Trang 15 của 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 51314151617 ... CuốiCuối
Kết quả 281 đến 300 của 383

Chủ đề: Những câu hỏi hiv từng được Tuanmecsedec trả lời trên nhiều trang WEB với các nick

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1153 Đã gửi : 3 năm trước

Danh hiệu: Thành viên gắn bó

Nhóm: Thành viên chính thức
    Gia nhập: 14-07-2009(UTC)
    B.viết: 1.420

Cảm ơn: 170 lần

Em mới làm xét nghiệm HIV lúc 6 tuần kể từ ngày sau khi nghi ngờ có nguy cơ lây nhiễm.tại bệnh viện Pastuer Kết quả xét nghiệm âm tính, phiếu xét nghiệm ghi Sinh phẩm đã sử dụng là Genscreen ag/ab.Em đọc trên diễn đàn,thấy có người làm xét nghiệm HIV ag/ab combo ở Medic Hòa Hảo (TPHCM) thì được trả lời là loại xét nghiệm HIV ag/ab combo này có khả năng phát hiện HIV ở tuần thứ 3. Em Xin hỏi:

1. Xét nghiệm em làm với sinh phẩm sử dụng là Genscreen ag/ab có giống xét nghiệm HIV ag/ab combo không? Vì em thấy đều là xét nghiệm tìm kháng nguyên ag và kháng thể ab.

2. Với loại xét nghiệm HIV với sinh phẩm là Genscreen ag/ab như vậy thì kết quả ở 6 tuần của em yên tâm được không? Có cần làm xét nghiệm thêm nữa không? Xin cám ơn.

Chào bạn !

Xét nghiệm Genscreen Ag/Ab là một kỹ thuật thử nghiệm miễn dịch gắn men (ELISA) của hãng BioRad.Đúng như bạn nhận xét, loại xét nghiệm này giống với xét nghiệm mà bạn đã nêu ở chổ đều xác định kết hợp của kháng nguyên (Antigen) và kháng thể (antibody).

Các xét nghiệm hiện có ở Việt Nam có thể phát hiện được kháng thể HIV sau khoảng thời gian trung bình 3 tháng từ khi bắt đầu nhiễm HIV. Xét nghiệm quá sớm để rồi chính bản thân mình cũng phải nghi ngờ, không tin tưởng ở kết quả xét nghiệm sớm ấy, đó là trường hợp của nhiều bạn mắc phải. Để tránh kết quả xét nghiệm không phản ảnh đúng do xét nghiệm quá sớm khi cơ thể chưa kịp sản sinh đủ lượng kháng thể để phản ứng với xét nghiệm, bạn chỉ nên làm xét nghiệm HIV từ thời điểm 3 tháng, kể từ thời điểm nghi ngờ là bị nhiễm HIV.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1154 Đã gửi : 3 năm trước

Em không may dẫm phải kim tiêm dính máu. Sau 3 ngày em bị sốt, ho và đau mỏi. Vậy em đã bị lây nhiễm HIV chưa ? Hôm nay đã được 5 ngày, bác sĩ cho em thuốc Lamzidivir nói uống trong 1 tháng.Em đã bắt đầu uống nhưng băn khoăn là có muộn quá không ? Liệu có hiệu quả chút nào không ? Nếu thực sự không ngăn chặn được % nào thì em sẽ dừng không uống nữa vì nghe nói thuốc có phản ứng phụ không tốt. Vả lại liều thuốc này có thể dành cho một người khác,Xin Anh tư vấn. Cám ơn Anh

Chào bạn !

Thuốc chống phơi nhiễm HIV có tác dụng tốt nhất trong vòng 24 giờ, tối đa không quá 72 giờ, kể từ khi bị phơi nhiễm. Bạn bắt đầu uống thuốc từ ngày thứ 5 là muộn lắm rồi, tuy nhiên trong thực tế, một số bác sĩ áp dụng liều lượng đặc biệt để vớt vát, tận dụng mọi hy vọng, dù là nhỏ nhoi để cứu bệnh nhân. Nếu bác sĩ kê đơn thuốc cho bạn, chắc hẳn là có lý do ấy. Đối với người phơi nhiễm HIV, phản ứng phụ của thuốc có tác hại quá nhỏ nhoi so với việc bị nhiễm HIV thực sự. Chúc bạn may mắn.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1155 Đã gửi : 3 năm trước

Em có xét nghiệm HIV ag/ab combo ở Medic Hòa Hảo lúc 12 tuần ngày kể từ sau nguy cơ, kết qủa là âm tính,em cũng làm xét nghiệm Anti HCV (3rd Gen.), và kết quả là dương tính. Theo em biết như vậy là em bị nhiễm viêm gan C, nhưng không biết là viêm gan C khi nào, có phải là mạn tính hay không?
    Em Xin hỏi : Viêm gan C mạn tính hoặc viêm gan C cấp tính thì kết quả xét nghiệm HIV của em với thời gian 12 tuần ngày sau khi xảy ra nguy cơ lây nhiễm HIV như nêu trên thì em vẫn yên tâm với kết quả âm tính đó được không? Có cần phải xét nghiệm lại không? Xin cám ơn Anh.

Chào bạn !

Viêm gan mãn tính có thể làm cho loại xét nghiệm tìm kháng thể HIV có phản ứng dương tính, người ta gọi đó là dương tính giả. Trong trường hợp đó, có sở xét nghiệm phải làm thêm một vài xét nghiệm nữa để khẳng định điều đó.
    Trường hợp của bạn là ngược lại, âm tính, vì vậy bạn có thể an tâm về kết quả xét nghiệm của mình.Các xét nghiệm hiện có ở Việt Nam phát hiện được kháng thể HIV sau khoảng thời gian 3 tháng từ khi bắt đầu nhiễm HIV.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1156 Đã gửi : 3 năm trước

Cho em hỏi những bệnh cơ hội mà người nhiễm HIV thường gặp là những bệnh gì ?

Chào bạn !

Hàng ngày, cơ thể chúng ta bị tấn công bởi rất nhiều loại mầm bệnh nhưng sở dĩ chúng ta không thường xuyên bị ốm là do cơ thể có hệ thống miễn dịch chống lại các mầm bệnh này. Hệ thống miễn dịch của cơ thể có nhiều yếu tố, trong đó tế bào bạch cầu lympho T CD4 (gọi tắt là CD4) đóng vai trò chỉ huy, huy động các yếu tố miễn dịch chống lại tác nhân gây bệnh mỗi khi chúng xâm nhập vào cơ thể.
    Khi HIV vào cơ thể, chúng chủ yếu xâm nhập vào tế bào CD4, nhân lên trong đó và dần dần phá vỡ các tế bào này. Khi số tế bào CD4 bị phá huỷ càng nhiều so với tế bào mà cơ thể mới sản sinh ra thì khả năng huy động hệ thống miễn dịch của cơ thể để chống lại mầm bệnh càng yếu và cơ thể càng dễ mắc bệnh. Quá trình này diễn ra từ từ trong vòng nhiều năm.

Nhiều loại mầm bệnh hiếm khi gây bệnh ở những người có hệ thống miễn dịch bình thường nay nhân cơ hội hệ thống miễn dịch bị suy yếu để gây bệnh. Những bệnh này được gọi là nhiễm trùng cơ hội. Ở một số người, một số loại nhiễm trùng như zona và lao bắt đầu xuất hiện khi lượng CD4 còn dưới 350 tế bào trong 1ml máu. Nhưng nhiễm trùng cơ hội đặc biệt bùng phát khi CD4 còn dưới 200. Các nhiễm trùng thường gặp trong giai đoạn này bao gồm nấm miệng, nấm thực quản, viêm phổi do Pneumocystic carinii (gọi tắt là viêm phổi PCP), bạch sản dạng lông ở lưỡi… Khi CD4 giảm thấp hơn nữa, khoảng dưới 50, cơ thể dễ bị tấn công bởi các bệnh nguy hiểm dễ gây tử vong hơn như viêm màng não, viêm võng mạc…

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1157 Đã gửi : 3 năm trước

Em và bạn trai đều bị nhiễm HIV dương tính, vậy khi quan hệ tình dục không cần dùng bao cao su nữa , đúng không?

Chào Bạn !

Không đúng.Bạn không nói rõ chổ hai Bạn có đang được điều trị hay chưa.Do chủng HIV trong cơ thể của những người bị có HIV có thể khác nhau nên nếu hai Bạn không dùng bao cao su, Hai Bạn sẽ bị tái nhiễm chủng HIV khác với chủng trong cơ thể của mình. Điều này gây khó khăn lớn cho việc điều trị.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1159 Đã gửi : 3 năm trước

Anh cho em hỏi,Có nhiều trường hợp quan hệ với người nhiễm HIV mà không dùng bao cao su mà vẫn không bị nhiễm HIV không hả anh, tỷ lệ là bao nhiêu anh.

Chào bạn !

Việc quan hệ với người nhiễm HIV mà không dùng bao cao su mà vẫn không bị nhiễm HIV là có xảy ra. Tùy thuộc vào tính chất của quan hệ đó là quan hệ gì. Một số quan hệ với người có HIV hoàn toàn không bị lây nhiễm HIV, như : Quan hệ bạn bè, quan hệ gia đình, quan hệ đồng nghiệp, quan hệ kinh doanh.

HIV có thể lây qua đường quan hệ tình dục. Tuy nhiên, một số hình thức quan hệ tình dục mà không giao hợp – như ôm ấp, sờ mó, sử dụng dụng cụ, thủ dâm, thủ dâm lẫn nhau (bạn tình thủ dâm cho mình và ngược lại)... hoàn toàn không làm lây nhiễm HIV.

Các trường hợp quan hệ tình dục có xâm nhập với người đang sống với HIV đều có nguy cơ lây nhiễm HIV cao. Khả năng lây nhiễm này cũng bị ảnh hưởng bới tư thế giao hợp cổ điển (dương vật - âm đạo) hay giao hợp qua đường hậu môn, cũng như tình trạng mắc các bệnh truyền nhiễm lây qua đường tình dục khác. Một số nhiễm trùng lây qua đường tình dục gây ra các tổn thương như loét, trợt, sùi ở bộ phận sinh dục. Các điểm tổn thương này là nơi HIV dễ dàng xâm nhập vào cơ thể qua quan hệ tình dục. Chính vì các yếu trên, sự thống kê các trường hợp không nhiễm HIV dù quan hệ tình dục có xâm nhập (không sử dụng bao cao su) với người nhiễm HIV chỉ mang tính chất tham khảo và ít có giá trị thực tiễn trong thực tiễn.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1169 Đã gửi : 3 năm trước

shivabt đã viết:
    Chào ĐTG! Mình đang lo lo chứ cũng ko phải quá lo.

Cụ thể là khoảng 2 tuần trước mình có bắt liên lạc chat với một cô bạn đã biết cách đó 4,5 năm. Cô ấy sắp đi nước ngoài , mình có rủ lên thành phố mình chơi. Cô ấy ở tỉnh khác. Trước khi lên 2 đứa chat chit, nhắn tin nhiều lắm... Cô ấy có em , mình có chat với em cô ấy, rồi chuyện cô ấy vào bệnh viện chăm sóc mẹ, sợ ma rồi gọi cho mình lúc khuya vì ngủ ko đc,... Mấy chi tiết lặt vặt này mình thêm vào vì muốn rõ câu chuyên hơn. Cô ấy bảo thik cách nc của mình lắm, rồi với bạn bè nên muốn lên gặp mình.

Khi cô ấy lên đây với mình, 2 đứa thuê ks và có QHTD nhưng ko dùng BCS. khoảng 6,7 lần trong một ngày. Mình trước h chưa từng QHTD với ai... Còn cô ấy thì đã từng cách đây 2 năm. Chính vì mình tin tưởng cô ấy vì cách 2 đứa đến với nhau và do một chút vấn dề xảy ra nên ko dùng BCS được...

Hiện cô ấy đã về quê, chuyện cũng mới xảy ra hôm qua thôi. hôm nay thứ 7 19-6.
    Nhiều người bạn mình bảo khéo con ấy gạt mày, nó trả thù đời vì mới quen vài tuần mà chịu ngủ với mày rồi... mình thì tin tưởng cô ấy . cô ấy trốn nhà để lên đây gặp mình. về có bị mẹ đánh đến khóc và sốt. Em cô ấy chat với mình đã nói...

Vậy khả năng mình bị AIDS ntn, nên xn vào time nào ĐTG? Hãy giúp mình... Hãy cho mình lời khuyên...

Chào Bạn !

Theo cách tả của Bạn,chính Bạn và cô gái ấy rất thoáng về quan hệ giao tiếp và dẫn đến cả Bạn và cô gái ấy thoáng luôn về QHTD.

Như Bạn đã biết còn đường lây nhiễm HIV và các bệnh như Viêm gan B ,lậu,giang mai v.v.v cho lẫn nhau,trong đó có đường QHTD,Nên người ta mới khuyên muốn bảo vệ cho mình và Bạn tình không bị lây nhiễm các bệnh trong QHTD thì phải dùng Bao cao su và mang đúng cách.
    Trong trường hợp này theo như Bạn kể,thì Bạn và cô gái kia không sử dụng Bao cao su thì sẽ có nguy cơ lây nhiễm các bệnh cho nhau trong đó có HIV,nếu 1 trong 2 người có bệnh.
    Bạn có thể đến Bệnh viện chuyên khoa để được Bác sĩ tham vấn và có cách xử lý trong trường hợp này trước 72 H.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1171 Đã gửi : 3 năm trước

toimuonsong_1000 đã viết:
    Chào anh ạ. Em có điều băn khoăn muốn hỏi, em có quan hệ với gmd có dùng bcs sau khi quan hệ có thấy tinh dịch trong bao, mọi người trong diễn đàn đều bảo em nguy cơ rất thấp, tuy nhiên cái em băn khoăn nhất là trong thời gian vừa qua em có nhiều triệu chứng như đau họng, trắng lữoi, đau cơ, khớp, tê tay chân... (tất nhiên em bị stress và mất ngủ liên tục)
    em vừa đi xét nghiệm 6 tuần (ở 50c Hàng Bài) và kết quả AT. Em muốn hỏi anh, anh đã gặp trương hợp nào dùng bcs mà có triệu chứng như em không và trong hoàn cảnh này em có thể yên tâm được không,sau ba tháng nữa xét nghiệm mà AT thì liệu em có thể quên HIV được không vì em hỏi ai cũng bảo 6 tháng.
    Em xin cám ơn anh

Chào Bạn !

Vấn đề của Bạn Đại_thiếu_gia có theo dõi từ lâu ,hồi còn là cái nick toimuonsong_16041988
    Như Bạn đã biết,lý do tại sao bên ban tuyên truyền phòng,chống HIV/AIDS cũng như các tham vấn viên trên toàn nước và cả thế giới,luôn luôn khuyên cáo và cảnh tỉnh,phải dùng Bao cao su nếu có quan hệ tình dục với Bạn tình mà mình không hiểu rõ,nhất là đối tượng là GMD.
    Vì bao cao su sẽ bảo vệ không bị lây nhiễm các bệnh trong đó có HIV qua đường QHTD.Với Bạn thì sao?có dùng Bao cao su hay không? ,Nếu có thì không bị lây nhiễm.
    Cũng nói thêm cho Bạn hiểu HIV không có bất kỳ biểu hiện đặc thù riêng cho đó là triệu chứng HIV.Chỉ có 1 điều duy nhất muốn biết mình có bị lây nhiễm HIV không là xét nghiệm máu.
    Stress có thể tạo ra cho con người ta đủ thứ,Stress có thể đánh ngục con người ta.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

em xét combo!

Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    metmoi0936 đã viết:

Cám ơn bạn đã trả lời cho mình ! Ý mình muốn hỏi là :

- HIV Ag/AbCombo và HIV Ag t p24 ( VIDAS) ở Hòa Hảo : Mình nghe nói 2 pp này có thể rút ngắn thời gian cửa sổ đúng ko ? vì nó tìm kháng nguyên hiv gì đó ! như bạn nói thì muốn test tìm kháng thể thì phải đợi 6 tuần trở đi mới test được chính xác. Vây 2 pp trên do tìm kháng nguyên nên rút ngắn thời gian cửa sổ xuống còn 2 tuần hay 3 tuần chẳng hạn ??

- Còn test nhanh thì mình nghe các bạn chỉ nói đến dêtrmin1/2 của hãng attbot mà ko thấy nói đến các test của các hãng khác!!!! vậy test nhanh mà mình làm ko phải là dêtrmin1/2 thì có đảm bảo ko ? ý mình nói độ tin cậy của các test nhanh của các hãng khác nhau ! vì mình test nhanh nhưng ko phải dêtrmin nên giờ cũng lo lắng sợ nó ko chính xác.

- Mình hỏi thêm cái này nữa test antiHIV( CLIA) ở Hòa hảo thì kết quả NEG : 0.34. Tuy âm tính nhưng sao chỉ số cao quá ( 0.34). 0.34 này có phải kháng thể HIV ko ? do nó còn ít ( 0.34) nên máy cho kết quả âm ko ? hay tất cả mọi người test đều có chỉ số này ? Tại mình nghĩ nếu âm tính thì nó phải = 0.00 chẳng hạn. Mình sợ 1 thời gian chỉ số này tăng lên quá!!!!!

Mình hỏi hơi nhiều và rắc rối nhưng mong bạn có kiến thức về lĩnh vực này thì tư vấn cho mình hiểu để mình hết băn khoăn và lo lắng . Một lần nữa thanks bạn nhiều .

Như bạn đã biết, PP mà bạn nói ở phần 1 là PP ghép vừa tìm kháng nguyên và sàn lọc tìm kháng thể cho nhiễm cấp từ 12 đến 14 ngày,nếu cho ra âm tính với thời gian này là 1 điều rất khả quan,nhưng cần làm lại xét nghiệm tìm kháng thể ở tháng thứ 3.

Tại sao bạn lại lo lắng về PP Test của từng hãng để làm gì, Bạn nên nhớ dụng cụ Test HIV trước khi xuất ra thị trường thì được qua khâu kiểm duyệt rất nghiêm ngặt, sản phẩm đạt chất lượng, chính xác thì mới tung ra toàn thị trường thế giới sử dụng đến bây giờ,vì cái Test này quyết định sống còn của 1 con người.
    Đại_Thiếu_Gia lấy thí dụ, nếu như cây thanh Test nhanh hiện đang thịnh hành xét nghiệm HIV cho cộng động ở những nơi trung tâm tư vấn xét nghiệm tự nguyện thường dùng, nếu như không đảm bảo chính xác thì thử hỏi các nhà chuyên môn, như bộ Y Tế v.v.v có nhập về sản phẩm này không,nếu như không chính xác, bảo đảm hãng nào sản xuất ra cây thanh Test này sẽ bị tẩy chay, không còn đến này hôm nay, cũng nói nhỏ cho Bạn, loại sản phẩm này đã có trên thị trường rất lâu.Nên Bạn đừng lo lắng là loại sản phầm mình Test không biết có chính xác không.

Còn chỉ số mà bạn Test ở Hòa Hảo 0.34, bạn thắc mắc tại sao co chỉ số như vậy đúng không? bạn chỉ muốn nó ra bằng 0, vì bạn nghĩ chỉ số 0.34 là có HIV nhưng ít? không phải vậy bạn, đó là chỉ số giao ước đo đếm tại thời điểm, miễn sao không được lớn hơn 1, Cái này bạn có thể hỏi trực tiếp Bác sĩ khi nhận kết quả, nhưng Đại_thiếu_gia nghĩ bác sĩ sẽ không trả lời phân tích cho bạn vì đó là trong chuyên môn, bạn cũng không hiểu.
    e đã xn combo ở ngày thứ 13.bác sĩ cũng nge kể về nguy cơ của e.ông bảo an tâm đi.e cũng thấy lạ.ông vào ông xn ôgn bảo vậy liền ah.tìm kháng nguyên và sang lọc tìm kháng thể nhiễm cấp 12 đến 14 ngày là sao anh!tg đó quan trong lắm ah.e đã At ở ngày thứ 13 là vẫn khả qua đúng ko anh Tuấn

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi choconmotcohoi89 Xem bài viết
    e đã xn combo ở ngày thứ 13.bác sĩ cũng nge kể về nguy cơ của e.ông bảo an tâm đi.e cũng thấy lạ.ông vào ông xn ôgn bảo vậy liền ah.tìm kháng nguyên và sang lọc tìm kháng thể nhiễm cấp 12 đến 14 ngày là sao anh!tg đó quan trong lắm ah.e đã At ở ngày thứ 13 là vẫn khả qua đúng ko anh Tuấn
    Tìm kháng nguyên, kháng thể cấp,tức là người mới nhiễm.Bạn tìm hiểu thêm ở đây : Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1190 Đã gửi : 2 năm trước

toibinhiem đã viết:cách đây không lâu em co qh với 1 gmd và đã ko thực hiện biện pháp an toàn. sau đó khoảng 2 tuần thì bị sốt siêu vi hơn 1 tuần mới khỏe. lưng có nổi mụn , hột đỏ nhỏ ( em thấy nó nhiều hơn bt ) sau 4 tuần thì ngực có 3 4 chấm mụn đỏ nhỏ. theo như các web về hiv em đọc đc thì 90% em đã bị nhiểm hiv . Em mún biết địa chỉ nơi chửa trị ARV ( em ở quận 1 , tp HCM ) và còn 1 điều quan trọng là việc giử bi mật. Em thật sự ko mun trung tâm thông báo cho ngươi thân gia đình biết. Luật HIV có quyền giử bí mật cho người nhiểm HIV vậy người hiv có quyền ko cho gia đình biết ko . em chi mún sống nốt quãng đời còn lại với gia đình 1 cách bình thường thôi. Liệu phạp ARV tại Việt Nam có thể giúp tăng bao lâu tuổi thọ nếu chấp hành tốt.? mong hồi âm sớm. cảm ơn

Chu mo ơi ! Bạn đọc thông tin ở mô mà nói mụn ,chấm li ti là 90% là bị nhiễm HIV vậy,không phải vậy rồi ,sai rồi, không đúng rồi,HIV là chỉ có đi xét nghiệm thôi,bạn cố lên đi xét nghiệm 1 lần rồi sẽ biết.

Bạn không đủ tự tin,bạn không đủ can đảm thì hãy nhìn dưới chữ ký của Đại_Thiếu_Gia.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1191 Đã gửi : 2 năm trước

Chào Anh. Tôi năm nay 32 tuổi, có gia đình nhưng chưa có em bé. Gần đây chồng tôi phát hiện bị các mụn thịt nhỏ ở bộ phận sinh dục. Chồng tôi đã đi khám, bác sĩ kết luận bị sùi mào gà và chỉ định đốt. Xin hỏi anh khả năng lây bệnh cho vợ có cao không và nếu lây sang vợ thì có triệu chứng gì để có thể phát hiện ra. Nếu bị bệnh thì phương pháp điều trị sẽ như thế nào, ảnh hưởng như thế nào đến việc có con của chúng tôi? Xin cảm ơn anh

Chào bạn !
    .
    Bệnh sùi mào gà, còn gọi là mụn cóc sinh dục. Bệnh do Papilloma virus (HPV) gây ra và là một trong những bệnh lây truyền theo đường tình dục. Có hơn 20 chủng HPV gây bệnh với biểu hiện là những mụn cóc, hột cơm, u nhú hay tổn thương phẳng. Nhiều trường hợp lây nhiễm không gây tổn thương nhìn thấy được ở cơ quan sinh dục. Tổn thương xuất hiện sau khi bị nhiễm HPV từ 3 tuần đến 6 tháng. Ngay trong giai đoạn chưa thể hiện triệu chứng (cũng như đã có triệu chứng).

Bệnh chủ yếu lây truyền qua đường tình dục do quan hệ tình dục không an toàn nhưng cũng có trường hợp mặc dù đã dùng bao cao su trong quan hệ tình dục cũng vẫn có thể lây bệnh do cọ xát vào da bị tổn thương của người mắc bệnh. Vì thế khả năng lây truyền rất cao.

Một số tổn thương do HPV gây ra ở cổ tử cung có thể là nguy cơ cao dẫn đến ung thư cổ tử cung. HPV làm mọc một hoặc nhiều u nhú không cuống, không đau ở âm hộ, âm đạo, vùng cổ tử cung (có khi cả trực tràng, quanh hậu môn và bẹn). Ở điều kiện nóng, ẩm, các u nhú phát triển nhanh, có khi to và giống như hình cái súp lơ. Nếu các tổn thương u nhú bị nhiễm khuẩn, bệnh nhân sẽ ra khí hư có mùi hôi và ngứa.

Tổn thương có thể lan rộng và phá huỷ mô gây tắc đường sinh nở. Khi có thai, u nhú có xu hướng phát triển lớn hơn do nồng độ hoóc môn progesterone tăng. Nếu u nhú phát triển nhiều ở thành âm đạo, chỗ này sẽ trở nên kém chun giãn và gây khó khăn khi sinh.

Tuy nhiên không có chống chỉ định cho việc cho việc lấy chồng hay có con ở người nhiễm HPV.

Có một số phương pháp điều trị sau:

- Bôi dung dịch Podophylline 10-15% lên mụn, sau 1-4 giờ rửa sạch để tránh bị bỏng hóa chất. Không bôi Podophylline lên tổn thương lúc có thai để tránh gây dị tật hoặc tử vong thai.

- Bôi kem 5-fluorouacil.

- Đốt điện lạnh, cắt bằng dao thường hay dao điện khi tổn thương lan rộng hoặc dùng chùm tia lazer.

Cần phải lấy hết các tổn thương (u nhú, mụn cóc) để đề phòng tái phát

Nếu bạn phát hiện bất thường gì thì nên đi khám bác sỹ sẽ có phương pháp điều trị thích hợp .

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1192 Đã gửi : 2 năm trước

Tôi có thai và phát hiện mình bị sùi mào gà mà không rõ nguyên nhân, sau đó hai vợ chồng tôi đã đi điều trị và sinh con bình thường(tôi bị sinh khó nên bác sĩ có rạch âm hộ để sinh được dễ dàng). Con tôi nay đã được 23 tháng tuổi, cháu phát triển bình thường nhưng tôi rất lo không biết bệnh của mình có ảnh hưởng gì đến con không. mong anh tư vấn giúp tôi. hiện nay ở âm hộ tôi vào những ngày hành kinh bị ngứa ngáy rất khó chịu. tôi không biết bệnh của mình đã thật sự hết chưa. rất mong sớm nhận được câu trả lời!!

Chào bạn !

Sùi mào gà do Human Papilloma Virut (HPV) gây ra là bệnh lây truyền qua đường tình dục và từ mẹ sang con.

Thai phụ bị lây nhiễm sùi mào gà, tùy bệnh nặng hay nhẹ mà có tổn thương nhiều hay ít ở âm hộ, âm đạo, cổ tử cung. Nếu có nhiều nụ sùi ở cổ tử cung, khi chuyển dạ, cổ tử cung không mở nên phải mổ lấy thai. Trường hợp tổn thương nhiều ở âm đạo cũng rất nguy hiểm vì những đám sùi sẽ chảy máu khó cầm khi sinh đẻ đường dưới hoặc khi thai nhi lọt qua âm đạo sẽ bị lây nhiễm. Nguy hiểm hơn là trường hợp tổn thương sùi mào gà có liên quan tới tổn thương tiền ung thư ở cổ tử cung, âm đạo, âm hộ, hậu môn.

Vì vậy việc điều trị khỏi bệnh trước khi sinh con là rất quan trọng, giúp bạn tránh được những mối nguy hiểm này.

Trường hợp của bạn có ngứa âm đạo, bạn nên đi khám để xác định nguyên nhân rồi điều trị. Ngoài ra bạn có thể rửa vệ sinh bằng dung dịch vệ sinh FEMI CLEAN, âm đạo luôn khô nhất là sau khi tắm và khi đi ngủ, không mặc quần lót chật.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1193 Đã gửi : 2 năm trước

em có biểu hiện đi ỉa chảy nhiều,trước đây em đã từng quan hệ tình dục không an toàn,liệu có phải em bị hiv không!em rất lo lắng!em còn quá trẻ!Anh cho phép em được giấu tên,xin hãy tư vấn giúp em!em cảm ơn

Chào bạn !

Việc đi ngoài nhiều bạn có thể điều trị cho dứt điểm .
    Và kiêng những thức ăn gây rối loạn hệ tiêu hóa của bạn.
    Còn việc quan hệ không an toàn mà gây đến lây nhiễm HIV thì bạn phải cho tôi biết là đã bao lâu rồi.Nếu tính từ lúc đó đến bây giờ khoảng 3 tháng thì bạn có thể tới cơ sở y tế xét nghiệm cứ không thể đoán già đoán non được.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1194 Đã gửi : 2 năm trước

Bạn gái em bị bệnh gai sinh dục, viêm. Trong khi đó em có quan hệ với bạn gái và em thấy quanh đầu dương vật "thành bao quy đầu" có những nút bé bé mọc lên. Hiện tại thì bạn gái em đã khỏi bệnh còn em thì không thấy đỡ, xin hỏi Anh, em nên dùng thuốc gì và có thể làm thế nào cho tốt?

Chào bạn !

Nếu các mụn của bạn không gây đau ngứa và có mùi hôi thì có thể bạn chỉ bị gai sinh lý, nếu nó nằm ở vành (mũ cối) của đầu dương vật, điều này thì không cần chữa. Nếu mụn xuất hiện trên thân hay vùng da bao quy đầu, đầu dương vật kèm theo các hiện tượng như đau, rát, ngứa hay chảy dịch..thì bạn cần đi khám để điều trị.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1195 Đã gửi : 2 năm trước

Mấy hôm nay em bị nổi ban đỏ toàn thân. Khi đi ra gió thì rất ngứa, toàn thân nóng rang. Anh có thể cho em biết nguyên nhân và cách đề phòng, chữa trị được không?

Chào Bạn !

Bệnh ban đỏ là bệnh do nhiễm phải nhóm khuẩn cầu chuỗi A. Vi khuẩn này tạo ra một chất độc gây ra các ban màu đỏ, do đó bệnh có tên là bệnh ban đỏ.

Nổi ban chính là dấu hiệu rõ nhất của bệnh ban đỏ. Nó thường bắt đầu bằng những đốm nhỏ như vết cháy nắng, sưng và có thể ngứa. Nó lây lan từ ngực và lưng, sau đó lây ra các phần còn lại của cơ thể.

Khi bệnh ban đỏ xuất hiện do viêm họng, triệu chứng sốt sẽ ngưng trong 3 - 5 ngày, đau họng cũng sớm hết sau đó. Ban đỏ thường giảm đi sau 6 ngày bắt đầu các triệu chứng.

Cách phòng bệnh: Trong cuộc sống hàng ngày, không có biện pháp nào là tuyệt đối để tránh nhiễm trùng có thể dẫn đến ban đỏ. Khi bị bệnh này bạn nên dùng riêng các vật dụng để ăn, uống… rửa các vật dụng này trong nước xà phòng nóng. Khi đang bị bệnh, bạn cần hạn chế ra gió và nước.

Bạn cần đến cơ sở y tế để khám và được chỉ định điều trị. Bạn không nên tự ý mua thuốc về dùng.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1196 Đã gửi : 2 năm trước

em bị ngứa quanh bộ phận sinh dục, có khi lại ngứa ở trong bao quy đầu,ban đầu do chủ quan em ko đi khám mà chỉ uống thuốc qua loa ,nên bệnh không khỏi hẳn,vậy cho em hỏi để lâu bệnh có nặng hơn ko,vậy giờ nên tự mua thuốc uống,hay đi khám,mong anh tư vấn giúp em ( anhchangnhangheo_dn35@............. )

Chào Bạn !

Bạn bị ngứa ở bên trong bao quy đầu là có thể bị viêm nấm bao quy đầu, bạn nên đến viện da liễu để được các bác sỹ thăm khám và cho thuốc phù hợp chứ không tự ý dùng thuốc , không đúng bệnh thì không những không khỏi mà còn nặng thêm nhé!

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1197 Đã gửi : 2 năm trước

Thưa anh, cách đây khoảng 4 ngày em có bị ngứa vùng kín, và có xuất hiện 1 lớp màu trắng, Vậy e xin hỏi anh là em có bị nhiễm bệnh gì không ạ? ( chip_3905@.......)

Chào bạn!

Với dấu hiệu ngứa vùng kín là có biểu hiện của viêm. Không biết là bạn có quan hệ chưa? Nhưng giờ trước tiên bạn phải rửa vệ sinh sạch sẽ bằng dung dịch vệ sinh trị viêm, ngứa( dung dịch Betadin phụ khoa ). Bạn theo dõi tiếp nếu vẫn ngứa, ra khí hư có màu và có mùi thì bạn cần đi khám phụ khoa xem mức độ viêm như thế nào? Là viêm hay nấm? Sau đó uống thuốc đúng bệnh thì mới có kết quả tốt!

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1198 Đã gửi : 2 năm trước

Cho em hỏi, nếu dương vật lúc xuất tinh có máu trong tinh trùng và đôi khi đi tiểu có màu nâu thì có sao không ạ? Trước đây em có bị giang mai do quan hệ 1 lần nhưng đã chữa khỏi. Mong đuợc anh tư vấn giúp.

Chào bạn!

Có hai nguyên nhân gây xuất tinh ra máu:

Thứ nhất là do bị viêm đặc hiệu túi tinh và ống phóng tinh. Khi bộ phận này co bóp mạnh gây phóng tinh, đồng thời gây chảy máu.

Thứ hai là do tuyến tiền liệt là tuyến sản xuất ra tinh dịch, khi bị ung thư sẽ gây ra chảy máu, hòa lẫn vào trong tinh dịch. Bệnh này có thể chữa được triệt để nếu phát hiện sớm.

Bạn nên đến khoa nam hoặc khoa tiết niệu ở các cơ sở y tế để được khám và điều trị sớm.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Đại_Thiếu_Gia #1199 Đã gửi : 2 năm trước

Xin chào Anh. em chưa quan hệ với ai nhưng ở rãnh quy đầu và cổ dương vật mọc rất nhiều mụn màu trắng và hồng. Em rất lo lắng, xin anh giải thích nguyên nhân , cách điều trị và nơi chữa bệnh này. ( boy_hp2000.........)

Chào Bạn!

Nếu như ở rãnh quy đầu mọc nhiều mụn màu trắng xếp thành hàng mà không ngứa không đau, không sưng thì đó gọi là các hạt ngọc hay còn gọi là bệnh " hạt ngọc ". Bệnh này không ảnh hưởng gì cả sau một thời gian bệnh sẽ tự khỏi được.
    Trong trường hợp nếu các hạt đó gây ngứa hay đau thì là bạn đã bị viêm bạn cần đi khám. Khám tại các bệnh viện phụ sản khoa nam học hoặc bệnh viện đa khoa tỉnh.
    Bạn nên vệ sinh sạch sẽ hàng ngày.

Trang 15 của 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 51314151617 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này