của HIV cũng như khả năng lây nhiễm qua các con đường, nhưng gần đây không rõ do công việc căng thẳng hay vì lý do gì mà tự dưng chị luôn ám ảnh, đêm nằm mơ mình nhiễm HIV, phải điều trị bằng thuốc. Tự chị cũng cảm thấy mình bất thường khi đi gội đầu, cắt tóc ngoài hàng cũng lo lây nhiễm từ người gãi đầu cho mình lẫn cái kéo cắt tóc; ra chợ mua thịt bò cũng sợ người thái thịt bị đứt tay và nhỡ đâu có thể lây truyền virus...

BS Trịnh Bích Huyền, Viện Sức khoẻ tâm thần, Bệnh viện Bạch Mai cho biết, qua thăm khám, bệnh nhân Q. được chẩn đoán mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức. Khi mắc phải chứng bệnh này, bệnh nhân có thể nhận thấy những ý nghĩ ám ảnh và những hành vi cưỡng bức ấy là vô lý nhưng vẫn không thể chống lại được nó, thậm chí không thể dừng lại để có những lúc thư giãn. Ở trường hợp chị Q., dù có kiến thức về y hẳn hoi nhưng bệnh nhân cứ lo mình nhiễm bệnh một cách rất vô lý; biết mình lo vô lý nhưng vẫn không thoát ra được ý nghĩ đó.

Nhiều trường hợp giống chị Q., thậm chí đã đi xét nghiệm, cho kết quả âm tính nhưng vẫn lo, lại đi xét nghiệm tiếp... Lo quá mà chỉ ăn với đi khám, dù bác sĩ khám đã giải thích rõ các đường lây và cho rằng sự lo lắng là không có cơ sở nhưng bệnh nhân vẫn lo. Điều đặc biệt là một số bệnh nhân công tác trong ngành y, hiểu biết về HIV, tuyên truyền về HIV mà vẫn lo lắng đến kỳ quặc.

BS Trịnh Bích Huyền cho biết, người phải làm việc căng thẳng, nhiều sức ép dễ mắc chứng bệnh này. Điều trị chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức không dễ; việc điều trị cũng dai dẳng. Để hạn chế mắc rối loạn ám ảnh cưỡng bức, mọi người nên tự tìm cách cân bằng; tìm đến sự thư giãn, giải trí như đi bộ, trồng cây xanh... khi bắt đầu thấy mình có dấu hiệu stress. Khi cảm thấy căng thẳng, cũng nên chia sẻ với bạn bè, người thân, đừng khư khư giữ ý nghĩ lo lắng trong đầu. Và sau cùng, khi thấy mình có "bất thường" như lo lắng quá mức, lo đến mức vô lý... nên đi khám để được điều trị bởi bác sĩ chuyên khoa tâm thần.

Theo Hoài Hương
    Kiến thức

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    anh nói thế làm em lo thêm à, tai vi tay em có vết thương hở và em tiếp xúc với vết máu của người bị hiv rồi nên em lo thôi,cho em kết luận cuối dùm em với

Cảm ơn
    2,578
    anh nói thế làm em lo thêm à, tai vi tay em có vết thương hở và em tiếp xúc với vết máu của người bị hiv rồi nên em lo thôi,cho em kết luận cuối dùm em với
    Đọc lại đi ha. Lo khám thần kinh đi

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    tại em lo lắng nên thế em đọc lại hết rồi mà.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    sao chủ đề của em mấy anh chị ít tư vấn.em bị thương rỉ máu và sau đó có tiếp xúc nhanh với 1 vết máu mà.hic

Cảm ơn
    596
    sao chủ đề của em mấy anh chị ít tư vấn.em bị thương rỉ máu và sau đó có tiếp xúc nhanh với 1 vết máu mà.hic
    Bạn yên tâm, chúng tôi không tư vấn bừa đâu.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    dạ em cám ơn các anh chị,vậy la em không có nguy cơ bị nhiễm rồi,em lo lắng không phải cho em mà cho vợ em,con em,người thân của em thôi các anh chị

Cảm ơn
    596
    dạ em cám ơn các anh chị,vậy la em không có nguy cơ bị nhiễm rồi,em lo lắng không phải cho em mà cho vợ em,con em,người thân của em thôi các anh chị
    Bấm vào đây đọc và tránh đừng để bị stress:

Chủ đề: Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này