Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 59

Chủ đề: Mọi người giúp em với được không

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6

Mọi người giúp em với được không

Hôm 19/8 vừa rồi e có quá chén say rồi rủ nhau đi qhtd với gmd. Ko qh = miệng. Vẫn đeo bcs nhưng gmd có cắn e. Vì say quá nên e ko rõ là bcs có rách hay e đeo bcs lỏng hay ko. Sau 2 ngày e có nổi 1 hạch đau ở vùng gần nách sờ đc. Lúc đó em ko để ý. Sau 1 tuần e có đi uống và qhtd 1 lần nữa lần này có qh = miệng xong đeo bcs để qh. Xong lần này e thấy bị ngứa. 3 ngày sau e bị mệt. Tay chân mệt mỏi. E cũng ko rõ là sốt hay ko vì e có thể đi lại được. E bị ho và tiêu chảy từ trước đến khi đọc được các triệu chứng hiv thì có mua thuốc thì đỡ bị tiêu chảy và ho hơn. 1 tuần sau tức ngày 6/9 e bị đau nửa cổ bên trái và lưng ko rõ nguyên nhân vì ko hoạt động mạnh. Em sờ vào cổ thấy được các hạch nổi như hạt ngô nhưng ko đau. Chủ yếu như đau thần kinh. E bị street cả tuần nay rồi. Mong mọi người giúp đỡ e có bị hiv ko. 25 ngày đi xét nghiệm có chính xác ko. Chứ chờ đến 3 tháng chắc em bị đánh gục mất. Sự nghiệp với gia đình em mới bắt đầu. E hối hận vì 2 lần quá chén đó lắm
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi Nhok.dh Xem bài viết
    Hôm 19/8 vừa rồi e có quá chén say rồi rủ nhau đi qhtd với gmd. Ko qh = miệng. Vẫn đeo bcs nhưng gmd có cắn e. Vì say quá nên e ko rõ là bcs có rách hay e đeo bcs lỏng hay ko. Sau 2 ngày e có nổi 1 hạch đau ở vùng gần nách sờ đc. Lúc đó em ko để ý. Sau 1 tuần e có đi uống và qhtd 1 lần nữa lần này có qh = miệng xong đeo bcs để qh. Xong lần này e thấy bị ngứa. 3 ngày sau e bị mệt. Tay chân mệt mỏi. E cũng ko rõ là sốt hay ko vì e có thể đi lại được. E bị ho và tiêu chảy từ trước đến khi đọc được các triệu chứng hiv thì có mua thuốc thì đỡ bị tiêu chảy và ho hơn. 1 tuần sau tức ngày 6/9 e bị đau nửa cổ bên trái và lưng ko rõ nguyên nhân vì ko hoạt động mạnh. Em sờ vào cổ thấy được các hạch nổi như hạt ngô nhưng ko đau. Chủ yếu như đau thần kinh. E bị street cả tuần nay rồi. Mong mọi người giúp đỡ e có bị hiv ko. 25 ngày đi xét nghiệm có chính xác ko. Chứ chờ đến 3 tháng chắc em bị đánh gục mất. Sự nghiệp với gia đình em mới bắt đầu. E hối hận vì 2 lần quá chén đó lắm
    Những gì bạn kể cho thấy bạn QHTD có BCS là an toàn.
    OS k có nguy cơ với HIV, vì nước bọt là môi trường kiềm HIV bị bất hoạt nhưng lại có nguy cơ STDs: Lậu, giang mai, gan B và Mồng gà, Lậu sau 7 ngày k có biểu hiện tức k bị lậu, Mồng gà ủ bệnh đến sau 90 ngày, nếu sau 90 ngày k có U sùi tức k bị mồng gà, mồng gà k có XN, Giang mai và gan B XN sau nguy cơ 4 tuần đến 12 tuần
    Bấm vào đây xem:
    Dấu hiệu nhận biết sớm bệnh giang mai

Mắc giang mai, đối mặt với vô sinh

Sự nguy hiểm của virus HPV và cách ngăn ngừa

Cách tự phát hiện HPV ở nam giới hiệu quả

Các bệnh lây qua đường tình dục.

Triệu chứng bệnh nấm ở vùng kính nam giới

Cả chục năm mới biết bị lây giang mai từ đồng nghiệp

Chồng công tác nước ngoài, vợ lây sùi mào gà từ hàng xóm

BỆNH GIANG MAI

(Syphilis)

1. ĐẶC ĐIỂM CỦA BỆNH
    1.1. Đặc điểm lâm sàng:
    Bệnh giang mai là một bệnh nhiễm trùng kinh diễn do xoắn khuẩn nhạt màu Treponema pallidum gây nên. Bệnh lây chủ yếu qua quan hệ tình dục không an toàn. Hình ảnh lâm sàng của bệnh giang mai rất đa dạng, phong phú tùy theo từng giai đoạn của bệnh.
    1.1.1. Giang mai thời kỳ thứ nhất
    Các thương tổn thường xuất hiện sau khoảng 3-4 tuần bị lây.
    Đặc trưng của thời kỳ này là săng (Chancre) giang mai với các biểu hiện:
    - Là một vết chợt nông hình tròn hay bầu dục, không có gò nổi cao, màu đỏ thịt tươi và có nền cứng (vì vậy gọi là "săng cứng").
    - Vị trí của săng: Thường gặp nhất là niêm mạc sinh dục. Ở nữ giới hay gặp ở môi lớn, môi bé, mép âm hộ. Ở nam giới hay gặp ở qui đầu, miệng sáo, bìu, … Ngoài ra săng có thể gặp ở miệng, môi, lưỡi, …
    - Hạch: Hạch vùng bẹn sưng to, thành chùm, trong đó có một hạch to nhất gọi là "hạch chúa".
    1.1.2. Giang mai thời kỳ thứ 2
    Thời kỳ này bắt đầu khoảng 6-8 tuần từ khi có săng với các biểu hiện lâm sàng sau đây:
    - Đào ban: Các dát đỏ hồng rải rác ở thân mình.
    - Mảng niêm mạc: Hay gặp nhất ở vùng hậu môn, sinh dục.
    - Viêm hạch lan tỏa.
    - Rụng tóc kiểu "rừng thưa".
    1.1.3. Giang mai thời kỳ thứ 3
    Thời kỳ này bắt đầu vào năm thứ 3 của bệnh với các biểu hiện lâm sàng sau đây:
    - "Gôm" giang mai ở da, cơ, xương.
    - Thương tổn tim mạch (giang mai tim mạch).
    - Thương tổn thần kinh gây bại liệt (giang mai thần kinh).
    Chú ý: Giữa thời kỳ thứ nhất đến thời kỳ thứ hai, giữa thời kỳ thứ hai đến thời kỳ thứ ba bệnh có thể không có triệu chứng lâm sàng. Đó là giang mai kín và đợc phát hiện chỉ nhờ xét nghiệm huyết thanh.

1.2. Chẩn đoán phân biệt
    1.2.1. Săng giang mai thời kỳ thứ nhất cần phân biệt với một số bệnh sau đây:
    - Herpes sinh dục.
    - Ghẻ.
    - Hạ cam.
    - Hội chứng Behcet.
    1.2.2. Giang mai thời kỳ thứ 2 cần phân biệt với:
    - Dị ứng thuốc.
    - Phát ban do virus.
    - Vẩy nến.
    1.2.3. Giang mai thời kỳ thứ 3 cần phân biệt với:
    - Ung th hạch.
    - Nấm sâu.
    - Gôm lao.

1.3. Xét nghiệm
    1.3.1. Tìm xoắn khuẩn giang mai
    Lấy bệnh phẩm là dịch tiết từ săng, mảng niêm mạc, sẩn, hạch soi kinh hiển vi nền đen để tìm xoắn khuẩn. Hoặc có thể nhuộm Fontana Tribondeau thấy xoắn khuẩn dới dạng lò xo. Sự có mặt của xoắn khuẩn đặc hiệu cho phép khẳng định chẩn đoán bệnh giang mai.
    1.3.2. Phản ứng huyết thanh
    - Phản ứng cổ điển (không đặc hiệu): Bao gồm các phản ứng: kết hợp bổ thể (BW) phản ứng lên bông (Kahl Citochol, …).
    - Phản ứng đặc hiệu: Phản ứng bất động xoắn khuẩn (TPI), phản ứng miễn dịch huỳnh quang (FTA), phản ứng ngưng kết hồng cầu (TPHA)…
    Chú ý: Nếu bị giang mai thần kinh hoặc giang mai tim mạch cần lấy thêm dịch não tủy để làm các xét nghiệm trên.

2. TÁC NHÂN GÂY BỆNH
    Tác nhân gây bệnh giang mai là xoắn khuẩn nhạt màu Treponema pallidum do Pritz Schaudinn và Erch Hauffman tìm ra năm 1905. Xoắn khuẩn có hình lò xo, bao gồm 6-14 vòng xoắn. Sức đề kháng của xoắn khuẩn này rất yếu, ra khỏi cơ thể nó sông không quá vài giờ. Trong nước đá nó vẫn giữ được tính di động rất lâu, ở nhiệt độ 45oC nó bị chết sau 30 phút. Các chất sát khuẩn, xà phòng có thể diệt được xoắn khuẩn trong vài phút.

3. ĐẶC ĐIỂM DỊCH TỄ
    Bệnh giang mai có từ thời thượng cổ. Các tài liệu xa xưa của Ấn Độ, Trung Quốc có mô tả một bệnh giống hệt như bệnh giang mai.
    Ở Châu Âu bệnh xuất hiện vào cuối thể kỷ 15 và lan tràn thành dịch vào đầu thế kỷ 16.
    Ở Việt Nam người ta chưa xác định rõ bệnh xuất hiện vào thời kỳ nào. Tuy nhiên trong thời kỳ Pháp tạm chiếm, bệnh giang mai chiếm hàng thứ 2 trong các bệnh lây truyền qua đường tình dục (sau bệnh lậu). Và đặc biệt từ năm 1975, sau ngày miền Nam giải phóng bệnh tăng lên một cách rõ rệt. Hiện nay, bệnh giang mai chiếm khoảng 2-3% trong tổng số các bệnh lây truyền qua đường tình dục.

4. NGUỒN TRUYỀN NHIỄM
    - Xoắn khuẩn giang mai có nhiều trong các thương tổn (săng, mảng niêm mạc, hạch, …). Vì vậy rất dễ lây lan nếu quan hệ tình dục không an toàn với người bị bệnh.
    - Thời kỳ ủ bệnh: Thời kỳ ủ bệnh của bệnh giang mai tương đối lâu từ 10 ngày đến 90 ngày, trung bình là 3 tuần.
    - Thời kỳ lây truyền: Bệnh lây mạnh nhất là thời kỳ thứ nhất và thứ hai khi các thương tổn da và niêm mạc chứa nhiều xoắn khuẩn giang mai.

5. PHƯƠNG THỨC LÂY TRUYỀN
    Bệnh giang mai lây chủ yếu qua quan hệ tình dục không an toàn. Xoắn khuẩn thâm nhập qua da của bộ phận sinh dục ít nhiều bị xây xát khi quan hệ tình dục sẽ gây bệnh tại chỗ (săng), đi vào máu và lan tràn khắp cơ thể. Các yếu tố làm tăng nguy cơ lây lan là bị nhiễm HIV/AIDS, bị các bệnh gây thương tổn ở bộ phận sinh dục, có hành vi tình dục bất thường (quan hệ tình dục miệng – sinh dục, quan hệ tình dục đồng giới, ….). Tuy rất ít nhưng bệnh giang mai có thể lây gián tiếp qua các đồ dùng, vật dụng bị nhiễm bẩn, hoặc lây do truyền máu (tiêm truyền máu hoặc tiêm chích ma túy mà bơm tiêm không khử khuẩn).
    Nếu người mẹ có mang bị giang mai mà không đợc điều trị cũng lây cho thai nhi (giang mai bẩm sinh).

6. TÍNH CẢM NHIỄM VÀ MIỄN DỊCH
    Xoắn khuẩn giang mai chỉ gây bệnh ở người. Cả nam và nữ đều có nguy cơ bị bệnh như nhau nếu quan hệ tình dục không được bảo vệ.
    Đáp ứng miễn dịch trong bệnh giang mai rất yếu do đặc tính kháng nguyên của T. Pallidum. Nguời bị giang mai, điều trị khỏi rồi vẫn bị lại nếu quan hệ tình dục không an toàn.

7. PHÒNG BỆNH
    - Tuyên truyền, giáo dục y tế: Giáo dục lối sống lành mạnh, thủy chung một vợ, một chồng.
    - Giáo dục hành vi tình dục an toàn, tình dục có bảo vệ (sử dụng bao cao su).
    - Khi phát hiện bị bệnh cần đến các cơ sở y tế khám và điều trị ngay, không tự mua thuốc điều trị.

8. ĐIỀU TRỊ

Nguyên tắc điều trị: Điều trị sớm, đúng thuốc, đủ liều, đúng thời gian qui định; điều trị cả ban tình.

Phác đồ điều trị cụ thể như sau:

* Giang mai sớm trong năm đầu (giang mai thời kỳ thứ nhất và năm đầu của giang mai thời kỳ thứ hai, giang mai kín sớm):
    . Benzathin Penixilin G 2,4 triệu đơn vị: Tiêm mông liều duy nhất, mỗi bên mông 1,2 triệu đơn vị. Hoặc:
    . Procain Penixilin G tan trong nước: Tiêm bắp 1,2 triệu đơn vị mỗi ngày, trong 10 ngày.
    Nếu dị ứng với Penixilin và bệnh nhân không có mang, thay thế bằng:
    . Tetracyclin 500mg: uống 4 lần/ngày, trong 15 ngày, hoặc:
    . Erythromycin 500mg: uống 4 lần/ngày, trong 15 ngày.

* Giang mai muộn (giang mai đã tiến triển trên 1 năm, giang mai kín muộn)
    . Benzathin Penixilin: Tiêm mông mỗi lần 2,4 triệu đơn vị, tổng liều: 4 lần (9,6 triệu đơn vị).Mỗi lần cách nhau một tuần. Hoặc:
    . Procain Penixilin G tan trong nước: Tiêm bắp 1,2 triệu đơn vị mỗi ngày, trong 3-4 tuần.

- Để phòng bệnh giang mai bẩm sinh cần phải phát hiện kịp thời và điều trị cho người mẹ nếu bị bệnh trong thời kỳ có mang. Cần làm các phản ứng huyết thanh một cách có hệ thống cho tất cả các phụ nữ có mang.

Kiểm dịch y tế biên giới: Không có qui định kiểm dịch y tế biên giới đối với bệnh giang mai.

3. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Nhok.dh (07-09-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6
    Cho em hỏi nếu đi xét nghiệm hiv ở 25 ngày có chính xác ko?

Cảm ơn
    2,578
    Cho em hỏi nếu đi xét nghiệm hiv ở 25 ngày có chính xác ko?
    Bạn k có nguy cơ với HIV thì XN mọi thời điểm luôn cho KQ AT.
    Bạn muốn tham khảo thì xem tài liệu sau:

Bạn xem biểu đồ nhé:

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đườngmàu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV)
    4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (
    Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6
    Anh sống chung cho e hỏi một vấn đề nữa là phát ban hiv là như thế nào ạ. Tồn tại bao nhiêu lâu trên cơ thể

Cảm ơn
    2,578
    Anh sống chung cho e hỏi một vấn đề nữa là phát ban hiv là như thế nào ạ. Tồn tại bao nhiêu lâu trên cơ thể
    Với người có nguy cơ thật sự ở giai đoạn phơi nhiễm trong 12 tuần chờ XN k có phát ban

8. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Nhok.dh (07-09-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6
    Thế còn đau nhức các cơ thì sao anh. E bị đau nửa cổ bên trái sờ đc các hạch = hạt ngô và đau lưng ko rõ nguyên nhân. Đó có phải triệu chứng ko ạ

Cảm ơn
    2,578
    Thế còn đau nhức các cơ thì sao anh. E bị đau nửa cổ bên trái sờ đc các hạch = hạt ngô và đau lưng ko rõ nguyên nhân. Đó có phải triệu chứng ko ạ
    Cũng k có cái nào gọi là đau nhứt trong giai đoạn phơi nhiễm cho một nguy cơ thật sự

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6
    E cảm ơn anh nhiều. Theo a em có nên đi xét nghiệm cho an toàn ko. Nếu có thì địa điểm nào ở hà nội và nghệ an giữ bí mật và tin cậy được ạ

Cảm ơn
    2,578
    E cảm ơn anh nhiều. Theo a em có nên đi xét nghiệm cho an toàn ko. Nếu có thì địa điểm nào ở hà nội và nghệ an giữ bí mật và tin cậy được ạ
    Cái gì cần thì XN, cái ko có k cần XN

13. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Nhok.dh (07-09-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6
    E lo lắm anh ạ. Tại sự nghiệp e mới bắt đầu, mới bước chân tạo dựng mà vì lo lắng e suy sụp hoàn toàn. Ko thể tập trung vào việc gì đc cả

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6
    Em vừa vào diễn đàn đọc được khi phơi nhiễm sẽ bị ngứa họng, sốt nhẹ, đau đầu mà em đang bị như thế cả. E lo lắm

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Em vừa vào diễn đàn đọc được khi phơi nhiễm sẽ bị ngứa họng, sốt nhẹ, đau đầu mà em đang bị như thế cả. E lo lắm
    Vớ vẩn! Đọc cái cần đọc thì không đọc, hiểu cái cần hiểu thì không hiểu. Hãy đọc lại những gì bạn đã được tư vấn đi.

17. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Nhok.dh (07-09-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6
    A cho e hỏi là phần cổ bên trái của e sờ được những hạch. Sờ thấy rõ nhưng ko nổi ra bề mặt. Như thế bình thường ko ạ. Với lại e bị ngứa xung quanh cổ và chân. Hic. Nhiều bệnh đến 1 lúc ntn e lo lắm

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    A cho e hỏi là phần cổ bên trái của e sờ được những hạch. Sờ thấy rõ nhưng ko nổi ra bề mặt. Như thế bình thường ko ạ. Với lại e bị ngứa xung quanh cổ và chân. Hic. Nhiều bệnh đến 1 lúc ntn e lo lắm
    Hạch cổ ai cũng có, ngứa ai cũng có thể bị. Do bạn lo lắng quá dẫn đến stress thôi, ko sao đâu.

20. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Nhok.dh (08-09-2014)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921

Bạn yên tâm những gì bạn kể không có nguy cơ.

22. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Nhok.dh (08-09-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6
    Các anh ơi. Ko phải e cố soi nhưng mà phần cổ e bị đau hạch nó nằm dưới da dễ thấy. Ma nhieu hach gan nhau. Phần khuỷ tay e vừa bị nhức2. 2-3 tiếng sau nổi 1 hạch dưới da tiếp. Có khi nào stress làm nổi hạch ko ạ. E lo lắm. Em kể 2 lần qh như thế có khi nào có nguy cơ dù nguy cơ nhẹ ko ạ. E lo lắm mà chưa đến ngày xn.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Các anh ơi. Ko phải e cố soi nhưng mà phần cổ e bị đau hạch nó nằm dưới da dễ thấy. Ma nhieu hach gan nhau. Phần khuỷ tay e vừa bị nhức2. 2-3 tiếng sau nổi 1 hạch dưới da tiếp. Có khi nào stress làm nổi hạch ko ạ. E lo lắm. Em kể 2 lần qh như thế có khi nào có nguy cơ dù nguy cơ nhẹ ko ạ. E lo lắm mà chưa đến ngày xn.
    Không có nguy cơ là không có nguy cơ, không có chuyện nguy cơ nhẹ hay nặng bạn. Hãy yên tâm những gì được tư vấn, các biểu hiện của bạn do stress gây ra thôi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6
    E sợ bcs rách lắm. Nhiều khi nghĩ là gmd rách là nó biết báo vs mình liền vì nó cũng sợ. Nhưng e ám ảnh lắm

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    7
    Bạn gửi bài lên cho a trường xuân tư vấn như tn vậy chỉ m với

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này