Kết quả 1 đến 20 của 20

Chủ đề: Hỏi về xét nghiệm

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 1 lần.

Hỏi về xét nghiệm

Tình cơ hôm thứ 6 khi bị cảm nhẹ mình có đi khám và xét nghiệm hiv khi làm test nhanh thì cho kết quả dương tính . Bác sỹ khuyên lên làm elisa mình làm cũng cho kết quả tương tự . Hôm nay mình đi xét nghiệm combo ở bv Hồng Ngọc cũng có phản ứng DT với hiv . Mình đang rất lo lắng không biết tất cả các kết quả kia có chuẩn không mặc dù trong người mình vẫn cảm thấy bình thường không có 1 triệu chứng nào cả hơn nữa máu mình rất lành có xước xát thì chỉ 1-2 hôm là khỏi còn qhtd mình khá an toàn . Bác sỹ có khuyên lên bv nhiệt đới xét nghiệm lại để khẳng định nhưng mình lên hôm nay họ nghỉ .
    Cho mình hỏi khi đi làm các xét nghiệm kia mà mình có uống thuốc cảm cúm epxegan500 liệu có ảnh hưởng đến kết quả không ? Vì trước khi đi xét nghiệm mình có uống thuốc đó . Và lên Bạch Mai và 50C Hàng Bài họ xét nghiệm và khi nào có kết quả . Nếu mình bị nhiễm thì cần phải làm gì chế độ ăn uống và thuốc uống mua ở đâu ?
    Mình cảm ơn !
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi Buon.chan Xem bài viết
    Tình cơ hôm thứ 6 khi bị cảm nhẹ mình có đi khám và xét nghiệm hiv khi làm test nhanh thì cho kết quả dương tính . Bác sỹ khuyên lên làm elisa mình làm cũng cho kết quả tương tự . Hôm nay mình đi xét nghiệm combo ở bv Hồng Ngọc cũng có phản ứng DT với hiv . Mình đang rất lo lắng không biết tất cả các kết quả kia có chuẩn không mặc dù trong người mình vẫn cảm thấy bình thường không có 1 triệu chứng nào cả hơn nữa máu mình rất lành có xước xát thì chỉ 1-2 hôm là khỏi còn qhtd mình khá an toàn . Bác sỹ có khuyên lên bv nhiệt đới xét nghiệm lại để khẳng định nhưng mình lên hôm nay họ nghỉ .
    Cho mình hỏi khi đi làm các xét nghiệm kia mà mình có uống thuốc cảm cúm epxegan500 liệu có ảnh hưởng đến kết quả không ? Vì trước khi đi xét nghiệm mình có uống thuốc đó . Và lên Bạch Mai và 50C Hàng Bài họ xét nghiệm và khi nào có kết quả . Nếu mình bị nhiễm thì cần phải làm gì chế độ ăn uống và thuốc uống mua ở đâu ?
    Mình cảm ơn !
    xét nghiệm hiv khi làm test nhanh thì cho kết quả dương tính . Bác sỹ khuyên lên làm elisa mình làm cũng cho kết quả tương tự . Hôm nay mình đi xét nghiệm combo ở bv Hồng Ngọc cũng có phản ứng DT với hiv => Vì sau 3 lần XN bạn đều có cùng 1 KQ. Vậy xin Bạn có thể nói rõ Nguy cơ????

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 1 lần.
    Mình chơi với 1 em sau này mới biết em ấy bị h bọn t chỉ os chứ ko qh với nhau cách đây cũng khá lâu rồi . Em ý còn bị sùi mào gà nữa nhưng thời điểm hiện tại mình không bị .

Cảm ơn
    2,578
    Mình chơi với 1 em sau này mới biết em ấy bị h bọn t chỉ os chứ ko qh với nhau cách đây cũng khá lâu rồi . Em ý còn bị sùi mào gà nữa nhưng thời điểm hiện tại mình không bị .
    Việc bạn nói chỉ OS cho nhau thì k có nguy cơ nếu động thái này được xác định 1 lần, Nhưng nếu động thái này nhiều lần lập đi lập lại trên 1 bạn tình đã được xác định nhiễm HIV thì nguy cơ của bạn là có khả năng. Bạn cần làm lại XN HIV = 3 PP Eliza tại BV Nhiệt Đới TW. Chỉ có 3 PP Eliza mới được phép khẳng định người đó có DT HIV hay k. Để tham khảo thêm về PP XN Eliza là thế nào bạn đọc tài liệu sau:
    Giải thích 3 PP Eliza của Pastuer:
    1. Sinh phẩm: GENSCREEN® ULTRA HIV Ag-Ab: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab
    Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,75%.
    2. Sinh phẩm: Murex HIV Ag/Ab Combination: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện kháng nguyên và kháng thể HIV). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab
    Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,78%.

3. Sinh Phẩm: Determine HIV 1/2 Ab <=>
    GENSCREEN® HIV ½ Version 2: Kỹ thuật ELISA thế hệ 3 ( phát hiện kháng thể kháng HIV).
    Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,98%.

CHIẾN LƯỢC 3 = 3 PP ELIZA:
    3. Chiến lược III (áp dụng cho xét nghiệm chẩn đoán nhiễm HIV): mẫu được coi là dương tính với chiến lược III khi mẫu đó có phản ứng với cả ba loại sinh phẩm có nguyên lý hoặc chuẩn bị kháng nguyên khác nhau. Sinh phẩm thứ nhất (SP1) dùng để sàng lọc có độ nhạy cao, các sinh phẩm tiếp theo (SP2, SP3) để khẳng định có độ đặc hiệu cao.
    3.1. Kết quả xét nghiệm với
    sinh phẩm thứ nhất không có phản ứng, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV. (Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
    3.2. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất cho phản ứng (SP1
    +), tiếp tục thực hiện xét nghiệm với sinh phẩm thứ hai (SP2).(Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
    a) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai cho phản ứng (SP1
    +, SP2 +), thì tiếp tục thực hiện với sinh phẩm thứ ba (SP3).
    - Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba cho phản ứng (SP1
    +, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV và được phép trả lời kết quả cho người được làm xét nghiệm.
    - Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba không cho phản ứng (SP1
    +, SP2+, SP3-), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
    b) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai không cho phản ứng (SP1
    +, SP2-), thực hiện lại xét nghiệm với cả sinh phẩm thứ nhất (SP1) và thứ hai (SP2) để kiểm tra loại trừ sai sót kỹ thuật.
    b1. Nếu kết quả xét nghiệm với cả hai sinh phẩm không cho phản ứng (SP1-, SP2-), kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV;
    b2. Nếu kết quả xét nghiệm (SP1
    +, SP2+) hoặc (SP1+, SP2-) thực hiện tiếp xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba (SP3), kết quả cả 3 lần làm xét nghiệm sẽ được phân tích và biện luận như sau:
    + Kết quả xét nghiệm (SP1
    +, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV.
    +, SP2+, SP3-) hoặc (SP1+, SP2-, SP3+), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
    +, SP2-, SP3-) và người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV có thể kết luận là mẫu âm tính với kháng thể HIV; nếu người được làm xét nghiệm có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV, kết luận mẫu không xác định và yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày; trường hợp người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV nhưng nếu SP1 là sinh phẩm xét nghiệm phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể trong khi SP2 và SP3 là sinh phẩm chỉ phát hiện kháng thể thì yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
    3.3. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm không xác định, đề nghị lấy máu xét nghiệm lại lần 2 sau 14 ngày và nếu kết quả xét nghiệm sau 14 ngày vẫn tiếp tục không xác định thì phân tích và biện luận như sau:
    - Không có sự thay đổi hoặc giảm mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.
    - Có sự gia tăng mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, yêu cầu lấy mẫu làm lại xét nghiệm lần 3 sau 14 ngày
    - Các phòng xét nghiệm có thể gửi mẫu không xác định lên phòng xét nghiệm tham chiếu tuyến trên để làm các xét nghiệm khẳng định khác.
    3.4.
    Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm lần 3 tiếp tục không xác định, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.

HƯỚNG DẪN CHẨN ĐOÁN, Khẳng định DT HIV
    Ban hành kèm theo Quyết định của Bộ trưởng Bộ Y tế
    số 145/2000/QĐ-BYT, ngày 08 tháng 5 năm 2000)

1. Xét nghiệm chẩn đoán nhiễm HIV/AIDS (phát hiện kháng thể HIV) đối với người lớn và trẻ em trên 18 tháng tuổi

Một mẫu máu dương tính với cả ba lần xét nghiệm với ba loại sinh phẩm có chế phẩm kháng nguyên khác nhau và các nguyên lý phản ứng khác nhau (chiến lược III).

Xét nghiệm

lần thứ nhất

Xét nghiệm

lần thứ 2

Xét nghiệm

lần thứ ba

Kết quả
    Secrodia-HIV hoặc Quik test
    ELISA-HIV Uni-form II
    ELISA Genscreen HIV
    Ba xét nghiệm bên dương tính, cho kết quả dương tính với kháng thể HIV.
    ELISA-HIV Uni-form II
    Serodia-HIV hoặc Quick test
    ELISA Genscreen HIV
    ELISA-HIV Uni-form II
    ELISA-HIV Uni-form II
    ELISA-HIV Genscreen HIV
    ELISA-HIV Uni-form II
    Ba xét nghiệm bên dương tính, cho kết quả dương tính với kháng thể HIV

2. Xét nghiệm chẩn đoán nhiễm HIV ở trẻ dưới 18 tháng tuổi

Đối với trẻ em dưới 18 tháng tuổi có kháng thể HIV dương tính: mẫu huyết thanh phải được gửi về phòng xét nghiệm chuẩn thức quốc gia Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương hoặc Viện Pasteur thành phố Hồ Chí Minh để xét nghiệm khẳng định bằng các kỹ thuật phát hiện kháng nguyên P24 hoặc kỹ thuật PCR.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 1 lần.
    2 lần bạn ah . Nhưng t không os chỉ bạn ấy thôi .

Cảm ơn
    2,578
    XN test nhanh rất nhạy thà bắt lầm hơn bỏ xót. Nó có độ nhạy 100% và độ đặc hiệu lên đến 99.98%
    Các bịnh dễ cho xn DT giả:
    1. Viêm khớp mãn tính
    2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
    3. Lupus
    4. Đái đường dạng 1
    5. Bệnh addison
    6. Viêm đốt sống
    7. Viêm gan mãn tính
    8. Ung thư ác tính
    9. Bệnh thận trầm trọng
    10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
    11. Tiêm globulin gamma
    12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng
    OS Có nguy cơ bị STDs: Giang Mai, mồng gà, gan b và lậu
    Hiện tại OS ko có nguy cơ với HIV vì nước bọt là môi trường kiềm Enzym, HIV bị bất hoạt. Nhưng BQT k hề khuyến khích bất kỳ hành vi tình dục nào khi chưa rõ bệnh tình của bạn tình

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 1 lần.
    Mình không bị mấy bệnh đó . Vậy kết quả là chuẩn rồi . Có lẽ mình đã bị .....

Cảm ơn
    2,578
    Mình không bị mấy bệnh đó . Vậy kết quả là chuẩn rồi . Có lẽ mình đã bị .....
    Bạn đã XN gan B?? Chưa XN sao biết??? Túm lại Vui lòng XN lại như đã chia sẽ, Và XN dùm Giang Mai và Gan B

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 1 lần.
    Mình tiêm phòng viên gan B rồi còn viêm gan C hôm qua xn không bị bạn ah

Cảm ơn
    2,578
    Mình tiêm phòng viên gan B rồi còn viêm gan C hôm qua xn không bị bạn ah
    Nếu tiêm lâu rùi thì sau 15 năm tiêm nhắc lại 1 mũi. Gan C hầu như k lây qua QHTD, nếu có tỉ lệ rất thấp, Gan C chủ yếu lây qua tiêm chích chung kim tiêm

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 1 lần.
    Mình mới xét nghiệm và tiêm năm 2013 . Vậy mình còn cơ hội làm lại chứ bạn ?

Cảm ơn
    2,578
    Mình mới xét nghiệm và tiêm năm 2013 . Vậy mình còn cơ hội làm lại chứ bạn ?
    Chỉ khi nào XN HIV 3 PP Eliza Dt bạn mới DT HIV. Chưa XN thì k thể nói rằng bạn nhiễm HIV

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 1 lần.
    Cảm ơn bạn đã tư vấn .

14. Những thành viên đã cảm ơn Buon.chan cho bài viết này:

songchungvoi_HIV (07-09-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    10
    Trường hợp của bạn này lạ quá, os sao lại bị nhiễm nhỉ? Theo những gì mình tìm hiểu ở các diễn đàn hiv thì hành vi os là an toàn với hiv, sao lại xảy ra trường hợp này. Điều này hoàn toàn bác lại những quan niệm từ trước của diendan. Liệu có cần phải xem lại việc khẳng định os an toàn với H ko?

16. Có 2 người đã cảm ơn khatvong cho bài viết bổ ích này:

nha trang (07-09-2014),Đờibấthạnh (18-09-2014)

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi khatvong Xem bài viết
    Trường hợp của bạn này lạ quá, os sao lại bị nhiễm nhỉ? Theo những gì mình tìm hiểu ở các diễn đàn hiv thì hành vi os là an toàn với hiv, sao lại xảy ra trường hợp này. Điều này hoàn toàn bác lại những quan niệm từ trước của diendan. Liệu có cần phải xem lại việc khẳng định os an toàn với H ko?
    OS được chứng minh là ko có nguy cơ với HIV và HIV cũng không tự sinh ra trong cơ thể. Và nguy cơ của người ta ra sao người ta biết rõ. Xét nghiệm ra dương tính có thể là do DT giả. Chưa có kết quả xét nghiệm khẳng định = 3 PP chưa nói lên điều gì.

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    1
    sáng mai bạn ra viện nhiệt đới làm 3 pp , sáng lấy máu chiều có kq, chúc bạn may mắn

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Chào anh chị. Em có nguy cơ vào ngày 8/7 đến 11/7 em test HIV, viêm B và C đều âm tính. Em có lên diển đàn tìm hiểu ít bài viết và đến 6/9 (đúng 8 tuần) em có test lại lần nữa cho ra kq AM. Vậy em có cần làm lại vào tuần thứ 12 hay ko hay kq của em đã hoàn toàn chính xác? (Cho em hỏi thêm là em test ở cơ sở y tế huyện vậy nhân viên có kinh nghiệm và kết quả có chính xác?)

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi hoainam95 Xem bài viết
    Chào anh chị. Em có nguy cơ vào ngày 8/7 đến 11/7 em test HIV, viêm B và C đều âm tính. Em có lên diển đàn tìm hiểu ít bài viết và đến 6/9 (đúng 8 tuần) em có test lại lần nữa cho ra kq AM. Vậy em có cần làm lại vào tuần thứ 12 hay ko hay kq của em đã hoàn toàn chính xác? (Cho em hỏi thêm là em test ở cơ sở y tế huyện vậy nhân viên có kinh nghiệm và kết quả có chính xác?)
    Nhắc nhở lần 2:
    Đối với thành viên mới hỏi về HIV nên vào chuyên mục HỎI ĐÁP HIV mở chủ đề,thành viên có kiến thức tư vấn chuẩn hơn.
    Bạn vào link này mở chủ đề theo đúng chuyên mục cần hỏi:

+ http://diendanhiv.vn/forums/21-Quan-...-chat-boi-tron

+ http://diendanhiv.vn/forums/23-Xet-nghiem-HIV

+
    http://diendanhiv.vn/forums/22-Su-dung-Ma-tuy-Kim-tiem-cac-vat-ben-nhon

+
    http://diendanhiv.vn/forums/24-Phoi-nhiem-HIV
    Bấm vào link và nhìn trên góc trái có ô này:
    + Viết chủ đề mới

Sao đó bấm vào ô đó viết bài, nhớ viết chữ có dấu, ghi rõ tiêu đề, và bấm gởi bài, BQT sẽ trả lời cho bạn.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Mình cảm ơn !
    Test nhanh rất nhạy, với phương châm "thà bắt nhầm hơn bỏ sót" nên rất dễ cho DT giả, nhất là khi bạn XN đang bị cảm cúm hoặc uống thuốc kháng sinh. Nhưng test nhanh không được khẳng định DT HIV, khi XN có phản ứng cần XN lại = 3PP để khẳng định lại. Bạn là người hiểu rõ nguy cơ của mình nhất nên hãy bình tĩnh chờ kết quả XN = 3PP, đừng để stress hạ gục.

22. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Buon.chan (11-09-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 1 lần.
    BQT xóa bài viết hỏi trong topic thành viên khác
    Lần sửa cuối bởi Nguyen Ha, ngày 21-07-2016 lúc 12:08.

Thông tin về chủ đề này