Kết quả 1 đến 14 của 14

Chủ đề: chọn phương pháp xn

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1

chọn phương pháp xn

các anh chị cho e hỏi nếu mình có 2 nguy cơ một nguy cơ cách đây 4 năm và 1 nguy cơ cách đây 4 tuần thì mình nên làm combo thôi hay phải bao gồm combo và anti HIV ạh?
    Mới đây e mới đi ktra sức khỏe thì phát hiện bị nhiễm virut viêm gan B. e rất lo lắng vì trước h chưa hề qhtd, tiêm chích ma túy j cả, mà e đc biết viêm gan B lây nhiễm giống như HIV chỉ qa 3 đướng. e bị nhiễm VGB nên rất lo lắng cũng sợ bất cẩn nhiễm HIV. 2 nguy cơ em nói trên là do giẫm phải vật nhọn thôi ạ. anh chị tư vấn giúp.
    ads

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Bạn phải nói nguy cơ của bạn là giẫm phải gì . Bạn test hiv pp nào cũng đươc 12 tuần là thoát nạn .

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    4
    viêm gan B là viêm gan B,HIV là Hiv có vụ lây nhiễm viêm gan B mà lo lây nhiễm HIV hả,có nguy cơ thì mới lo HIV thôi,4 tuần thì bạn làm cái combo nó bao gồm kháng nguyên và kháng thể,sẽ cho bạn câu trả lời nguy cơ 4 năm trước luôn,đừng nghĩ lung tung nhá

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi cogang Xem bài viết
    các anh chị cho e hỏi nếu mình có 2 nguy cơ một nguy cơ cách đây 4 năm và 1 nguy cơ cách đây 4 tuần thì mình nên làm combo thôi hay phải bao gồm combo và anti HIV ạh?
    Mới đây e mới đi ktra sức khỏe thì phát hiện bị nhiễm virut viêm gan B. e rất lo lắng vì trước h chưa hề qhtd, tiêm chích ma túy j cả, mà e đc biết viêm gan B lây nhiễm giống như HIV chỉ qa 3 đướng. e bị nhiễm VGB nên rất lo lắng cũng sợ bất cẩn nhiễm HIV. 2 nguy cơ em nói trên là do giẫm phải vật nhọn thôi ạ. anh chị tư vấn giúp.
    HIV không có tự sanh ra trong có thể người lành,phải có những hành vi lây nhiễm từ người có HIV sang người lành,qua các đường như : Quan hệ tình dục không an toàn,đường máu (sử dụng bơm kim tiêm chung...).Nếu bạn không có các hành vi trên thì không gì phải lo lắng.

Viêm gan B đường lây nhiễm dễ lây hơn là HIV cũng có thể lây truyền từ Mẹ sang.Viêm gan B có hai loại,người lành mang bệnh và bệnh mãn tính.

5. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

cogang (02-09-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    62
    Nếu bạn mới bị lây viêm gan B gần đây thì khả năng tự khỏi của bạn rất lớn, mình là một ví dụ , cũng vào trường hợp như bạn và đã tự khỏi !

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    63
    nếu thế test combo âm tính là cũng có nghĩa cách đó 3 tháng mình ko bị nhiễm đúng ko a Tuấn

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Prayquink Xem bài viết
    Nếu bạn mới bị lây viêm gan B gần đây thì khả năng tự khỏi của bạn rất lớn, mình là một ví dụ , cũng vào trường hợp như bạn và đã tự khỏi !
    mình khỏe mạnh bt, gia đình kêu đi xn để tiêm ngừa ai ngờ bị nhiễm r` huhuhu bạn có làm định lượng ADN-HBV k? tình hình bạn lúc ấy ntn? mình lo mình sẽ chuyển qa mạn tính dù trước khi đi xn mình vẫn hồng hào khỏe mạnh mà mình k biết bị nhiễm lâu chưa nữa k biết ts bị nhiễm nữa

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    anh Tuấn ơi, v là HBV tự sanh ra trong cơ thể đc hã anh? tại vì e sống lành mạnh k làm j cả mà tự dưng bị nhiễm HBV nên cứ lo là mình bất cẩn j đó. vì HBV cũng chỉ lây qa đường máu như HIV mà anh huhuhu
    À như anh NTP123 nói trên thì làm combo sẽ kiểm tra đc nguy cơ vài năm trước luôn hã anh? e làm cái combo cho an tâm đc k anh?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    62
    Mình cũng không biết tại sao có HBV, nhưng sau 4 tháng đi XN lại thì HbsAg âm tính, mình XN ở Bệnh Viện Nhiệt Đới, trường hợp bạn giống y như mình. Khả năng lây truyền của Viêm Gan B là gấp 100 lần HIV nên có thể ráy tai xây xát cũng nhiễm HBV, còn HIV tuyệt nhiên không.
    Lần sửa cuối bởi Prayquink, ngày 02-09-2013 lúc 10:35.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    anh Tuấn ơi, v là HBV tự sanh ra trong cơ thể đc hã anh? tại vì e sống lành mạnh k làm j cả mà tự dưng bị nhiễm HBV nên cứ lo là mình bất cẩn j đó. vì HBV cũng chỉ lây qa đường máu như HIV mà anh huhuhu
    À như anh NTP123 nói trên thì làm combo sẽ kiểm tra đc nguy cơ vài năm trước luôn hã anh? e làm cái combo cho an tâm đc k anh?
    Viêm gan B không tự có trong cơ thể người bình thường,phải có sự lây nhiễm.Nếu bạn xét nghiệm có kháng thể viêm gan B như bạn nói là do hai khả năng: bạn đã chích ngừa; hoặc bạn đã từng mắc viêm gan B và người lành mang bệnh có thể 90% tự khỏi. Nếu trường hợp bạn có kháng thể viêm gan B, cần xác định nồng độ của kháng thể là bao nhiêu để xem biết lượng kháng thể đó có bảo vệ chống viêm gan B chưa, để biết có cần tiêm ngừa hay không.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    v pp combo mình dùng để test cho cả 2 nguy cơ 4 tuần và 4 năm như anh NTP123 nói phải k anh Tuấn?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    4 năm thì giờ bạn test pp nào cũng ra . Quan trọng cái 4 tuần bạn đợi đủ 12 tuần test pp nào cũng chắc ăn . 4 tuần pp combo là khả quan nhưng theo khuyến cáo vẫn 12 tuần bạn nhé

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    v pp combo mình dùng để test cho cả 2 nguy cơ 4 tuần và 4 năm như anh NTP123 nói phải k anh Tuấn?
    HIV ag/ab là phương pháp xét nghiệm sự hiện diện của kháng nguyên và kháng thể.Nếu bạn thực sự nhiễm thì kháng thể này sẽ có suốt đời.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    kĩ thuật xn tìm kháng thể trong pp combo có giống kĩ thuật trong pp anti không anh Tuấn? em sợ trong giai đoạn k còn kháng nguyên thì pp combo k chính xác bằng anti.

Thông tin về chủ đề này