Trang 1 của 12 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 232

Chủ đề: Xét nghiệm Bạch Mai - Không xác định và hẹn 2 tuần nữa làm tiếp - Có ai giống mình ?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40

Xét nghiệm Bạch Mai - Không xác định và hẹn 2 tuần nữa làm tiếp - Có ai giống mình ?

Hôm 13-10 mình đi khám bệnh ở Bạch Mai, tiện một buổi mình vào làm xét nghiệm HIV tự nguyện, khi mình hỏi điều dưỡng khi nào lấy kết quả thì họ trả lời, nếu ÂM TÍNH thì chiều là có kết quả, còn dương tính thì sẽ có phiếu hẹn khám tiếp...

3h Chiều mình lên khoa lấy kết quả thì có phiếu hẹn, giống hệt bạn Bignomis, khác chỗ bạn ý hẹn 5 ngày còn mình hẹn lấy két quả hôm nay 15-10. Chỉ có 2 ngày.

Chiều nay mình lên thì Bs đưa cho mình phong bì , có nội dung các phương pháp xét nghiệm :

ECLIA HIV COMBI.

sắc ký miễn dịch SD HIV 1/2 3.0

Elisa Murex HIV ag/ab combination

Của bạn Bignomis thì còn có thêm dòng :
    Elisa grenscreen ultra HIV ag/ab

Kết quả KHÔNG XÁC ĐỊNH
    nên hẹn tiếp 14 ngày sau quay lại lấy mẫu xét nghiệm tiếp.
    Ở đó đông người quá mình chỉ hỏi là kiểu này thì có trường hợp nào ÂM TÍNH không ? Bs trả lời hơi miễn cưỡng : Cũng có âm tính và có cả dương tính.

Thực sự mình vô cùng bủn rủn, nghĩ lại lời điều dưỡng nói. Đúng là nếu âm tính thì có kết quả ngay trong ngày. Mình không hiểu do qui trình hay do của mình khó có khả năng âm tính nữa.
    Mình phi xe lên ngay Hàng Bài 50C, ở đây rất vắng vẻ. Sau 15 phút xét nghiệm thì BS gọi vào thông báo kết quả ÂM TÍNH .Mình có đưa cho họ xem tờ kết quả bên Bạch Mai thì họ nói những phương pháp này họ không làm, tờ kết quả cũng không ghi cái nào dương tính, cái nào âm tính. BS ở 50c Hàng Bài xem kết quả ở Bạch Mai của mình còn nói, của em 90% là AT. Nhưng mình rất sợ giống bạn Bignomis, vì ở Bạch Mai xét nghiệm rất uy tín và kỹ càng.

Mình đang có 1 gia đình rất hạnh phúc, trường hợp của mình giống bạn Bignomis quá nên mình lo lắng. XIn hỏi có bạn nào đi XN ở Bạch Mai, giống mình, hẹn 14 ngày xét nghiệm tiếp mà ra ÂM TÍNH không ?

Con trai mình mới có vài tháng tuổi và nếu 14 ngày sau XN DƯƠNG TÍNH thì không biết nói chuyện với vợ con ra sao nữa. Mình không có nhiều bạn tình như bạn Bignomis nhưng mình có quan hệ với GMD, lần gần nhất là vài 1 tháng, 20 ngày, 5 ngày và có đeo bcs.

Các bạn có hiểu biết xin cho mình thông tin nhé. Gần đây thì mình không có biểu hiện gì cả, cân nặng vẫn bình thường, không nổi mụn hay hạch , ốm sốt cũng không ? Hoàn toàn rất bình thường, khỏe hơn là đằng khác.

Cám ơn các bạn và các anh chị !

ads
    Lần sửa cuối bởi xinphuhochocon, ngày 15-10-2014 lúc 21:55.

2. Những thành viên đã cảm ơn xinphuhochocon cho bài viết này:

hoihan135 (21-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Bạn Bignomis đi xét nghiệm ở 50C Hàng Bài cũng cho AT nhưng cuối cùng vẫn DT ..... ngày mai liệu có ra 21 Trung Liệt xin tư vấn và làm NX ko các bạn ? Đợi 14 ngày mình không thể làm được gì ? Chân tay bủn rủn từ chiều tới giờ.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    Trích dẫn Gửi bởi xinphuhochocon Xem bài viết
    Hôm 13-10 mình đi khám bệnh ở Bạch Mai, tiện một buổi mình vào làm xét nghiệm HIV tự nguyện, khi mình hỏi điều dưỡng khi nào lấy kết quả thì họ trả lời, nếu ÂM TÍNH thì chiều là có kết quả, còn dương tính thì sẽ có phiếu hẹn khám tiếp...

3h Chiều mình lên khoa lấy kết quả thì có phiếu hẹn, giống hệt bạn Bignomis, khác chỗ bạn ý hẹn 5 ngày còn mình hẹn lấy két quả hôm nay 15-10. Chỉ có 2 ngày.

Chiều nay mình lên thì Bs đưa cho mình phong bì , có nội dung các phương pháp xét nghiệm :

ECLIA HIV COMBI.

sắc ký miễn dịch SD HIV 1/2 3.0

Elisa Murex HIV ag/ab combination

Của bạn Bignomis thì còn có thêm dòng :
    Elisa grenscreen ultra HIV ag/ab

Kết quả KHÔNG XÁC ĐỊNH
    nên hẹn tiếp 14 ngày sau quay lại lấy mẫu xét nghiệm tiếp.
    Ở đó đông người quá mình chỉ hỏi là kiểu này thì có trường hợp nào ÂM TÍNH không ? Bs trả lời hơi miễn cưỡng : Cũng có âm tính và có cả dương tính.

Thực sự mình vô cùng bủn rủn, nghĩ lại lời điều dưỡng nói. Đúng là nếu âm tính thì có kết quả ngay trong ngày. Mình không hiểu do qui trình hay do của mình khó có khả năng âm tính nữa.
    Mình phi xe lên ngay Hàng Bài 50C, ở đây rất vắng vẻ. Sau 15 phút xét nghiệm thì BS gọi vào thông báo kết quả ÂM TÍNH .Mình có đưa cho họ xem tờ kết quả bên Bạch Mai thì họ nói những phương pháp này họ không làm, tờ kết quả cũng không ghi cái nào dương tính, cái nào âm tính. BS ở 50c Hàng Bài xem kết quả ở Bạch Mai của mình còn nói, của em 90% là AT. Nhưng mình rất sợ giống bạn Bignomis, vì ở Bạch Mai xét nghiệm rất uy tín và kỹ càng.

Mình đang có 1 gia đình rất hạnh phúc, trường hợp của mình giống bạn Bignomis quá nên mình lo lắng. XIn hỏi có bạn nào đi XN ở Bạch Mai, giống mình, hẹn 14 ngày xét nghiệm tiếp mà ra ÂM TÍNH không ?

Con trai mình mới có vài tháng tuổi và nếu 14 ngày sau XN DƯƠNG TÍNH thì không biết nói chuyện với vợ con ra sao nữa. Mình không có nhiều bạn tình như bạn Bignomis nhưng mình có quan hệ với GMD, lần gần nhất là vài 1 tháng, 20 ngày, 5 ngày và có đeo bcs.

Các bạn có hiểu biết xin cho mình thông tin nhé. Gần đây thì mình không có biểu hiện gì cả, cân nặng vẫn bình thường, không nổi mụn hay hạch , ốm sốt cũng không ? Hoàn toàn rất bình thường, khỏe hơn là đằng khác.

Cám ơn các bạn và các anh chị !

Bạn Bignomis đi xét nghiệm ở 50C Hàng Bài cũng cho AT nhưng cuối cùng vẫn DT ..... ngày mai liệu có ra 21 Trung Liệt xin tư vấn và làm NX ko các bạn ? Đợi 14 ngày mình không thể làm được gì ? Chân tay bủn rủn từ chiều tới giờ.

Test HIV Ag/Ab rất dễ cho dương tính giả.Test này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot.

Có Ba loại kết quả xét nghiệm HIV:

Dương tính: trong máu có kháng thể kháng HIV, có nghĩa là bạn có HIV. Chỉ có trường hợp trẻ sơ sinh là khác, vì có khi bé không có vi rút HIV nhưng lại có kháng thể của mẹ truyền sang.

Âm tính: trong máu không có kháng thể kháng HIV. Có hai khả nǎng: hoặc là bạn không có HIV, hoặc là bạn có HIV nhưng đang ở trong "thời kỳ cửa sổ''.

Không rõ: Nguyên nhân có thể là do bạn đang ở trong "thời kỳ cửa sổ", cũng có thể do bạn dùng một số loại thuốc nào đó làm ảnh hưởng đến khả nǎng nhận diện kháng thể nên không xét nghiệm được rõ ràng. Trường hợp Bạn cho ra kết quả không rõ ràng, cần xét nghiệm lại hoặc làm 3 phương pháp khác để khẳng định, mẩu máu nào có phản ứng với Test thứ nhất.

Trường hợp của bạn yên tâm,sau đó bạn đến 50C Hàng Bài xét nghiệm lại âm tính thì yên tâm.

5. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

xinphuhochocon (15-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết

Test HIV Ag/Ab rất dễ cho dương tính giả.Test này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot.

Có Ba loại kết quả xét nghiệm HIV:

Dương tính: trong máu có kháng thể kháng HIV, có nghĩa là bạn có HIV. Chỉ có trường hợp trẻ sơ sinh là khác, vì có khi bé không có vi rút HIV nhưng lại có kháng thể của mẹ truyền sang.

Âm tính: trong máu không có kháng thể kháng HIV. Có hai khả nǎng: hoặc là bạn không có HIV, hoặc là bạn có HIV nhưng đang ở trong "thời kỳ cửa sổ''.

Không rõ: Nguyên nhân có thể là do bạn đang ở trong "thời kỳ cửa sổ", cũng có thể do bạn dùng một số loại thuốc nào đó làm ảnh hưởng đến khả nǎng nhận diện kháng thể nên không xét nghiệm được rõ ràng. Trường hợp Bạn cho ra kết quả không rõ ràng, cần xét nghiệm lại hoặc làm 3 phương pháp khác để khẳng định, mẩu máu nào có phản ứng với Test thứ nhất.

Trường hợp của bạn yên tâm,sau đó bạn đến 50C Hàng Bài xét nghiệm lại âm tính thì yên tâm.
    Cám ơn anh Tuấn nhiều. Anh ơi, bạn Bignomis cũng y như của em, cũng qua 50c Hàng Bài cho ÂM TÍNH nhưng cuối cùng....Thuốc thì thời điểm lấy máu ngày 13/10 em không uống thuốc gì. Nhưng gần 3 năm nay em uống nước nấm LINH CHI hằng ngày, và từ 3 năm nay uống nước LINH CHI em hầu như không bị ốm đau gì cả, cơ thể miễn dịch rất tốt so với những năm trước.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    Cám ơn anh Tuấn nhiều. Anh ơi, bạn Bignomis cũng y như của em, cũng qua 50c Hàng Bài cho ÂM TÍNH nhưng cuối cùng....Thuốc thì thời điểm lấy máu ngày 13/10 em không uống thuốc gì. Nhưng gần 3 năm nay em uống nước nấm LINH CHI hằng ngày, và từ 3 năm nay uống nước LINH CHI em hầu như không bị ốm đau gì cả, cơ thể miễn dịch rất tốt so với những năm trước.
    Bạn hoàn toàn yên tâm khi xét nghiệm lại âm tính.

8. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    1
    mai bạn ra 21 trung liệt trình bày trường hợp của bạn , người ta sẽ tet nhanh trước 15 phút có kq nếu âm tính thì ok, nếu nghi ngờ người ta làm 3 pp cho bạn chiều có kq, chúc bạn may mắn

10. Những thành viên đã cảm ơn HIV/AIDS cho bài viết này:

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Em để ý thấy thì ở Bạch Mai họ đã làm ít nhất cho em 2 lần rồi. Cụ thể là sau thời điểm lấy máu sáng ngày 13/10. Nếu AT họ đã trả kết quả ngay 3h chiều. Đằng này họ hẹn tiếp thêm 2 ngày nữa, tức là lại làm tiếp NX thêm một lần nữa. Vậy mà kết quả vẫn KHÔNG XÁC ĐỊNH. Họ hẹn 14 ngày sau, tức là cần thêm thời gian. Tức là trong các phương pháp họ làm 2 lần vừa rồi, đã có một hoặc 2 phương pháp có phản ứng dương tính ?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Trích dẫn Gửi bởi TƯ VẤN HIV Xem bài viết
    mai bạn ra 21 trung liệt trình bày trường hợp của bạn , người ta sẽ tet nhanh trước 15 phút có kq nếu âm tính thì ok, nếu nghi ngờ người ta làm 3 pp cho bạn chiều có kq, chúc bạn may mắn
    Vâng, mai em sẽ ra vì nhà em gần đó, mai thứ 5 họ chạy máy , em mang hết giấy tờ ra họ xem. Chứ giờ tâm trạng khổ quá các anh chị ạ.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Bạn hoàn toàn yên tâm khi xét nghiệm lại âm tính.
    Vâng, nếu 14 ngày nữa em đi XN lại mà Âm tính thì tuyệt vời quá. Nhưng đợi 14 ngày em thực sự quá hoảng... mai em sẽ ra 21 Trung Liệt xem.
    Có rất nhiều bạn XN ở Bạch Mai, sao có ít trường hợp : KHÔNG XÁC ĐỊNH vậy ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Bạn ấy đã xét nghiệm lại âm tính ở 50C Hàng Bài rồi.

15. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Em vừa lục lại giấy tờ khám chữa bệnh thì năm 2011 em tiểu phẩu ở bv Hà Thành có xét nghiệm HIV : ÂM TÍNH , năm 2012 có nội soi dạ dày ở Bv Trí Đức, xét nghiệm HIV : ÂM TÍNH.

Hôm nay e cũng nói với Bs điều này nhưng cô bác sĩ bảo, chỉ có ở Bạch Mai mới có thẩm quyền đưa kết quả xn HIV... ở đó thực sự đông người, bs cũng khó chịu mà mình cũng không hỏi han thêm đc gì .

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Bạn ấy đã xét nghiệm lại âm tính ở 50C Hàng Bài rồi.
    Vâng, chiều nay 16h em làm XN ở 50c Hàng Bài cho ra : ÂM TÍNH - Mai em có nên ra 21 Trung Liệt luôn không anh ? Hay đợi 14 ngày nữa ra Bạch Mai làm tiếp ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Vâng, chiều nay 16h em làm XN ở 50c Hàng Bài cho ra : ÂM TÍNH - Mai em có nên ra 21 Trung Liệt luôn không anh ? Hay đợi 14 ngày nữa ra Bạch Mai làm tiếp ?
    Bạn yên tâm đi đã xét nghiệm lại âm tính thì yên tâm.

19. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    1
    bạn vẫn nên ra 21 trung liệt , đây là phòng xn tuyến trung ương đủ thẩm quyền kết luận dương tinh hay âm tính

21. Những thành viên đã cảm ơn HIV/AIDS cho bài viết này:

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    bạn vẫn nên ra 21 trung liệt , đây là phòng xn tuyến trung ương đủ thẩm quyền kết luận dương tinh hay âm tính
    Vâng cám ơn anh nhiều. Sáng mai em sẽ ra đó sớm . Trường hợp bạn Bignomis làm em vô cùng bủn rủn + với những lời của điều dưỡng viên . Mong trời phù hộ.... 2 tuần sau em vẫn ra Bạch Mai làm lại. Bạch mai có thẩm quyền đưa ra kết quả... đến thời điểm này họ vẫn không công bố kết quả AT, chắc chắn có vấn đề gì đó mà em rất sợ

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    1
    Vâng cám ơn anh nhiều. Sáng mai em sẽ ra đó sớm . Trường hợp bạn Bignomis làm em vô cùng bủn rủn + với những lời của điều dưỡng viên . Mong trời phù hộ....
    mỗi người 1 khác , theo nhưng lời bạn kể con bạn mới mấy tháng tuổi thì khi mới sinh cháu và mẹ đã được xn hiv nên xắc suất bạn dương tính là vô cùng nhỏ

24. Những thành viên đã cảm ơn HIV/AIDS cho bài viết này:

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    mỗi người 1 khác , theo nhưng lời bạn kể con bạn mới mấy tháng tuổi thì khi mới sinh cháu và mẹ đã được xn hiv nên xắc suất bạn dương tính là vô cùng nhỏ

Em tưởng phải có yêu cầu của người phụ nữ mang thai thì bác sĩ mới được test HIV chứ ạ, phụ nữ nào trước khi sinh cũng đều được xn Hiv hả anh ? Còn e 7 tháng tuổi không có triệu chứng gì bất thường, tăng cân đều. Cả em cũng không có triệu chứng gì.

Em vừa tìm hiểu mấy phương pháp ở Phiếu của em, trong đó có Elisa , phương pháp này nó cho DT nhiều loại bệnh, nhièu loại virus chứ không cứ gì H đúng không anh ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Em tưởng phải có yêu cầu của người phụ nữ mang thai thì bác sĩ mới được test HIV chứ ạ, phụ nữ nào trước khi sinh cũng đều được xn Hiv hả anh ? Còn e 7 tháng tuổi không có triệu chứng gì bất thường, tăng cân đều. Cả em cũng không có triệu chứng gì.

Em vừa tìm hiểu mấy phương pháp ở Phiếu của em, trong đó có Elisa , phương pháp này nó cho DT nhiều loại bệnh, nhièu loại virus chứ không cứ gì H đúng không anh ?
    Phụ Nữ mang thai được xét nghiệm HIV khi đi khám định và trước khi sanh.Đây là quy định của Bộ Y Tế.

27. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    1
    pp elisa là pp tên gọi chung có thể phát hiện nhiều loại bệnh , nhưng mỗi loại bệnh lại sử dụng sinh phẩm khác nhau, nên nếu dương tính với hiv là hiv chứ không liên quan đến bệnh khác

29. Những thành viên đã cảm ơn HIV/AIDS cho bài viết này:

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    pp elisa là pp tên gọi chung có thể phát hiện nhiều loại bệnh , nhưng mỗi loại bệnh lại sử dụng sinh phẩm khác nhau, nên nếu dương tính với hiv là hiv chứ không liên quan đến bệnh khác
    À, vậy chắc chắn của em có vấn đề gì đó không rõ dàng rồi. NẾu vậy nếu đưa sinh phẩm hiv vào để pp elisa xn thì cho DT có thể khẳng định DT HIV luôn không anh ? Tại sao Bạch Mai 2 lần làm rồi vẫn không đưa ra kết luận được ? ôi.......... xin lỗi nếu làm phiền các anh quá? Run, quẫn các anh ạ. Mai em sẽ ra 21 rồi có gì cập nhật ạ.

Nếu vậy con em chắc không bị sao rồi, vì sống ở nhà cũng chỉ bế cháu thôi, không có hoạt động nào liên quan đến máu hay truyền nhiễm cả.

Trang 1 của 12 12311 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này