metmoi0936 đã viết:

Cám ơn bạn đã trả lời cho mình ! Ý mình muốn hỏi là :

- HIV Ag/AbCombo và HIV Ag t p24 ( VIDAS) ở Hòa Hảo : Mình nghe nói 2 pp này có thể rút ngắn thời gian cửa sổ đúng ko ? vì nó tìm kháng nguyên hiv gì đó ! như bạn nói thì muốn test tìm kháng thể thì phải đợi 6 tuần trở đi mới test được chính xác. Vây 2 pp trên do tìm kháng nguyên nên rút ngắn thời gian cửa sổ xuống còn 2 tuần hay 3 tuần chẳng hạn ??

- Còn test nhanh thì mình nghe các bạn chỉ nói đến dêtrmin1/2 của hãng attbot mà ko thấy nói đến các test của các hãng khác!!!! vậy test nhanh mà mình làm ko phải là dêtrmin1/2 thì có đảm bảo ko ? ý mình nói độ tin cậy của các test nhanh của các hãng khác nhau ! vì mình test nhanh nhưng ko phải dêtrmin nên giờ cũng lo lắng sợ nó ko chính xác.

- Mình hỏi thêm cái này nữa test antiHIV( CLIA) ở Hòa hảo thì kết quả NEG : 0.34. Tuy âm tính nhưng sao chỉ số cao quá ( 0.34). 0.34 này có phải kháng thể HIV ko ? do nó còn ít ( 0.34) nên máy cho kết quả âm ko ? hay tất cả mọi người test đều có chỉ số này ? Tại mình nghĩ nếu âm tính thì nó phải = 0.00 chẳng hạn. Mình sợ 1 thời gian chỉ số này tăng lên quá!!!!!

Mình hỏi hơi nhiều và rắc rối nhưng mong bạn có kiến thức về lĩnh vực này thì tư vấn cho mình hiểu để mình hết băn khoăn và lo lắng . Một lần nữa thanks bạn nhiều .

Như bạn đã biết, PP mà bạn nói ở phần 1 là PP ghép vừa tìm kháng nguyên và sàn lọc tìm kháng thể cho nhiễm cấp từ 12 đến 14 ngày,nếu cho ra âm tính với thời gian này là 1 điều rất khả quan,nhưng cần làm lại xét nghiệm tìm kháng thể ở tháng thứ 3.

Tại sao bạn lại lo lắng về PP Test của từng hãng để làm gì, Bạn nên nhớ dụng cụ Test HIV trước khi xuất ra thị trường thì được qua khâu kiểm duyệt rất nghiêm ngặt, sản phẩm đạt chất lượng, chính xác thì mới tung ra toàn thị trường thế giới sử dụng đến bây giờ,vì cái Test này quyết định sống còn của 1 con người.
Đại_Thiếu_Gia lấy thí dụ, nếu như cây thanh Test nhanh hiện đang thịnh hành xét nghiệm HIV cho cộng động ở những nơi trung tâm tư vấn xét nghiệm tự nguyện thường dùng, nếu như không đảm bảo chính xác thì thử hỏi các nhà chuyên môn, như bộ Y Tế v.v.v có nhập về sản phẩm này không,nếu như không chính xác, bảo đảm hãng nào sản xuất ra cây thanh Test này sẽ bị tẩy chay, không còn đến này hôm nay, cũng nói nhỏ cho Bạn, loại sản phẩm này đã có trên thị trường rất lâu.Nên Bạn đừng lo lắng là loại sản phầm mình Test không biết có chính xác không.

Còn chỉ số mà bạn Test ở Hòa Hảo 0.34, bạn thắc mắc tại sao co chỉ số như vậy đúng không? bạn chỉ muốn nó ra bằng 0, vì bạn nghĩ chỉ số 0.34 là có HIV nhưng ít? không phải vậy bạn, đó là chỉ số giao ước đo đếm tại thời điểm, miễn sao không được lớn hơn 1, Cái này bạn có thể hỏi trực tiếp Bác sĩ khi nhận kết quả, nhưng Đại_thiếu_gia nghĩ bác sĩ sẽ không trả lời phân tích cho bạn vì đó là trong chuyên môn, bạn cũng không hiểu.