Trang 20 của 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 10181920
Kết quả 381 đến 383 của 383

Chủ đề: Những câu hỏi hiv từng được Tuanmecsedec trả lời trên nhiều trang WEB với các nick

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    cuocdoinganngui #12 Đã gửi : một năm trước
    RETWEETCẢM ƠNTRÍCH DẪN
    Danh hiệu: Thành viên mới

Nhóm:
    Gia nhập: 15-02-2012
    B.viết: 1

2 năm trước mình có quan hệ hậu môn với 1 người nhưng lại không đeo bao vì biết là cả 2 người không ai bị HIV , nhưng quan hệ vừa cho vào là rút ra ngay , dạo gần đây gần dương vật của mình có nổi vài cục đỏ nhỏ ngứa... vậy mình có thể bị HIV không ???

tuanmecsedec #13 Đã gửi : một năm trước
    RETWEETCẢM ƠNTRÍCH DẪN
    Danh hiệu: Thành viên danh dự

Medals:
    Nhóm: Thành viên chính thức
    Gia nhập: 29-08-2007
    B.viết: 24.674

Originally Posted by: cuocdoinganngui \

2 năm trước mình có quan hệ hậu môn với 1 người nhưng lại không đeo bao vì biết là cả 2 người không ai bị HIV , nhưng quan hệ vừa cho vào là rút ra ngay , dạo gần đây gần dương vật của mình có nổi vài cục đỏ nhỏ ngứa... vậy mình có thể bị HIV không ???

Chào Bạn !

HIV không tự có trong cơ thể người bình thường mà phải lây nhiễm từ người có HIV sang người lành qua các hành vi,trong quan hệ tình dục không an toàn là một trong những hành vi nguy cơ.

Như vậy,bạn biết chắc chắn ( biết là cả 2 người không ai bị HIV ) thì lo gì bạn.Nhưng bạn và các bạn nào (thích) QHTD qua đường hậu môn cần lưu ý .

Quan hệ tình dục qua đường hậu môn là hành vi nguy cơ cao hơn quan hệ âm đạo.Vì hậu môn không thể tự tiết ra chất nhờn giống như âm đạo, không chỉ vì sự lây nhiễm HIV. Hầu hết những bệnh truyền nhiễm đều có thể lây lan giữa hai bạn tình do việc cọ xát mạnh giữa dương vật và vùng hậu môn bên trong.

Nên nhớ rằng hậu môn không thể giống như âm đạo phụ nữ được. Hậu môn chỉ dài khoảng 2,5 đến 5cm và được nối với phần cuối của ruột kết. Chức năng chính của ruột kết là hấp thụ nước từ thức ăn đã qua xử lý của dạ dày, để khi đến hậu môn sẽ chuyển thành phân rắn. (Và chúng ta sẽ biết chuyện gì sẽ xảy ra khi cơ quan này không hoạt động tốt). Chính khả năng hấp thu cao này của ruột kết sẽ tạo cơ hội cho việc lây lan những bệnh truyền nhiễm.

Ống hậu môn có hai loại c ơ vòng, cơ trong và cơ ngoài điều khiển sự bài tiết của bạn. Những cơ này giống như những dải băng bao bọc quanh hậu môn và trực tràng của bạn. Cơ trong là một phần của thành ruột kết và là loại cơ vô cảm, tức là bạn không thể nào điều khiển được nó. Đây chính là cơ để giải phóng chất thải và hơi tồn động trong cơ thể bạn. Cơ ngoài nằm dưới lớp bì hậu môn và là loại cơ hữu giác. Cơ này giúp bạn giữ chặt chất thải hoặc khí bên trong những lúc không thích hợp. Nó cũng sẽ tự động co lại khi có vật lạ xâm nhập hậu môn từ bên ngoài (điều này thì ngoài khả năng kiểm soát của bạn). Vì thế cho dù bạn có muốn bạn tình của mình để vào thì chính cơ này sẽ là vật cản cho dương vật không vào được. Tuy nhiên, cũng giống như các loại cơ khác, sau khi co lại thì cũng có lúc nó sẽ giãn nở ra. Khi đó, bạn tình của bạn có thể dễ dàng “xâm nhập” vào bên trong.

Biến chứng có thể xảy ra

Chảy máu: Hầu hết do một vết rách xuất phát từ bệnh trĩ. Nếu bạn bị chảy máu, hãy dừng ngay lại. Hầu hết máu sẽ ngưng chảy sau đó. Đừng bao giờ lặp lại việc quan hệ tình dục qua đường hậu môn nếu như bạn vẫn còn bị chảy máu khi đi vệ sinh. Nếu bạn bị trĩ, hãy thử đổi tư thế quan hệ xem sao. Hầu hết mọi người đều cho rằng khi làm tình ở tư thế người bottom ngồi lên dương vật của bạn tình thì sẽ ít bị chảy máu.

Đau: Đau trong suốt quá trình quan hệ là nguyên nhân của việc các cơ bị co thắt dữ dội hay bị rách cơ. Nếu đau, hãy ngừng việc quan hệ. Hãy thoa lên hậu môn một ít nước ấm hay dung dịch làm mềm phân và ngưng việc quan hệ cho đến khi vết thương đã lành. Đau cũng có thể là dấu hiệu của bệnh truyền nhiễm qua đường tình dục, nhưng cơn đau chỉ xuất hiện một vài ngày sau khi quan hệ.

Rách ruột: Một vết rách ở thành ruột là một biến chứng ít gặp khi quan hệ qua đường hậu môn. Dương vật đủ mềm dẻo và không thể nào chọc thủng thành ruột được. Tuy nhiên, việc dùng dụng cụ hỗ trợ (toy) có thể gây hại nếu như dụng cụ đó quá dài. Thông thường từ hậu môn đi lên khoảng 20 cm là chỗ ruột bẻ ngoặt về bên trái. Dương vật đôi khi có thể chạm đến khúc quanh này và bạn sẽ có cảm giác đau nhói trong dạ dày, tuy vậy vẫn chưa đủ lực để chọc thủng. Một toy lại có thể làm được điều này. Khi đó, bạn sẽ ở trong tình trạng hết sức nguy hiểm. Bạn sẽ cảm thấy đau buốt, và ngay lúc đó nên đi đến bệnh viện gần nhất. Mọi sự chậm trễ sẽ làm cho vi khuẩn phát tán trong bụng của bạn. Việc nhiễm khuẩn này (chứng viêm màng bụng) có thể lấy đi mạng sống của bạn.

Việc không kiểm soát được: đó là sự mất khả năng kiểm soát việc thải hơi và chất thải ra ngoài. Nếu như việc quan hệ không làm bạn đau và các cơ của bạn vẫn hoạt động tốt thì bạn không cần lo nghĩ về điều này. Chỉ những ai dùng toy cỡ lớn thì sẽ bị giãn cơ và sẽ có nguy cơ mất kiểm soát trong cuộc sống sau này.

Bệnh truyền nhiễm: Quan hệ tình dục qua đường hậu môn là nguy cơ lây lan cao nhất. Bệnh truyền nhiễm sẽ khó được phát hiện nếu như mầm bệnh nằm trong ổ bụng của bạn chứ không phải ngay trên dương vật. Những bệnh này bao gồm: HIV, bệnh herpes, lậu, giang mai, sùi mào gà, viêm gan, v.v. Hãy mang bao cao su ngay khi có thể. Nên nhớ rằng việc dùng tay và dụng cụ cũng có thể làm lây lan giữa các bạn tình. Bao cao su không thể bao bọc hết phần dưới bìu và lông mu của bạn tình - đây là nơi trú ẩn của một số bệnh truyền nhiễm.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    lovelovelove88 #19 Đã gửi : một năm trước
    RETWEETCẢM ƠNTRÍCH DẪN

Nhóm:
    Gia nhập: 02-03-2012
    B.viết: 1

Cho mình hỏi, Nếu quan hệ hậu môn với người bị nhiễm HIV, cái người bị đưa dương vật vào bị nhiễm HIV thì người đưa dương vật vào có bị nhiễm ko vậy . hjx .

tuanmecsedec #20 Đã gửi : một năm trước
    RETWEETCẢM ƠNTRÍCH DẪN

Medals:
    Gia nhập: 29-08-2007

Originally Posted by: lovelovelove88

Cho mình hỏi, Nếu quan hệ hậu môn với người bị nhiễm HIV, cái người bị đưa dương vật vào bị nhiễm HIV thì người đưa dương vật vào có bị nhiễm ko vậy . hjx .

Chào Bạn !

Quan hệ tình dục bằng đường Hậu môn hành vi nguy cơ cao nhất khi quan hệ giữa hai người đàn ông với nhau hoặc Nam và Nữ, không chỉ vì sự lây nhiễm HIV. Hầu hết những bệnh truyền nhiễm đều có thể lây lan giữa hai bạn tình do việc cọ xát mạnh giữa dương vật và vùng hậu môn bên trong.Vấn đề nguy cơ người nhận sẽ cao hơn người cho.Nếu người nhận bị tổn thương hậu môn chảy máu thì người cho vẫn có nguy cơ bị lây nhiễm.

Nguy cơ lây nhiễm HIV .Dù là nam hay nữ, khi quan hệ qua đường hậu môn cũng đều có nguy cơ nhiễm HIV cao nhất. Càng có nhiều bạn tình thì nguy cơ nhiễm bệnh của bạn càng cao, đặc biệt khi bạn quan hệ không an toàn (unsafe), cho dù bạn là người chủ động hay bị động trong quan hệ.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    tanvinh #1 Đã gửi : 2 năm trước

Nhóm:
    Gia nhập: 16-06-2011(UTC)
    B.viết: 3

_Chào các bạn tôi một người đồng tính,tôi có một lần và chỉ một lần quan hệ không mang bao qua hậu môn với bạn tình.Khoảng thời gian sau tôi không nghĩ tới hiv là gì cả tôi hưa bao giờ nghĩ tới nó.Nhưng có một lần tôi đọc báo thấy có tin tức về hiv của người đồng giới,lúc đó tôi thực sự hoang mang.
    _Sau đó tôi có đi xét nghiệm hiv bằng phương pháp elisa ,chỉ khoảng 30 phút có kết quả tại tuần thứ 12 thì âm tính.Nhưng thực sực tôi nhớ là thời gian dài hơn 12 tuần khoảng 4 tháng vì tôi không nhớ rõ ngày quan hệ với người ấy.Tôi chỉ tính từ lúc thời gian tôi đọc vài viết về hiv làm cho tôi lo sợ đến nay là 12 tuần.
    _Nhưng các bạn ạ tôi vẫn cứ trong vòng lẩng quẩng của sự lo lắng.Tôi nhớ rất rõ là từ hôm tết tới giơ tôi chưa gặp người ấy và chưa lần nào quan hệ nữa cả,tôi cũng có hỏi người đó người đó cũng nói là không có.Nhưng bản thân tôi thì cứ lo sợ là mình có quan hệ mà quên nhưng thực sự tôi biết là chuyện đó không thể có.
    _Tôi viết bài này mong được các bạn cho tôi một lời khuyên giúp tôi thoát khỏi ám ảnh

Xin chân thành cảm ơn!

tuanmecsedec #2 Đã gửi : 2 năm trước

Medals:
    Gia nhập: 29-08-2007(UTC)

Originally Posted by: tanvinh

_Chào các bạn tôi một người đồng tính,tôi có một lần và chỉ một lần quan hệ không mang bao qua hậu môn với bạn tình.Khoảng thời gian sau tôi không nghĩ tới hiv là gì cả tôi hưa bao giờ nghĩ tới nó.Nhưng có một lần tôi đọc báo thấy có tin tức về hiv của người đồng giới,lúc đó tôi thực sự hoang mang.
    _Sau đó tôi có đi xét nghiệm hiv bằng phương pháp elisa ,chỉ khoảng 30 phút có kết quả tại tuần thứ 12 thì âm tính.Nhưng thực sực tôi nhớ là thời gian dài hơn 12 tuần khoảng 4 tháng vì tôi không nhớ rõ ngày quan hệ với người ấy.Tôi chỉ tính từ lúc thời gian tôi đọc vài viết về hiv làm cho tôi lo sợ đến nay là 12 tuần.
    _Nhưng các bạn ạ tôi vẫn cứ trong vòng lẩng quẩng của sự lo lắng.Tôi nhớ rất rõ là từ hôm tết tới giơ tôi chưa gặp người ấy và chưa lần nào quan hệ nữa cả,tôi cũng có hỏi người đó người đó cũng nói là không có.Nhưng bản thân tôi thì cứ lo sợ là mình có quan hệ mà quên nhưng thực sự tôi biết là chuyện đó không thể có.
    _Tôi viết bài này mong được các bạn cho tôi một lời khuyên giúp tôi thoát khỏi ám ảnh
    Xin chân thành cảm ơn!

Chào Bạn !

Quan hệ tình dục bằng cửa hậu môn dù Nam hay Nữ là nguy cơ rất cao.Và những nguy cơ thường gặp

Chảy máu: Dễ gây chảy máu hậu môn, nhất là khi hậu môn đã có tổn thương như bệnh trĩ chẳng hạn. Do hậu môn không có độ đàn hồi và tiết ra chất nhờn như âm đạo nên dễ dẫn đến tổn thương và gây chảy máu. Với tư thế quan hệ một người ngồi trên dương vật của bạn tình thì sẽ ít dẫn đến chảy máu hơn.

Đau: Đau xảy ra gần như trong suốt quá trình quan hệ tình dục, nguyên nhân do các cơ bị co thắt, sự cọ xát làm tổn thương niêm mạc hậu môn hoặc rách cơ. Đau cũng có thể là dấu hiệu của một bệnh truyền nhiễm. Cơn đau có thể xuất hiện ngay lập tức hoặc một vài ngày sau khi quan hệ.

Rách ruột: Tuy là một tai biến ít gặp nhưng vẫn có thể xảy ra (trong trường hợp dùng thêm dụng cụ hỗ trợ). Vì hậu môn chỉ dài 5 cm và không đàn hổi được nhiều nên việc dùng dụng cụ hỗ trợ không chuyên nghiệp có thể gây nguy hiểm. Thông thường từ hậu môn đi lên khoảng 20 cm là chỗ ruột bẻ ngoặt về bên trái. Dương vật đôi khi có thể chạm đến khúc quanh này và tạo cảm giác đau nhói trong dạ dày cho người sử dụng hậu môn. Rách ruột dẫn đến viêm phúc mạc, là một tình trạng bệnh lý ngoại khoa khẩn cấp cần can thiệp phẫu thuật sớm, nếu không có thể dẫn đến tử vong.

Bệnh truyền nhiễm: Quan hệ tình dục qua đường hậu môn là nguy cơ lây lan các bệnh truyền nhiễm cao nhất, và sẽ khó phát hiện nếu tổn thương không xuất hiện ở dương vật. Ngoài ra virus HIV cũng rất dễ phát tán khi quan hệ tình dục bằng đường hậu môn.

Nhiễm virus HPV (Human papilloma virus hay wart virus): Đây là loại virus lây lan qua đường hậu môn và là nguyên nhân gây ung thư trực tràng.

Nhiễm Escherichia Coli (E. Coli): vi trùng này là nguyên nhân gây tiêu chảy, nhiễm trùng đường tiết niệu như viêm thận, viêm bàng quang, nhiễm trùng huyết. Vì hậu môn là đường đi ra của phân nên có chứa rất nhiều vi khuẩn E.coli. Và việc vệ sinh sau khi đi đại tiện cũng không thể làm sạch hoàn toàn đường hậu môn.

Ngoài ra, quan hệ tình dục bằng đường hậu môn còn là nguyên nhân gây lây nhiễm các bệnh như herpes, lậu, giang mai, sùi mào gà, nấm và ký sinh trùng v.v... Tất cả những bậy lây truyền qua đường tình dục đều lây truyền khi quan hệ qua đường hậu môn.

Nhưng vấn đề hôm nay bạn may mắn đã xét nghiệm 12 tuần âm tính HIV thì coi như bạn không nhiễm lần hành vi đó.

Trang 20 của 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 10181920

Thông tin về chủ đề này