tuoisangngaymai đã viết:

Bác Đại thiếu gia ơi, em xin hỏi bác một điều nữa thôi, là em nghe nói có phương pháp xét nghiệm PCR, chỉ cần sau ngày nguy cơ là 20ngày có thể phát hiện ra HIV, vậy mà em đi hiến máu nhân đạo sau ngày có nguy cơ là 2 tháng mà máu lại hoàn toàn tốt. vậy người ta lấy máu của em đi cho người khác được sao hả bác em ko hiểu. vì sau ngày nguy cơ 2 tháng em đi hiến máu nhân đạo ở cơ quan mà. kết quả máu tốt.

khi bạn hỏi Đại_thiếu_gia vấn đề này, không biết bạn có hiểu Người có HIV lây nhiễm cho người khác, cao nhất là thời điểm nào không? nếu không thì Đại_thiếu_gia nói cho bạn hiểu. Người có HIV, lây nhiễm cho người khác cao nhất là giai đoạn nhiễm cấp (thời kỳ cửa sổ), 2) giai đoạn AIDS,vì 2 giai đoạn này là nồng độ virus trong máu rất và rất nhiều.Cho nên với thời điểm 20 ngày nếu cơ thể đã nhiễm HIV thì lúc này nồng độ virus trong máu rất nhiều cho nên khi xét nghiệm PCR sẽ phát hiện ra, ngược lại thời điểm 20 ngày xét nghiệm phương pháp tìm kháng thể thì chưa được vì lúc này trong cơ thể chưa tạo ra kháng thể vì chưa phát hiện ra HIV, nhưng sau một thời gian nhất định vài tháng, được gọi là qua thời kỳ cửa sổ cơ thể đã phát hiện ra HIV tạo ra nhiều kháng thể , lúc này nồng độ virus trong máu sẽ giảm dần, cho nên thời qua thời kỳ cửa sổ xét nghiệm phương pháp gián tiếp tìm kháng thể là chính xác nhất,có thể xét nghiệm PCR lại là dưới ngưỡng cửa phát hiện dù đã nhiễm HIV.