Cho em hỏi về vết thương do mụn trứng cá. Em hay có mun trứng cá ở mặt, mà đi làm, làm chung với mọi người ( cty em làm ben sửa chữa máy ) các dụng cụ như kìm, khóa...đều dùng chung, ,mà làm bên cơ khí,điện hay bị xây xát chảy máu lắm ( nhiều khi họ bị chảy máu mà mình không biết), hôm nay em cũng vậy đang làm có người bị chảy máu cũng không nhiều, rồi họ có cầm vào các dụng cụ đó, sau đó em cũng cầm, chiều về em lấy mũ bảo hiểm đội, mà cái mụn nó lằm ngay chỗ cái khóa mũ nữa chứ ( 2 tay em đều đụng vào cái khóa khi cài mũ) về nhà tắm rửa xong đang lên mạng vi vu, tự dưng mới nhớ cái mụn, thì thấy nó đóng vảy rồi, không biết nó bị chảy máu khi nào, cho em hỏi nếu tay cầm vào dụng cụ bị dính ít máu, rồi cầm vào mũ, rồi cái mũ quệt vào cái mụ chảy máu thì em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ
Trường hợp xấu hơn,( vì em không biết nó bị bể lúc nào nữa) nếu em cầm vào các dụng cụ dính ít máu, rồi cũng có 1 ít máu dính vào tay em, xong em lại vô tình đụng tay vào cái mụn gây chảy máu thì em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ, đôi khi lấy tay quẹt mồ hôi, vô tình lại quẹt trúng cái mụn.
Càng nghĩ em càng thấy lo,mong các anh chị bớt ít thời gian cho em câu tư vấn với ạ. Em xin cảm ơn
Và nếu tay em bị dính ít máu đó, thì khi mình về đã rửa bằng lifeboy thì đã sạch chưa ạ, mới nãy em có dùng tay bôi nước lên mặt, để cạo râu, rồi lại lấy tay bôi nước lên rửa chỗ cạo, mà cạo râu hay bị xây xát nhẹ, như vậy thì em có nguy cơ bị lây nhiêm hiv không ạ.