Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Hay bị giật ở bắp tay, bệnh gì?

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578

Hay bị giật ở bắp tay, bệnh gì?

04-01-2015 11:28 - Theo: alobacsi.com

Thân chào bác sĩ,

BS ơi, mấy ngày hôm nay bắp tay phải của em cứ bị giật giật, không liên tục nhưng lặp lại rất nhiều lần. Có khi cách vài phút lại bị. Như vậy là em đang mắc chứng bệnh gì và em phải chữa trị thế nào ạ? Cảm ơn BS.

Ảnh minh họa

(Nguyen Thang - mrkent…@gmail.com)

Chào bạn,

Nếu triệu chứng này xuất hiện lần đầu, trước đây bạn chưa từng có chấn thương vai, cổ hay đầu, tuổi còn trẻ và không mắc các bệnh lý ảnh hưởng xấu lên mạch máu như tăng huyết áp, tiểu đường, hút thuốc lá, béo phì, không uống rượu và đặc biệt là dạo này có làm việc hay sử dụng gắng sức lên tay phải thì đa phần đây chỉ là rối loạn thần kinh cơ.Bạn chỉ cần nghỉ ngơi, xoa bóp, massage, uống bổ sung thêm vitamin K, Magne, B1, B6,
    B12, Canxi, Sắt, Kẽm trong các viên Multivitamin. Trước khi chơi thể thao nhớ khởi động kỹ thì triệu chứng sẽ cải thiện. Nếu vẫn còn thì có thể do nguyên nhân khác gây ra, bạn cần đến BS để kiểm tra.
    ads

2. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

buonquadi1 (04-01-2015)

Cảm ơn
    2,578
    Hiện tượng co giật phần cơ là bệnh gì?

Thứ sáu, 18/12/2015 18:53

Gần 6 tháng nay, tôi thấy có hiện tượng phần cơ khắp cơ thể như ở 2 mí mắt trên và ở bắp tay, bắp đùi, cơ lưng, nhất là ở ngón tay trỏ, tay cái hay rung nhẹ.

Tôi năm nay 40 tuổi, sức khỏe tốt, huyết áp ổn định 110/80mmHg, gần 6 tháng nay, tôi thấy có hiện tượng phần cơ khắp cơ thể như ở 2 mí mắt trên và ở bắp tay, bắp đùi, cơ lưng, nhất là ở ngón tay trỏ, tay cái hay rung nhẹ; khoảng 5 - 10 phút thì xảy ra từ 5 - 6 lần cơn rung như vậy, mỗi lần giật liên hồi khoảng 2 - 3 giây và thường xuyên xảy ra như vậy, khi chỗ này khi chỗ khác, rất khó chịu, nhất là khi làm việc trên máy vi tính. Vậy xin hỏi tôi bị thiếu chất gì hay có bệnh lý gì không, cần khám bệnh ở đâu, bệnh có chữa khỏi không?

(Trần văn Sao - Tây Ninh)

Ảnh minh họa

Qua trình bày của bạn trong thư, đây là tình trạng
    cơ bắp bị co cứng đột ngột và tự phát trong một thời gian ngắn, sau đó cơ sẽ tự trở về trạng thái thư giãn bình thường; khác với trạng thái thông thường là cơ bắp phải co - giãn theo ý muốn vận động của cơ thể.

Nguyên nhân của tình trạng trên xảy ra ở người bình thường, co cứng cơ xảy ra khi cơ rơi vào tình trạng làm việc quá mức hay bị kích thích đột ngột và quá mức, chẳng hạn như xảy ra ở vận động viên sau vận động kéo dài hay có cường độ cao, xảy ra ở người đang bơi lội mà không có quá trình khởi động tốt trước đó. Nguyên nhân của chứng co cứng cơ này được các nhà y học ghi nhận nhiều nhất là do có sự rối loạn về nước và điện giải, trong đó chủ yếu là rối loạn cân bằng natri, kali, can xi…

Về khắc phục, trước hết trong chế độ ăn đầy đủ các chất khoáng, ăn nhiều loại thực phẩm chứa nhiều vitaminB như: các loại rau có màu xanh thẫm, dưa hấu, cà rốt; đặc biệt khuyên bạn nên uống mỗi ngày một ly bia hơi khoảng 300ml, uống thêm vitaminB như viên B complex..., chú ý thành phần viên vitamin B tổng hợp, với đầy đủ các thành phần như: B1 - B2 - B3 - B5 - B6 - B12. Ngoài ra, cần có chế độ vận động thể dục - thể thao giúp tăng tuần hoàn.

Nếu thực hiện như trên mà chưa thuyên giảm bạn cần khám và điều trị bởi bác sĩ chuyên khoa nội thần kinh.

Theo BS.CKI Trần Quốc Long - Sức khỏe & Đời sống

Cảm ơn
    2,578
    Hay bị rung giật cơ bắp khắp người, cháu bị sao Bác sĩ ơi?

Thứ năm, 14/01/2016 10:30

Cháu chào bác sĩ,

Cháu bị rung giật cơ bắp mọi chỗ trên cơ thể, từ chân tay bụng lưng mặt, có thể nhìn được bằng mắt thường. Cháu đi khám nội khoa thần kinh, bác sĩ cho là rối loạn thần kinh thực vật. Cháu uống 2 tháng thuốc mà vẫn không khỏi.

Cháu chụp cộng hưởng từ cổ cột sống bình thường, điện cơ bình thường. Bây giờ cháu rất lo lắng. Cháu mong bác sĩ tư vấn cho cháu.

(18k106992...@gmail.com)

BS Bùi Diễm Khuê:

Hình minh họa. Nguồn Internet

Chào cháu,

Cháu đã được khám và chẩn đoán, các xét nghiệm đều bình thường, như vậy không nên quá lo lắng nhé. Tâm lý lo lắng, căng thẳng cũng sẽ làm triệu chứng nặng thêm.

Cháu chỉ cần ăn uống đầy đủ chất dinh dưỡng, chịu khó tập thể thao hoặc vận động mỗi ngày để cơ bắp khỏe mạnh hơn.

Chúc cháu sức khỏe.

Thân mến,
    http://alobacsi.com/co-xuong-khop/ha...q74741c183.htm

Cảm ơn
    2,578
    Giật cơ lúc ngủ, nguyên nhân do đâu?

Thứ ba, 01/03/2016 09:23

Thưa bác sĩ, bạn trai của con năm nay 30 tuổi, làm công việc sửa chữa container nên công việc rất vất vả. Tình cờ con phát hiện khi ngủ anh thường xuyên hay co giật mạnh ở tay chân.

Con và anh sắp cưới, con cảm thấy lo lắng không biết anh có bị bệnh gì không? Liệu có ảnh hưởng đến việc sinh con cái sau này không? Bác sĩ cho con hỏi bệnh này có thể đi khám ở bệnh viện nào? Thời gian khám bệnh và chi phí như thế nào ạ? Con cám ơn bác sĩ!

(Tuyết Mai - tuyetmai…@gmail.com)

BS Cao Thị Lan Hương:

Hình minh họa. Nguồn Internet

Chào em,

Hiện tượng này gọi là "
    giật cơ lúc ngủ" (hypn jerk), nó có thể xảy ra sau một ngày làm việc căng thẳng, quá sức hoặc do thiếu ngủ; khi đó, não gấp rút đi vào giấc ngủ trong khi cơ thể chưa bắt nhịp kịp.

Hiện tượng này khác với co giật do động kinh khi ngủ, rằng người bệnh sẽ rất mệt mỏi vào sáng sớm, hoàn toàn không nhớ những cơn co giật lúc ngủ, phát triển trí tuệ cũng bị ảnh hưởng; còn giật cơ lúc ngủ thì không phải là biểu hiện bệnh lý ở não, nếu bạn nam vẫn làm việc và sinh hoạt mọi thứ bình thường thì không có gì phải đáng ngại cả.

Thân ái,
    http://alobacsi.com/noi-than-kinh-do...q76260c176.htm

Thông tin về chủ đề này