duocmat đã viết:
Anh ơi cho em hỏi,hiện h em mới test và em bị dương tính với HIV rồi,em kô biết phải làm sao cả anh ah,điều trị ở đâu và uống thuốc như thế nào,em kô biết địa chỉ nào có thể giúp em hết,hiện em đang sống ở HCm,xin anh cho em lời khuyên củng như địa chỉ em xin đc giúp đơ anh ơi :(

Đại_thiếu_gia đã xem lý lịch của bạn, nếu đúng như những gì bạn nói có lẽ bạn bị lây nhiễm HIV từ Bạn trai,Nhưng mà bạn đừng lo, ngay bây giờ chưa hẳn phải điều trị ARV đâu, một người bị HIV xâm nhập vào cơ thể, nếu phát hiện sớm, biết giử gìn sức khỏe, đặc biệt tinh thần phải thoải mái thì HIV tiêu diệt tế bào CD4 của mình rất lâu, thông thường từ 2 năm đến 10 năm hoặc dài hơn thế nữa,Cho nên ngay bây giờ bạn muốn điều trị ARV cũng không được, vì , theo tiêu chuẩn của quốc tế khi nào Tế bào CD4 trong cơ thể hạ xuống 200<> 350 thì mới điều trị ARV,ở nước ngoài khi CD4 xuống 350 là đã điều trị ARV, nhưng đối với nước ta, vì thuốc ARV eo hẹp nên để CD4 dưới 200 mới điều trị, cũng nói thêm có những trường hợp CD4 còn cao vẫn điều trị ARV vì mắc nhiều bệnh cơ hội trầm trọng.
Cho nên khi bạn hoặc tất cả đã phát hiện có HIV trong cơ thể thì nên thường xuyên khám sức khỏe định kỳ, do CD4 ít nhất cũng 6 tháng 1 lần, tốt nhât là 3 tháng.Bạn nên đến Pastuer đo nồng độ virus trong máu, CD4, khi nào có kết quả lên đây thông báo cho Đại_Thiếu_Gia, sao khi xem xét nếu cần Đai_thiếu_gia sẽ giúp bạn tận tình , tận nơi những chổ bạn muốn.