Trang 19 của 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 917181920 CuốiCuối
Kết quả 361 đến 380 của 383

Chủ đề: Những câu hỏi hiv từng được Tuanmecsedec trả lời trên nhiều trang WEB với các nick

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Đại_Thiếu_Gia #6 Đã gửi : 4 năm trước

Danh hiệu: Thành viên gắn bó

Nhóm: Thành viên chính thức
    Gia nhập: 14-07-2009(UTC)
    B.viết: 1.420

Cảm ơn: 170 lần

cuoctinhchialy đã viết:
    Anh Tuấn ơi?

Mấy hôm nay em thấy trong người mệt mỏi lắm..Đọc mấy bài viết trong diễn đàn kết hợp với các triệu chứng của mình em thấy nó có phần giống.
    Phải chăng khi nhiễm HIV là hệ thống bạch cầu mình không còn hả anh Tuấn.
    Lúc này em cũng hay đổ mồ hôi lắm...Bình thường cũng đỗ mồ hôi ko kể ngày hay đêm..
    Em cũng ko biết giải thích tại sao...Hôm trước em đã xét nghiệm sau 26 ngày(KQ âm tính). Tính tới hôm nay là 1 tháng 5 ngày rồi. Vậy thời gian nào em sẽ xét nghiệm tiếp đây vậy anh...Giúp em với...

Đại_thiếu_gia dùng quyền trợ giúp của Tuấn chia sẽ cho Bạn ! OK.

sao mà lo lắng quá vậy Bạn, nếu có nhiễm HIV đi nữa, thì cũng đâu đến nổi, con Virus chết tiệt này tiêu hủy tàn sát nhanh đến như vậy, ít ra cũng 5 hay 10 năm trở lên chứ, nếu như Bạn bị đổ mồ hôi đêm nhiều và lâu ngày thì cần đến bệnh viện để khám để được đoán bệnh chuẩn hơn.Stress sẽ sanh ra nhiều tất cả, trong đó sẽ có mơ thấy ác mộng,mệt mỏi, đổ mồ hôi, chán ăn,vv.vv
    thời gian xét nghiệm chuẩn nhất cho một người khi có hành vi về HIV thì cách 3 tháng sẽ biết trắng hay là đen.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Hạnh phúc là tự nơi bạn !

Tôi rất hiểu tâm trạng của bạn
    Thời gian này tinh thần lo lắng
    Bạn bình tĩnh chuyện xảy ra rồi
    Bạn như thế càng thêm suy sụp

Tôi rất hiểu càng thêm thấu hiểu
    Bạn rất mong muốn biết kết quả
    Tìm mọi cách để xét nghiệm sớm
    Bạn xét nghiệm sớm để làm gì

Rồi không tin tưởng kết quả ấy
    Bạn cử để theo như khuyến cáo
    Sau ba tháng từ khi nghi ngờ
    Chuyện trắng đen sẽ được rõ ràng

Tôi khuyên bạn từ nay hãy nhớ
    Đừng tìm đến những nơi trụy lạc
    Sống lành mạnh tinh thần sẽ vui
    Bạn hạnh phúc,gia đình hạnh phúc

3. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

yeucuocsong26 (22-06-2016)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    GGG #1 Đã gửi : 3 tháng trước
    Danh hiệu: Thành viên mới

Nhóm:
    Gia nhập: 17-06-2013(UTC)
    B.viết: 4

Cảm ơn: 2 lần
    cách đây 2 tuần em có bị dụ dỗ quan hệ với GMD khi quan hệ em có sử dụng bao cao su nhưng trong khi quan hệ em bị rách bao cao su lúc nào không biết. khi phát hiện em thay bcs mới luôn và quan hệ tiếp. em không phát hiện DV của em bị trầy xước sau khi quan hệ. nhưng em tìm hiểu trên mạng là không thể phát hiện bằng mắt thường nhưng em không hề thấy đau và dát. về nhà em luôn bị stress nặng lúc nào cũng nghĩ tới mình bị nhiễm HIV em không có một triệu chứng gì hết thi thoảng suy nghĩ nhiều em thấy nóng người thôi ạ. Anh Tuấn và mọi người tư vấn giúp em cái. trường hợp của em có tỷ lệ bao nhiêu phần trăm. em đợi 2 tuần nữa là 4 tuần để đi xét nghiệm Combo tại 21 trung liệt. liệu có chính xác không. cứ thế này chả chết vì bệnh cũng chết vì stress mất.

tuanmecsedec #2 Đã gửi : 3 tháng trước
    Danh hiệu: Thành viên danh dự

Medals:
    Gia nhập: 29-08-2007(UTC)
    B.viết: 24.713

Originally Posted by: GGG
    cách đây 2 tuần em có bị dụ dỗ quan hệ với GMD khi quan hệ em có sử dụng bao cao su nhưng trong khi quan hệ em bị rách bao cao su lúc nào không biết. khi phát hiện em thay bcs mới luôn và quan hệ tiếp. em không phát hiện DV của em bị trầy xước sau khi quan hệ. nhưng em tìm hiểu trên mạng là không thể phát hiện bằng mắt thường nhưng em không hề thấy đau và dát. về nhà em luôn bị stress nặng lúc nào cũng nghĩ tới mình bị nhiễm HIV em không có một triệu chứng gì hết thi thoảng suy nghĩ nhiều em thấy nóng người thôi ạ. Anh Tuấn và mọi người tư vấn giúp em cái. trường hợp của em có tỷ lệ bao nhiêu phần trăm. em đợi 2 tuần nữa là 4 tuần để đi xét nghiệm Combo tại 21 trung liệt. liệu có chính xác không. cứ thế này chả chết vì bệnh cũng chết vì stress mất.

Bạn bị rách bao cao su là tình dục không an toàn,ngoài việc vi rút xâm nhập từ vết trầy xướt trên dương vật còn lây qua niêm mạc lỗ sáo.Vì vậy bạn cần xét nghiệm HIV trong hành vi này.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    NAM4444 #3 Đã gửi : 2 năm trước

Nhóm:
    Gia nhập: 09-01-2011(UTC)
    B.viết: 3

vậy pp anti hiv ở hòa hảo là determine hả mấy anh ?? em thấy có chữ CLIA không biết nó là gi?? sau 3 tháng em sẽ đến hòa hảo làm xn nếu âm tính thì em có cần đến đâu làm xn lại không hay là chỉ cần âm tính với pp anti hiv (clia) ở hòa hảo là chắc 100% rồi ?? em nghe nói pp này là hóa phat quang miễn dịch la sao?? có chinh xac cao không và có phát hiện kháng thể sau 3 tháng được không??mong anh chị nào có thông tin về pp này ở hòa hảo thì tư vấn cho em yên tâm để làm xn 1 lần sau 3 tháng em CÁM ƠN RẤT NHIỀU .

Chào bạn

Ở thời điểm 3 tháng tính từ lúc có nguy cơ thì bạn có thể test bằng bất cứ phương pháp tìm kháng thể nào cũng cho ra 1 kết quả chính xác .theo khuyến cáo của bộ y tế 12/13 tuần là chính xac 100% .
    Anti-hivlà loại test sàng lọc hay còn gọi là test nhanh tìmkháng thể trong máu (kháng thể là chất mà cơ thể sản sinh ra để chống lại virus hiv nhưng nó bất lực với virus này nhưng chính nó lại là cái để các xét nghiệm biết 1 người nào đó có nhiễm virus hiv hay không ).
    Anti-hivlà loại test nhanh lên nó rất nhạy " Thà bắt nhầm còn hơn bỏ sót " vì vậy nếu ở thời điểm 3 tháng bạn đi xét nghiệm với phương pháp này và nhận kết quả Âm Tính thì bạn 100% đã không nhiễm virus Hiv.
    Nếu máu bạn màcó phản ứng với phương phápAnti-hiv thì chưa chắc bạn đã nhiễm virus hiv vì như trên đã nói nó là test nhanh " thà bắt nhầm còn hơn bỏ sót " lên có thể nó nhận nhầm kháng thể đang chống lại 1 số bệnh khác chứ không phải là kháng thể chống lại virus Hiv/Aids . Khi đó máu của bạn sẽ được thử với mấy phương pháp nữa nếu vẫn có phản ứng thì sẽ chuyển đến nơi có đủ thầm quyền khẳng định 1 mẫu máu Dương Tính để kết luận .
    Bạn không cần để ý nhiều quá vì thời gian của bạn đã đủ để bất cứ phương pháp xét nghiệm tìm kháng thể nào cũng
    cho 1 kết quả chính xác ở thời gian này nếu Âm Tính .

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    alive1234 #1 Đã gửi : 3 năm trước

Nhóm:
    Gia nhập: 28-08-2010(UTC)

trước đây em co quan hệ không an toàn với vài người ban trai. có luc dùng BCS có lúc không dùng. mấy người ban em quen cũng dào hoa lam. hien tại em sắp lên xe bông. bay giờ thấy sợ nên em di xét nghiệm HIV. kết quả âm tính. vừa xét nghiệm hom nay. em xin hỏi là lần QHTD ko an toan cuối cùng của em cach đây là 6 tuần 2 ngày. vậy kết quả AT trên chac chắn được bao nhiêu %? co khi nào sau 3 tháng ra DT ko?

alive1234 #2 Đã gửi : 3 năm trước

Nhóm:
    Gia nhập: 28-08-2010(UTC)

em xin bổ sung là trên tờ giấy kết quả ghi là MIỄN DỊCH-ANTI HIV-ÂM TÍNH

tuanmecsedec #3 Đã gửi : 3 năm trước

Medals:

alive1234 đã viết:
    em xin bổ sung là trên tờ giấy kết quả ghi là MIỄN DỊCH-ANTI HIV-ÂM TÍNH

Chào Bạn !

Phương pháp bạn làm là Test nhanh HIV tức là gián tiếp tìm kháng thể kháng HIV,nhưng muốn cơ thể tạo ra kháng thể này cần để 1 thời gian tức là cách ngày có hành vi nghi ngờ ,ngày 0 đến trên 6 tuần mà chính xác nhất là tháng thứ 3.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    rung ram #1 Đã gửi : 2 năm trước

Danh hiệu: Member

Nhóm:
    Gia nhập: 18-12-2010(UTC)
    B.viết: 13

Mình sinh ra ở một vùng quê nghèo . Gioa đình có 5 anh chị em ,mình là con thứ 3.
    May mắn hơn anh với chị là được đi học đến nơi. Gia đình mình sống bằng nghề nông ,
    bố mẹ chân lấm tay bùn củng có gắng cho mình ăn học
    .Vì không có điều kiện nên anh chị mình phải nghỉ học
    Niềm vui củng đến với gia đình khi mình thi đổ vào 1 trường ở sài gòn .
    Quê mình sống bằng nghề nông ,là một nơi nghèo nên thi đổ là một chuyện rất vanh dự cho gia đình
    Ngày tôi lên đường vào học thì ba mẹ đấ khóc và nói ... Mẹ rất tự hào về con ...
    cố gắng mà học cho tốt .
    Vào sài gòn được 3 năm tôi vẩn là một thằng nhà quê , không thuốc, không rượu ,
    không chơi bời gái gú. Vậy mà ..........
    Bước qua năm thứ 4 đã làm thay đổi cuộc đời , Những lần sinh nhật đám bạn rủ đi chơi ,
    Cụ thể là 3 lần vào quán cà phê có thư giãn. Người ta thường nói ' quá tam ba bận "
    và lần thứ 4 làm tôi hối hận cả đời . Vì kiến thức về tình dục quá kém mà tôi phải trả giá đắt ...
    Nhiễm hiv từ một lần quan hệ không dùng bao cao su. Mặcdù đó là lần đầu tiên tôi quan hệ ,
    ba lần trước đó tôi chỉ mát xa.
    Hiện giờ trong suy nghỉ mình mọi thứ điều vô giá trị ,
    Mình đã đi nhiều trung tâm tham vấn nhưng không thể nào xóa nổi đau mà mình đang gánh chịu
    Ở nơi mình sống , trong mắt mợi người mình vẫn là đứa con ngoan , một người guơng mẫu đẻ em út noi theo
    Làm sao tôi đối diện được sự thật này ,Tôi thật sự thấy nhói đau khi trở thành một người con bất hiếu , đã làm phụ lòng mẹ cha
    Đã hơn 2 tháng tôi biết mình bị nhiễm . Cuộc sống như địa ngục ,
    mọi thứ điều thay đổi .Việc học hành là chuyện quan trọng nhất thì càng tồi tệ.
    3 tháng không thấy cổng trường .
    Nhiều lúc có những suy nghỉ điên cuồng.
    Sau này phải sống thế nào , sông được bao lâu......

Người_Rừng #6 Đã gửi : 2 năm trước

Gia nhập: 26-05-2008(UTC)
    B.viết: 2.072

đến ông rung ram

Theo điều tra của Người Rừng thì việc của ông chưa phải là dương tính hiv,chổ ông xét nghiệm chỉ là 1 chổ tư nhân thường thì những nới này không đủ tư cách lẫn chuyên môn để nói lên máu có hiv của mấy ông bộ y tế cho phép
    máu ông chỉ có vấn đề gì đó,nên họ lại báo tào lao hay tự ông lên đây nói tào lao ông nhiễm
    ông nên đến viện pas tưa gì đó ở thành phố mang tên Bác ở đây xét nghiệm cho ông sẽ trắng đen rõ ràng.

ông cần gì muốn biết thêm ,ta hứa bỏ rừng vài tiếng giúp ông,ông vào yahoo ta đi,nếu ông có nhiễm thật sự
    ta cũng giúp ông đến các chổ uống thuốc phi lợi nhuận của chương trình

rung ram #7 Đã gửi : 2 năm trước

Nhóm:
    Gia nhập: 18-12-2010(UTC)
    B.viết: 13

Cảm ơn nguoi rung đã tư vấn giúp em trong yahooo

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    toi van la toi #1 Đã gửi : 2 năm trước

Nhóm:
    Gia nhập: 18-10-2010(UTC)
    B.viết: 2

mình ở nghệ an,năm nay mới 21 tuổi ,mình nhiềm H cách chưa được 2 tháng ,lúc đầu buồn lắm nhưng bây giờ cảm thấy vui lên rồi,lên diễn đàn tìm thấy sự đồng cảm ở đây, mình cảm thấy không còn cô đơn và mình sẽ dũng cảm đối mặt với sự thật này,mình sẽ không để tinh thần suy sụp lúc này ,đây là lúc mình phải mạnh mẽ nhất.hi vọng ngày mai sẽ có thuốc chữa cho chúng ta .vẫn tin tưởng ngày ấy sẽ đến sớm.chúc các bạn luôn khoẻ mạnh

Người_Rừng #3 Đã gửi : 2 năm trước

Ta điều tra ông vài chiêu thì lòi cái tào lao rồi ông
    Test nhanh nào mà ông bác sĩ trên toàn đất nước việt nam này khẳng định dương tính hiv ông tào lao

diễn đàn lâu lâu xuất hiện mấy ông muốn nhiễm hiv khỏi cần đi xét nghiệm.tào lao

ta nói ông biết cái chiêu điều tra để lòi cái tào lao thì ta đã được tập huấn của trùmkhủng bố Osama bin Laden đó ông

quan hệ tình dục có bao cao su, thử bao cao
    su coi có rách hay thủng,đưa bao cao su lên miệng thổi mà bị nhiễm hiv mới ghê.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    manutdloveforever9x #1 Đã gửi : 3 năm trước

Nhóm:
    Gia nhập: 18-08-2010(UTC)
    B.viết: 30

Cảm ơn: 7 lần

Hôm thứ 7, ngày thứ 43, em đến BV Bạch Mai và test nhanh ở đó, lúc đó là 3h30 chiều nên chắc đã muộn, họ hẹn thứ 2.
    Thứ 2 em đến lấy thì mãi ko tìm thấy tên, đang ngồi lo lắng thì họ bảo xuống chỗ phòng lấy máu xem có ko, em xuống thì hóa ra ở đấy có, kq là như thế này, mọi người ấn vào link để xem hình nhé :http://ca5.upanh.com/12.135.16365041...3082010038.jpg
    Cho em hỏi rằng liệu thế này đã yên tâm chưa, mà "khám sàng lọc đặc biệt là gì thế", và có khi nào mình Dương nhưng họ lại nói là mình Âm ko

Người_Rừng #2 Đã gửi : 3 năm trước

manutdloveforever9x đã viết:
    mọi người ấn vào link để xem hình nhé : http://ca5.upanh.com/12.135.16365041...3082010038.jpg
    và có khi nào mình Dương nhưng họ lại nói là mình Âm ko

Chữ âm tính to đùng bộ ông cận thị cấp độ 10 hay sao mà không thấy hỏi kết quả thế nào

và có khi nào mình Dương nhưng họ lại nói là mình Âm ko

Bác sĩ người ta ăn cơm và có ăn học không tào lao như ông nghĩ đâu.

10. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

muathu (21-09-2013)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    tuanmecsedec #20 Đã gửi : 3 năm trước

Medals:

doikhimuonchet đã viết:
    Em đang trong thời gian chờ xn mới chờ dc 8 ngày à mà hồi bữa người thân có giặt đồ trên đó có dính vài vết máu do mụn vỡ ra cho em hỏi liệu người đó có bị nhiễm h ko ạ mong mọi người tư vấn

Chào Bạn !

Có phải Bạn đang là người sống chung với HIV ? Nếu Bạn là người sống chúng với HIV,về việc phòng lây nhiễm cho người thân là 1 điều rất hoan nghênh và cần thiết.

Nhưng chính Bạn cần tìm hiểu nhiều về thông tin HIV,như các đường lây nhiễm và không lây nhiễm để chính Bạn và người thân không kỳ thị lẫn nhau vì thiếu hiểu biết.

Ở xã hội có rất nhiều gia đình cũng vì thiếu thông tin đã vô tình đẩy con em mình vào đường bế tắc,Họ nghĩ HIV rất dể bị lây nhiễm khi ta tiếp xúc thông thường .

Thật sự Bạn đang sống chung HIV,thì nên khuyên người thân vào diễn đàn này để rìm hiểu hoặc có những buổi tuyên truyền của Ban phòng,chống HIV/AIDS nơi Bạn cư ngụ về cách đối xử và chăm sóc người thân sống chung với HIV

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    xin cho hỏi cần làm gì để an toàn trong QHTD???

cdmt1122 #1 Đã gửi : 3 năm trước

Nhóm:
    Gia nhập: 30-07-2010(UTC)
    B.viết: 1

Mình sắp QHTD với 1 người nhưng vì muốn được an toàn nên mình muốn hỏi ngoài việc sử dụng BCS ra thì cần phải làm thêm thứ gì để được an toàn?? vì cơ địa của mình không tốt nên rất thường xuyên nổi mụt nhọt ( khi ăn những thứ nóng và độc ) và mình đã bị nỗi ngay mông và đùi ( phần đùi là nỗi ngay phía trong gần sát với Trứng D...) vì là mụt nhọt và đã bể nên vết thương có để lại họng. vậy xin cho mình hỏi trường hợp của mình khi QHTD có nguy cơ bị nhiễm ko??? và sau khi QHTD xong thì có cần uống thuốc gì để phòng ngừa ko??? Xin các bạn giúp mình, vì trong những chuyện này mình rất mù thông tin và đây cũng là lần QHTD đầu tiên.

Xin chân thành cám ơn và rất mong được sự giúp đở của các bạ

Người_Rừng #2 Đã gửi : 3 năm trước

cdmt1122 đã viết:

Mình sắp QHTD với 1 người nhưng vì muốn được an toàn nên mình muốn hỏi ngoài việc sử dụng BCS ra thì cần phải làm thêm thứ gì để được an toàn?? vì cơ địa của mình không tốt nên rất thường xuyên nổi mụt nhọt ( khi ăn những thứ nóng và độc ) và mình đã bị nỗi ngay mông và đùi ( phần đùi là nỗi ngay phía trong gần sát với Trứng D...) vì là mụt nhọt và đã bể nên vết thương có để lại họng. vậy xin cho mình hỏi trường hợp của mình khi QHTD có nguy cơ bị nhiễm ko??? và sau khi QHTD xong thì có cần uống thuốc gì để phòng ngừa ko??? Xin các bạn giúp mình, vì trong những chuyện này mình rất mù thông tin và đây cũng là lần QHTD đầu tiên.
    Xin chân thành cám ơn và rất mong được sự giúp đở của các bạn

gần 7 năm qua ta mới thấy câu hỏi này,thường là mấy ông kia bắn xả ì xèo rồi mới lên đây khóc lóc
    ông thì ngược lại phòng trước khi bắn mục tiêu,ngoài ra dùng bao cao su muốn bảo đảm an toàn 100% nhất ,cả ông và bà đó đi xét nghiệm tổng quát các bệnh,nếu không có bệnh gì thì khỏi cần dùng bao cao su,chỉ cần ch
    uẩn bị mua tả ,mua sữa chuẩn bị nuôi con thôi,quan hệ không an toàn là có thai.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    cần hỏi việc gì liên quan tới hiv , Người Rừng xin mời , nhưng không được hỏi tào lao
    Người_Rừng #1 Đã gửi : 4 năm trước

xin mời
    chỉ đến 22h00 ngày 15/3

Người_Rừng #5 Đã gửi : 4 năm trước

Trích dẫn bài viết của sowa123 đã viết:
    a nói là a ko phang nha e mun' hỏi kĩ câu này lắm rồi cũng có nhìu người trã lời dùm e mà e sợ mọi người hĩu sai y e nên lần này e nói kĩ hơn a tră lời dùm e nhen e thanks a nhìu. e xét nghiệm elisa sau nguy cơ là 48 ngày at , nhưng e dùng thuốc 30 ngày , tức là e xét nghiệm sau pep là 18 ngày , nhưng e đọc tren dd thì mọi người nói 1.3.6 . nhưng e hõi thì mọi người nói yên tâm rùi e sợ mọi người hĩu sai ý e là 48 ngày sau pep , thật sự là 18 ngày sau pep 48 ngày sau nguy cơ , vậy e 100% ko sao chưa a .

a nói là a ko phang nha e mun' hỏi kĩ câu này lắm rồi cũng có nhìu người trã lời dùm e mà e sợ mọi người hĩu sai y e nên lần này e nói kĩ hơn a tră lời dùm e nhen e thanks a nhìu

Ta Hứa thì Ta phải thực hiện ,khi Ta có nhã hứng trong người cảm thấy vui , nên mở topic này ra thì để chia sẽ thắc mắc uẩn khúc mà thời gian Qua mấy ông lo lắng , không Phang đâu.

e xét nghiệm elisa sau nguy cơ là 48 ngày at , nhưng e dùng thuốc 30 ngày , tức là e xét nghiệm sau pep là 18 ngày , nhưng e đọc tren dd thì mọi người nói 1.3.6

xét nghiệm sau khi ngưng Pep 18 ngày là phản khoa học và không đúng lô ríck rồi ông, ngay cả khi không dùng pep xét nghiệm tìm kháng thể sau hành vi 18 ngày là cũng không đúng lô ríck .

Đúng theo Lô Ríck của mấy ông Bộ Quốc Phòng , ý nhầm Bộ Y Tế những Ông Bà nào khi bị phơi nhiễm hiv có sự can thiệp của Pep thì xét nghiệm lại cần nhiều thời gian tức là 1 , 3 , 6 tháng sau khi uống hết đúng liều thuốc Pep.

Việt Nam thì lúc nào cũng phải lấy phần chắc khi quyết định 1 vấn đề gì , ở nước ngoài thì chỉ cần sau khi ngưng Pep mà xét nghiệm tìm kháng thể 3 tháng âm tính thì coi như đã Good.

nhưng e hõi thì mọi người nói yên tâm rùi e sợ mọi người hĩu sai ý e là 48 ngày sau pep , thật sự là 18 ngày sau pep 48 ngày sau nguy cơ , vậy e 100% ko sao chưa a

mọi Người ở đây không hiểu lầm đâu , tại sao nói với ông sau khi ngưng Pep xét nghiệm 18 ngày âm tính là yên tâm ? mọi người đã dựa theo hành vi ông thì hoàn toàn không có nguy cơ và trường hợp ông uống Pep là không đúng Lô Ríck
    Nếu trường hợp nguy cơ cao tức là có nguy cơ phơi nhiễm như quan hệ tình dục với gái mại dâm không bảo vệ an toàn hoặc bị phơi nhiễm kim tiêm thì xét nghiệm sau khi ngưng Pep 18 ngày như ông là không đúng.

nói tóm gọn lại trường hợp ông không có nguy cơ và uống PEP trường hợp này là không đúng , nên 18 ngày sau khi Ngưng Pep của ông , các ông khác nói yên tâm là vậy.

Nguời gởi Chủ đề: em lo quá à
    sowa123
    Gia nhập: 19/01/2009
    Số bài: 57
    Ngày gởi: 20/01/2009 01:15 AM
    có 1 lần e di uống caphe và cô gái đó dùng tay đễ kích thích dv cua e , về nhà e thay dv mình chãy máu, sau đó khoãng gần 1 tuần e đi và cô tiếp viên hõi có dùng miêng. ko và e trã lời ko nhưng trong quá trình cô gái đó co dùng miệng ỡ môt. số chỗ như ngưc. , bụng , và hinh như co liêm sơ qua dv (e chắc chắn ko mút và ngậm) ,liếm sơ qua thì có thễ vì e ko rõ , e rất lo mình bi hiv vì dv e co vet thuong , e đã đi xét nghiệm kq là âm tính tuy nhiên chĩ thời kì cữa sỗ, e rất lo sợ, và xin bs cho thuốc phơi nhiêm tên thuốc la` lamzidivir , lúc e uong viên đàu tiên khoãng 50 mấy tiếng e nghe nói uống thuốc này rất mệt nhưng sao e uống lại ko co cảm giác jì , e rất lo sợ và hối hận , có lỗi với gia đình,cho e hõi khã năng e nhiễm hiv cao ko?????

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    vuthanhvuong

#7 Đã gửi : 4 năm trước

Gia nhập: 30-01-2009(UTC)
    B.viết: 110

Gửi bác NR, bác nói ko dc hỏi tào lao nhưng mong bác trả lời cho em nha. Ngoài nguy cơ OS thì nặn mụn, uống nước chanh, hay liếm trên cơ thể thì có sao ko ạh ? Vì trong lần OS đó của em thì cô đó còn liếm, hôn trên cổ và trên má em nữa. Ko bít nước bọt dính trên người có lây wa ko?
    Sao giờ em nghĩ lại thì thấy cái gì cũng có n

Người_Rừng #10 Đã gửi : 4 năm trước

Trích dẫn bài viết của vuthanhvuong đã viết

Gửi bác NR, bác nói ko dc hỏi tào lao nhưng mong bác trả lời cho em nha. Ngoài nguy cơ OS thì nặn mụn, uống nước chanh, hay liếm trên cơ thể thì có sao ko ạh ? Vì trong lần OS đó của emthì cô đó còn liếm, hôn trên cổ và trên má em nữa. Ko bít nước bọt dính trên người có lây wa ko? Sao giờ em nghĩ lại thì thấy cái gì cũng có nguy cơ hết

vì Ta đã mở Topic này là muốn đả thông cho mấy ông , nên hứa sẽ không Phang
    sau 22h00 hôm nay thì Ta nhờ các Mod sẽ khoá Topic này lại thì Nhiệm Vụ Ta bắt đầu tiếp con Đường Đi Tìm các ông Tào Lao.

những gì ông hỏi ở trên đã chứng tỏ bấy lâu nay ông tham gia diễn đàn chỉ biết lo lắng thiếu hiểu biết thôi , chứ không tìm đọc thông tin.
    Ta nói cho ông biết Đúng là căn bệnh hiv là căn bệnh hiện tại chưa có thuốc trị dứt điểm , nhưng so với các bệnh nan y khác thì căn bệnh hiv còn sống dai hơn nhiều , như ung thư , bệnh tim , sơ gan .v.v.v thì sẽ chết bất đắc kỳ tử không hay.
    muốn biết và phòng hiv thì rất đơn giản hơn nhiều nếu hiểu biết ông chỉ cần tránh
    * Quan hệ tình dục không an toàn với đối tượng mà mình không hiểu biết ( nhất là gái mại dâm ), nếu ông thực hiện lối sống lành mạnh, không quan hệ tình dục bừa bãi thì Người Rừng bảo đảm 100% với ông sẽ không bị lây nhiễm hiv đường này.

* ông đừng đi vào con đường ăn chơi đàn đúm , kết bè , kết phái để tiếp xúc với chất kích thích như ma tuý thì 1 ngày nào đó ông sẽ lên cơn nghiện , ông không kiềm chế được sẽ dùng kim tiêm chung, thì chính thời điểm này dể dẫn đến ông bị lây nhiễm hiv .

ông chỉ cần nhớ những điều Ta nói thì chính ông sẽ được bảo vệ cho ông.

thì nặn mụn, uống nước chanh, hay liếm trên cơ thể thì có sao ko ạh ? Vì trong lần OS đó của em thì cô đó còn liếm, hôn trên cổ và trên má em nữa. Ko bít nước bọt dính trên người có lây wa ko?

ông nên nhớ hiv có trong Máu , dịch , tinh dịch của người có hiv , trong tuyến nước bọt , mồ môi , nước mắt , thì không thể làm lây nhiễm hiv cho một người khac cho dù ông có uống , nuốt , nhai cũng không sao vì không có hiv hoặc có không đủ lây nhiễm.
    Muốn nhiễm hiv được vào một người thì vi rút HIV phải đi vào đường máu của người đó. Do đó mà tiếp xúc thông thường không làm lây HIV. Tất cả các kiểu tiếp xúc như cùng ǎn uống, mặc chung quần áo, ôm ấp, hôn, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không có quan hệ tình dục!), làm việc cùng cơ quan, đi xe đạp mượn, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc... đều không làm cho ai bị nhiễm HIV của người khác.

sau khi ông đọc được bài này xong , ông cũng nên bỏ ra chỉ cần 1 giờ đồng hồ tìm hiểu kiến thức hiv để không có lối sống kỳ thị với họ.

Người Rừng luôn luôn bảo vệ họ và xem họ là bạn ta , cấm các ông có suy nghĩ trên diễn đàn này kỳ thị với họ.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Người_Rừng #15 Đã gửi : 4 năm trước

Trích dẫn bài viết của poxieng đã viết:
    anh cho em hỏi đùng la em nha....anh hay la em lắm...XN 2 tháng CX không anh khi ma em bi cảm đau hong.,sốt đền hơn 1 tuần....anh trả lợi giùm em nha

trường hợp ông thì đã không có nguy cơ ngay từ lúc đầu ông lên diễn đàn hỏi rồi , đằng này ông xét nghiệm âm tính 2 tháng thì chứng tỏ ngay thời điểm này cơ thể ông không có hiv từ lúc chui từ bụng mẹ ra đến bây giờ.
    còn những gì ông nói gọi là triệu chứng thì cũng nói cho ông biết luôn , trên đời này không phải chỉ có hiv mới có triệu chứng như mấy ông tả.những bệnh khác thì cũng có những biểu hiện như vậy

thí dụ như ông bị men gan tăng hoặc bệnh về gan thì trên da thịt ông sẽ bị nổi mụn hoặc bị ngứa chẳng lẽ những người như vậy điều đổ thừa là do bị hiv

ông bị đau sưng nướu răng chẳng hạn thì thường kèm theo hành sốt chẳng lẽ cũng đổ thừa do bị hiv.

chẳng qua mấy ông lo lắng rồi tự động để ý cơ thể , thật ra những biểu hiện này trước kia cũng có vì trước kia không có hành vi liên quan đến hiv nên không thấy , không để ý

đặc biệt nhất là quá suy nghĩ nên thần kinh sẽ bị Stress . Từ Stress này sẽ sanh ra nhiều biểu hiện mà các ông thường đề cập đến ,cho nên khi có hành vi hoặc nghi ngờ mình bị lây nhiễm hiv một trường hợp nào đó thì chỉ có đi xét nghiệm mới biết mình nhiễm hay không?
    theo tâm lý của mấy ông thường lo lắng thì càng đi tìm những tài liệu coi phải là biểu hiện hiv hay không? khi mấy ông đọc xong thì nhìn lại cơ thể mình coi có những thứ mình đọc không ,vô tình có một vết đỏ do muỗi hay kiến cắn , ửng đỏ lên thì liền lo lắng cho đó là triệu chứng hiv, hoặc hôm nay bị cảm sốt thì cho đó là triệu chứng hiv mà đâu biết do mình đi nắng hoặc dầm mưa , hôm nay lại bị tiêu chảy rồi chắc đó cũng là do triệu chứng hiv , mà đâu biết đó là do ngày hôm đó ăn một thứ thức ăn không được vệ sinh , hoặc hôm nay cơ thể mát chỉ đi phân lỏng cũng gọi là tiêu chảy .mấy ông không hiểu người bị tiêu chảy là như thế nào ? là phải đi tiêu ít nhất từ 3 đến 5 lần trong 1 ngày thì mới gọi đó là tiêu chảy.

vào vấn đề của ông thì ông yên tâm , ông không có nhiễm hiv đâu , nhưng từ nay ông cũng trang bị cho mình 1 kiến thức hiv để không kỳ thị với họ, vì con đường lây nhiễm ông đã hiểu.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Người_Rừng #17 Đã gửi : 4 năm trước

Trích dẫn bài viết của poxieng đã viết:

dạ em cám ơn anh...anh cho em hỏi 1 câu cuối...em có test nhanh ở chân trời mới ...họ lấy máu em cho vào 1 que thử(rồi cho vài giọt gi đó) sau đó thấy 1 vạch xuất hiên. họ kju em ÂT...liệu có CX không ah...em mừng quá nên cầm que thử đi khắp nơi rồi dùng tay đó sờ vào vết thương khi lấy máu XN...thì có bị gj không ah...(ông BS tư vấn cứ kiu em giục đi nên cũng lo lắm) xắp hết giờ hỏi rồi...anh trả lời giúp em câu cuối nha...

cái mà ông xét nghiệm ở chân trời mới là Test nhanh , nhưng ở đây họ được nhà tài trợ cấp đó là Que thử.

Que thử Test nhanh được thao tác như thế này

Xét nghiệm test nhanh của ông là có một cái test gồm 2 cửa sổ. Cái thứ nhất là dùng để nhỏ 3 giọt máu vào, sau đó cho thêm vài giọt dung dịch buffer vào và đọc kết quả trong 10 phút.

Nếu có 2 vạch thì Dương và 1 vạch thì âm tính.

nên ông có cầm cây đó dù có dính vào vết thương ông cũng không sao vì toàn bộ là dung dịch và máu của ông thôi ngoài ra không có virus hiv nào hết.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    toi_so_hiv #18 Đã gửi : 4 năm trước

Gia nhập: 06-03-2009(UTC)
    B.viết: 32

mình đã xét nghiệm ở tuần thứ 9 âm tính rồi những mấy hôm trước mình bị đau họng và nổi một cục hạch bên phải cổ giờ mình rất lo .mà giờ sao vẫn stress nặng thế này.trong người ko lúc nào được nghỉ ngơi cả.nguy cơ của mình là os với người đồng giới . xin NR đừng kì thị mà hãy giúp mình nha.

Người_Rừng #20 Đã gửi : 4 năm trước

Trích dẫn bài viết của toi_so_hiv đã viết:
    mình đã xét nghiệm ở tuần thứ 9 âm tính rồi những mấy hôm trước mình bị đau họng và nổi một cục hạch bên phải cổ giờ mình rất lo .mà giờ sao vẫn stress nặng thế này.trong người ko lúc nào được nghỉ ngơi cả.nguy cơ của mình là os với người đồng giới . xin NR đừng kì thị mà hãy giúp mình nha.

ông đừng lo lắng khi âm tính 9 tuần nhất là chuyện OS
    chỉ cần thật sự bị nhiễm hiv thì trong vòng 4-6 tuần cơ thể sẽ tạo ra kháng thể kháng hiv rồi . trường hợp ông Os thì yên tâm.
    về việc ông đau họng là chuyện bình thường ở thời tiết chuẩn bị chuyển mùa m thời tiết sáng thì nóng như lửa đốt rất dể bị viêm họng , ông chỉ cần uống thuốc, ăn và uống đồ mát vài ngày sẽ hết.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Người_Rừng #22 Đã gửi : 4 năm trước

Trích dẫn bài viết của Life88 đã viết:
    Từ lúc có hành vi nguy cơ và đăng kí diễn đàn tới giờ em không dám hỏi lung tung vì hầu như ngày nào em cũng đọc các bài viết trên diễn đàn nên cũng hỉu phần nào về HIV ( giá như chịu tìm hiểu trước kia thì không đến nổi phải lo lắng như bây giờ ). Sẵn dịp có anh Người Rừng mở topic nên cũng muốn anh chia sẽ dùm em ( hay nói đúng hơn là chúc em gặp nhiều may mắn đi ha )

Chuyện là trưa ngày 14/2 e có quan hệ với GMD có đeo BCS và sử dụng đúng cách ( bao em tự mua ) khi quan hệ được 1 lúc thì hình như em XT nhưng hình như không nhiều em vẫn tiếp tục quan hệ được 1 lúc thì thằng nhỏ hơi xìu xuống nhưng e vẫn tiếp tục bỗng nhiên em cảm giác cô gái hơi ưỡng người và cô gái nói là: " tuột bao anh ơi! " em hoảng hốt rút ra lúc đó em ko để ý là bao còn dính ở DV em hay ko tại em lo chạy gấp vào Tolet rửa bằng xà bông khi trở ra thì thấy cái bao đã nằm dưới đất và đầy tinh dịch trong đó. Lát sau khi cô gái về em vẫn nằm trong KS và có kiểm tra lại BCS thì ko rách gì hết vẫn bình thường . Em lo lắng về nhà có gọi lại hỏi cô gái đó cho kỹ là lúc em nói: " Tuột bao rồi anh ơi! " thì khi anh rút ra thì nó đã tuột rồi hã? Cô gái mới nói là lúc đó gần tuột nên cô ấy mới nói cho em biết, và khi em rút DV ra thì chính cô ấy đã cầm tuột cái bao ra ( lúc đó em hoảng quá ko nhớ nổi ). Em hỏi Cô ấy có bị gì không thì Cô ấy nói là không và khi em kêu Cô ấy đi Xét Nghiệm với em không thì Cô ấy nói nếu mà tuột ra hết là em la lên rồi không sao đâu anh yên tâm đi. Hic hic thường thì trên diễn đàn toàn trường hợp rách BCS, em cũng thấy có vài trường hợp tuột BCS trong khi xuất tinh nhưng chưa được tư vấn rỏ ràng. Anh có kinh nghiệm trong chuyện này cho em lời khuyên với nhé.
    À! Em có sử dụng PEP cách lúc em quan hệ khoảng 17h -18h em khám trong Bệnh Viện Bệnh Nhiệt Đới và Bác Sĩ cho 2 loại Lamzidivir và Efavirens em uống 6h sáng 1 viên Lamz 6h chiều 1 viên Lamz và 9h tối viên Efa hôm nay được 29 ngày rồi còn uống ngày mai nữa thôi là sáng mốt em đi tái khám theo lời dặn của Bác Sĩ khi hết thuốc tái khám.
    Em có nghe mấy mấy Thầy Sư giảng là khi con người đang hưởng thụ thì cho dù có nói bao nhiều lần, có khuyên bao nhiêu lần thì họ cũng không nghe. Cho đến khi họ đối diện với điều tối tệ thì mới nhận ra sai lầm của mình. Lỡ rồi và cũng nhận ra sai lầm rồi từ nay sẽ không dám nữa đâu hic hic
    Cám ơn!

quan hệ tình dục không an toàn đối với đàn ông thì hiv sẽ đi vào vết trầy xướt ở dương vật và lổ đạn
    vết trầy xướt dương vật là chính ngay ở đầu khất dương vật vì lớp da ngay đầu khất mỏng
    cho nên cần bảo vệ thì phải mang bao cao su , ông thì đã có mang bao cao su nhưng trong quan hệ đã bị tuột ,nhưng phần tuột vẫn còn che đầu khất thì không sao ? tại sao?
    vì trên thân dương vật có một lớp da biểu bì rất dầy khó bị trầy xướt ngoại trừ hang hùm bà có có răng như cá sấu.
    nên ông yên tâm không có nguy cơ nếu bao cao su còn che đầu súng K54 của ông, trường hợp này ông uống Pep là quá cẩn thận cũng không nên,nhưng ông cũng uống rồi thì càng yên tâm hơn vì chưa xảy ra trường hợp nào uống Pep đủ liều và đúng thời gian trước 72 h mà bị nhiễm.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Hiểu về cách ghi kết quả xn của viện Pasteur như thế nào?

Tùy chọn
    luongthien #1 Đã gửi : 2 năm trước

Nhóm:
    Gia nhập: 23-01-2011(UTC)

Xét nghiệm tại Pasteur kết quả như sau (Các bạn lưu ý những chỗ in đậm):

TÊN XÉT NGHIỆMKẾT QUẢ CSBT/NGƯỠNG QT/PPXN

PXN HIV và SINH HOC PHÂN TỬ

kháng thể kháng HIV
    Âm tính QTHIV 01-09
    phương cách 3-BYT
    Chưa phát hiện kháng thể kháng HIV trong mẫu
    thử.Sinh Phẩm sử dụng Murex HIV Ag/Ab combination
    ---------------------------------------
    (*) xét nghiệm theo tiêu chuẩn ISO
    Kết quả in đậm: Chỉ số bình thường trên ngưỡng, yêu cầu gặp bác sĩ chỉ định.
    ------------------------------------------------
    Mình có thắc mắc:
    - Dòng ghi chú này (Kết quả in đậm: Chỉ số bình thường trên ngưỡng, yêu cầu gặp bác sĩ chỉ định ) được hỉu như thế nào?
    - Theo cách hỉu của mình: Chỉ khi nào hai chữ "Âm tính" hoặc "Dương tính" được in đậm mới phải gặp bác sĩ chỉ định, hem biết có pải hok?
    - Paster làm xn theo phương cách 3, với quy định này thì ở lần tets đầu tiên nếu (-) thì sẽ được ghi "Không phát hiện kháng thể HIV" mơi đúng pải không? Nhưng mình đọc trên diễn đàn hầu hết các bạn đi xn ở pasteur đều được ghi là "Chưa phát hiện...". Theo a Tuấn mec thì ghi "Chưa phát hiện ...." mới đúng. Vậy là sao?
    - Bạn nào đã từng làm xn ở Pasteur vào giải đáp giúp mình với.

tuanmecsedec #2 Đã gửi : 2 năm trước

Medals:

luongthien đã viết:
    Xét nghiệm tại Pasteur kết quả như sau (Các bạn lưu ý những chỗ in đậm):
    TÊN XÉT NGHIỆMKẾT QUẢ CSBT/NGƯỠNG QT/PPXN

PXN HIV và SINH HOC PHÂN TỬ

kháng thể kháng HIV
    Âm tính QTHIV 01-09
    phương cách 3-BYT
    Chưa phát hiện kháng thể kháng HIV trong mẫu
    thử.Sinh Phẩm sử dụng Murex HIV Ag/Ab combination
    ---------------------------------------
    Kết quả in đậm: Chỉ số bình thường trên ngưỡng, yêu cầu gặp bác sĩ chỉ định.
    ------------------------------------------------
    Mình có thắc mắc:
    - Dòng ghi chú này (Kết quả in đậm: Chỉ số bình thường trên ngưỡng, yêu cầu gặp bác sĩ chỉ định )được hỉu như thế nào?
    - Theo cách hỉu của mình: Chỉ khi nào hai chữ "Âm tính" hoặc "Dương tính" được in đậm mới phải gặp bác sĩ chỉ định, hem biết có pải hok?
    - Paster làm xn theo phương cách 3, với quy định này thì ở lần tets đầu tiên nếu (-) thì sẽ được ghi "Không phát hiện kháng thể HIV" mơi đúng pải không? Nhưng mình đọc trên diễn đàn hầu hết các bạn đi xn ở pasteur đều được ghi là "Chưa phát hiện...". Theo a Tuấn mec thì ghi "Chưa phát hiện ...." mới đúng. Vậy là sao?
    - Bạn nào đã từng làm xn ở Pasteur vào giải đáp giúp mình với.

Chỉ số bình thường trên ngưỡng, yêu cầu gặp bác sĩ chỉ định.

Hình như Tuấn đã giải thích cho bạn trong ĐT rồi thì phải, 2 dòng chữ cuối tờ giấy xét nghiệm ấy là 2 dòng trong mẩu giấy xét nghiệm,2 dòng này là mẩu in sẵn trong tờ giấy trả kết quả của Viện Pastuer, để bạn không còn lo lắng có thể đến Pasteur hỏi lại coi đúng vậy không.

tuanmecsedec #6 Đã gửi : 2 năm trước

Medals:

wesker123 đã viết:
    anh tuấn tiện cho em hỏi là sao em thấy có ban trong dd cũng xn ở pastuer có lúc thì dùng sinh phẩm greengen có lúc thì dùng murex hiv ?
    cho em hỏi là 2 sinh phẩm đó có gì khác ko và 2 cái Murex hiv có là sinh phẩm Elisa giống như greengen ko anh ?

Chào Bạn !

Sinh phẩm mà bạn nói ( Murex ) là Sinh phẩm Murex HIV Ag/Ab Combination Là kỹ thuật ELISA kẹp chả (Sandwich).Sử dụng giếng microplate có gắn kháng nguyên tinh chế là các pepetide tổng hợp, protein tái tổ hợp: gp 41 của HIV1 và nhóm O, gp36 của HIV2 và protein lõi p24,gắn đặc hiệu với các kháng nguyên cố định trên giếng,bằng phản ứng hiện màu với cơ chất.
    Nếu trong mẫu thử có kháng thể kháng HIV1/HIV2, kháng thể này sẽ Cộng hợp được sử dụng là kháng nguyên gắn men peroxidase.Phức hợp Kháng nguyên - Kháng thể - Cộng hợp sẽ được phát hiện,Cơ chế kỹ thuật giống như sinh phẩm Genscreen.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    GGG #1 Đã gửi : 4 tháng trước

Nhóm:
    Gia nhập: 17-06-2013(UTC)

Cảm ơn: 2 lần

tuanmecsedec #2 Đã gửi : 4 tháng trước

Medals:
    B.viết: 24.674

Originally Posted by: GGG

Bạn bị rách bao cao su là tình dục không an toàn,ngoài việc vi rút xâm nhập từ vết trầy xướt trên dương vật còn lây qua niêm mạc lỗ sáo.Vì vậy bạn cần xét nghiệm HIV trong hành vi này.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    QHTD với GMD bị rách bao cao su

Tùy chọn
    hoangmangquaroi #1 Đã gửi : 5 tháng trước

Nhóm:
    Gia nhập: 28-05-2013(UTC)

Trong chuyến đi công tác cách đây 1 tuần tại Hà tĩnh em có quan hệ với gái mại dâm, đến lần quan hệ thứ 2(cách lần 1 là 3 phút) thì lúc xuất tinh xong em rút ra em mới biết là bao cao su bị rách toạc cả ra. em đã chạy ra vòi nước rửa ngay sau về nhà lại rửa lại bằng xà phòng. lúc đó em hỏi cô gái mại dâm là có bị HIV ko thì cô ấy trả lời là ko. và còn bảo rằng "anh có thấy ai bị HIV mà được bệnh viện cho mổ sỏi mật ko". đúng là trên người cô gái đó có vết mổ thật. nhưng bây giờ em vẫn hoang mang quá. vì bao quy đầu của em chưa cắt nên càng lo hơn vì nguy cơ lây nhiễm cao hơn. em mong mọi người tư vấn em với. đi trong đoàn công tác nên em ko có điều kiện dùng thuốc chống phơi nhiễm. giờ sợ quá. nếu lần này thoát nạn thì em cạch đến già các bác ạ.

tuanmecsedec #2 Đã gửi : 5 tháng trước

Medals:

Originally Posted by: hoangmangquaroi

Trong chuyến đi công tác cách đây 1 tuần tại Hà tĩnh em có quan hệ với gái mại dâm, đến lần quan hệ thứ 2(cách lần 1 là 3 phút) thì lúc xuất tinh xong em rút ra em mới biết là bao cao su bị rách toạc cả ra. em đã chạy ra vòi nước rửa ngay sau về nhà lại rửa lại bằng xà phòng. lúc đó em hỏi cô gái mại dâm là có bị HIV ko thì cô ấy trả lời là ko. và còn bảo rằng "anh có thấy ai bị HIV mà được bệnh viện cho mổ sỏi mật ko". đúng là trên người cô gái đó có vết mổ thật. nhưng bây giờ em vẫn hoang mang quá. vì bao quy đầu của em chưa cắt nên càng lo hơn vì nguy cơ lây nhiễm cao hơn. em mong mọi người tư vấn em với. đi trong đoàn công tác nên em ko có điều kiện dùng thuốc chống phơi nhiễm. giờ sợ quá. nếu lần này thoát nạn thì em cạch đến già các bác ạ.

Trường hợp bạn nên dùng thuốc phơi nhiễm,vì bạn quan hệ bị rách bao caos u với đối tượng hành nghề mại dâm.Người có HIV vẫn điều trị các bệnh khác hoặc mổ giải phẩu bình thường.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    QuachKhanh84 #8 Đã gửi : 2 năm trước

Nhóm:
    Gia nhập: 12-09-2011(UTC)

mình biết nguy cơ máu vào mắt chỉ xảy ra khi các bác sĩ hành nghề y ( xét nghiệm , giải phẩu v..v..) vì khi đó có thể là động mạch máu bị đứt dễ làm máu bắn lên chứ thật sự ngoài thực tế ít gặp . Mà mình thấy trường hợp hay gặp là 2 người nói chuyện với nhau hay bị văng nước bọt vào mắt ( cái này có vẻ hay xảy ra hơn ) . Vậy cho mình hỏi trường hợp trúng nước bọt của đối phương vào mắt thì xử lý thế nào

tuanmecsedec #9 Đã gửi : 2 năm trước

Medals:

Originally Posted by: QuachKhanh84

mình biết nguy cơ máu vào mắt chỉ xảy ra khi các bác sĩ hành nghề y ( xét nghiệm , giải phẩu v..v..) vì khi đó có thể là động mạch máu bị đứt dễ làm máu bắn lên chứ thật sự ngoài thực tế ít gặp . Mà mình thấy trường hợp hay gặp là 2 người nói chuyện với nhau hay bị văng nước bọt vào mắt ( cái này có vẻ hay xảy ra hơn ) . Vậy cho mình hỏi trường hợp trúng nước bọt của đối phương vào mắt thì xử lý thế nào

Chào Bạn !

Trong nước bọt và nước tiểu người có HIV nhưng nồng độ vi rút thấp. Vì thế, nước bọt và nước tiểu người nhiễm HIV có HIV nhưng không lây.
    HIV đã được phân lập ở hầu hết các loại dịch thể của cơ thể người. Các nhà khoa học tìm thấy HIV trong huyết tương (100 - 25.000 virut HIV/ml); trong tinh dịch; trong nước não tuỷ, chất nhày cổ tử cung, âm đạo, sữa mẹ, nước bọt, nước mắt, nước tiểu (nhưng ở nồng độ thấp hơn).

Loại dịch
    Lượng HIV
    Máu Rất nhiều
    Dịch tiết âm đạo Nhiều
    Tinh dịch Nhiều
    Sữa mẹ Trung bình
    Nước ối Trung bình
    Nước bọt Hầu như không có
    Mồ hôi Hầu như không có
    Nước mắt Hầu như không có
    Nước tiểu Hầu như không có

HIV - Đường lây và cách phòng ngừa
    HIV có ở trong máu, tinh dịch/tinh trùng, dịch âm đạo và sữa mẹ. Bởi vậy, nó chỉ có thể lây truyền từ người này sang người khác khi một trong bốn loại dịch tiết trên của một người nhiễm HIV đi vào được bên trong cơ thể của một người chưa bị nhiễm...

HIV lây truyền như thế nào?

Con đường lây nhiễm dễ nhất là khi virut HIV của người nhiễm đi trực tiếp vào máu của người chưa nhiễm. Ví dụ sử dụng chung kim tiêm và xi lanh với người nhiễm hay qua truyền máu có HIV.

HIV có thể lây truyền qua hành vi tình dục. Hành vi quan hệ tình dục qua đường hậu môn không được bảo vệ với bạn tình nhiễm HIV/AIDS dễ làm lây lan nhất. Niêm mạc trực tràng rất mỏng manh, rất dễ bị trầy xước hoặc tổn thương khi quan hệ tình dục qua đường hậu môn. Lúc này những tổn thương sẽ là cửa mở cho các loại STI (các bệnh lây truyền qua đường tình dục) và HIV có trong tinh dịch của người này xâm nhập vào máu người khác - trong trường hợp hai người quan hệ tình dục không bảo vệ. Quan hệ tình dục qua đường hậu môn vì thế có nguy cơ lây nhiễm STI và HIV cao. Người nhận tinh dịch trong quan hệ hậu môn gặp nguy cơ cao hơn so với người cho.

Tiếp theo là quan hệ đường âm đạo không bảo vệ. Mặc dù nguy cơ thấp hơn so với quan hệ qua đường hậu môn nhưng quan hệ đường âm đạo là đường lây HIV phổ biến nhất trên thế giới. Cơ hội của một người nam đã nhiễm HIV lây truyền HIV cho bạn tình nữ chưa nhiễm là lớn hơn chiều ngược lại vì vùng niêm mạc trong âm đạo người nữ, nơi virut xâm nhập vào cơ thể có diện tích lớn hơn và dễ bị tổn thương hơn so với vùng quy đầu dương vật.
    Xác suất lây qua quan hệ đường miệng thấp hơn nhiều. Đã có một số bằng chứng khẳng định HIV có thể lây qua quan hệ tình dục đường miệng nhưng khả năng này rất ít. Việc lây nhiễm chỉ có thể xảy ra khi người đó đang bị chảy máu lợi hoặc có vết thương trong miệng, và nguy cơ mắc bệnh ở người nhận cao hơn người cho. Tuy nhiên, những loại STI khác như chlamydia, lậu, herpes và giang mai rất dễ lây truyền qua tình dục đường miệng.
    HIV cũng lây từ bà mẹ có HIV dương tính sang con trong giai đoạn mang thai, lúc sinh nở hoặc khi cho con bú.

Làm gì để không bị nhiễm HIV?

HIV chưa có thuốc chữa. Đây là lý do vì sao phòng tránh lây nhiễm HIV lại trở nên cực kỳ quan trọng. Vậy cần làm gì để không lây nhiễm HIV:
    Không quan hệ tình dục (giao hợp âm đạo, đường miệng, hậu môn). Đây là một phương pháp phòng tránh HIV khá hữu hiệu. Nhưng đối với nhiều người đây không phải là giải pháp khả thi vì quan hệ tình dục là một phần trong cuộc sống.

Nếu bạn có đời sống tình dục cần:

- Chung thủy từ cả hai phía (khi biết chắc cả hai không bị nhiễm HIV). Chung thủy vốn là một đức tính mà người Việt Nam ta hằng coi trọng. Dù không xét đến khía cạnh đạo đức thì cũng có thể thấy rõ chung thủy là một điều mang lại nhiều ích lợi. Ở thời đại hiện nay, chung thủy không những bảo vệ hạnh phúc lứa đôi mà còn có thể bảo vệ sức khỏe con người. Nếu có vợ, chồng hay người yêu, bạn càng nên coi trọng hơn nữa việc chung thủy.

Các đường lây truyền HIV.
    - Dùng bao cao su trong mỗi lần quan hệ tình dục: bao cao su có thể coi là “vệ sĩ” nếu ta dùng bao cao su và dùng đúng cách. Nó giúp ta tránh được HIV và bao nhiêu rắc rối khác, trong đó có cả các bệnh lây truyền qua đường tình dục. Lý do đơn giản nhất cần phải dùng bao cao su là ta không thể biết người khác có nhiễm HIV hay không, thậm chí người nhiễm HIV rất có thể cũng không biết mình bị nhiễm. Vì thế, nếu bạn có quan hệ tình dục thì hãy nhớ một điều vô cùng quan trọng là: Bạn có thể đảm bảo không lây nhiễm HIV bằng cách luôn luôn dùng bao cao su.
    - Không dùng chung kim tiêm hay xi lanh (nếu bạn là người nghiện chích ma tuý).

Những hành vi không làm lây nhiễm HIV

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
    - Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
    - Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
    - Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm.
    - Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
    - Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.

Trang 19 của 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 917181920 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này