Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 26

Chủ đề: Kiểm tra sức khỏe nơi làm việc ? AI giúp với.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Kiểm tra sức khỏe nơi làm việc ? AI giúp với.

Mình đang là 1 nhân viên văn phòng tại 1 cty. Làm cũng được gần 1 năm. Nhưng hiên tại cty đang mở 1 cuộc kiểm tra sức khỏe Tổng Quát. Gồm có Thử máu. Chắc chak 100% sẽ có test HIV. Vậy giờ mình phải làm sao đây. Nếu người ta Test và biết được thì phải làm sao ? Người ta sẽ cho mình thôi việc và sự kì thị xa lánh. Phải làm sao ? Nếu không test cũng không được làm. mà test xong thì .....AI giúp mình với ! Hoang mang lắm

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi mysad Xem bài viết
    Mình đang là 1 nhân viên văn phòng tại 1 cty. Làm cũng được gần 1 năm. Nhưng hiên tại cty đang mở 1 cuộc kiểm tra sức khỏe Tổng Quát. Gồm có Thử máu. Chắc chak 100% sẽ có test HIV. Vậy giờ mình phải làm sao đây. Nếu người ta Test và biết được thì phải làm sao ? Người ta sẽ cho mình thôi việc và sự kì thị xa lánh. Phải làm sao ? Nếu không test cũng không được làm. mà test xong thì .....AI giúp mình với ! Hoang mang lắm
    Trừ những trường hợp bắt buộc theo quy định.Không có công ty nào có quyền bắt buộc xét nghiệm HIV,Bạn có thể kiện.

Chủ đề: Một số địa chỉ tư vấn và trợ giúp pháp lý về HIV/AIDS
    Chủ đề: Quy định việc xét nghiệm HIV bắt buộc trong một số trường hợp

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    XN HIV bắt buộc khi và chỉ khi:
    1. Liên quan đến mỗ.
    2. Truyền máu.
    3. Thai phụ.
    4. Các cơ quan trực thuộc Bộ Nhà Nước, Cô quan hộp tác Nhà Nước và nước ngoài.
    5. Ngân Hàng Nhà Nước.
    6. NVQS.
    7. Trường ĐHCS, Học viện CSND.
    8. Cấy hép nội tạng, hiến mô.
    9. Hiến máu.
    Còn lại muốn XN HIV phải được sự đồng ý của thân chủ.
    Bấm vào đây xem:
    Vi phạm quy định về xét nghiệm HIV, xử lý thế nào?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Vấn đề pháp lí thì ai cũng nắm vấn đề là họ có tuân thủ hay ko. Trường hợp mới nhất là bạn mình ,khám sk ở cty nó cho làm test nhanh mà ko thông báo rốt cuộc bạn mình bị cắt hợp đồng cái rẹt, giờ thất nghiệp rồi.:(

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Vuvo Xem bài viết
    Vấn đề pháp lí thì ai cũng nắm vấn đề là họ có tuân thủ hay ko. Trường hợp mới nhất là bạn mình ,khám sk ở cty nó cho làm test nhanh mà ko thông báo rốt cuộc bạn mình bị cắt hợp đồng cái rẹt, giờ thất nghiệp rồi.:(
    Vậy bây giờ mình phải làm sao ? Nếu như mọi người nói về Luật là không có quyền test HIV khi không yêu cầu. Nhưng làm tại 1 nơi Nhà nước, đông nhân viên ,thì mình nghĩ việc KHÁM Sức Khỏe TỔNG QUÁt test HIV la không tránh khỏi ? Người ta đâu có nói cụ thể là test máu để làm gì ? Nếu sự việc xảy ra. Vấn đề bị thôi việc là chắc chắn 100% . Khi đó có kiện cũng đâu được gì ? Sự kì thị lúc đó còn tăng lên nhìu hơn.
    Thật tế nghĩ sao thì mình nói zậy . Luật là luật ,nhưng 1 khi người ta đã muốn làm thì cũng bằng thừa.
    Nên mình chân thành mong mọi người có ai biết cách đối phó giúp mình với. Mình không có người thân, không gia đình, sống 1 mình. nên mình rat can cong viec. Chan thành cảm ơn !

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Vậy bây giờ mình phải làm sao ? Nếu như mọi người nói về Luật là không có quyền test HIV khi không yêu cầu. Nhưng làm tại 1 nơi Nhà nước, đông nhân viên ,thì mình nghĩ việc KHÁM Sức Khỏe TỔNG QUÁt test HIV la không tránh khỏi ? Người ta đâu có nói cụ thể là test máu để làm gì ? Nếu sự việc xảy ra. Vấn đề bị thôi việc là chắc chắn 100% . Khi đó có kiện cũng đâu được gì ? Sự kì thị lúc đó còn tăng lên nhìu hơn.
    Thật tế nghĩ sao thì mình nói zậy . Luật là luật ,nhưng 1 khi người ta đã muốn làm thì cũng bằng thừa.
    Nên mình chân thành mong mọi người có ai biết cách đối phó giúp mình với. Mình không có người thân, không gia đình, sống 1 mình. nên mình rat can cong viec. Chan thành cảm ơn !
    Xét nghiệm máu kiểm tra sức khỏe cho công nhân từng kỳ của mỗi đơn công ty, xí nghiệp là không tránh khỏi, khi dương tính với HIV rồi không có cách nào đối phó được để cho ra kết quả khác được mà chỉ bằng cách hôm làm xét nghiệm có thể lấy lý do xin nghỉ việc. Hơn nữa mọi đơn vi, tổ chức cho nhân viên của họ thôi việc khi biết công nhân của họ bị HIV thì họ sẽ bị kiện, là vi phạm phám luật.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha Xem bài viết
    Xét nghiệm máu kiểm tra sức khỏe cho công nhân từng kỳ của mỗi đơn công ty, xí nghiệp là không tránh khỏi, khi dương tính với HIV rồi không có cách nào đối phó được để cho ra kết quả khác được mà chỉ bằng cách hôm làm xét nghiệm có thể lấy lý do xin nghỉ việc. Hơn nữa mọi đơn vi, tổ chức cho nhân viên của họ thôi việc khi biết công nhân của họ bị HIV thì họ sẽ bị kiện, là vi phạm phám luật.
    Khi bị thôi việc rồi thì kiện được gì nữa đâu ? có mấy ai đứng ra bảo vệ cho những người có HIV đâu ? Luật là luật nhưng việc Lách luật là chuyện bình thường. Buồn và thất vọng.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Khi bị thôi việc rồi thì kiện được gì nữa đâu ? có mấy ai đứng ra bảo vệ cho những người có HIV đâu ? Luật là luật nhưng việc Lách luật là chuyện bình thường. Buồn và thất vọng.
    Nếu bạn là NCH khi cơ quan Nhà Nước XN HIV phát hiện ra bạn DT HIV, tùy theo chế độ, hoặc họ buộc thôi việc cũng phải đành thôi, chứ bạn đâu làm gì khác được

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Nếu bạn là NCH khi cơ quan Nhà Nước XN HIV phát hiện ra bạn DT HIV, tùy theo chế độ, hoặc họ buộc thôi việc cũng phải đành thôi, chứ bạn đâu làm gì khác được
    Làm GV hay lam việc ở uỷ ban xã, huyện co không cho người có H+ làm kg bạn

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi Số phận buồn Xem bài viết
    Làm GV hay lam việc ở uỷ ban xã, huyện co không cho người có H+ làm kg bạn

Làm việc bình thường nhé.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Làm việc bình thường nhé.
    Dạ. E là gv cấp 2 kiêm công tác mảng văn hóa của xã. Nen em sợ xet nghiệm hay ai biết minh co H sẽ đuổi việc mình hoặc kg được đề bạc.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi Số phận buồn Xem bài viết
    Dạ. E là gv cấp 2 kiêm công tác mảng văn hóa của xã. Nen em sợ xet nghiệm hay ai biết minh co H sẽ đuổi việc mình hoặc kg được đề bạc.

Tuanmecsedec đảm bảo 100% không có chuyện đuổi việc.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Tuanmecsedec đảm bảo 100% không có chuyện đuổi việc.
    Dạ e cảm ơn a nhiều. Chúc a vui khỏe để giúp nhiều người như chúng em

14. Những thành viên đã cảm ơn Số phận buồn cho bài viết này:

Tuanmecsedec (13-04-2019)

Smod Quản Trị Toàn Diễn Đàn.
    Cảm ơn
    38
    A Trường Xuân cho em hỏi sinh mổ tại bv có xét nghiệm hiv hok vây a?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi sailamloso Xem bài viết
    A Trường Xuân cho em hỏi sinh mổ tại bv có xét nghiệm hiv hok vây a?

Có xét nghiệm HIV bạn.

Smod Quản Trị Toàn Diễn Đàn.
    Cảm ơn
    38
    Anh chị cho e hỏi, có trường hợp nào phụ nữ sinh con xong, trong thời gian cho con bú mới bị hiv do lây từ chồng không ạ. Trước đây e có quan hệ gmd có bcs, vợ e mới sinh xong, e có quan hệ với vợ giờ e sợ e có bị hiv thì lây cho con khi cho bé bú quá ạ. vì tụi e vừa cho bé bú mẹ, vừa bú sữa ngoài đó anh chị. Anh chị cho e lời khuyên với e đọc thấy hiv lây qua sữa mẹ nhất là mẹ mới bị nên thấy lo

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi sailamloso Xem bài viết
    Anh chị cho e hỏi, có trường hợp nào phụ nữ sinh con xong, trong thời gian cho con bú mới bị hiv do lây từ chồng không ạ. Trước đây e có quan hệ gmd có bcs, vợ e mới sinh xong, e có quan hệ với vợ giờ e sợ e có bị hiv thì lây cho con khi cho bé bú quá ạ. vì tụi e vừa cho bé bú mẹ, vừa bú sữa ngoài đó anh chị. Anh chị cho e lời khuyên với e đọc thấy hiv lây qua sữa mẹ nhất là mẹ mới bị nên thấy lo

Tại sao bạn thân bạn không đi xét nghiệm đi mà ngồi đây suy diễn thêm lo lắng.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Tôi làm ở một tập đoàn lớn, trong đợt kiểm tra sức khoẻ ở các công ty con của tập đoàn, khi gửi báo cáo về head office tôi thấy kết quả có xét nghiệm HIV. Bản thân người được khám sức khoẻ không hề biết mình được xét nghiệm HIV, và chính phòng nhân sự cũng không biết được là họ đang vi phạm pháp luật khi đưa HIV vào xét nghiệm khám sức khoẻ. Tôi nghĩ, các bạn nên tự bảo vệ bản thân mình và tìm hiểu kỹ trước khi khám sức khoẻ.

P/s: mặc dù khi xét nghiệm HIV không có ai bị dương tính, nhưng có vài chục người bị dương tính với viêm gan B. Dù chưa biết bệnh tình như thế nào, tôi cũng đã thấy những sự kỳ thị đối với những bệnh nhân này. Thật đáng sợ.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Trích dẫn Gửi bởi ndnam Xem bài viết
    Tôi làm ở một tập đoàn lớn, trong đợt kiểm tra sức khoẻ ở các công ty con của tập đoàn, khi gửi báo cáo về head office tôi thấy kết quả có xét nghiệm HIV. Bản thân người được khám sức khoẻ không hề biết mình được xét nghiệm HIV, và chính phòng nhân sự cũng không biết được là họ đang vi phạm pháp luật khi đưa HIV vào xét nghiệm khám sức khoẻ. Tôi nghĩ, các bạn nên tự bảo vệ bản thân mình và tìm hiểu kỹ trước khi khám sức khoẻ.

P/s: mặc dù khi xét nghiệm HIV không có ai bị dương tính, nhưng có vài chục người bị dương tính với viêm gan B. Dù chưa biết bệnh tình như thế nào, tôi cũng đã thấy những sự kỳ thị đối với những bệnh nhân này. Thật đáng sợ.
    Dạ, anh cho em hỏi, những người bị ngầm xét nghiệm cũng thuốc khối văn phòng hay sản xuất trực tiếp ạ? Và do anh làm tại vị trí văn phòng của HO nên khi khám sức khỏe không xn H? Do em cũng đang băn khoăn về thông tin này nên mong anh chia sẻ! Cảm ơn Anh.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Trích dẫn Gửi bởi Baluu Xem bài viết
    Dạ, anh cho em hỏi, những người bị ngầm xét nghiệm cũng thuốc khối văn phòng hay sản xuất trực tiếp ạ? Và do anh làm tại vị trí văn phòng của HO nên khi khám sức khỏe không xn H? Do em cũng đang băn khoăn về thông tin này nên mong anh chia sẻ! Cảm ơn Anh.
    Hồi đó là xét nghiệm cho khối sản xuất ở dưới thôi, khối văn phòng của anh thì không xét nghiệm. Khối văn phòng thì công ty cho tự đi đến bệnh viên quốc tế nơi công ty đăng ký bảo hiểm để khám. Không đi cũng không thấy họ nói gì. Mình thì mình không đi.

22. Những thành viên đã cảm ơn ndnam cho bài viết này:

Baluu (28-07-2019)

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này