Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 128

Chủ đề: mọi người vui lòng cho e hỏi về thuốc phơi nhiễm.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    44

mọi người vui lòng cho e hỏi về thuốc phơi nhiễm.

Tình hình là e đang điều trị chống phơi nhiễm pep e hay uống thuốc vào lúc 10h45 sáng vậy lúc 10 h e có uống ly trà đá xong đó 10h 45 e uống thuốc như vậy có sao không ạ ? Có làm mất tác dụng cuaa thuốc không ạ ?
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi giothamlang Xem bài viết
    Tình hình là e đang điều trị chống phơi nhiễm pep e hay uống thuốc vào lúc 10h45 sáng vậy lúc 10 h e có uống ly trà đá xong đó 10h 45 e uống thuốc như vậy có sao không ạ ? Có làm mất tác dụng cuaa thuốc không ạ ?
    Ko ảnh hưởng đến PEP. Ăn no uống hay uống rùi anh ko ảnh hưởng, Chỉ khi nào bạn dùng bia rượu uống PEP mới mất tác dụng

Cảm ơn
    2,578
    Bấm vào đây xem:
    Chủ đề: Nên uống thuốc bằng nước nào?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    44
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Ko ảnh hưởng đến PEP. Ăn no uống hay uống rùi anh ko ảnh hưởng, Chỉ khi nào bạn dùng bia rượu uống PEP mới mất tác dụng
    Ý e hỏi là lúc 10h e có uống ly trà đá sau đó 10h45 e uống pep có làm mất tác dụng cuaa pep không ạ ?

Cảm ơn
    2,578
    Ý e hỏi là lúc 10h e có uống ly trà đá sau đó 10h45 e uống pep có làm mất tác dụng cuaa pep không ạ ?
    Thì trả lời rùi thây, ko ảnh hưởng, bạn ko đọc ư??

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    44
    Thì trả lời rùi thây, ko ảnh hưởng, bạn ko đọc ư??
    Vâng e cảm ơn bác . e cứ tưởng mất tác dụng

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Không ảnh hưởng khi uống trà đá bạn.

8. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

giothamlang (02-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    44
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Không ảnh hưởng khi uống trà đá bạn.
    Vâng e cám ơn bác . bác cho e hỏi thuốc chống phơi nhiễm lày bác sỹ kê theo thể trạng hay con đường phơi nhiễm ạ

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Vâng e cám ơn bác . bác cho e hỏi thuốc chống phơi nhiễm lày bác sỹ kê theo thể trạng hay con đường phơi nhiễm ạ
    PEP là sử dụng thuốc kháng vi rút HIV sau một nguy cơ cao để ngăn chặn sự nhân lên của HIV và lan tràn trong cơ thể bạn. PEP có nhiều loại thuốc, trước khi kê đơn BS sẽ cho làm các xét nghiệm trong đó có kiểm tra chức năng gan để kê đơn PEP cho phù hợp.

11. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

giothamlang (02-10-2014)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Thuốc phơi nhiễm là dùng cho hành vi có nguy cơ liên quan đến lây nhiễm HIV và dùng trước 72 giờ.Không phân biệt thể trạng mập hay ốm.

13. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

giothamlang (02-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    44
    Thuốc phơi nhiễm là dùng cho hành vi có nguy cơ liên quan đến lây nhiễm HIV và dùng trước 72 giờ.Không phân biệt thể trạng mập hay ốm.
    Bác cho e hỏi e có uống pep lúc 10h50 e thấy khác mọi khi là e k thấy mệt mỏi rệu rã lũa . mà lúc 10h e có uống nước chè . như vậy có phải thuốc mất tác
    dụng không ạ e lo lắm

Cảm ơn
    2,578
    Bác cho e hỏi e có uống pep lúc 10h50 e thấy khác mọi khi là e k thấy mệt mỏi rệu rã lũa . mà lúc 10h e có uống nước chè . như vậy có phải thuốc mất tác
    dụng không ạ e lo lắm
    Ko ảnh hưởng

16. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

giothamlang (03-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    44
    Ko ảnh hưởng
    Vâng e tưởng thuốc có tác dụng vào cơ thể là nó phải có tác dụng phụ như choâng váng rệu rã . hôm nay uống thuốc xong không như mọi khi nên e thấy lo lo bác giải đáp kĩ hơn giúp e được không ạ . e hỏi hơi nhiều mong bác thông cảm vì e đang sống tháng ngày hoang mang lo lắng

Cảm ơn
    2,578
    Vâng e tưởng thuốc có tác dụng vào cơ thể là nó phải có tác dụng phụ như choâng váng rệu rã . hôm nay uống thuốc xong không như mọi khi nên e thấy lo lo bác giải đáp kĩ hơn giúp e được không ạ . e hỏi hơi nhiều mong bác thông cảm vì e đang sống tháng ngày hoang mang lo lắng
    Thận trọng lúc dùng
    - Đối với tất cả bệnh nhân, nên thận trong khi dùng Lamzidivir, đặc biệt ở phụ nữ béo phì, bị bệnh gan hay nguy cơ bị bệnh gan.
    - Nên chỉ định riêng lẻ lamivudin và zidovudin nếu cần điều chỉnh liều. Trong trường hợp này nên có hướng dẫn của bác sĩ về việc phối hợp thuốc.
    - Thận trọng khi chỉ định Lamzidivir cho bệnh nhân tiền căn bị bệnh xơ gan do viêm gan siêu vi B mãn, vì nếu ngưng chỉ định lamivudin sẽ có nguy cơ bị viêm gan tái phát.
    - Ở bệnh nhân suy giảm chức năng thận nặng, thời gian bán thải tối đa của lamivudin trong huyết tương tăng do giảm sự thanh thải. Trong trường hợp này nên điều chỉnh lại liều dùng.
    Tương tác của zidovudin:
    - Zidovudin làm thay đổi nồng độ máu của phenytoin tùy theo từng bệnh nhân. Do đó nên chú ý theo dõi khi chỉ định cho bệnh nhân dùng phối hợp phenytoin và lamzidivir.
    - Với paracetamol: làm tăng tỉ lệ bạch cầu đa nhân trung tính, đặc biệt trong trường hợp điều trị bệnh mãn tính. Tuy nhiên, paracetamol không làm tăng nồng độ huyết tương cũng như chuyển hóa glucuronic của zidovudin.
    - Các thuốc khác như: aspirin, codein, morphin, indomethacin, ketoprofen, naproxen, oxazepam, lorazepam, cimetidin, clofibrat, dapson và isoprinosin có thể làm thay đổi quá trình chuyển hóa của zidovudin do ngăn cản quá trình glucuronic hóa theo hướng cạnh tranh hay ngăn cản trực tiếp quá trình chuyển hóa của các tế bào siêu vi gan. Cần phải cân nhắc cẩn thận khả năng tương tác thuốc của Lamzidivir với các thuốc trên trong trường hợp chỉ định phối hợp khi điều trị lâu dài.
    - Chỉ định phối hợp (đặc biệt trong trường hợp điều trị cấp tính) với các thuốc độc thận như dapson, thuốc trừ sâu, pyrimethamin, cotrimoxazol, amphotericin, flucytoxin, ganciclovir, interferon, vincristin, vinblastin, và doxorubicin cũng có thể làm tăng nguy cơ ngăn cản tác động của zidovudin. Nếu cần phối hợp trị liệu Lamzidivir với một trong các thuốc trên thì phải theo dõi cẩn thận chức năng thận và các thông số huyết học. Trường hợp cần thiết nên giảm liều của một hoặc các thuốc được chỉ định.
    - Zidovudin có tác dụng tương phản in vitro với ribavirin và stadvudin. Do đó, nên tránh chỉ định phối hợp Lamzidivir với ribavirin hay stadvudin.
    - Bệnh nhân sử dụng Lamzidivir vẫn có thể bị nhiễm bệnh cơ hội, có thể phối hợp thuốc kháng khuẩn như cotrimoxazol, pyrimethamin và acyclovir để điều trị dự phòng. Dữ liệu về lâm sàng cho thấy rằng không có dấu hiệu nào chứng tỏ các thuốc này làm tăng nguy cơ ngăn cản tác động của zidovudin.
    Tác dụng ngoại ý
    Do lamivudin:
    - Thường gặp: nhức đầu, mệt mỏi, khó chịu, buồn nôn, tiêu chảy, nôn, đau thượng vị hay chuột rút, mất ngủ, sốt, ho, triệu chứng sổ mũi, phát ban và đau cơ xương.
    - Có thể tái phát bệnh đau tụy và đau thần kinh ngoại biên.

Do zidovudin:
    - Thiếu máu, giảm bạch cầu đa nhân trung tính. Xảy ra khi sử dụng thuốc liều cao (1200-1500 mg/ngày) và bệnh nhân tiền sử bị nhiễm HIV (có suy tủy), đặc biệt ở bệnh nhân có lượng CD4+ < 100 mm3. Nếu cần nên giảm liều hay ngưng điều trị.
    - Tỉ lệ bị giảm bạch cầu đa nhân trung tính tăng ở những bệnh nhân có lượng bạch cầu đa nhân trung tính, nồng độ hemoglobin và nồng độ huyết thanh của vitamin B12 thấp khi khởi đầu trị liệu bằng zidovudin, hay ở những bệnh nhân dùng đồng thời paracetamol.
    - Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
    Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 03-10-2014 lúc 14:16.

19. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

giothamlang (03-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    44
    Dạ vâng . nhưng sao hôm nay không có tác dụng phụ như mọi khi ạ . hay là thuốc mất tác dụng nếu thuốc mất tác dụng thì e chết toi

Cảm ơn
    2,578
    Dạ vâng . nhưng sao hôm nay không có tác dụng phụ như mọi khi ạ . hay là thuốc mất tác dụng nếu thuốc mất tác dụng thì e chết toi
    Tác dụng phụ ko phải cứ ngày nào cũng có, nếu như vậy chết mịa rùi
    Tác dụng phụ của PEP
    - Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
    Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.
    Tại sao gọi là tác dụng phụ

Đây gọi là phục hồi hệ miễn dịch, có người uống PEP sau 2 tuần có tác dụng phụ, có người sau ngưng PEP, tác dụng phụ kéo dài từ tuần 2 đến ít nhất sáu tuần đến 2 tháng, có người có người k

22. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

giothamlang (03-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    44
    Dạ vâng e cám ơn bác

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Tác dụng phụ của thuốc cũng còn tùy thuộc vào cơ địa của từng người, có người có có người không. Và coe địa của mình ở từng thời điểm chứ không phải lúc nào cũng gặp tác dụng phụ.

25. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

giothamlang (03-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    44
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha Xem bài viết
    Tác dụng phụ của thuốc cũng còn tùy thuộc vào cơ địa của từng người, có người có có người không. Và coe địa của mình ở từng thời điểm chứ không phải lúc nào cũng gặp tác dụng phụ.
    Dạ vâng e cám ơn chị . các a chị nói thế e đỡ lo chứ không cứ hơi bất thường tí
    Là e lo ngay ngáy

27. Những thành viên đã cảm ơn giothamlang cho bài viết này:

songchungvoi_HIV (03-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    44
    Ko ảnh hưởng

Bác tư vấn giùm e ạ . e mỗi lần uống thuốc đều lệch từ 3 cho đến 6 phút như vậy có ảnh hưởng gì không ạ

Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này