Trang 1 của 20 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 383

Chủ đề: Những câu hỏi hiv từng được Tuanmecsedec trả lời trên nhiều trang WEB với các nick

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921

Những câu hỏi hiv từng được Tuanmecsedec trả lời trên nhiều trang WEB với các nick

denhimong đã viết:

Mình có quan hệ chiều nay và bị rách bao (durex), lập tức đi mình đi rửa bằng nước nóng, sau đó tiểu ngay (cũng may là đang mắc tiểu). Có hỏi với gái QH với mình và cô ta nói ko bị gì cả. Nói thêm là lúc bị rách là chưa xuất tinh và chắc do âm đạo khô quá. Mình cũng có chút kiến thức về HIV, nhưng cũng lo, ko biết mình có cần đi uống thuốc chông phơi nhiễm ko.

Đại_Thiếu_Gia có vài lời với bạn như sau,rất có nhiều người suy nghĩ như bạn cho mình là không sao, chẳng hạn như, tôi cứ quan hệ tình dục bừa bãi không cần mang bao cao su, nhưng khi xuất tinh tôi cho ra ngoài âm đạo chắc là không bị nhiễm các bệnh,đó là cái suy nghĩ sai lầm thiếu nắm bắt thông tin,xin được nói rằng với bạn là vẫn có nguy cơ.

Như trường hợp của bạn cũng vậy đã có nguy cơ, nguy cơ cao hay thấp còn tùy thuộc vào thời gian khi bao cao su bạn bị rách, dương vật bạn tiếp xúc với dịch âm đạo lâu hay mau thôi.Giống như một người hoàn toàn không dùng bao cao su thì nguy cơ sẽ cao hơn bạn vì dương vật hoàn toàn chiến đấu trực tiếp với dich âm đạo 100% từ đầu trận đến cuối trận.Cho nên những thao tác bạn miêu tả, như ( lập tức đi mình đi rửa bằng nước nóng, sau đó tiểu ngay (cũng may là đang mắc tiểu),Nói thêm là lúc bị rách là chưa xuất tinh và chắc do âm đạo khô quá ) , cũng không ngăn cản được các virus, vì đã xâm nhập ( nếu có ) khi bạn bị rách bao cao su.

ads

2. Có 2 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

baoanchon1 (10-11-2014),DaminhSavio (13-04-2019)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    metmoi0936 đã viết:

Cho mình hỏi cái này với :

- HIV Ag/AbCombo : kết hợp tìm kháng nguyên và kháng thể đúng ko ?
    - HIV Ag t p24 ( VIDAS) : Cái này là tìm kháng nguyên ?
    - Anti HIV ( CLIA) : Cái này tìm kháng thể thì tối thiểu 6 tuần mới làm test này được đúng ko ?

Vậy ở Hòa hảo có 3 cái lận mà phải ko bạn ?

Cho mình hỏi 2 cái test đầu tiên thì thời gian tối thiểu sau nguy cơ bao lâu thì mới test được vậy bạn? Nếu mình muốn test 1 trong 2 cái đầu tiên thì có cần chỉ định của BS tại Hỏa Hảo hay ko ? vì mình thấy nếu test hiv thì họ chỉ tét cái antihiv ko àh ?

Sẵn tiện bạn cho mình hỏi thêm một câu nữa ! hiện bây giờ trên thị trường có nhiều loại test nhanh hiv vậy các test nhanh có chất lượng có bằng thằng bằng determin1/2 ko ? có đáng tin cậy ko ? vì có lần mình test nhanh ở ngoài tư nhân kết quả âm tính nhưng test này ko phải là determin1/2 mà hiệu gì đó cũng của Mĩ luôn người xét nghiệm nói vậy. Nếu là test determin1/2 thì nó nằm trong 1 cái hộp nhỏ màu trắng đúng ko ? còn cái test này mình chỉ thấy 1 thanh nhỏ dài khoảng 3 - 4 cm ngang khoảng 2 -3 mm àh ko nằm trong hộp nhỏ như determin1/2 . ( lúc test mình có ngồi đó xem )
    Thanks nhiều.

Đại_thiếu _gia
    chưa hiểu rõ bạn đang thắc mắc về cái gì, nhưng cũng chia sẽ với bạn như sau, hiện tại bệnh viện Hòa Hảo, họ làm xét nghiệm HIV với phương pháp Huỳnh Quang, bạn muốn biết PP này như thế nào thì vào đây xem.Còn PP HIV Ag/AbCombo thì bạn vào đây xem.
    Đại_thiếu_Gia cũng chia sẽ về PP Test nhanh HIV có tại việt Nam,hiện bây giờ tất cả các nơi có xét nghiệm HIV, đầu tiên họ dùng PP gián tiếp tìm kháng thể kháng HIV trong huyết thanh,bằnh cây thanh Test hoặc PP Elisa, khi cả 2 PP này nếu như Huyết thanh cho ra dương tính thì họ sẽ làm 3 PP khác để khẳng định mẩu máu trong huyết thanh có kháng thể kháng HIV hay không.Nếu cả 3 PP đều cho ra Dương Tính thì 100% mẩu máu đã nhiễm HIV.
    Có lẽ bạn thắc mắc là thời gian bao nhiêu lâu thì xét nghiệm được ? cái này bạn xem phần ở trên Đại_thiếu_gia đã chia sẽ cho bạn 1tiahyvong

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    lamlaitudau99 đã viết:
    mong anh đại thiếu gia cho em hỏi với. em có nguy cơ nhiễm hiv nhưng em đã xét nghiệm tại thời điểm là 3 tháng 14 ngày. bằng testnhanh kết quả âm tính. vậy anh cho em hỏi em có thể yên tâm với kết quả này chưa và có cần xét nghiệm lại sau 6 tháng nữa không.....em mong anh trả lời và xin cảm ơn anhh

Vấn đề thời gian ủ HIV trong cơ thể để tạo ra kháng thể đủ cho xét nghiệm thì Đại_thiếu_gia đã nói phần trên với bạn1tiahyvong, Bạn xem ở trên,còn về phần bạn, Đại_thiếu_gia cho là bạn trực tiếp bơm HIV vào trong cơ thể bạn luôn đi nữa mà xét nghiệm 3 tháng 14 ngày Âm Tính thì coi như bạn hoàn toàn thoát và không nhiễm HIV.

5. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

baoanchon1 (10-11-2014)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    nguoicungkho2009 đã viết:
    hic để xả hơi cho 1 năm ôn luyện thi đại học, ngày 3/7: là lần cuối cùng em có quan hệ tình dục với cô gái bán cafe, chỉ ở mức độ oral sex, nhưng mà tình dục có nhiều tình huống bất ngờ chồng chéo quá, em không kiểm soát được hưng phấn của mình hic: em có dùng ngón trỏ nhét sâu vào âm đạo cô ấy, rồi sau đó dùng tay ấy sờ ngực, tiếp theo đã để cho lỗ sáo dương vật của mình tiếp xúc với phần ngực có dính dịch âm đạo huhu... hic nếu cô ấy bị hiv thì em có cơ hội nào không. hic em sợ lắm, đã 1 tuần nay em bị buồn nôn, tiêu chảy, mệt mỏi... sốt phát ban nữa... mong các cô chí anh chị giải đáp cho trường hợp của em. em cảm ơn rất nhiều

Thắc mắc của Bạn được chia sẽ thế này, về tất cả các hành vi liên quan đến lây nhiễm HIV, các chuyên môn họ sẽ phân tích cho chúng ta thấy và phòng tránh những đường có thể bị lây , trong đó có oral sex .v.v.v về nguy cơ lây nhiễm luôn luôn lúc nào cũng có người nhận và người cho,thí dụ trong giao hợp tình dục, giữa nam và nữ, người nữ sẽ có nguy cơ cao hơn người nam vì là người nhận, trong oral sex các chuyên môn phân tích sẽ có nguy cơ lây nhiễm các bệnh trong đó có HIV, nhưng ai sẽ là người lây nhiễm cho ai, nếu người nam oral sex âm đạo người nữ thì người nam sẽ là người nhận, nếu miệng người nam bị xây xát chảy máu.Nếu ngược lại người nữ oral sex cho người nam thì người nữ sẽ có nguy cơ, nếu như người nam cho tinh trùng vào trong miệng ngươì nữ mà miệng đang có vết thương hở. đây chỉ là theo phân tích, nhưng thực tế thì còn nhiều yếu tố mới đủ để lây nhiễm HIV bằng đường oral sex .
    còn việc bạn dùng ngón tay đưa vào trong âm đạo, Đại_thiếu_gia cũng nói cho bạn rõ là, nếu ngón tay bạn lúc đó có vết thương hở thì có đường cho các virus xâm nhập ,ngược lại ngón tay không có bị gì cho dù bạn ngâm ngón tay vào máu có HIV cũng không lây nhiễm cho bạn được, rất đơn giản là muốn đi vào thì phải có cửa vào.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    denhimong đã viết:

Như vậy tóm lại em cần làm gì bây giờ. Có cần thiết đi uống thuốc hay làm gì ko? Thời gian em tiếp xúc cũng ít, vì mới nhịp mấy cái nó rách em phát hiện ngay. Với cô gái đó nói là ko sao nữa chứ, vẫn lo quá. Sẵn cho e hỏi nếu uống thuốc thì tại HCM tới đâu là tiện và giá cả...

Bạn không cần dùng PEP trường hợp này đâu

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    metmoi0936 đã viết:

Cám ơn bạn đã trả lời cho mình ! Ý mình muốn hỏi là :

- HIV Ag/AbCombo và HIV Ag t p24 ( VIDAS) ở Hòa Hảo : Mình nghe nói 2 pp này có thể rút ngắn thời gian cửa sổ đúng ko ? vì nó tìm kháng nguyên hiv gì đó ! như bạn nói thì muốn test tìm kháng thể thì phải đợi 6 tuần trở đi mới test được chính xác. Vây 2 pp trên do tìm kháng nguyên nên rút ngắn thời gian cửa sổ xuống còn 2 tuần hay 3 tuần chẳng hạn ??

- Còn test nhanh thì mình nghe các bạn chỉ nói đến dêtrmin1/2 của hãng attbot mà ko thấy nói đến các test của các hãng khác!!!! vậy test nhanh mà mình làm ko phải là dêtrmin1/2 thì có đảm bảo ko ? ý mình nói độ tin cậy của các test nhanh của các hãng khác nhau ! vì mình test nhanh nhưng ko phải dêtrmin nên giờ cũng lo lắng sợ nó ko chính xác.

- Mình hỏi thêm cái này nữa test antiHIV( CLIA) ở Hòa hảo thì kết quả NEG : 0.34. Tuy âm tính nhưng sao chỉ số cao quá ( 0.34). 0.34 này có phải kháng thể HIV ko ? do nó còn ít ( 0.34) nên máy cho kết quả âm ko ? hay tất cả mọi người test đều có chỉ số này ? Tại mình nghĩ nếu âm tính thì nó phải = 0.00 chẳng hạn. Mình sợ 1 thời gian chỉ số này tăng lên quá!!!!!

Mình hỏi hơi nhiều và rắc rối nhưng mong bạn có kiến thức về lĩnh vực này thì tư vấn cho mình hiểu để mình hết băn khoăn và lo lắng . Một lần nữa thanks bạn nhiều .

Như bạn đã biết, PP mà bạn nói ở phần 1 là PP ghép vừa tìm kháng nguyên và sàn lọc tìm kháng thể cho nhiễm cấp từ 12 đến 14 ngày,nếu cho ra âm tính với thời gian này là 1 điều rất khả quan,nhưng cần làm lại xét nghiệm tìm kháng thể ở tháng thứ 3.

Tại sao bạn lại lo lắng về PP Test của từng hãng để làm gì, Bạn nên nhớ dụng cụ Test HIV trước khi xuất ra thị trường thì được qua khâu kiểm duyệt rất nghiêm ngặt, sản phẩm đạt chất lượng, chính xác thì mới tung ra toàn thị trường thế giới sử dụng đến bây giờ,vì cái Test này quyết định sống còn của 1 con người.
    Đại_Thiếu_Gia lấy thí dụ, nếu như cây thanh Test nhanh hiện đang thịnh hành xét nghiệm HIV cho cộng động ở những nơi trung tâm tư vấn xét nghiệm tự nguyện thường dùng, nếu như không đảm bảo chính xác thì thử hỏi các nhà chuyên môn, như bộ Y Tế v.v.v có nhập về sản phẩm này không,nếu như không chính xác, bảo đảm hãng nào sản xuất ra cây thanh Test này sẽ bị tẩy chay, không còn đến này hôm nay, cũng nói nhỏ cho Bạn, loại sản phẩm này đã có trên thị trường rất lâu.Nên Bạn đừng lo lắng là loại sản phầm mình Test không biết có chính xác không.

Còn chỉ số mà bạn Test ở Hòa Hảo 0.34, bạn thắc mắc tại sao co chỉ số như vậy đúng không? bạn chỉ muốn nó ra bằng 0, vì bạn nghĩ chỉ số 0.34 là có HIV nhưng ít? không phải vậy bạn, đó là chỉ số giao ước đo đếm tại thời điểm, miễn sao không được lớn hơn 1, Cái này bạn có thể hỏi trực tiếp Bác sĩ khi nhận kết quả, nhưng Đại_thiếu_gia nghĩ bác sĩ sẽ không trả lời phân tích cho bạn vì đó là trong chuyên môn, bạn cũng không hiểu.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    andy2000 đã viết:
    Đại thiếu gia cho mình hỏi với,mình vừa xét nghiệm bằng phương pháp Combi Elecsyc 2010 và cho kết quả AT sau khi có nguy cơ được hơn 3 tháng...vậy kết quả của phương pháp này là yên tâm rồi phải ko ạ,mình có cần đi xn thêm bằng pp khác không...xin cám ơn rất nhiều...

Còn vì bằng nữa bạn mà lo lắng, thoát nạn rồi, sống tốt lên đi bạn.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    toikhochuhu đã viết:

bạn thiếu gia cho mình hỏi là nếu dùng pep,sau 3 tháng tính từ ngày có nguy cơ, nêu đi xn cho ra âm tính thì yên tâm đc bao nhiu phần trăm vậy bạn? thanks ban nhìu

Bạn có hiểu tại sao khi có nguy cơ về HIV, bác sĩ cho dùng PEP không?chính là cho HIV không chuyễn mã gen để nhân bản trong cơ thể, đồng thời tiêu diệt , cho nên khi đã dùng PEP thì phải có một thời gian nhất định,thời gian đủ mới xét nghiệm được, vậy thời gian đủ là bao nhiêu? theo như giới chuyên khoa của bộ Y Tế nước ta thì cần xét nghiệm sau ngưng PEP tháng thứ 3 và tháng thứ 6.Nhiều trang WEB nước ngoài thì chỉ cần tháng thứ 3 sau ngưng PEP mà âm tính thì đã thoát nạn.
    Trường hợp bạn nói chưa rõ ràng, sau 3 tháng tính từ ngày có nguy cơ, tức là tính luôn 1 tháng bạn dùng PEP?nếu đúng vậy thì bạn cần xét nghiệm thêm lần nữa, vẫn ra âm tính thì bạn hoàn toàn thoát nạn.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    hotlife19 đã viết:
    Đại_Thiếu_Gia cho tôi hỏi : Tôi có dùng tay rờ bên ngoài âm đạo của GMD , nhưng tay út tôi có vết xước và hơi rát rát và vết thương đã quá 6 tiếng ....và tôi thật sự ko nhớ có dính dịch tiết âm đạo trên ngón tay có vết thương ko ? mà nếu có thì sao ? khi về nhà tôi cố tình nặn tay bị vết thương để coi có chảy màu ko ? theo như anh thì tôi có nguy cơ đúng ko ? và nguy cơ sẽ cao nếu có dịch tiết và tôi nặn vết thương trực típ ra ? huhu tôi ngu wá !

Lần sau nhớ đưa thẳng vào trong để coi cảm giác như thế nào,thập thò ở ngoài cô ta cũng khó chịu, thời gian đã 6 tiếng thì đủ có lớp biểu bì đóng cửa không cho bất cứ kẻ thù nào xâm nhập,với lại đối với phụ nữ nhất là phụ nữ là GMD bạn muốn tìm được dịch trong âm đạo thì bản lỉnh của bạn cũng phải cao tay ấn, huốn hồ bạn chỉ rờ bên ngoài ,dịch đâu mà nhiều chảy ra ngoài âm đạo.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    giup em voiiiiiiiiiii
    miss
    Gởi: 15 Tháng Bảy 2009 3:34:36 CH Xoá Trả lời Trích dẫn
    a Đại_Thiếu_Gia ơi cho e hỏi lúc này e đang lo wa.trong 1 lần e đi nhau và có qh với 1 gmd lúc đầu e có đeo bcs nhưng đến gần cuối thì e bị bục bcs và đã xuất tinh trong người cô ta,e đã đi xn ở tuần thứ 6 và tuần thứ 8.tuần tới e đủ 3 tháng e sẽ đi xn lại nhưng lúc này em lo wa liệu kq 2 lần trước của e có khác với kq tới k nữa.a tra lời giúp e với cho e đỡ lo lắng

Bạn hỏi
    Đại_thiếu_gia trong hộp thư, xin được trả lời ngoài đây luôn

Bạn có biết tại sao bao cao su bị rách khi quan hệ không? có thể là do bạn mang bao cao su không đúng cách hoặc quan hệ lâu âm đạo phụ nữ khô.Nên trường hợp này thì cả 2, bạn và cô gái kia đều có nguy cơ lẫn nhau nếu 1 trong 2 người mắc bệnh,mà trường hợp này người nữ có nguy cơ cao hơn bạn vì hứng toàn bộ tinh dịch.Vậy cả 2 cần xét nghiệm các bệnh về tình dục và HIV, Riêng về HIV muốn xét nghiệm thì cần có một thời gian đủ mới xét nghiệm được là ít nhất là 6 tuần, chuẩn nhất là 3 tháng.Bạn đã làm 2 cái Test , 6 tuần và 8 tuần âm tính là đã yên tâm, Đại_Thiếu_gia nghĩ cái tháng thứ 3 là thủ tục thôi vì chắc chắn vẫn âm tính.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    hotlife19 đã viết:
    Và anh cho tôi hỏi nếu về trường hợp tôi thì sau 6 tuần XN phải ko anh ? lúc ấy toi ko có rõ là có dịch tiết ra hay ko ? hay là của tôi ,,,,vì khi " đỉnh điểm" tôi dùng tay kia chặn lại ,,,và tôi cứ nghĩ là của cô GMD , mà nòi sao nói tôi cũng lăn tăn lắm ...người tôi giờ ho và nổi mụn sau lưng , ko biết có fải là triệu chứng của H ko ?

Bạn cũng nên đi xét nghiệm, vì có xét nghiệm bạn mới hết in chữ HIV trong đầu, Đại_thiếu_gia có kêu bạn khỏi cần đi xét nghiệm trong trường hợp này thì chả ăn thua với bạn vì bạn đang ám ảnh với nó.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    hotlife19 đã viết:
    Nếu tôi hỏi với anh là sau khi xét nghiệm sau 6 tuần thì kết quả của tôi sẽ ra sao vậy anh ! tôi lo quá !

Đại_Thiếu_gia đã chia sẽ với bạn rồi trường hợp bạn ngay bây giờ hay thời gian bao lâu, không có hành vi nào nữa, chỉ có hành vi đó thôi,nếu có đi xét nghiệm thì bảo đảm sẽ âm tính HIV.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    duocmat đã viết:
    Anh ơi cho em hỏi,hiện h em mới test và em bị dương tính với HIV rồi,em kô biết phải làm sao cả anh ah,điều trị ở đâu và uống thuốc như thế nào,em kô biết địa chỉ nào có thể giúp em hết,hiện em đang sống ở HCm,xin anh cho em lời khuyên củng như địa chỉ em xin đc giúp đơ anh ơi :(

Đại_thiếu_gia đã xem lý lịch của bạn, nếu đúng như những gì bạn nói có lẽ bạn bị lây nhiễm HIV từ Bạn trai,Nhưng mà bạn đừng lo, ngay bây giờ chưa hẳn phải điều trị ARV đâu, một người bị HIV xâm nhập vào cơ thể, nếu phát hiện sớm, biết giử gìn sức khỏe, đặc biệt tinh thần phải thoải mái thì HIV tiêu diệt tế bào CD4 của mình rất lâu, thông thường từ 2 năm đến 10 năm hoặc dài hơn thế nữa,Cho nên ngay bây giờ bạn muốn điều trị ARV cũng không được, vì , theo tiêu chuẩn của quốc tế khi nào Tế bào CD4 trong cơ thể hạ xuống 200<> 350 thì mới điều trị ARV,ở nước ngoài khi CD4 xuống 350 là đã điều trị ARV, nhưng đối với nước ta, vì thuốc ARV eo hẹp nên để CD4 dưới 200 mới điều trị, cũng nói thêm có những trường hợp CD4 còn cao vẫn điều trị ARV vì mắc nhiều bệnh cơ hội trầm trọng.
    Cho nên khi bạn hoặc tất cả đã phát hiện có HIV trong cơ thể thì nên thường xuyên khám sức khỏe định kỳ, do CD4 ít nhất cũng 6 tháng 1 lần, tốt nhât là 3 tháng.Bạn nên đến Pastuer đo nồng độ virus trong máu, CD4, khi nào có kết quả lên đây thông báo cho Đại_Thiếu_Gia, sao khi xem xét nếu cần Đai_thiếu_gia sẽ giúp bạn tận tình , tận nơi những chổ bạn muốn.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    hotlife19 đã viết:
    Anh tôi cũng nói thiệt với anh là tôi cũng dùng pep trong trường hợp toi đã nêu ra cho anh thấy ! vì trước nguy cơ ấy là sau 1 tuần tôi cũng hanjob ...2 hành vi chỉ trước và sau 1 tụần , handjob và fingering ....và hoảng quá tôi đã nhờ sự can thiệp của pep ...và tôi đi6nh 6 tuần sẽ test ! anh có ý kiến gì về tưường hợp của tôi ko anh !

Đại_thiếu_gia đã chia sẽ với bạn ở phần trên rồi,bạn xem lại, vấn đề trong bài viết này mà bạn sử dụng PEP thì Đại_thiếu_gianói với bạn rằng, nếu như vậy thì tính riêng Việt Nam thôi cũng không đủ PEP cho mà uống, rất đơn giản PEP không phải là 1 gói mì Tôm, bước chân ra ngõ 3 bước là có.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    demdinhmenh đã viết:
    Anh ơi cho em hỏi chút!
    Em quan hệ với GMD có sử dụng BCS từ đầu đến cuối, sau khi quan hệ xong em đã kiểm tra BCS không thấy bị thủng và rách. (BCS này của nhà nghỉ, em ko biết có bị kim châm không, hjc, với lại GMD đeo BCS cho em, ko biết nó có làm thủng lỗ nhỏ nào ko). Sau đó 3 ngày các triệu chứng lần lượt xuất hiện(theo thứu tự): Viêm họng(khỏi sau 7 ngày), nổi hạch,trắng lưỡi, ho, toát mồ hôi ban đêm (1 lần), đau nhức cơ khớp (đôi khi còn bị giật), ngứa (giống hệt như kiến cắn, thỉnh thoảng xuất hiện ở mọi nơi trên cơ thể, chủ yếu ở cổ và tay), sốt nhẹ (xuất hiện bất kỳ lúc nào trong ngày mà mỗi lần chỉ khoảng 2-3 tiếng rồi trở lại bình thường, 6 tuần nay vẫn chưa khỏi), rát trên vòm miệng(ko biết có phải loét không?)..............Đến nay đã được 44 ngày kể từ ngày có nguy cơ, các triệu chứng vẫn xuất hiện dù có giảm đi chút ít. Em đã đọc nhiều bài trên diễn đàn nói rằng H là không có triệu chứng, em cũng tin như vậy, nhưng không hiểu sao em lại gặp nhiều triệu chứng đến vậy, hơn nữa những triệu chứng này em rất ít gặp (hầu như không bao giờ gặp và em còn là người có sức đề kháng rất tốt, rất ít khi bị ốm và viêm họng) làm em vô cùng lo lắng .Rất mong anh tư vấn cho em, TH của em có nguy cơ không? Những triệu chứng của em có nói lên điều gì không? và có cần phải đi xét nghiệm không?
    Cảm ơn anh rất nhiều!

Đại_thiếu_gia đã xem lý lịch của Bạn và trong lý lịch đã được nhiều người nói với bạn là không có nguy cơ, nhưng bạn vẫn còn lo lắng ám ảnh suốt đến ngày hôm nay,bây giờ vào đây hỏi Đại_Thiếu_Gia.
    Bạn có biết tại sao các nhà chuyên môn kêu bạn và tất cả mọi người muốn phòng các bệnh về tình dục là phải mang Bao Cao Su khi quan hệ tình dục không? là vì Bao cao su là 1 vách ngăn không có bất cứ virus nào xâm nhập vào đường dương vật và âm đạo.Bạn đã sử dụng bao cao su, có nói không bị rách, vậy bạn sợ bị lây nhiễm bằng đường nào? .
    Bạn sợ cô gái kia dùng cây kim châm lổ nhỏ ở bao cao su, bạn có suy nghĩ cũng khôi hài thật, Đại_thiếu_gia gợi ý cho bạn nên đăng ký vào trường nghệ thuật sân khấu, chuyên tấu hài, với bạn rất phát triển và thành công.Cũng xin nói với bạn giả sử có như lời bạn nói thì các cô gái kia không dại làm vậy đâu,trong trường hợp như thế các cô gái sẽ có nguy cơ bị nhiễm các bệnh từ Bạn, vì tinh dịch sẽ chảy ra từ lổ châm kim ấy.Nói là nói phân tích vậy thôi là gì không có chuyện khôi hài như thế này, Có 1001 cách trả thù kiểu như bạn suy nghĩ,kiểu như bạn suy nghĩ chưa phải là thượng sách.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    tuoisangngaymai đã viết:
    Bac DAI THIEU GIA ơi làm ơn giúp em, em quan hệ với GMD, em có dùng BCS, nhưng do em rút ra và tự làm bằng tay, điếu đáng sợ là tay em lai có đụng trạm vào cái ấy của GMD, em đi xét nghiệm lần 1, người ta bắt em lấy máu xét nghiệm lần 2, bây giờ em đang chờ kq. ko biết em có bao nhiêu phần trăm cơ hội âm tính hả bác. help me..

Đại_thiếu_gia không hiểu tại sao bạn không quan hệ tiếp lại rút ra làm bằng tay, tìm cảm giác lạ hay lý do gì không?, như bạn đã biết các đường lây nhiễm HIV, trong đó có đường quan hệ tình dục, nên bạn đã bào vệ cho mình bằng cách mang Bao cao su, chúc mừng bạn đã hiểu biết.

thao tác bạn dùng tay tự xử ( thủ dâm), nhưng trước đó có rờ âm đạo cô gái kia , thì cũng không sao đâu, HIV khả năng lây nhiễm cho nhau thường là trực tiếp, với kiểu gián tiếp như thế này HIV khó mà lây nhiễm được, HIV thích sống ở máu, dịch, tinh dịch,chứ không thích sống ở ngón tay bạn đâu.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    1tiahyvong đã viết:
    Bạn ơi cho mình hỏi thêm 1 câu mình có các triệu chứng đau cơ vai , loét ở lữoi + trắng , mình vừa xn cơ kết quả âm tính (mới dc mấy 4 tuần từ lúc có hành vi ) ( mình nguy cơ bị rách bao cao su khi quan hệ với gmd cô ấy đẩy mình ra khi quan hệ dc mấy nhịp nói rách bao ) bạn cho mình hỏi các triệu chứng trên có phải là của hiv giai đoạn của sổ ko

Ða số người nhiễm HIV trong giai đoạn đầu thường không có biểu hiện gì ra bên ngoài để người khác có thể biết được, thậm chí kể cả bác sĩ khám bệnh tổng quát. Một số trường hợp khi mới nhiễm HIV có thể sốt, nổi hạch, nổi ban đỏ trong 8 đến 10 ngày rồi trở lại bình thường rất giống với các bệnh cảm cúm thông thường nên không có đặc điểm gì riêng để nhận biết. Vì vậy, đối với nhiễm HIV có thể xem như không có triệu chứng nào là triệu chứng đầu tiên để biết đã bị nhiễm.
    Cách duy nhất để biết có bị nhiễm HIV không là phải xét nghiệm (thử máu).
    Đại_thiếu_gia thiết nghĩ bạn cần xét nghiệm tiếp ở tháng thứ 3, chuẩn đoán chính xác hơn là cái 4 tuần này.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    ngoc_ngan đã viết:
    đai_thiếu_gia cho mình hòi nguy cơ của mình là quan hệ không bcs và mình đã xn 7 tuần và 12 tuần âm tính rồi vậy yên tâm được chưa cần xn nữa không cám ơn trước nhe

về nhà nói không với gái mại dâm được rồi,đó là cách bảo vệ cho chính bản thân bạn

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    metmoi0936 đã viết:

Ý mình muốn hỏi trong phần ATuanmec post đó !! có nói đánh giá lại xn sau 3 tháng nếu trước đó có biểu hiện nhiễm hiv cấp!!!! là sao ??? nếu xn âm tính sau 3 tháng mà trước đó có biểu hiện nhiễm hiv cấp thì phải đánh gía lại xn àh!!!! ( mình ko nói nguy cơ lập lại )

Vì thời điểm 7 tuần mình có biểu hiện sốt cao, sưng amidan, lỡ nhiệt luỡi cùng một lúc và cảm cúm kéo dài 2 tuần sau đó. ( thời điểm này mình chưa tìm hiểu gì về h nên ko phải do stress mà ra ) .

Theo bạn vậy mình xn sau 3 tháng âm tính mà trước đó có các biểu hiện như vậy thì có an toàn chưa ?????

Đại_thiếu_gia thấy bạn và một số bạn thích tìm thông tin hơn là hiểu thông tín, ý là đọc mà không hiểu,Như bạn đã biết chính ngay giới chuyên môn họ vẫn khẳng định HIV không được nhìn vào triệu chứng mà hãy đi xét nghiệm,Trong chuyên môn lúc nào họ cũng sẽ phân tích cho chúng ta thấy, cái này như vậy, cái kia như vậy, đó là chung chung, giống hồi trước cách đây trên 15 năm Đại_thiếu_gia còn nhớ một người muốn đi xét nghiệm HIV thì phải chờ cả tháng sau mới có kết quả, tại vì sao? có thể tại thời điểm đó nước ta chưa có PP xét nghiệm đại trà, cần gom máu về một điểm nào đó có xét nghiệm hoặc Phương pháp xét nghiệm còn lạc hậu, thông thường tại thời điểm đó thời kỳ cửa sổ phải xét nghiệm lại sau 3 tháng , 6 tháng có khi cả 1 năm sau.Nhưng bây giờ thì sao, y tế tân tiến rồi, phát triển rồi, cho nên đã sản xuất ra những Phương pháp xét nghiệm hiện đại và chính xác hơn, có khi chỉ cần 15 hay 20 phút là đã có kết quả và rút ngắn được thời gian xét nghiệm được gọi là thời kỳ cửa sổ chỉ cần vài tuần có khi chỉ cần 5 hay 7 ngày là đã xét nghiệm phát hiện ra.
    Đại_thiếu_gia khẳng định với bạn 1 lần nữa là HIV không có được nhìn vào triệu chứng,mà chỉ có đi xét nghiệm và 3 tháng nếu xét nghiệm ra âm tính là đã thoát nạn, Bạn có tin hay không là tùy bạn, Bạn có quyền đi xét nghiệm đến khi nào bạn cảm thấy là đã an toàn thì thôi, 6 tháng , 1 năm hay 10 năm là tùy.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    andy2000 đã viết:Đại_Thiếu_Gia đã viết:andy2000 đã viết:Đại thiếu gia cho mình hỏi với,mình vừa xét nghiệm bằng phương pháp Combi Elecsyc 2010 và cho kết quả AT sau khi có nguy cơ được hơn 3 tháng...vậy kết quả của phương pháp này là yên tâm rồi phải ko ạ,mình có cần đi xn thêm bằng pp khác không...xin cám ơn rất nhiều...

còn vì bằng nữa bạn mà lo lắng, thoát nạn rồi, sống tốt lên đi bạn.

Rất cám ơn Đại thiếu gia đã trả lời cho mình,mình cũng xin hỏi thêm 1 lần nữa thôi,mong giúp mình thêm lần nữa...vì theo thông tin mình thấy trên diễn đàn thì pp Combi Elecsyc 2010 có thể tìm kháng nguyên sớm trong khoang 12-14 ngày,nhưng khi mình xn thì đã quá 3 tháng kể từ ngày có nguy cơ,vậy thì kết quả xn đó của mình có được công nhận ko...mình còn hơi lăn tăn chút,mong Đại thiếu gia tư vấn giúp mình với...hix...nếu đi Pauster hay Da Liễu thì chắc ko lăn tăn như bây giờ....mong tin Đại thiếu Gia...

Hôm nay là 1 ngày mệt mỏi của Đại_thiếu_gia,thức từ lúc 2 giờ sáng, dùng chiếc moto 500CC len lỏi gần 800KM vừa về đến nhà, vào tư vấn vài lời với các bạn, rồi đi nghĩ ngày mai sẽ tiếp tục.

bạn có khi nào tự nghĩ tại sao càng ngày, càng đọc thông tin càng lo lắng không ?, tại vì bạn tìm đọc nhưng không hiểu đó thôi,cái Phương pháp xét nghiệm mà bạn nói,vậy khi bạn đến bệnh viện xin giấy xét nghiệm, Bác sĩ có hỏi bạn là có nguy cơ ngày nào và được mấy ngày không? chắc chắn là không, đúng không bạn, cái máy xét nghiệm HIV mà bạn đề cập đến, nếu xét nghiệm ra âm tính thì yên tâm đi vì nó dùng phương pháp, 1 công ra 2 chuyện, tức là tìm kháng thể trong huyết thanh, tìm kháng nguyên trong huyết tương. Bằng phương pháp điện hoá huỳnh quang, được thực hiện trên máy miễn dịch tự động Elecsys 2010.Cho nên của bạn 3 tháng Âm Tính thì còn gì bằng, còn hơn trúng 1 tờ độc đắc.

23. Có 2 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

lamgiasau85 (21-01-2014)

Trang 1 của 20 12311 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này