Kết quả 1 đến 12 của 12

Chủ đề: Giúp em với T_T Tinh dịch dính vào tay có vết xước

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6

Giúp em với T_T Tinh dịch dính vào tay có vết xước

Các a chị ơi! các a chị giúp em với
    Chuyện là khoảng 1 tuần trước e có đi chơi với 1 số bạn bè. Do có 1 chút men nên sau đó e đã đi khách sạn & có quan hệ với 1 bạn nam nhưng có sử dụng BCS đàng hoàng. Sau đó khoáng tiếng e có vô tình làm dính tinh dịch ở dưới sàn nhà váo 1 vết xước gần móng tay 9 em bị xước khoảng 6h trước đó & theo e quan sát thì ko bít có chảy máu hay dịch gì ko chỉ thấy hơi sưng nhẹ & ủng đỏ thôi) ngay sau đó e đã rửa tay = nước thường. Bây h e thấy lo lắm. Mong các a chị tư vấn giúp em
    Cám ơn các a chị nhìu
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi emsairoi Xem bài viết
    Chuyện là khoảng 1 tuần trước e có đi chơi với 1 số bạn bè. Do có 1 chút men nên sau đó e đã đi khách sạn & có quan hệ với 1 bạn nam nhưng có sử dụng BCS đàng hoàng. Sau đó khoáng tiếng e có vô tình làm dính tinh dịch ở dưới sàn nhà váo 1 vết xước gần móng tay 9 em bị xước khoảng 6h trước đó & theo e quan sát thì ko bít có chảy máu hay dịch gì ko chỉ thấy hơi sưng nhẹ & ủng đỏ thôi) ngay sau đó e đã rửa tay = nước thường. Bây h e thấy lo lắm. Mong các a chị tư vấn giúp em
    Cám ơn các a chị nhìu
    Bạn yên tâm những gì bạn kể hoàn toàn không có nguy cơ.

3. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

emsairoi (25-09-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6
    ATuấn cho em hỏi là tinh dịch sau khi ra ngoài bao lâu thì sẽ ko có khả năng lây bệnh nữa ạ. Vì thật sự em rất lo nếu như ngay lúc đó mà vết thương chưa lành hẳn(là vết thương hở) hoặc do em vô ý làm cho vết thương tróc ra thì nguy. Và nếu như thật sự là vết thương hở thì với tinh dịch ở ngoài không khí khoảng 1h như trường hợp của e thì nguy cơ có cao ko a Tuấn
    Làm phiền a Tuấn & mong a tiếp tục tư vấn cho e

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Cám ơn các a chị nhìu
    ATuấn cho em hỏi là tinh dịch sau khi ra ngoài bao lâu thì sẽ ko có khả năng lây bệnh nữa ạ. Vì thật sự em rất lo nếu như ngay lúc đó mà vết thương chưa lành hẳn(là vết thương hở) hoặc do em vô ý làm cho vết thương tróc ra thì nguy. Và nếu như thật sự là vết thương hở thì với tinh dịch ở ngoài không khí khoảng 1h như trường hợp của e thì nguy cơ có cao ko a Tuấn
    Vấn đề bạn lo lắng ở đây là (e có vô tình làm dính tinh dịch ở dưới sàn nhà váo 1 vết xước gần móng tay 9 em bị xước khoảng 6h trước đó & theo e quan sát thì ko bít có chảy máu hay dịch gì ko chỉ thấy hơi sưng nhẹ & ủng đỏ thôi) thì bạn yên tâm, vì thứ nhất vết xước gần móng tay của bạn không phải là vết thương hở; thứ hai khi tinh dịch ra môi trường ngoài virus HIV bị hủy hoại rất nhanh, không còn khả năng lây nhiễm nữa. Bạn hoàn toàn không có nguy cơ trong trường hợp này.

6. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

emsairoi (25-09-2014)

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Cám ơn các a chị nhìu
    HIV lây khi và chỉ khi bạn có hành vi WQHTD k an toàn, HIV k lây bên người môi trường
    Bấm vào đây xem:
    HIV - Đường lây và cách phòng ngừa

8. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

emsairoi (25-09-2014)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Cái bạn sợ là do bạn tự suy đoán ra rồi hù mình,HIV hoàn toàn không lây nhiễm như bạn nói dù trong tình trạng như thế nào.

Thông thường Máu hay tinh dịch khi ra ngoài cơ thể dưới tác động của môi trường ít giây sau sẽ biến dạng gen cho dù vẫn còn ướt tươi khó thì vi rút HIV cugn4 khó lây nhiễm cho người khác.Vì sao?.Tuanmecsedec có giải thích các chủ đề dưới sự biến đổi gen rất rõ.Bạn click vào xem :

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường
    Chủ đề: HIV sống trong máu khô bao lâu
    Chủ đề: Thời gian sống của víu HIV ở môi trường ngoài không khí!!!

10. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

emsairoi (25-09-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6
    Em cám ơn sự tư vấn của các anh nhưng em có 1thắc mắc như sau. Em thấy trong 1 topic khác (topic thứ 3 của aTuấn đưa ra) thì a songchungvoiHIV có trả lời 1 bạn như sau :
    HIV muốn sống ngoài môi trường phải có chất dịch tươi như nước ối thai, máu tươi, dịch tiết tươi để nó lưu trú, nếu HIV nằm trơ trọi không có chất dịch để nó lưu trú thì nó chết là phải, giống như con cá mắc cạn vậy đó, Nếu HIV nằm trong các dịch tiết ấy phải còn tươi thì nó sống, nhưng nếu các dịch tiết ấy khô thì nó cũng bị khô theo, hiểu theo kiểu bình dân học vụ vậy cho dễ hiểu, chứ có nói chuyên sâu chuyên khoa các bạn cũng chả hiểu
    Vậy tổng hợp ý kiến của 2 anh là như thế nào ah

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6
    Mấy a ơi sao ko ai trả lời em hết vậy
    Nếu vậy cho e nói thử coi đúng ko nha
    Theo như những gì e tìm hiểu trên diễn đàn thì Virus HIV trong máu & dịch khi ra ngoài môi trường tùy theo nhiệt độ môi trường, số lượng dịch mà HIV sẽ sống từ 2 đến 7 ngày. Tuy nhiên do khi ra ngoài mội trường HIV bị bất kích hoạt do biến đổi gen nên ko thể lây nhiễm HIV phải ko mấy a chị
    Em bít là e phiền nhưng do e lo quá nên mới phải tìm đến sự giúp đở của mấy a chi
    Cảm ơn mấy a chị nhìu

Cảm ơn
    2,578
    Theo như những gì e tìm hiểu trên diễn đàn thì Virus HIV trong máu & dịch khi ra ngoài môi trường tùy theo nhiệt độ môi trường, số lượng dịch mà HIV sẽ sống từ 2 đến 7 ngày. Tuy nhiên do khi ra ngoài mội trường HIV bị bất kích hoạt do biến đổi gen nên ko thể lây nhiễm HIV phải ko mấy a chị
    Em bít là e phiền nhưng do e lo quá nên mới phải tìm đến sự giúp đở của mấy a chi
    Cảm ơn mấy a chị nhìu
    Mấy a ơi sao ko ai trả lời em hết vậy => Trả lời một đóng bên trên bộ k thấy àh? Hay mắt bị ......

14. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

emsairoi (25-09-2014)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Cảm ơn mấy a chị nhìu
    Những câu hỏi của bạn.Đã được trả lời ở trên rồi.Nói tóm lại HIV hoàn toàn không lây nhiễm khi máu đã khô.

Vấn đề này Tuanmecsedec được trao đổi với Bác Sĩ Cao Hữu Nghĩa lúc tập Huấn cách đây 3 năm do diễn đàn tổ chức năm 2010.Hiện Bác Sĩ Nghĩa đang công tác tại Viện Pasteur TP.HCM là nơi xét nghiệm đầu ngành và cũng là nơi nghiên cứu thí nghiệm...Đã thử nghiệm nuôi dưỡng giọt máu có vi rút (HIV) trong nhiệt độ thích nghi với Vi rút trong phòng thí nghiệm trong 7 ngày thì Bác Nghĩa nói vi rút vẫn còn sống nhưng sau đó để cho vi rút chuyển mã kết nối nhân bản thì không thể nào lây nhiễm được, lý do vỏ bọc ngoài của vi rút không bung ra nên lõi ARN không thể kết nối gen khác (ADN) để chuyển mã nhân bản nhiễm.Bạn có thể xem hình dưới cơ cấu vi Rút

Nói nôm na cho bạn dể hiểu cơ cấu vi rút (HIV ) giống như vỏ trứng gà khi nào đủ nhiệt độ nuôi cấy thì mới bung được lớp vỏ ngoài.Mà nhiệt độ để nuôi cấy vi rút (HIV) phải từ 37 độ C trở lên.Nhiệt độ này chỉ có trong cơ thể con người.Cho nên mới nói vi rút (HIV) ra ngoài môi trường dưới tác động nhiệt độ thì Vi Rút bị bất hoạt kích khó lây nhiễm.Cho nên việc giọt máu khô hoàn toàn không thể lây nhiễm.

16. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

emsairoi (25-09-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6

Mong mấy a chị tư vấn giúp e lần nữa

A Tuấn ơi! Sáng nay e có chạy qua Chân Trời Mới để xét nghiệm sau 2 tháng nhưng mấy a bên đó kêu 3 tháng mới chính xác nên mấy a đó chỉ tư vấn cho e thôi. Mà mấy a bên đó tư vấn thì lại làm cho e lo thêm vì so với những gì a Tuấn tư vấn cho e thì thấy khác. Vì vậy em xin a tư vấn 1 lần nữa cho e về vài vấn đề sau a nhé ^_^

Thứ nhất là Tinh dịch sau khi ra ngoài không khí bao lâu thì sẽ ko còn khả năng lây HIV nữa (trong trường hợp của e là 1 giờ)

Thứ hai là vết xước do xước da ở chân móng tay thì khoảng bao lâu sau khi xước thì vết xước đó sẽ đóng niêm mạc để virus ko xâm nhập vào được, tại vì lúc e xước tuy ko thấy máu nhưng có thấy xót và e cũng ko nhớ đước là vết xước đó e bị bao lâu trước khi e dính dịch nhưng chắc chắn là trước đó ít nhất 3 giờ

Thứ ba là ngay sau khi dính dịch e có mở vòi nước cho nước chảy vào chỗ xước, cho e hỏi là làm như vậy có tác dụng rửa sạch virus ko

Tại vì thật sự là sau mọi chuyện ngay thời điểm đó e cũng ko bít là vết xước của e nó có từ khi nào, có xâu ko, đã đóng niêm mạc chưa v...v...

Nên em hỏi đi hỏi lại cũng là do lo lắng thôi, mong mấy a chi trong diễn đàn thông cảm giúp e và tư vấn cho e lần nữa

Cảm ơn
    2,578
    A Tuấn ơi! Sáng nay e có chạy qua Chân Trời Mới để xét nghiệm sau 2 tháng nhưng mấy a bên đó kêu 3 tháng mới chính xác nên mấy a đó chỉ tư vấn cho e thôi. Mà mấy a bên đó tư vấn thì lại làm cho e lo thêm vì so với những gì a Tuấn tư vấn cho e thì thấy khác. Vì vậy em xin a tư vấn 1 lần nữa cho e về vài vấn đề sau a nhé ^_^

Thứ nhất là Tinh dịch sau khi ra ngoài không khí bao lâu thì sẽ ko còn khả năng lây HIV nữa (trong trường hợp của e là 1 giờ)

Thứ hai là vết xước do xước da ở chân móng tay thì khoảng bao lâu sau khi xước thì vết xước đó sẽ đóng niêm mạc để virus ko xâm nhập vào được, tại vì lúc e xước tuy ko thấy máu nhưng có thấy xót và e cũng ko nhớ đước là vết xước đó e bị bao lâu trước khi e dính dịch nhưng chắc chắn là trước đó ít nhất 3 giờ

Thứ ba là ngay sau khi dính dịch e có mở vòi nước cho nước chảy vào chỗ xước, cho e hỏi là làm như vậy có tác dụng rửa sạch virus ko

Tại vì thật sự là sau mọi chuyện ngay thời điểm đó e cũng ko bít là vết xước của e nó có từ khi nào, có xâu ko, đã đóng niêm mạc chưa v...v...

Nên em hỏi đi hỏi lại cũng là do lo lắng thôi, mong mấy a chi trong diễn đàn thông cảm giúp e và tư vấn cho e lần nữa
    Thứ nhất thứ hai gì?? Ko có nguy cơ, rãnh quá thì đọc lại toàn bộ chia sẽ. BQT đóng chủ đề này lại tránh gây ảnh hưởng tới TV khác, Muốn gì vào đây post bài:
    Hãy giải toả strees - Tôi cũng đã từng như bạn

Thông tin về chủ đề này